kết quả từ 1 tới 9 trên 9

Chủ đề thảo luận: Loại tai nghe nào phù hợp nhất với nghe nhạc cổ điển ?

thành viên trẻ
    Nhập quốc tịch
    02-2011
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    24
    Được cảm ơn 0 lần do gửi 0 bài có ích

Default Loại tai nghe nào phù hợp nhất với nghe nhạc cổ điển ?

Chào mọi người,
    Mình xin lập chủ đề này để anh em nào biết vào chia sẻ với mọi người, vì mình thấy trên thị trường có rất nhiều loại tai nghe và cũng không biết loại nào thì phù hợp cho nghe nhạc cổ điển, mong anh em chỉ giáo.!!

thành viên trẻ
    Nhập quốc tịch
    02-2011
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    21
    Được cảm ơn 12 lần do gửi 11 bài có ích

Default Về: Loại tai nghe nào phù hợp nhất với nghe nhạc cổ điển ?

Tai nghe cũng có dăm bảy loại: Earbud (loại thông thường giống tai nghe zin hay theo máy mp3), In-ear (nhét trong tai), Clip on (móc vào vành tai), full-size (ôm trọn cả tai), và bác phát nhạc = nguồn gì thì em mới tư vấn đc cho bác chứ!

thành viên trẻ
    Nhập quốc tịch
    02-2011
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    24

Thứ mà mình hướng đến là những đánh giá tổng quan về các loại tai nghe bạn ạ. Chính vì có nhiều loại nên mới cần có sự so sánh về mọi mặt: chất lượng âm thanh, mức độ tiện lợi trong sử dụng, giá cả, ... . Nếu bạn biết hãy chia sẻ với mình và mọi người, cảm ơn bạn.

Super Moderator
    Nhập quốc tịch
    08-2010
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    67
    Được cảm ơn 239 lần do gửi 114 bài có ích

Theo mình để nghe nhạc cổ điển bạn nên mua full-size, vì nếu cùng cỡ tiền thì full-size thương cho âm thanh rõ ràng và phân biệt giữa các nhạc cụ hơn là các loại khác, nhưng bị cái là cồng kềnh. Trong mấy cái còn lại thì nên loại trừ in-ear vì nghe nhiều đau tai hơn nữa vì nghe earbud âm thanh thường thất thoát nhiều nên người nghe có xu hướng bật thật to lên, lâu ngày dễ hỏng tai. Để nghe nhạc cổ điển theo mình nên sử dụng một số hãng như Sennheiser, Audio Technica hay AKG, đây là những hãng có truyền thống về headphone nhạc cổ điển, vì bản chất khi nghe nhạc cổ điển là âm thanh phải thật trung thực (nhiều headphone nghe dàn dây rất nịnh tai , kiểu denon nhưng lại không thật), các nhạc cụ phải phân biệt rõ ràng, bass mạnh và sâu và quan trọng nhất là khi nghe phải có không gian khán phòng. Hiện mình đang dùng 1 con Sennheiser HD448, tầm 60 Euro, âm thanh trung tính nhưng khá rõ ràng, bass ổn. Nếu bạn có điều kiện hơn thì có thể đầu tư những con hàng khủng như Sennheiser HD600 ,HD 650,HD800 , Audio Technica AD900-AD2000, AKG K501,K301,K701
    được trung224 sửa lần cuối lúc 17:44 ngày 17-04-2012.

5. Thần dân đã cảm ơn trung224 vì bài gửi này có ích:

chopin'snocturne (08-06-2012)

Moderator Bagiai_Bach's Avatar
    Nhập quốc tịch
    04-2007
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    23
    Được cảm ơn 111 lần do gửi 64 bài có ích

Nghe bằng full-size thì hay hơn hẳn cái khuy nghe rồi. Chọn loại nào ngoài việc phụ thuộc vào quỹ đầu tư cũng phải xem xét đến yếu tố "tương thích" với công việc nữa. Người chạy loăng quăng cả ngày hoặc có ông bà sếp khó tính thì đeo cái mũ nhạc cả ngày thì khó mà yên thân được. Chọn thiết bị nghe nhạc cũng giống như chọn đàn: càng tốn càng hay (tất nhiên phải kèm theo sự hiểu biết hoặc tư vấn của người đủ hiểu biết). Chuyên đề này rất bổ ích.
    The Aim and final Reason of all music shall be none else but the Glory of God - J. S. BACH
    www.hocghita.vn

thành viên trẻ
    Nhập quốc tịch
    02-2011
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    21

Đầu tư vào mấy con headphone hạng khủng thì lại phải đầu tư nguồn phát, amply, muốn kéo bọn đấy ra tiếng đâu phải dễ đâu bác.
    Đánh giá tổng quan thì đại khái là như thế này:
    In-ear: cách âm tốt nhưng âm trường hạn hẹp (trừ mấy con hàng khủng ra, như con Sony ex1000), đeo ko quen dễ đau tai, và đeo nhiều ảnh hưởng ko tốt đến tai nhiều nhất.
    Earbud: đeo thoải mái, dễ chịu, âm trường rộng rãi hơn in-ear, nhưng cách âm kém, chỉ nên nghe khi không gian yên tĩnh để tránh tình trạng người nghe tăng volume làm hại tai.
    Clip-on: gài vào vành tai nên thoải mái, âm trường cũng khá rộng rãi, tuy nhiên bị lọt âm khá nhiều và ai đeo ko quen dễ bị đau vành tai.
    Fullsize: đeo trùm cả tai nên âm thanh tốt hơn, âm trường rộng rãi, cách âm tốt nhưng đeo lâu khá là nóng, còn về khoản lọt âm thì cũng lọt kha khá nếu là dạng open (mở), còn closed (đóng) thì vô tư.
    Nếu để nghe nhạc cổ điển mà tài chính hạn hẹp thì mình xin tư vấn chủ thớt nên mua 1 em Sony V6, tiếng em này mỏng, chi tiết khá tốt do là tai nghe phòng thu, bass vừa phải, nhất là dễ kéo, cắm máy tính thông thường cũng ok.

thành viên trẻ
    Nhập quốc tịch
    09-2011
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

Mình không có dàn và đĩa nên chỉ nghe nhạc cổ điển dạng file FLAC qua máy tính và các thiết bị số khác. Vậy tai nghe nào thì phù hợp hả các bác ?

thành viên trẻ
    Nhập quốc tịch
    02-2011
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    21

Trích Nguyên văn gigamusic đã viết Xem bài gửi
    Mình không có dàn và đĩa nên chỉ nghe nhạc cổ điển dạng file FLAC qua máy tính và các thiết bị số khác. Vậy tai nghe nào thì phù hợp hả các bác ?
    Thì mình đã viết rõ ưu nhược điểm của các loại tai nghe ở trên rồi đấy, tùy vào điều kiện hoàn cảnh mà chọn tai nghe cho phù hợp.
    Mình tư vấn 1 số:
    Earbud: Yuin pk3, pk2, pk1 (con này khó kéo, phải dùng amply), sennheiser mx880, mx980, sony e888
    fullsize: audio technica ath ad700, ad900, sony v6
    Hiện giờ thì mình đang cắm chay con mp4 Tàu Colorfly ck4 với tai Yuin pk3, nghe cũng ổn.

thành viên trẻ
    Nhập quốc tịch
    03-2014
    Cảm ơn vì bài gửi có ích
    0

mình đang định mua con sennheiser HD600 mà chỉ nghe bằng FLAC trên máy thoi thì có nên không các bác @@, đang đau đầu vấn đề này

Thông tin chủ đề