Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
em tìm đĩa cổ điển [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : em tìm đĩa cổ điển

tuongdd
23-01-2008, 14:47
chót khoái cổ điển, mức độ ngày càng nặng, em tìm các bản giao hưởng số 5, 9 của Bettthoven, bản da nuýp xanh, bản phiên chợ ba tư, bản k525...nói chung là nhiều bản ạ, lưu ý là đĩa cũ, mới xịn nhưng giá mềm nhé, các bác thương tình chia sẻ để có đĩa mới đón Tết. LH Tường 0912345433. Đa tạ :">:">

abcd
23-01-2008, 15:19
Mình cũng đang khát khô cả họng đây này,ai có đĩa nhạc nào của mozart (chỉ dành riêng cho piano thôi) thì thông báo nha.còn việc liên lạc thì tính sau.

tuongdd
24-01-2008, 08:00
:((:((:((:((=((=((=((:-o:-o:-o

mazurka
24-01-2008, 08:29
Cần gì đĩa, ở trong đây người ta đã đem lên đầy đủ cả, cứ tải về tha hồ mà nghe còn nếu muốn nghe đĩa thì cũng có mấy cái chuyên mục mua bán băng đĩa nhạc vào đó mà tìm. Mà bạn tuongdd ở tphcm à?

tuongdd
24-01-2008, 08:33
Mình ở Hà Nội, tải nhạc nghe chán lắm, nghe cd khoái hơn nhiều >:D<>:D<

tuongdd
24-01-2008, 08:34
cái nick mazurka lạ và đáng yêu nhỉ? rất nữ tính ?

mazurka
24-01-2008, 09:22
cái nick mazurka lạ và đáng yêu nhỉ? rất nữ tính ?
Mazurka là tên một thể loại nhạc dành cho piano của Chopin. Mình lấy nick này vì lúc đó đang tập một bài mazurka. Còn nữ tính thì đúng rồi :) có điều nữ này e rằng em phải kêu là chị :D

tuongdd
24-01-2008, 10:05
ko sao, chị em cũng tốt mà. em xấu hổ quá, mới nghe nhạc cổ điển nên chẳng biết nick của chị cũng là một thể loại nhạc, quê quá cơ

tuongdd
28-01-2008, 14:02
tìm đĩa cổ điển tốt sao khó thế nay trời ?:((:((:((

Wal
28-01-2008, 14:47
chót khoái cổ điển, mức độ ngày càng nặng, em tìm các bản giao hưởng số 5, 9 của Bettthoven, bản da nuýp xanh, bản phiên chợ ba tư, bản k525...nói chung là nhiều bản ạ, lưu ý là đĩa cũ, mới xịn nhưng giá mềm nhé, các bác thương tình chia sẻ để có đĩa mới đón Tết. LH Tường 0912345433. Đa tạ :">:">

Rõ là có ai có cũng chẳng muốn bán:D

tuongdd
28-01-2008, 14:55
bác cứ cá trê em, em nhà nghèo mà nhưng lại thích đĩa xịn, tất nhiên giá mềm ko có nghĩa là rẻ rúng ạ mà tương đối hợp lý

Mha1978
29-01-2008, 21:01
tôi chi có đĩa TQ hộp thôi, còn đĩa xịn thì phải giữ. Khoảng 500 cái, bạn cần đĩa album nào, do ai biểu diễn, tác giả?

tuongdd
30-01-2008, 09:51
, em tìm các bản giao hưởng số 5, 9 của Bettthoven, bản da nuýp xanh, bản phiên chợ ba tư, bản k525, bản hồ thiên Nga...nói chung là nhiều bản ạ, do ai biểu diễn em ko rành nhưng đĩa cũ xịn cơ, em ko dùng đĩa hộp TQ ạ, bác nào thương tình chia sẻ ạ ! Cảm ơn một tiếng thật to

Wal
30-01-2008, 17:21
Chà, nguồn CD bác Mha nhiều thế!
Hì, đĩa xịn thì ai chẳng muốn giữ, tốt nhất thì mua cái đĩa TQ đi ;) sẽ tốt hơn đấy! Mua đĩa cũ, xịn, mà dàn nhạc "dởm" thì cũng bằng thừa thôi! Đâu cần cứ phải CD chất cái đã?

