Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Kỹ thuật bấm rung khi chơi đàn violin [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Kỹ thuật bấm rung khi chơi đàn violin

Skill
14-04-2008, 11:33
Những ai chơi violin nhiều năm cũng biết violin mà không bấm rung giống như ăn KFC mà không có ketchup :D

Ai có kinh nghiệm về bấm rung thì mình thảo luận ở đây nhé :)

Toocky
14-04-2008, 17:52
Umh, mình không phải dân violin nhưng vibrato cho violin không phải lúc nào cũng cần phải sử dụng. Có thể là đôi khi ăn KFC cũng không cần ketchup chăng ? ^^ Đôi khi để đạt được một âm thanh "lạnh" cho mục đích nghệ thuật, người nghệ sĩ violin không cần phải bấm rung

micky_mouse_02
14-04-2008, 18:49
theo tớ thì học rung nên tập nhiều, càng tập nhiều tay càng mềm, rung hay hơn. Nếu ít tập thì chẳng bao giờ rung hay được. Khi rung được thì tùy theo tác phẩm mà bạn rung cho nó có "hồn" á. Giống như ca sĩ hát mà rung vậy thôi, (đúng ko ta :D)

micky_mouse_02
14-04-2008, 18:52
ủa mà bạn cũng ở đà nẵng à.ai zậy ta ?_?

Skill
14-04-2008, 19:40
ùi đúng rùi nhưng vấn đề là ở chỗ rung như thế nào :) . giật lên hay giật xuống lắc qua trái hay lắc qua phải ^^

Hi hì dân đòa nẽng ( ẩn danh ) ^__+ it ai biết tới lắm

Skill
15-04-2008, 11:11
Sau đây là Cách Rung Violin căn bản nhất :)

http://www.youtube.com/watch?v=QnGiPsCyhFk

Lúc đầu bạn cứ để tay theo bài tập trên tử tử chuyển động khớp trên của ngón tay từng bước , từng bước bạn cứ tập như zay cho đến khi tay mềm va nhuyễn ra la ok ^^ >>>>>> Đầu tiên thì cứ như zay đã :D

micky_mouse_02
15-04-2008, 13:35
thế tiếp theo là gì,hì,hem bít rõ lắm,bạn ở đà nẵg à?làm quen đi,có j cho hỏi về violon với,được hem zị?

vicamdo2405
15-04-2008, 14:39
Không nhất thiết lúc nào cũng rung hết, rung sẽ làm cho tiếng đàn mượt mà, mềm mại và hay hơn.

Skill
16-04-2008, 00:19
Không nhất thiết lúc nào cũng rung hết, rung sẽ làm cho tiếng đàn mượt mà, mềm mại và hay hơn.

hi hi đồng ý với bạn về điểm này

Nhưng thật sự ( theo kinh nghiệm của mình thôi nha ^^ , cả năng du dương cua vibrato nó khiến chúng ta phải nhắm mắt lại hoặc la tâm trạng bay theo tiếng đàn :) , Tâm trạng của 1 người chơi violin được thể hiện qua cách vibrato của mỗi violinist ;;) )

Rung Hay Không La Tùy Cảm Nhận Của Mỗi Người Mà ^^

Skill
16-04-2008, 00:21
thế tiếp theo là gì,hì,hem bít rõ lắm,bạn ở đà nẵg à?làm quen đi,có j cho hỏi về violon với,được hem zị?

Hi Hi Lam quen thì ok mà ^^ ;;)

Bạn cho mình nick đi :P

Skill
16-04-2008, 00:32
hihi luyện vibrato ko khó nhưng đòi hỏi sự mềm dẻo của ngón tay và kỹ năng slide *

Kỹ năng slide ( trượt trên cung đàn )
Để có được kỹ năng này cung rất đơn giản : đầu tiên bạn phải tạo cho được lực hút giữa ngón tay va cung đàn khi slide
Đoạn Demo ở trên chỉ cho bạn rất rõ vị trí và cách rung trên cung đàn
Dễ dàng lắm ^^ ( nếu bạn thật sự muốn có được kỹ năng này )
1 - Thời gian rãnh rỗi ( xem TV chẳng hạn, bạn ôm theo cây violin cố gắng vừa xem TV vưa slide ^^ --> cái này giúp hình thành lực hút giữa ngón tay và phím đàn , lúc đầu thì hơi đau tay và rất khó để slide 1 cách dễ dàng ---> nhưng nếu bạn thương xuyên slide theo cách đó >>> đến khi bạn không còn cảm thấy khó khăn + đau khi slide trên phím đàn nữa

Lúc đó thì ........ mình nói tiếp :))

P/S : Nhẹ nhàng và từ từ ;)

micky_mouse_02
16-04-2008, 07:35
hay ta,có nhiều kỹ thuật vậy hả bạn.bạn chơi được hết chưa vậy? tự tập thì có khó lắm bạn nhỉ.
Nik mình à : hptra@yahoo.com ;mà hình như bạn nhỏ hơn mình,gọi bẳng chị hén.

