Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Hỏi & đáp về kinh nghiệm học chơi cello [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Hỏi & đáp về kinh nghiệm học chơi cello

pro_cello
24-02-2008, 13:19
Tớ thấy trên diễn đàn toàn nói về violon,piano,thanh nhạc...Nhưng tuyệt nhiên ko thấy bóng dáng của cây đàn cello đâu kả.
Violoncello cũng là 1 cây đàn ko kém cạnh nếu so với violon hoặc piano.Trên thế giới có vô vàn nghệ sĩ nổi tiếng với cây cello sang trọng,cùng tiếng đàn mê ly quyến rũ.Với âm vực trầm ấm,độ khó,âm sắc,cùng những giai điệu mà chỉ ở cây đàn này mới diễn tả được cái hồn của bản nhạc thì tại sao ta ko để í đến cây đàn này nhỉ?Thế kỉ này theo tớ được biết là thế kỉ của phái nữ,thế kỉ của cello.Nếu như bạn là người hay xem chương trình âm nhạc cổ điển trên kênh Arirang,truyền hình cáp thì có bao giờ bạn thấy 1 người nghệ sĩ độc tấu trong 1 buổi hòa nhạc thật sự là tuyệt vời thế nào ko nhỉ?Tớ đã từng đánh toàn bộ chương 2 Etude Bax lúc Giao Thừa,hay Khúc tưởng niệm của Bax lúc tớ tuyệt vọng nhất!Lúc đó tớ thả hồn vào giai điệu những xúc cảm đột nhiên tràn về...Tớ thật sự yêu thíck cây đàn này..TỚ ko thể nối hết về cây đàn này được...vì nhiều lí do.:)

Tớ là người học cello đã được 12 năm trong Nhạc viện hà nội à mà lên chức rồi Học Viện Âm Nhạc Việt Nam--> Arcademy of music chứ ko phải National nữa.
Học Giáo Sư Bùi Gia Tường người thầy tớ vô cùng kính trọng.:-*
Hiện nay lực lượng học sinh, sinh viên cello còn rất ít tớ mong các bạn quan tâm đến lĩnh vực của cây đàn này cũng như violon,piano...Các bạn hãy thử tìm hiểu nhé..Tớ sẵn sàng trả lời tất cả những câu hỏi của các bạn;;).Ký tên :P

misspostcard
03-03-2008, 13:06
Tớ rất muốn học cello, bạn có thể chỉ chỗ học cho tớ được không?hay bạn dạy tớ được không?tớ cũng có một cây đàn cello rùi, mong bạn chỉ giúp.

Apomethe
03-03-2008, 17:39
Bạn Pro cho mình hỏi về lịch sử đàn cello đi

micky_mouse_02
04-03-2008, 14:28
bạn pro ui,bạn đến từ trên mái nhà à,hì, làm gì trên đó ta?_?
Mà chơi cello có khó không hả bạn,hix, cây đàn đó nặng lắm nhỉ,mỗi lần đi học thì phải vác theo à?_?

martenzi
04-03-2008, 16:52
Cello đâu có nặng đâu ? Chỉ tại nó to thôi, bên trong rỗng mà !
Có được 1 cây cello, sướng nhỉ !!! Tớ rất thích cello, nghe rất là ấm cúng !

micky_mouse_02
04-03-2008, 19:44
zị hả, mình tưởng nó nặng lắm, tại thấy to đùng, hôm có 1 lần đi xem thấy cây contrabass nó to kinh lun, cây đó chắc cũng nhẹ :D

pro_cello
04-03-2008, 20:05
:x
Tớ rất muốn học cello, bạn có thể chỉ chỗ học cho tớ được không?hay bạn dạy tớ được không?tớ cũng có một cây đàn cello rùi, mong bạn chỉ giúp.
do Thời gian qua tớ bận quá nên kô zô web coi,các bạn thông cảm ...hìhì..ban misspostcard à tớ ở hà nội.Bạn có ở đó ko? nếu bạn ở đó bạn gọi cho mình nhé số điện thoại nè 0985009796.mình là minh.cảm ơn bạn đã quan tâm :x

pro_cello
04-03-2008, 20:10
bạn pro ui,bạn đến từ trên mái nhà à,hì, làm gì trên đó ta?_?
Mà chơi cello có khó không hả bạn,hix, cây đàn đó nặng lắm nhỉ,mỗi lần đi học thì phải vác theo à?_?
bạn à cello cũng là 1 nhạc cụ rất khó nhằn.so với piano có phần khó hơn 1 tẹo.Vì bạn phải dùng đôi tai âm nhạc của bạn để lên dây đàn,vì là đàn dây nên cảm âm của bạn phải thật tốt để điều chỉnh được các nốt bấm phô.Mỗi đàn có 1 sự khó khăn khác nhau.Như piano thi 1 tay chạy hợp âm,1 tay đi giai điệu..còn cello tay trái đi giai điệu,tay phải cầm asche...nói túm lại là học về âm nhạc thì cứ phải gọi là chẹp chẹp B-)