Mha1978
30-01-2008, 19:35
Dúng thế, đĩa xịn tôi nhờ mua tận bên nước ngoài nên không thể bán được, chỉ có thể bán đĩa TQ thôi. Nhung tôi thấy đĩa TQ nghe cũng tốt chán. Nếu các bạn không có thiết bị nghe tốt thì đĩa nào cũng như nhau cả thôi.

Mha1978
30-01-2008, 19:37
nếu có điều kiện vào Amazon mà đặt mua, đĩa xịn bán tuơng đối rẻ.

Wal
30-01-2008, 19:43
Vầng, bác Mha nói chí phải! Bây giờ cứ thử 2 CD giống y hệt nhau của TQ và hàng gốc xịn với cùng 1 dàn loa ko ra gì thì đĩa nào cũng như nhau cả thôi!

Mha1978
30-01-2008, 19:54
Nhạc cổ điển nghe kén thiết bị lắm. Nếu có điều kiện tốt nhất là nghe đĩa than, ampli đèn, loa độ nhạy cao. lúc đấy bạn mới có thể phân biệt được đĩa xịn hay không.

Mha1978
30-01-2008, 20:30
Nếu bộ dàn dưới 3000USD thì đĩa TQ hộp nghe cũng như đĩa xịn thôi, chỉ có điều bền hơn.

tuongdd
31-01-2008, 08:26
em ko có thiết bị tốt nhưng lại có cái tai tốt, cái mắt tốt ạ, vẫn khoái đĩa xịn hơn TQ

doanty
31-01-2008, 18:15
Chời, đĩa Tàu mà bạn cũng còn chê được sao, thế là tốt lắm rồi (tốn tiền lắm rồi), còn đỡ hơn đĩa nhái trên Quang Trung hay Hàng Bông đắt cắt cổ chán.

Âm thanh vào cd đã được số hóa, chất lượng dựa vào bit rate, ngày trước mình cũng chịu khó đi sưu tầm đĩa lắm, nhưng giờ thì mình an phận với các bản rip từ đĩa gốc được share trên internet rồi.

Mha1978
03-02-2008, 21:27
Tôi đồng ý với quan điểm: đã nghe nhạc (đặc biệt là nhạc cổ điển thì phải nghe cd- nếu là đĩa xịn thì tốt nhất), nghe nhạc nén chán chết, toàn bị cắt mất âm thanh các tần số siêu cao hoặc siêu trầm. Nhưng vì điều kiện có hạn nên chỉ mua được đĩa TQ thôi. Phải biết bằng lòng với những cái mình đã có (hoặc có thể có).

Wal
05-02-2008, 01:55
Chậc, túm lại là người yêu nhạc cổ điển thì họ khó lòng bán lại những CD xịn, giá mềm. Có chăng đó là đồ... chuẩn bị cho ra rìa thôi bạn ạ! Vì cũng như bạn, họ luôn muốn giữ cho mình những đĩa xịn và những bản ghi âm tốt, đơn giản chỉ thế!

FriK
06-03-2008, 23:45
Đóng topic đi các bác. Tuongdd nói năng nhảm nhí quá !

tuongdd
14-03-2008, 13:07
em mới may mắn mua được hơn 10 cd cổ điển của Hà Lan, dùng rồi nhưng còn khá mới, giá hợp lý. Về bật lên, nghe các bản như Danuýp xanh, Bốn mùa, bản giao hưởng số 40 (mozart)...sướng quá, giờ lại thêm lý do để chắc chắn rằng, nghe đĩa xịn: Sướng>:D<

Eroica
14-03-2008, 17:43
Nếu đĩa bác mua không phải là đĩa than thì không khác nhau mấy về đĩa xịn hay không xịn đâu. Bác doanty có ý đúng đó. Thời này đĩa nghe nhạc chủ yếu là đĩa quang, là đĩa ghi tín hiệu digital, nên một đĩa TQ hay bất kỳ loại đĩa nào khác được ghi tốt thì tín hiệu đó đều như nhau, như kiểu sản xuất hàng loạt ấy.