Lake of Tears
16-04-2008, 07:57
Lớn hơn em 2 tuổi đó chị hai :D, nhỏ hơn chị cái chắc rồi, chị hai ăn hiếp ảnh dùm em nha :D, lớn quá em ăn hiếp không nổi, rung là kĩ thuật gì ạ? Có phải kĩ thuật mà rung tay khi bấm dây đàn hông?

Skill
16-04-2008, 09:37
hix hix , newbie mà ai cũng đòi bắt nạt hết nè trời =,= , anh wal ơi em bị bắt nạt nè anh T___T

@mickey : Hi Hi đó là những kỹ thuật từ cha mình + sưu tầm +..... học lén :))

micky_mouse_02
16-04-2008, 11:21
chà,Wal kìa có người gọi kà,Wal nó bận nằm liệt giường rùi,em gọi nó chi zạ?_?

Skill
16-04-2008, 16:54
@lack.... : cái này mà ai mắc bệnh dựt kinh phong la khỏi phải tập =))

@mickey : bà chị lớn hơn em mấy tủi ^^ >>>> lớn hơn 1 , 2 tủi thì cung xưng anh tuốt :-P

Lake of Tears
19-04-2008, 11:39
Anh Skill này không có tôn ty trật tự gì hết nha, dám thả dê chị hai em, chị hai em lớn hơn anh 3 tuổi thì phải... đừng có mà ... Không là biết tay thằng em đó :D. Chậc. Chị hai ơi, mai em định đi thăm anh Wal nè.. Chán, dạo này bận quá, mãi mà không đi thăm anh ấy được.

Phan Châu Cẩm Tú
23-04-2008, 22:41
Em hem phải dân violin mà là dân piano. Tiếc lắm vì hồi bé muốn học violin cực kì và tới giờ cũng thế nhưng baba mama cứ bắt theo piano. Giờ coai moại người thảo luận mà mê we đi thui.

micky_mouse_02
23-04-2008, 23:00
^:)^

Wal
24-04-2008, 06:39
Ôi trời, thảo luận bấm rung mà sao chuyển tông ì xèo thế này!
@Skill: mickey là chị iu của anh đó, thế có gọi = chị ko hửmB-)!
@LoT: 20 vừa rồi có thấy em sang đâu[-(, đến cả CN còn bận bịu mà đòi đi xem hòa nhạc!

Skill
24-04-2008, 12:13
@ camtu : h hoc vẫn được mà em :)
@mickey : ha ha gặp em rùi chị hết lạy em liền ah` :d
@wal : kaka , nào rãnh nt em nhé :d

Skill
26-04-2008, 00:18
1 điều quan trọng khi tập slide là cổ tay phải lắc cho đều nhé ,

các bạn tập 1 thời gian sẽ thấy xuất hiên trên đầu ngón tay những vân rung violin liền ah ( cái này không nhìn thấy được ) :D

Skill
28-04-2008, 00:11
Hiện giờ Skill đang gát kiếm 1 thời gian

bạn nào mún tư vấn thêm về vibrato thì pm mình ( anhvuhackernice@yahoo,com )

leminh91
04-05-2008, 03:40
Đọc từ đầu đến cuối, đang định cảnh báo là topic đi theo chiều hướng spam thì đã có bác Wal nhắc hộ:D

Ủng hộ topic này cho dù mình chả biết gì về violon cả:P. Nghe đâu bác Skill học violon 18 năm rồi đúng kô?