pro_cello
04-03-2008, 20:12
Cello đâu có nặng đâu ? Chỉ tại nó to thôi, bên trong rỗng mà !
Có được 1 cây cello, sướng nhỉ !!! Tớ rất thích cello, nghe rất là ấm cúng !
tớ có 1 cd thu âm bản concerto bax gồm 3 chương do tớ tự uýnh nhưng tớ ko bít cách upload lên.ai chỉ hộ tớ được ko nhỉ

pro_cello
04-03-2008, 20:13
Bạn Pro cho mình hỏi về lịch sử đàn cello đi
lịch sử của cây đàn cello thì tớ cũng chịu cái này chắc phải alo bác Lan chuyên gia sử học mất thôi.để tớ alo...:D

pro_cello
04-03-2008, 20:15
nếu bạn ở xa ha nội thì cho tớ địa chỉ tớ sẽ gởi cho bạn tài liệu có thể júp bạn 1 chút ít đấy:>

Apomethe
04-03-2008, 21:21
lịch sử của cây đàn cello thì tớ cũng chịu cái này chắc phải alo bác Lan chuyên gia sử học mất thôi.để tớ alo...:D

Thế thì bạn có thể giới thiệu qua cho mọi người về cái đàn này được không. Cấu tạo nó thế nào, âm vực bao nhiêu và những nghệ sĩ mà bạn thích

yes_Iam_here
04-03-2008, 23:35
Apo mơi phô quá,

micky_mouse_02
05-03-2008, 10:47
micky chưa nghe tiếng cello chay bao giờ cả, anh pro up lên cho mọi người thưởng thức đi,hỏi Wal nó hay up nhạc lên đó

pro_cello
05-03-2008, 22:49
Thế thì bạn có thể giới thiệu qua cho mọi người về cái đàn này được không. Cấu tạo nó thế nào, âm vực bao nhiêu và những nghệ sĩ mà bạn thích
Cách gọi khác: Violoncello hay Cello (Ý), Violoncell (Đức), Violonchen (Nga)

Đàn Violoncelle có kích thước lớn hơn Alto nhiều, nên không thể diễn tấu bằng cách kẹp vào ngang cổ, mà phải có chân chống, đặt đứng xuống đất, chiều dài khoảng 130 cm, chiều rộng khoảng 43 cm.

Âm sắc của Cello rất gần với giọng hát, mang dáng dấp nam tính, khi là tiếng nói của giọng nam cao suy nghĩ, khi là tiếng nói của giọng nam trầm cương nghị.

So với các đàn dây khác, Cello gần giống với Violon hơn là Violon Alto, và Cello cũng giữ một vị trí quan trọng trong bộ dây không thua kém Violon.

Trong việc sử dụng ác-sê (archet) ở Cello, có một điểm khác biệt so với Violon và Alto. Ở Violon và Alto, ác-sê luôn đè lên mặt dây và được đưa lên hoặc kéo xuống. Còn ở Cello, ác-sê lại nằm ngang với mặt dây, và được đưa ngang.

Vẫn có thể dùng sourdine như ở Violon tạo nên âm sắc giọng mũi, tuy nhiên nhiều người không muốn dùng.

Trong dàn nhạc, Cello được dung để làm bè trầm, đi độc lập hoặc đi cùng với Contrebasse tạo nên hiệu quả âm thanh rắn rỏi, rành mạch, âm vang đầy đặn, nghiêm trang.

Lake of Tears
05-03-2008, 23:46
tớ có 1 cd thu âm bản concerto bax gồm 3 chương do tớ tự uýnh nhưng tớ ko bít cách upload lên.ai chỉ hộ tớ được ko nhỉ
Trong diễn đàn đã có nhiều bài đề cập tới cái này rồi mà nhỉ ^__^, ông anh nhớ coi lại kĩ trước khi hỏi nhé ^__^ http://classicalvietnam.info/forum/showthread.php?t=809

pro_cello
07-03-2008, 09:01
Trong diễn đàn đã có nhiều bài đề cập tới cái này rồi mà nhỉ ^__^, ông anh nhớ coi lại kĩ trước khi hỏi nhé ^__^ http://classicalvietnam.info/forum/showthread.php?t=809
thanks pác.tìm hoài ko ra.hóa ra nó trốn ở đó:>

misspostcard
12-03-2008, 10:35
mấy hôm nay tớ bân quá, không vào forum được, tớ ở Hà Nội, tớ chưa học nhạc bao giờ, cây đàn cello là được tặng, tớ rất muốn học,có vẻ rất khó nhưng tớ sẽ thử xem sao, mong bạn giúp đỡ!thanks

pro_cello
14-03-2008, 10:35
mấy hôm nay tớ bân quá, không vào forum được, tớ ở Hà Nội, tớ chưa học nhạc bao giờ, cây đàn cello là được tặng, tớ rất muốn học,có vẻ rất khó nhưng tớ sẽ thử xem sao, mong bạn giúp đỡ!thanks
ok.tớ sẽ chỉ dùm bạn 0985009796 là số của tớ.tớ ở hà nội.Tên minh nhé>:D<