Bác không tin cứ lấy 1 file nhạc (nhạc gì cũng được), ghi ra 1 đĩa TQ với 1 đĩa xịn, sau đó lấy 2 cái đĩa đó rip vô PC lại (dĩ nhiên là lúc ghi và lúc rip đầu phải chọn cùng chất lượng như nhau - thử lossless là chắc ăn nhất). Cuối cùng dùng một phần mềm nào đó để "checksum" 2 file vừa rip. Kết quả sẽ như 1 mà thôi.

Đó là điều chắc chắn, bởi âm nhạc ghi vào đĩa quang cũng giống như mọi loại data khác. Nếu như nói đĩa xin nghe nhạc hay hơn cũng chẳng khác gì nói đĩa xịn ghi lại được tín hiệu - thông tin - trung thực hơn. Điều này là vô lý, nếu thử thay nhạc bằng dữ luệu như hồ sơ, file văn bản. Không lẽ số liệu trong đĩa TQ bị sai lệch so với bản gốc?

Em thì nghĩ cảm tưởng nghe đĩa xịn hay hơn bắt nguồn từ một việc rất thực tế là đĩa xịn bền hơn đĩa TQ nhiều. Đĩa TQ mua về chỉ chép vô máy tính, chứ nghe vài lần là chả đọc được nữa, nếu có cũng bị giật, nhảy bài, nghe khó chịu lắm. Cái "dở" ở đây bắt nguồn từ chất lượng không tốt của môi truờng chứa nhạc.

Hy vọng không làm bác mất đi niềm vui nghe nhạc bằng đĩa xịn. >:D<

Eroica
14-03-2008, 17:46
Và cũng như nhiều bác đã nói, dù là đĩa gì đi nữa, chất lượng nhạc phụ thuộc vào chất lượng dàn âm thanh và chất lượng của nguồn nhạc. Đó mới là 2 yếu tố quan trọng nhất.

NguyenHoang
19-03-2008, 03:07
Nếu đĩa bác mua không phải là đĩa than thì không khác nhau mấy về đĩa xịn hay không xịn đâu. Bác doanty có ý đúng đó. Thời này đĩa nghe nhạc chủ yếu là đĩa quang, là đĩa ghi tín hiệu digital, nên một đĩa TQ hay bất kỳ loại đĩa nào khác được ghi tốt thì tín hiệu đó đều như nhau, như kiểu sản xuất hàng loạt ấy.

Bác không tin cứ lấy 1 file nhạc (nhạc gì cũng được), ghi ra 1 đĩa TQ với 1 đĩa xịn, sau đó lấy 2 cái đĩa đó rip vô PC lại (dĩ nhiên là lúc ghi và lúc rip đầu phải chọn cùng chất lượng như nhau - thử lossless là chắc ăn nhất). Cuối cùng dùng một phần mềm nào đó để "checksum" 2 file vừa rip. Kết quả sẽ như 1 mà thôi.

Đó là điều chắc chắn, bởi âm nhạc ghi vào đĩa quang cũng giống như mọi loại data khác. Nếu như nói đĩa xin nghe nhạc hay hơn cũng chẳng khác gì nói đĩa xịn ghi lại được tín hiệu - thông tin - trung thực hơn. Điều này là vô lý, nếu thử thay nhạc bằng dữ luệu như hồ sơ, file văn bản. Không lẽ số liệu trong đĩa TQ bị sai lệch so với bản gốc?