Skill
05-05-2008, 20:18
đâu có xạo đó mới 1.8 năm ah` =))

leminh91
05-05-2008, 22:39
thôi mà bác, bác xạo sự, bác khoe bác học từ năm 3 tuổi rồi cơ mà:P
nếu học 1.8 năm thì hoá ra bác chưa tốt nghiệp lớp Lá àh=))

hoangduc92
06-05-2008, 18:30
Đâu có, ý anh skill là 1 nhân 8 (1.8=1x8) tức là 8 năm đấy:)) (mà đúng là xạo sự thật=)))

Skill
06-05-2008, 23:59
Đâu có, ý anh skill là 1 nhân 8 (1.8=1x8) tức là 8 năm đấy:)) (mà đúng là xạo sự thật=)))
đúng rùi , anh hoàn toàn mù về violin mà :d

>>>>>>>> Tổ sư ba xạo >>>>> IT's ME =))

tonthatbinh1212
11-05-2008, 09:27
hihi,diễn đàn đông vui quá!e là newbie góp chút hiểu biết về vibrato!
1.tự mình tập rung khuỷu tay
2.sau một lúc rung khuỷu tay (cho có cảm giac thế nào là rung ^.^) thì cầm đàn lên (cầm giốn nhu gita) ngồi slide ngón tay trên cây đàn
3.sau đó cầm đàn lên dựa đầu đàn vào tường và rung như bước 2 ,nhung bước này khó hơn là phải cầm đàn,rất mỏi tay (vì thế luc đầu nên dực dầu đàn vào tường)
4.ko dựa đàn vào tường nữa,tập rung như bước 3,bước này rất khó,mỏi tay cực kỳ,cố gắng lên,rồi sẽ wen
PS:mỗi ngày tấp mỗi bước chừng 5p sẽ wen thoi,tích tiểu thành đại,riêng bước 4 đừng cố gắng quá,rất mau mỏi tay,nên khi mỏi bỏ đàn ra nghỉ liền,đừng cố gắng sẽ bị trật cổ tay và gây khó khăn về sau!
Chúc các bạn tập luyện thành công,có gì mời mình uống cafe nếu thấy rung tốt nha,hihi ^.^!Chào Thân Ai!

Skill
11-05-2008, 14:06
hihi,diễn đàn đông vui quá!e là newbie góp chút hiểu biết về vibrato!
1.tự mình tập rung khuỷu tay
2.sau một lúc rung khuỷu tay (cho có cảm giac thế nào là rung ^.^) thì cầm đàn lên (cầm giốn nhu gita) ngồi slide ngón tay trên cây đàn
3.sau đó cầm đàn lên dựa đầu đàn vào tường và rung như bước 2 ,nhung bước này khó hơn là phải cầm đàn,rất mỏi tay (vì thế luc đầu nên dực dầu đàn vào tường)
4.ko dựa đàn vào tường nữa,tập rung như bước 3,bước này rất khó,mỏi tay cực kỳ,cố gắng lên,rồi sẽ wen
PS:mỗi ngày tấp mỗi bước chừng 5p sẽ wen thoi,tích tiểu thành đại,riêng bước 4 đừng cố gắng quá,rất mau mỏi tay,nên khi mỏi bỏ đàn ra nghỉ liền,đừng cố gắng sẽ bị trật cổ tay và gây khó khăn về sau!
Chúc các bạn tập luyện thành công,có gì mời mình uống cafe nếu thấy rung tốt nha,hihi ^.^!Chào Thân Ai!
Hi HI CÁI NÀY MÍNH NÓI RẤT RÕ Ở TRÊN RỒI MÀ BẠN NÊN NÓI NHỮNG CÁI MÌNH CHƯA NÓI Ý :D

tonthatbinh1212
12-05-2008, 00:05
Hi HI CÁI NÀY MÍNH NÓI RẤT RÕ Ở TRÊN RỒI MÀ BẠN NÊN NÓI NHỮNG CÁI MÌNH CHƯA NÓI Ý :D

hihi,bạn nói chung quá,mình viết rõ ra và từng bước thực hiện nhu thế nào!mình đóng góp thêm cho diễn đàn mà sao bạn cười minh!trình độ viol mình hạn hẹp nên bạn có cần sữa gì thì sữa ko thì nên post bài good chút,cứ có dịp là chê người ta ah!bạn biết mình là ai ko,mà có thể chê mình chư,mình ko biết bạn chĩ biết mọi người tôn sùng bạn qua những bài post của bạn ở diễn đàn này thôi,còn mình chỉ thích nghe bạn đàn rồi mới dám bình luận và ko rãnh tranh cãi mấy cái cỏn con này!Vài lời góp ý,nếu rãnh mình mời bro cafe giao lưu,hy vọng duoc thuong thuc tai nghe"cao sieu"của bro!

