Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Eva Marton [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Eva Marton

Joan_Sutherland
01-03-2008, 17:36
Ai cho em biết thêm về bà này được không
Mà sao em thấy bà ấy lên các nốt cao cứ cực nhọc méo hết cả mặt

yes_Iam_here
02-03-2008, 16:27
Eva marton (1943) - sop kịch tính người Hungary, bắt đầu nổi tiếng từ thập niên 80s. Rất được Met và dân Mẽo ưa chuộng, thậm chí, Marton còn được hát mở màn cho đêm diễn qui tụ toàn sao kỉ niệm 100 năm của Met năm 83. Marton cũng có khá nhiều DVD trên thị trường.
Theo cá nhân tớ thì Marton phong độ không ổn định, có những lúc khá ấn tượng, mạnh mẽ, có lúc lại bình thường, thậm chí nhạt nhòa. Nếu ai xem DVD Lohengrin 1986 sẽ thấy thất vọng, vì 1 Elsa (Marton) lờ đờ, nhạt nhẽo bên cạnh vai thứ-phản Ortrurd (Rysanek) góc cạnh, bùng nổ đầy cá tính cả trong giọng hát và diễn xuất. Càng mỉa mai hơn khi biết rằng, khi đấy Rysanek đã ngoài 60t, đã qua thời kì hoàng kim được 20 năm trong khi Marton thì đã đang ở độ chín muồi, ổn định về cả vị thế, giọng hát và kĩ thuật. Marton với Leonora trong Il trovatore còn thảm hơn, các note ca đều mệt mỏi đến khổ sở. Nhưng với Elektra và Turandot thì tương đối khá. Dù sao thì trong thập niên 80 cũng không còn nhièu giọng kịch tính tầm cỡ như Nilsson, Varnay, Rysanek, Crespin,... nên Marton nghiễm nhiên lên hương. Chưa kể, lại có vụ hồi đóng "người đàn bà không bóng"-R.strauss cùng Nilsson hồi Nilsson sắp về hưu, Nilsson đã nhừong sân khấu để khán giả tán thưởng Marton, nên Marton càng được bơm hơn. Tớ vẫn nghĩ Marton là 1 sop kịch tính khá, 1 wagnerion sop k0 tệ, nhưng cùng thế hệ, tớ vẫn đánh giá cao H.Behrens hơn, dù tớ được ngeh k0 nhiều Behrens. Behrens thể hiện "chất" hơn, giọng hát có cả sức nặng và sức biểu cảm, dù đôi khi hơi mệ mỏi, rệu rã trong những đoạn giàu tính trữ tình hoặc ca khúc thính phòng. Behrens gần với Nilsson - type sop kịch tính mà tớ thích, điều này thì do gout cá nhân của tớ chứ không phải ai hơn ai.

GAUSS
02-03-2008, 21:22
Anh YIH ơi, sự thật thì em mù tịt về cái bà Marton này đấy. Kì rồi anh mà không giới thiệu thì em cũng không biết tới tên của bà này nữa. Anh nói thêm sơ sơ vài vở của Marton có trên thị trường đi. Về Lohengrin,Em đang tìm một DVD Lohengrin của Matilla , nghe nói cũng khá.
Em hơi thích Behrens ,nhất là trong Salome. Nhưng rất đồng ý với anh là ngày nay quả thật không có 1 soprano kịch tính nào ra hồn cả. Kể ra Wagnerian thì em chỉ thích thế hệ của Flagsatd với Lehmann thôi.Nilsson thì rất đúng chuẩn nhưng "lạnh" quá, Varnay với Grummer thì hơi thô.Về Wagenrian thì mấy You thích ai nhất?

Joan_Sutherland
03-03-2008, 09:30
Ai có thể cho em biết thêm về Gala Metropolitian 1983 không

yes_Iam_here
03-03-2008, 23:41
To Gauss:anh stop về wagnerian sop đây, em cứ tiếp tục đi, :P
to Joan Sutherland: Chịu, bạn hỏi anh "google" hoặc "chị" wiki đi, mấy bạn ấy kiến thức rộng, gì cũng biết, hihi :P.
Còn tớ thì quan tâm đến Gala 100 năm Nhà hát lớn (3 năm nữa) không biết sẽ thế nào nhờ, :))

GAUSS
06-03-2008, 17:39
Thôi, tha cho em mấy chị Wagnerian soprano luôn . Mới nghe Parsifal muốn điên cả đầu. Chắc phải tĩnh dưỡng... 1 tháng để lấy lại sức lực rồi mới dám chiến đấu tiếp với mấy chỉ.
Mà sao Sutherland lại quan tâm đến Gala 1983 vậy? Chắc bạn thích Sutherland lắm hả? Vậy bạn nghĩ gì về Sutherland với mấy vai kịch tính cỡ Turandot hay Esclarmonde?

GAUSS
21-05-2008, 20:20
À, cái Gala đó bữa kia có thấy sơ sơ, toàn là ca sĩ đỉnh. Nghe nói Alfredo Kraus trong gala hát rất trội, bên cạnh các soprano đã về già.

yes_Iam_here
22-05-2008, 03:33
ừa, trong đó hầu như tất cả đều hát tốt, kể cả những người mình k0 thích lắm như katia Ricciarelli, Roberta Peter, Feredica Von Stade, hay Judith Blegen. Price hát cuối cùng với pava nên cảm giác hơi chậm chạp, nặng nhọc 1 tẹo. Những người có vẻ đc hoan hô nhiều nhất là James Mc Cracken, Joan Su, Horne, và nhất là Nilsson, Nilsson (hình như giừ nhất trong cả đám nghệ sỹ) còn hứng chí bis hẳn 1 ca khúc của chị Cristina Nilsson đồng hương, nhí nhảnh không chịu. Không thể tưởng tượng được 1 soprano đã 65t mà phong độ và bản lĩnh sân khấu ấn tượng như thế, như thể sân khấu Met là nhà của bà ấy.
Cơ mà hình như chủ đề của topic là về Eva marton chứ nhể, mình bắt đầu đi lạc, :D