Toocky
14-04-2008, 17:55
^^ Hôm trước toocky được nghe cello cổ, giống đàn guitar kinh khủng, tiếng trong và rất biểu cảm, nhưng dĩ nhiên là không có sức mạnh bằng cello hiện đại. Tự nhiên nhìn thấy cái cello 6 string hay the ^^

Ngoài piano có lẽ cello là nhạc cụ mình yêu thích nhất. Nếu cho học lại có lẽ cũng sẽ chọn cello chứ không chọn piano đâu :)

Đối với toocky âm thanh của cello là âm thanh gần với khả năng biểu cảm của con người nhất, chỉ đứng sau mỗi giọng hát thôi ^^

Skill
14-04-2008, 19:53
hihi cello mà đựoc kéo lên là đưa tất cả vào giấc ngủ hết ^^ ( bởi tiêng đàn của nó vô cùng nhẹ nhàng yên lăng và dễ chịu ^^ ) Skill hay kéo ru mấy đứa em ngủ ^^

Tiffany
15-04-2008, 23:01
@pro_cello: bạn học thầy Bùi Gia Tường phải không? Bạn vui lòng hỏi giúp thầy Tường xem có bản thu âm bài "Vũ khúc Hơ Rê" của nhạc sĩ Hoàng Dương mà thầy diễn tấu cùng với những cellist khác (ở Tp HCM là với 8 cellists) nhân dịp kỷ niệm 50 năm Hội Nhạc Sĩ Việt Nam vừa qua không?

Cám ơn bạn nhé.

Narey
13-07-2008, 16:45
Topic chìm lâu wa' rồi h`lôi lên ko bít ai vào xem ko :(

Em cần tài liệu học cello, tất tần tật những j` liên wan đến học cello từ tư thế ngồi, cách cầm archet sao cho đúng, các bài tập theo mức độ khó tăng dần, etc.

Đại loại như kiểu methode á, tại sách về cello hím wa' kím ko ra với kiểu sách để tự học như piano hay guitare thì gần như ko có vì em biết cello cần phải có người dạy bài bản. Dù vậy cũng mong đc các anh chị giúp đỡ, có hình ảnh minh họa thì thật tuyệt ^^!

richarddanh
14-07-2008, 01:28
nếu cho học lại có lẽ cũng sẽ chọn cello chứ không chọn piano đâu :)

chị toocky giống em ! nhưng nêú chọn 2 môn thì em sẽ chọn piano chứ ko cello đâu ! :D

DuyAnhPercussionist
31-01-2009, 17:06
Môn Gõ giao hưởng cũng ko có gì luôn bạn ạ :(

maneki_neko
11-02-2009, 19:58
mình hơi tò mò một chút, nhưng đàn to thế thì phải lớn cỡ nào với học được :D
Mà lỡ hơi nhớn quá rồi thì kéo đàn có kêu được ko?

tano
15-04-2009, 14:41
Gởi các bạn tài liệu học Cello theo phương pháp Suzuki:

Link:
Suzuki Cello School - Vol 1 (http://www.4shared.com/account/file/23873736/a9f08e75/Suzuki_Cello_School_1.html?sId=YMFbjORHCXY1XA77)

Bagiai_Bach
29-04-2009, 10:57
trong dàn nhạc GH,Cello đương nhiên là quan trọng ngang tầm các nhạc cụ dây khác mà bạn pro cello hơi nhấn mạnh tầm qua trọng của nó đâm ra có vẻ như bạn nghi ngờ hay hơi hạ thấp nó đấy.xét về số lượng tác phẩm dành cho cello và số lượng ấn bản(sách,CD ...) của cello thi tầm cỡ của nó rõ là không phải bàn.
Tôi đọc ở đâu đó, người ta cho rằng: piano là hoàng đế, violin -công chúa, cello -hoàng hậu,bộ gỗ và các loại flute -các công nương,quận chúa,bộ đồng -tướng lĩnh,võ quan ...
Với tôi thì tôi yêu nhất :violin,cello,piano, guiiar.