Skill
12-05-2008, 13:30
hihi,bạn nói chung quá,mình viết rõ ra và từng bước thực hiện nhu thế nào!mình đóng góp thêm cho diễn đàn mà sao bạn cười minh!trình độ viol mình hạn hẹp nên bạn có cần sữa gì thì sữa ko thì nên post bài good chút,cứ có dịp là chê người ta ah!bạn biết mình là ai ko,mà có thể chê mình chư,mình ko biết bạn chĩ biết mọi người tôn sùng bạn qua những bài post của bạn ở diễn đàn này thôi,còn mình chỉ thích nghe bạn đàn rồi mới dám bình luận và ko rãnh tranh cãi mấy cái cỏn con này!Vài lời góp ý,nếu rãnh mình mời bro cafe giao lưu,hy vọng duoc thuong thuc tai nghe"cao sieu"của bro!
@BRO BÌNH : ÔNG NÊN SUY NGHĨ LAII CÁCH NÓI CỦA MÌNH

1 : ÔNG ĐẶT SUY NGHĨ CỦA ÔNG VÔ SUY NGHĨ CỦA NGƯỜI KHÁC LÀ TÔI CAO SIÊU ( TÔI CÓ NÓI TÔI CAO SIÊU HỒI NÀO )
2 : CHÚNG TA ĐỀU ĐÃ LỚN KHÔNG NÊN ĂN THUA VỚI NHAU NHƯ ZAY
3 : VIOLIN LÀ 1 THỨ ĐỂ RELAX VÀ THỂ HIỆN CẢM XÚC CỦA MÌNH , CHỨ KHÔNG PHẢI ĐỂ SO SÁNH TÀI NĂNG VÀ TRÌNH ĐỘ ( ÔNG HỌC VIOLIN LÂU RỒI NÊN CŨNG BIẾT TRONG VIOLIN CÓ NGƯỜI HAY CHỖ NÀY CÓ NGƯỜI HAY CHỖ KIA RIGHT ??? )
4 : TẠI SAO TÔI PHẢI KÉO VIOLIN CHO 1 NGƯỜI NHƯ ÔNG NGHE
5 : FORUM LÀ 1 NƠI ĐỂ TRAO ĐỔI VÀ CHIA SẼ KINH NGHIỆM CHỨ KHÔNG PHẢI 1 NƠI ĐỂ FIGHT OK
6 : DỪNG LẠI Ở ĐÂY VÀ ĐỔI ĐỀ TÀI

tonthatbinh1212
12-05-2008, 18:47
@BRO BÌNH : ÔNG NÊN SUY NGHĨ LAII CÁCH NÓI CỦA MÌNH

1 : ÔNG ĐẶT SUY NGHĨ CỦA ÔNG VÔ SUY NGHĨ CỦA NGƯỜI KHÁC LÀ TÔI CAO SIÊU ( TÔI CÓ NÓI TÔI CAO SIÊU HỒI NÀO )
2 : CHÚNG TA ĐỀU ĐÃ LỚN KHÔNG NÊN ĂN THUA VỚI NHAU NHƯ ZAY
3 : VIOLIN LÀ 1 THỨ ĐỂ RELAX VÀ THỂ HIỆN CẢM XÚC CỦA MÌNH , CHỨ KHÔNG PHẢI ĐỂ SO SÁNH TÀI NĂNG VÀ TRÌNH ĐỘ ( ÔNG HỌC VIOLIN LÂU RỒI NÊN CŨNG BIẾT TRONG VIOLIN CÓ NGƯỜI HAY CHỖ NÀY CÓ NGƯỜI HAY CHỖ KIA RIGHT ??? )
4 : TẠI SAO TÔI PHẢI KÉO VIOLIN CHO 1 NGƯỜI NHƯ ÔNG NGHE
5 : FORUM LÀ 1 NƠI ĐỂ TRAO ĐỔI VÀ CHIA SẼ KINH NGHIỆM CHỨ KHÔNG PHẢI 1 NƠI ĐỂ FIGHT OK
6 : DỪNG LẠI Ở ĐÂY VÀ ĐỔI ĐỀ TÀI

bạn có biết rằng bạn chua biết mình là ai,mà sao bên bài"violin"bạn lại chê dân nhạc viên như tụi mình,vê chê mình ko đủ trình độ dạy đàn chứ,mình nghĩ bạn cùng nên xem lại cách nói chuyện "tự tin" quá của bạn!nếu bạn biết mình nhu thế nào thì ok,chê cỡ nào mình cũng được vì chúng ta wen biêt nhau,còn khi kô biết về nhau thì đừng nên chê ai nói chung cũng như chê mình nói riêng!thân chào bạn!

hoangduc92
12-05-2008, 19:01
2 bác này cứ có dịp là cãi nhau nhỉ. Mà em thấy lỗi là của cả 2 người. Bác tonthatbinh thì trả lời bài hơi cực đoan, còn bác skill khi trả lời lại cái bài "cực đoan" của bác tonthatbinh thì lại quá nặng lời. 2 bác cãi nhau sang cả bên topic violin của bác evil_bi.

