Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Phải làm sao khi ngón tay bị cứng? [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Phải làm sao khi ngón tay bị cứng?

richarddanh
21-02-2008, 23:00
alô !! có "pác'' nào nhiều kinh nghiệm trong việc luyện tập hok, chỉ mình zóy !!
mấy ngày nay không hỉu sao ngón tay mình cứ cứng lại, không còn linh hoạt nữa, vậy nên đánh cứ bị mất note hoài, trui ui.. bực mình wé !!! richarddanh xin thọ giáo các vị !!!
nếu chuyện này có liên quan đến việc luyện ngón, thì chỉ mình cách luyện ngón như thế nào cho tay linh hoạt và mềm dẻo nhá, mình luyện theo hanon !

TheScarOfTime
21-02-2008, 23:44
rất đơn giản, bạn cứ chạy gam trong vòng 30 phút, rồi mọi thứ sẽ khác hẳn :))

richarddanh
22-02-2008, 07:25
tội nỗi, nhà mình lại không có piano mới ghê !! lúc trên lớp thì đánh piano, về nhà đánh organ, luyện kiểu này hư tay chứ dc gì !!!#:-S

Vizalie
22-02-2008, 08:03
mình hồi đầu cũng hay bị như vậy
nên lúc nào ngồi vào đàn là luyện lại hanon + chạy gam khoảng 1 tiếng trước khi vào tập tác phẩm
sau 1 tiếng tập tay cảm thấy thoải mái lắm , đánh không bao h mất nốt
lâu dần thành thói quen rồi
mình tập cái digital piano P-70 của Yamaha , đủ 88 phím + phím nặng nên chạy gam lên đc 4 quãng 8 , bạn tập trên đàn nào vậy ? ko đủ phím luyện gam bất lợi lắm
sao ko tìm mua 1 cái piano digital khoảng 3 -> 4 tr

xito
19-03-2008, 03:42
muốn luyện ngón thì phải là piano cơ, đồ điện mang bàn thờ là vừa. Gam + hanon. ngày tối thiểu 4 tiếng. over

richarddanh
19-03-2008, 18:23
ôi trời....giết mình đi !! ngày tập 4 tiếng, thời gian đâu cho việc tập tác phẩm, và còn phải học bài nữa chứ...làm theo bạn chắc mình bỏ học văn hóa theo luôn nghề piano này quá !!!:D>:)

muốn luyện ngón thì phải là piano cơ, đồ điện mang bàn thờ là vừa. Gam + hanon. ngày tối thiểu 4 tiếng. over

mazurka
20-03-2008, 10:22
Sợ gì không có thời gian, bạn bớt giờ ngủ của mình lại, ngày ngủ 4 tiếng thôi cũng được mà hì hì

xito
21-03-2008, 01:25
ôi trời....giết mình đi !! ngày tập 4 tiếng, thời gian đâu cho việc tập tác phẩm, và còn phải học bài nữa chứ...làm theo bạn chắc mình bỏ học văn hóa theo luôn nghề piano này quá !!!:D>:)

thì đây cũng 1 ngày 4 tiếng ( nói thế chứ có hôm chả tới ). Cũng 3 tác phẩm thi học kỳ thôi.

micky_mouse_02
22-03-2008, 14:51
em nghi chac tap 4 tieng chay gam xong bun ngu mat tiu rui.^O^

pianoboy
22-03-2008, 19:02
Nói cho nó vuông, muốn cho hết mỏi tay khi tập chỉ có 3 cách : 1 là tập gam . 2 là chạy Etude op 740 Czerny bài số 50 : tập 1 ngày 4-6 tiếng :D Cách thứ 3 chặt tay đi đừng học đàn nữa :D Đấy là ý kiến của jem ..Mong các pro chỉ giáo...
Em là học sinh nhạc viện năm TC1 ( năm thứ 8 thôi ) Muốn được làm quen với tất cả mọi người :D

pianoboy
22-03-2008, 19:04
Nếu ở NVHN tập 1 ngày dưới 6 tiếng đàn thì có lẽ đừng học nữa

xito
23-03-2008, 13:15
em nghi chac tap 4 tieng chay gam xong bun ngu mat tiu rui.^O^