miracle87
10-07-2009, 01:31
theo tui được biết thì chương trình đào tạo dài hạn chỉ có 11 năm thôi mà sao bạn học tới 12 năm lận =.= 12 năm chắc là đàn pro lắm rồi . bạn có thể cho mình biết Bax là nhạc sĩ nào không vậy? ( =.= chưa nghe bao giờ ) Tks bạn ^^ dù sao cũng rất vui vì bạn đã yệu thích đàn cello.

laticer
26-07-2009, 22:33
theo tui được biết thì chương trình đào tạo dài hạn chỉ có 11 năm thôi mà sao bạn học tới 12 năm lận =.= 12 năm chắc là đàn pro lắm rồi . bạn có thể cho mình biết Bax là nhạc sĩ nào không vậy? ( =.= chưa nghe bao giờ ) Tks bạn ^^ dù sao cũng rất vui vì bạn đã yệu thích đàn cello.

Bax có phải Bach phiên âm theo tiếng Nga không nhỉ?

Shine
30-07-2009, 16:07
hi mọi ng`, mình mới vào
mình cũng thik cello mà chưa có điều kiện tận tay sờ vào nó lần nào :)

fang
02-01-2010, 23:42
mình ở hồ chí minh, cũng đang học cello.Bạn có thể giới thiệu cho mình trang phục nào thix hợp để trình diễn cello ko.Mình là con gái nhé, ko biết mặc đồ jì đi diễn nữa????

hermione1308
22-01-2010, 22:35
váy dài là lý tưởng nhất bạn ạ :) nếu dc. thì chấm gót, lúc ngồi ko đến nỗi bị kéo cao quá :D mình xem Celtic Woman thấy thích lắm :x
cho mình hỏi giá của 1 cây cello vừa tầm để học thì khoảng bao nhiêu dc. ko ạh :) mình tìm trên mạng mà ko thấy đâu cả, cám ơn ạh :D

Li2s
23-01-2010, 09:24
váy dài là lý tưởng nhất bạn ạ :) nếu dc. thì chấm gót, lúc ngồi ko đến nỗi bị kéo cao quá :D mình xem Celtic Woman thấy thích lắm :x
cho mình hỏi giá của 1 cây cello vừa tầm để học thì khoảng bao nhiêu dc. ko ạh :) mình tìm trên mạng mà ko thấy đâu cả, cám ơn ạh :D

ah về Cello, bạn của mình mẹ mình bán 1 cây để xuất khẩu giá vốn là 400$ ^^. cũng hơi fê nhỉ nhưng mà chất lượng tốt lắm:). Nhân tiện các bạn cho mình hỏi chỗ học Cello nào chất lượng 1 tý, mình đang ở HCM
thanks>:D<

vivalaraza
21-04-2010, 07:10
Bạn có thể liên lạc với thầy Cẩn theo số dt: 0903877667. Thầy dạy trong nhạc viện, trình độ hơi bị godly, có nhận dạy kèm ở nhà. Hồi trước mình học hình như là 100-200k gì đó/h. BTW, nói trước là tính thầy thẳng thắn lắm nên sẽ nghe chê nhiều đấy. Mình nhớ buổi đầu tiên mình học bị cho 1 câu: "Em mà thi vào nhạc viện thì tôi chắc chắn chấm trượt". >"<

P.S. Cây cello $400 chắc là cây student, từ workshop trở lên thì bét nhất cũng $2000, master thì khỏi nói. Khuyên bạn là nên thuê để tập trước, nếu thấy hợp hãy mua. Mua xong vứt đấy xót ruột lắm.

laticer
01-05-2010, 07:58
Phải nói là trong các nhạc cụ cổ điển thì cello có mức độ tiếp xúc với người biểu diễn cao nhất. Chơi cello cứ như là ôm người yêu vào lòng mà vuốt ve tán tỉnh ấy. :P

TuMinhTran
08-12-2010, 21:50
^^ Hôm trước toocky được nghe cello cổ, giống đàn guitar kinh khủng, tiếng trong và rất biểu cảm, nhưng dĩ nhiên là không có sức mạnh bằng cello hiện đại. Tự nhiên nhìn thấy cái cello 6 string hay the ^^

Ngoài piano có lẽ cello là nhạc cụ mình yêu thích nhất. Nếu cho học lại có lẽ cũng sẽ chọn cello chứ không chọn piano đâu :)

Đối với toocky âm thanh của cello là âm thanh gần với khả năng biểu cảm của con người nhất, chỉ đứng sau mỗi giọng hát thôi ^^
Cái đàn đấy có phải là violoncello không hay là viola da gamba? Đàn viola da gamba thì có 6 dây còn đàn violoncello 6 dây thì chưa biết bao giờ.