Góp ý với cả 2 người nhé:

@tonthatbinh: bác skill đã có ý gì đâu mà bác nặng lời thế. Mới chỉ nói là CÁI NÀY MÍNH NÓI RẤT RÕ Ở TRÊN RỒI MÀ BẠN NÊN NÓI NHỮNG CÁI MÌNH CHƯA NÓI Ý thôi mà, đâu cần thiết phải trả lời thái quá như thế

@skill: sao anh lê la tới đâu thì gây thù chuốc oán đến đó vậy. Anh phải biết cách nhường nhịn người khác nói, đừng có nhẩy bổ vô họng người ta như thế. Biết là cái bài góp ý trên của anh là có ý tốt, nhưng nói kiểu đấy thì khiến người khác bất mãn thật. Thế nhá:D

Skill
13-05-2008, 02:51
@hoangduc : Anh nói thật em , tính anh hơi nóng

Nhưng anh ghét nhất cái con người mới có 1 chút tài nghệ mà đã khoe trương , anh góp ý để chúng nó giảm cái tính đó lại
Nhưng chúng nó lại đặt điều suy nghĩ tum lum cho a là tài giỏi này nọ và dùng những lời lẻ nặng máu ( hỏi sao anh không điên gan được )
Mới vô mà tụi nó đã lên lớp anh rồi đó thấy không

Thôi , anh bảo stop là stop , Với cái tính Hóng hách ( mới biết 1 chút mà dạy đời người ta ) thì sau này thì sẽ thấy

Skill
13-05-2008, 02:56
bạn có biết rằng bạn chua biết mình là ai,mà sao bên bài"violin"bạn lại chê dân nhạc viên như tụi mình,vê chê mình ko đủ trình độ dạy đàn chứ,mình nghĩ bạn cùng nên xem lại cách nói chuyện "tự tin" quá của bạn!nếu bạn biết mình nhu thế nào thì ok,chê cỡ nào mình cũng được vì chúng ta wen biêt nhau,còn khi kô biết về nhau thì đừng nên chê ai nói chung cũng như chê mình nói riêng!thân chào bạn!

Mình nói sai ah`
Bạn Chưa đủ trình độ để truyền đạt ( dạy ) đâu
Bạn chỉ có thể chỉ cho người khác mà thôi
>>> Mình nói zay sai hay là đúng

nomadic
13-05-2008, 12:28

Nhưng anh ghét nhất cái con người mới có 1 chút tài nghệ mà đã khoe trương , anh góp ý để chúng nó giảm cái tính đó lại
Nhưng chúng nó lại đặt điều suy nghĩ tum lum cho a là tài giỏi này nọ và dùng những lời lẻ nặng máu ( hỏi sao anh không điên gan được )

Thôi , anh bảo stop là stop , Với cái tính Hóng hách ( mới biết 1 chút mà dạy đời người ta ) thì sau này thì sẽ thấy

Ui, anh mới định nói Bình câu này. Haha, vui thật, mình thấy câu này hợp hơn với Skill đấy, trình Skill không biết đến đâu mà sao đụng đến là quê độ, giãy nãy lên thế. Nếu Skill không cần được lên lớp thì cũng cho người khác học hỏi chứ. Bình có nói là "lên lớp" ai đâu, chỉ là chia sẻ kinh nghiệm thôi mà, chú Skill tự ái như đàn bà thế.

Bỏ topic này đi Bình ơi, em chỉ kỹ thuật tốt, chính qui, bài bản thì lại bị dân tay ngang, "lâu ngày trong giếng" chê lại thì buồn lắm.