kinh nghiệm. Vừa bật ti vi nho nhỏ . vừa xem vừa đnáh gam. Đánh theo quán tính rồi. Đầu cần nghĩ nữa. Xem xong phim rồi thì cũng vài tiếng :)) . Nói thật áh. Làm mỗi ngày

micky_mouse_02
25-03-2008, 22:04
ừ,vậy cũng được, mà thích xem phim hơn.lấy cớ tập đàn để xem phim cũng được.hihi

chester
26-03-2008, 13:36
Tập như vậy xem mấy phim truyền hình thì được chứ gặp phim hay, e rằng lát nhìn lại thấy đánh xai hết

richarddanh
26-03-2008, 19:09
kinh nghiệm. Vừa bật ti vi nho nhỏ . vừa xem vừa đnáh gam. Đánh theo quán tính rồi. Đầu cần nghĩ nữa. Xem xong phim rồi thì cũng vài tiếng :)) . Nói thật áh. Làm mỗi ngày
đánh theo quán tính thì làm sao mà tập trung đàn dc, mà ko tập trung thì sẽ sai nhìu đó...mà cứ để tình trạng sai đó theo quán tính rùi ko sửa dc đâu !!:-S

hoangduc92
31-03-2008, 22:51
Uôi, nhưng TV nhà em có nằm đối diện với cái đàn đâu bác? Làm thế nào bây giờ?

xito
27-05-2008, 03:11
đánh theo quán tính thì làm sao mà tập trung đàn dc, mà ko tập trung thì sẽ sai nhìu đó...mà cứ để tình trạng sai đó theo quán tính rùi ko sửa dc đâu !!:-S

He he. Tập gam như là tập thể dục cho tay thôi mà.Với lại đánh nhiều quá thì vừa nói chuyện vừa đánh còn được. Xem ti vi nhằm nhò j. Khi nào cần nghe tiếng đàn thì mới phải tập trung chứ.

Còn bro nào hem có tivi đằng trước thì chịu thôi.Chưa nghĩ ra cách. Mà ngồi được chừng 1 tiếng muỗi đốt cũng bực bội rồi. Chưa kể bị mắng ầm ầm vì tội đêm mà còn đánh. :(( . Ai hiểu được cho nỗi lòng " nghệ sĩ "

peterminhhoang
31-05-2008, 23:44
Chà các bác ở đây ai cũng tập cuốn Hanon hết (siêu thiệt). Cho em hỏi là em mới học piano thì tập Le Déliatuer để luyện ngón được hok (hok bít đánh có đúng hok nhỉ).

richarddanh
01-06-2008, 09:57
Chà các bác ở đây ai cũng tập cuốn Hanon hết (siêu thiệt). Cho em hỏi là em mới học piano thì tập Le Déliatuer để luyện ngón được hok (hok bít đánh có đúng hok nhỉ).
lúc trước Danh học, có 1 số giáo viên không đồng ý cho học sinh học Le Déliatuer vì họ cho rằng cuốn này soạn sai, nên mình đành pỏ dở nửa chừng...nhưng những giáo viên khác thì cho là đúng...rùi mình cũng chẳng bít theo ai với ai, nhưng về luyện ngón thì chỉ có 2 cuốn là hanon và Le Déliatuer, nếu thấy Le Déliatuer ko ổn thì chuyển wa Hanon (vì cuốn này chưa ai cho là sai sót cả ^^ ) với lại 1 phần...vì quấn này dày hơn, nhìu bài luyện hơn ...nên mình học :D !!>:D<

richarddanh
01-06-2008, 10:21
các pác có thấy ...luyện ngón trên organ có hại cho tay không nhỉ !! mình vốn chưa có piano, nên đành fải tập tập org !! :-S

hoangduc92
01-06-2008, 10:23
He he, theo em tập nhiều thì càng tốt cho tay chứ chẳng có hại gì đâu. Có điều là cái cảm giác tay đánh bị gò bó cũng quả thật là khó chịu thật.

m_t_q
06-06-2008, 01:37
Uôi, nhưng TV nhà em có nằm đối diện với cái đàn đâu bác? Làm thế nào bây giờ?