Tội nghiệp em, đi cống hiến bài viết hay vậy mà....

leminh91
13-05-2008, 16:16
Chà...có khi bác Skill nên đổi tên nick là Storm, vì em thấy bác ở đâu là y như rằng có "sấm sét", cãi nhau ở đó ^:)^ ^:)^

hoangduc92
13-05-2008, 18:13
Thôi, mọi người trở lại chủ đề bấm rung đi, muốn cãi nhau thì lên YM, tha hồ mà tranh luận. Ở đây mất đoàn kết quá.

nomadic
13-05-2008, 18:18
Đọc vài dòng reply của mọi người mình thấy mọi người cũng hiểu chuyện rồi. Vậy là mừng rồi. Mình xin ngừng ở đây, vì có nói thêm cũng không thoát khỏi vòng lẩn quẩn, giang sơn dễ đổi nhưng bản tính con người lại khó dời.

Tìm được forum này thấy hay hay nên lướt quanh để xem có cống hiến được gì không. Ai dè gặp mấy topic làm khó chịu quá nên phải lao theo. Bữa giờ bực mình và tốn thời gian quá. Lại đang trong giai đoạn thi căng thẳng bên Nhạc Viện, mình xin hẹn sau khi rãnh rỗi sẽ có một số bài chia sẻ về violin với mọi người, và nếu có dịp thì giao lưu luôn, chứ nói suông về violin thì ai cũng nói được, nhưng mà không phải ai cũng làm theo được.

Bình cũng rút luôn đi nha em, mọi người hiểu là được rồi.

Chào thân ái. Chúc forum càng phát triển với nhiều người đóng góp tích cực và thân thiện hơn, chứ không phải bảo thủ, cứ ôm cái tôi làm buồn lòng nhiều người, nản không muốn post bài đóng góp dù đủ trình độ cao. Ví dụ như vừa rồi quen được anh Hùng ở Nhạc Viện Huế trên forum này, rất hân hạnh kết bạn với anh và mọi người. Mình biết còn nhiều ngọa hổ tàng long để mình học trên forum lắm, nhất là về mặt thưởng thức (mình tuy học nhiều nhưng mà lại ít thưởng thức nhiều như nhiều member trên này), có dịp sẽ học hỏi.

Xin lỗi vì đã làm mất thời gian mọi người. Trân trọng.

HiLine
27-12-2008, 10:48
Mình k thấy câu góp ý đó mang nghĩa "chỉ nói là", nó rất đụng chạm + không cần thiết, và cũng không thấy rằng nó có ý tốt, giống như bạn ấy sợ người ta không biết là mìnn biết hay sao mà phải có lời đó.

Hihi, đây là topic thứ 4 về violin mình vô đọc (tất nhiên, mình hoặc bất kì ai quan tâm về violin thì mới vô đọc, người biết thì chia sẻ, người chưa biết thì học hỏi), và câu chuyện lúc nào cũng đi xa toàn là do "skill".

Bạn quá tự tin đến mức tự mãn-huyênh hoang-khoác lác-tự cho mình là giỏi-xem thường người khác <trong khi sức mình chưa tới đâu>, chưa biết chừng sẽ bị trầm cảm (vì bị cô lập lẫn bị nói quê, bẽ mặt, thiết nghĩ bạn nên rút bài học từ trong topic "tự lên dây cho violin")

Theo mình thì bạn nên ngừng đổ thêm dầu vào lửa. Đọc thấy chủ đề này hay thì cứ chiêm nghiệm chứ còn bình luận như thế này nữa thì giải quyết được vấn đề gì?

Admin
01-01-2009, 13:44
ok!! đồng ý là "hình như" nó góp phần đổ dầu vào lửa :D Nhưng mà qua nhìu topic mà bạn k thấy chủ nhân chưa rút kinh nghiệm hay sao, thiết nghĩ cũng cần phải tác động thêm 1 chút để em nó rút kinh nghiệm :) . Nhưng đủ rồi, mình k nói thêm j đâu ;) Chắc close đc rồi hén

Thành viên vhfuong bị treo nick 1 tháng vì vi phạm nhiều điều trong Nội quy diễn đàn nhạc cổ điển. Vậy là đầu năm mới, tôi cũng buộc lòng tác động thêm 1 chút để thành viên vhfuong rút kinh nghiệm.

elkull
23-05-2009, 14:48
ơ...ko ai bàn về cái Vi-Bờ-Ra_Tô kia nữa ah??? đang có hứng học hỏi!!! người em mảnh khảnh...khi rung chắc phải rung cả người cho nó xoáy

huyenminh
08-06-2009, 10:53
các bác ơi. em mới tập đc vài tháng. tiếng đàn của em rung ầm ầm. mỗi tội rung tay kéo chứ ko phải rung tay bấm (nhất là khi kéo những nốt dài, kéo chậm)

ko biết hồi các bác mới tập có bị thế ko và bao lâu thì khắc phục đc?