mình thì ko xem tivi khi tap gam nhưng nếu cảm thấy mòn mỏi quá mình sẽ vừa mở nhạc vừa tập gam. thường là mở nhạc cổ điển. đàn gam nhưng lại tưởng tượng như mình đang thể hiện một tác phẩm nổi tiếng nào đó. hehe. nhưng vẫn phải để cái metronome tách tách để giữ tốc độ cho nó đúng.

super_vịt
12-06-2008, 15:43
các pác có thấy ...luyện ngón trên organ có hại cho tay không nhỉ !! mình vốn chưa có piano, nên đành fải tập tập org !! :-S
Tập trên đàn điện tử hoàn toàn không thật tay tí nào, tốt nhất nên tập với piano.
Ngay như các nghệ sĩ guitar nổi tiếng mình thấy họ cũng khuyến khích tập chạy gam trên piano để tăng cường khả năng linh hoạt của các ngón tay :D

richarddanh
13-06-2008, 11:12
Sau 1 tuần luyện ngón lả lướt liên tục trên organ, tròn trịa từng note một, tuyệt vời thật, đánh "ngon" cứ như nghệ sĩ ấy , thế mà khi học đàn, chạy gamme trên cây piano giống như là chưa bao giờ đựơc đánh vậy, ngón tay khụng khịu, vấp tứa lưa, như tướng đi của bà già hay em bé mới tập đi ... vất vả, gân cốt nổi đầy tay như lực sĩ ... còn tệ hơn khi chưa luyện ngón trên organ !! :( ...chỉ được cái là nhớ note răn rắp :D
Mình nhớ đã xem wa cái topic nào đó...chị Toocky có nói : "điều quan trong trong việc luyện ngón là phải tập trung" --> chí lí chí lí :-bd

super_vịt
13-06-2008, 11:27
tập gõ bàn phím máy tính cũng tăng cường khả năng...dẻo dai phết =))

richarddanh
13-06-2008, 11:36
tập gõ bàn phím máy tính cũng tăng cường khả năng...dẻo dai phết =))
không những thế mà còn tăng mức chính xác cao :))

Mr.Tom
15-06-2008, 14:51
Đấy là do khác nhau cơ bản của piano và organ bạn ạ. Mình ngay có piano ở nhà mà lên trường học đàn cơ mà đánh gam đau hết tay, đừng nói đến tập organ rồi lại học trên piano:). Theo mình bạn nên tập chậm các gam cơ bản chậm, tập trung vào đầu ngón tay, không cần đến Hanon đâu vì nó luyện ngón và lực tay là chính. Hanon tập kiểu piano mà gõ vào Organ thì ... :-S

Mr.Tom
15-06-2008, 14:56
Năm sau mình TC 3 HVÂNQGVN nè >:). Ngày vui thì 3h chán thì ~ 2h, trung bình tuần khoảng 2,5h/ngày...... B-)

pkavpro
30-06-2008, 21:36

Pa nay chac tap luyen thi nhi~, ngay tap >=6h :-O
Nguoi tap binh thuong, chi can` deu deu moi ngay 2h, 2h30, tap nhiu` thi` chi dc cai luyen ngon' chu' dc gi dau....cha con ti' cam giac gi ve tac pham nua....

mr.teoteo
30-06-2008, 22:37
Cái cuốn Hanon mua ở đâu các anh chị ??? Chỉ em với ^^

richarddanh
30-06-2008, 22:40
Đấy là do khác nhau cơ bản của piano và organ bạn ạ. Mình ngay có piano ở nhà mà lên trường học đàn cơ mà đánh gam đau hết tay, đừng nói đến tập organ rồi lại học trên piano:). Theo mình bạn nên tập chậm các gam cơ bản chậm, tập trung vào đầu ngón tay, không cần đến Hanon đâu vì nó luyện ngón và lực tay là chính. Hanon tập kiểu piano mà gõ vào Organ thì ... :-S
thì tớ hiện giờ đã tập Hanon đâu !! chỉ chạy gamme thôi ! , nhưng vẫn tiếp tục chaỵ trên organ, còn hơn là không tập ! :D trên NV HN bác Tom được học luyện ngón cuốn nào vậy !