Cat Vu
09-06-2009, 21:51
các bác ơi. em mới tập đc vài tháng. tiếng đàn của em rung ầm ầm. mỗi tội rung tay kéo chứ ko phải rung tay bấm (nhất là khi kéo những nốt dài, kéo chậm)

ko biết hồi các bác mới tập có bị thế ko và bao lâu thì khắc phục đc?

Sáng Chủ Nhật tại cafe Rơi, sau giờ nhạc lý cơ bản (khoảng 10g30), mình sẽ giúp bạn khắc phục nhược điểm này :)

martenzi
09-06-2009, 22:19
Anh Vũ cho em hỏi sao anh có thể tạo ra tiếng đàn mượt mà & ấm như thế ạ ?
Giúp em "khắc phục" với :D !

Le Petit Prince
09-06-2009, 23:49
hehe, anh Mar ơi, em nghĩ anh Vũ chỉ giúp mình "khắc phục" được thôi chứ ko giúp mình "tạo ra" tiếng đàn mượt và ấm được đâu.

Anh phải tự thân vận động đi ^^

Cat Vu
09-06-2009, 23:59
Anh Vũ cho em hỏi sao anh có thể tạo ra tiếng đàn mượt mà & ấm như thế ạ ?
Giúp em "khắc phục" với :D !

Ok, anh giúp được, nhưng phải mất khoảng 20 năm, mỗi ngày vài tiếng, ngày nào không tập nộp phạt , khung phạt phải chờ cả lớp biểu quyết nhé :D

huyenminh
10-06-2009, 16:58
trường hợp của em có cần đến 20 năm ko bác?
mà em tập bên Singapore bác ạ. cô giáo em cũng người Việt Nam. nhìn tay "cô" kéo nhẹ nhàng êm ái mà em thèm quá

martenzi
11-06-2009, 09:56
Ok, anh giúp được, nhưng phải mất khoảng 20 năm, mỗi ngày vài tiếng, ngày nào không tập nộp phạt , khung phạt phải chờ cả lớp biểu quyết nhé :D

Có truyền "tuyệt chiêu kỹ xảo" không anh ? Chứ 20 năm thì lâu wớ !:-S

Cat Vu
12-06-2009, 09:39
trường hợp của em có cần đến 20 năm ko bác?
mà em tập bên Singapore bác ạ. cô giáo em cũng người Việt Nam. nhìn tay "cô" kéo nhẹ nhàng êm ái mà em thèm quá

Mình hiểu tâm trạng của bạn, bởi mỗi khi mình nhìn mấy tên piano, guitare, cello trong band " múa" mình cũng nuốt nước miếng ừng ực :(( Đây là căn bệnh chung của các " tín đồ" >:)

Cat Vu
12-06-2009, 09:43
Có truyền "tuyệt chiêu kỹ xảo" không anh ? Chứ 20 năm thì lâu wớ !:-S

Tiếc là trong âm nhạc không có đường tắt bạn ơi , chỉ cố gắng không đi lòng zòng là mừng lắm rồi :)

Major
12-06-2009, 18:34
anh Vũ ơi...!cho em hỏi chút...khi rung phải hoạt động nhưng bộ phận nào của tay rung???anh chỉ cho em chút^^...em cũng thử tập mà chỉ thấy vòng 3 của em rung thôi, âm thanh phát ra cứ bị trơ...em thấy nhiều ngươi rung xoáy lắm...mún học hỏi wớ

Cat Vu
13-06-2009, 08:06
anh Vũ ơi...!cho em hỏi chút...khi rung phải hoạt động nhưng bộ phận nào của tay rung???anh chỉ cho em chút^^...em cũng thử tập mà chỉ thấy vòng 3 của em rung thôi, âm thanh phát ra cứ bị trơ...em thấy nhiều ngươi rung xoáy lắm...mún học hỏi wớ

Khi rung phải hoạt động ngón tay, cổ tay, khi muốn độ rung rất rộng thì phải hỗ trợ bằng cánh tay ( nếu cần thiết ). Khi rung bằng ngón tay, thì quan trọng nhất là phải biết sử dụng lóng ( đốt) tay trên cùng . Mấy kỹ thuật này cần thị phạm chứ nói lý thuyết thì hơi mông lung...hay là bạn chuyển wa học múa đi :D:D

ngtungson91
14-11-2010, 00:14
bạn ơi, muốn rung thành công, trc hết phải chuẩn tư thế tay đã: mũi , ngón tay, khuỷu tay, chân trái thẳng 1 đường với dây đàn. thả lỏng ngón tay chút rùi rung theo chiều dây (dùng lực cánh tay). Ko xoay ngón tay. tập từ từ, cố gắng tăng tốc dần và đều. Chú ý ko vặn ngón

micronbmt
20-11-2010, 16:00
chán quá 2 năm rồi mà vẩn chưa rung đều được tức quá đi! :(

Jewish VN
20-11-2010, 16:17
Chủ đề gì mà ngắn quá vậy ? =))

"Nhẫn là gôc của mọi đưc hạnh." ( Khổng Tử )

Sau 10 000 giờ tập luyện, bạn sẽ thành thiên tài. ( in-tẹc-net) =))

Chuc may mắn !

ngtungson91
22-11-2010, 18:57
chán quá 2 năm rồi mà vẩn chưa rung đều được tức quá đi! :( ye^`, tinh iu ơi, xếp đúng tư thế đi là đc

Shjno
09-12-2010, 16:07
Cho mình hỏi học violin 3 tháng rồi bắt đầu tập vibrato được chưa, mình học giáo trình suzuki violin ( đang ở cuốn 1 ), đang ở bài happy farmer, học qua minuet 3 luôn rồi, thầy chưa cho tập, hu hu, đành lòng phải học lõm trên internet vậy, mà sợ tập hok chuẩn, tập sai, sau này lỡ thầy dạy rùi mình khó sửa được, hix hix

hoaibao
14-12-2010, 08:42
Cho mình hỏi học violin 3 tháng rồi bắt đầu tập vibrato được chưa, mình học giáo trình suzuki violin ( đang ở cuốn 1 ), đang ở bài happy farmer, học qua minuet 3 luôn rồi, thầy chưa cho tập, hu hu, đành lòng phải học lõm trên internet vậy, mà sợ tập hok chuẩn, tập sai, sau này lỡ thầy dạy rùi mình khó sửa được, hix hix
Thầy không cho tập là đúng rồi :d .tập sớm không tốt đâu.

ngtungson91
14-12-2010, 10:10
ko bạn ơi, mình nghĩ là càng sớm càng tốt. Sớm phút nào hay phút đấy, rung tay mất nhìu thời gian phết, rung mà làm sao cho đàn đừng có xóc quá, nếu ko acchet nó nảy. nếu nảy quá thì cứ dí vào tường mà tập. Mình 2 tháng đã tập rung oy` T.T

ngtungson91
14-12-2010, 10:52
bạn j học suzuki ơi, tập cái etude để tăng tốc độ kéo vĩ nhé, mà chơi hết các biến tấu nhá, đúng tốc độ bản mp3 chuẩn của sách nhá

ngtungson91
22-12-2010, 19:07
mún rung tốt thì nên để bẹt ngón ra 1 tí, rung sẽ rộng hơn, tiếng hay nhìu, còn cứ thẳng ngón mà cắm xuống, ko rung đc đâu, mà có thì tiếng cũng dật cục, nghe thô hơn.

alonedragon
19-03-2012, 10:26
Các anh cho em hỏi là, trình độ rung bây giờ cũng tạm tạm rùi, dây la và dây mí rung khá tốt, nhưng có 1 trường hợp đặc biệt là ngón trỏ rung chưa dc như ngón giửa và ngón đeo nhẫn, nhất là rung trên dây sol thì không thể hiện rõ sắc thái cho lắm và arche thì lại bị rung nên tiếng đàn rất kì. có cách nào khắc phục được không. Xin các anh chỉ giùm

ngtungson91
28-03-2012, 10:03
bạn khép khửu tay vào trong xem sao :)

alonedragon
28-03-2012, 16:37
Vậy nghĩa là sao bạn, khép khuỷa tay lại như thế nào, bạn nói rõ hơn được không

violin_L
16-03-2013, 12:56
Lang thang tìm hiểu về violin thấy topic này khá hay nên vào xem.

Bạn Skill chắc là được cha truyền thụ kỹ thuật violin dạng tuyệt kỹ nhỉ. Dù sao thì có bạn trong room thì cũng có ý nghĩa cho mấy bạn đang tìm tòi tự tập violin, hihi.

Riêng người nóng tính và tự cao thì hình như không thích hợp với violin cổ điển.

Topic này cũ quá rồi. Cám ơn các bạn đã thảo luận để mình học hỏi thêm.

Thân