Em thì nghĩ cảm tưởng nghe đĩa xịn hay hơn bắt nguồn từ một việc rất thực tế là đĩa xịn bền hơn đĩa TQ nhiều. Đĩa TQ mua về chỉ chép vô máy tính, chứ nghe vài lần là chả đọc được nữa, nếu có cũng bị giật, nhảy bài, nghe khó chịu lắm. Cái "dở" ở đây bắt nguồn từ chất lượng không tốt của môi truờng chứa nhạc.

Hy vọng không làm bác mất đi niềm vui nghe nhạc bằng đĩa xịn. >:D<

Bẩm cụ ạ,

Đĩa Tàu không chính hãng chỉ khác đĩa đúc một điểm duy nhất: dữ liệu của cái đĩa Tàu là dữ liệu có được qua sao chép ít nhất 1 lần từ đĩa đúc. Tất cả các công nghệ hiện hữu trên thế giới này hiện đều chưa thể nào tìm ra cách để sao chép được nguyên xi dữ liệu gốc, dù là một bức tranh hay một tệp tin số hóa. Không tin, cụ cứ mang một trang văn bản in từ máy in so sánh với bản photocopy lại cái bản in đó xem cái nào nét hơn ạ.

Cụ viết cứ như thánh!

tuongdd
19-03-2008, 15:36
Bẩm cụ ạ,

Đĩa Tàu không chính hãng chỉ khác đĩa đúc một điểm duy nhất: dữ liệu của cái đĩa Tàu là dữ liệu có được qua sao chép ít nhất 1 lần từ đĩa đúc. Tất cả các công nghệ hiện hữu trên thế giới này hiện đều chưa thể nào tìm ra cách để sao chép được nguyên xi dữ liệu gốc, dù là một bức tranh hay một tệp tin số hóa. Không tin, cụ cứ mang một trang văn bản in từ máy in so sánh với bản photocopy lại cái bản in đó xem cái nào nét hơn ạ.

Cụ viết cứ như thánh!
Tâm đắc, tâm đắc, thêm một người đồng cảm với đĩa xịn, sự thật thế mà nhiều bác cứ...gân cổ.:D

Eroica
19-03-2008, 19:04
Đồng ý với bác, sự thật rành rành như thế ... :)
Đáng tiếc là nhiều người chỉ khăng khăng khẳng định "sự thật" của mình mà không thèm lý giải chứng minh gì cả. :-/
Đọc thread này từ đầu em nghĩ có thể có mấy lầm tưởng không hay nên xin làm rõ trước:
Đĩa xịn - đĩa gốc: đĩa của chính hãng ghi âm, phát hành. Loại đĩa có bản quyền và giá thường là cao (ít nhất so với thu nhập TB của ta). Gọi là đĩa loại A đi cho tiện.
Đĩa Tàu - đĩa TQ: thứ CD có thể mua được nhiều và rẻ (đĩa trắng có thể mua được 100 đĩa với giá 180k), đĩa dùng để chép nhạc từ các đĩa loại A. Gọi là loại B đi. Và dĩ nhiên là ta đang nói về loại đĩa quang, loại đĩa có thể đọc được trên các ổ đọc CD thông dụng.

Nếu bác muốn nói đến đĩa than thì stop ở đây - chẳng bàn cãi. >:D<

Thực tế thì, một đĩa loại A và một đĩa loại B nếu được ghi dưới cùng những điều kiện như nhau, thì chất lượng âm thanh hay chất lượng ( = độ chính xác) của dữ liệu chứa trong nó hoàn toàn như nhau. Và do đó, nếu biết cách sao chép (cách mà thực ra không có gì phức tạp), thì một đĩa loại B hoàn toàn có thể phản ánh chính xác 100%, không kém, nội dung của đĩa loại A, bất chấp đĩa gốc có chứa gì, từ một vài con số, câu văn đơn giản cho đến 1 recording Sym số 9 của Beeth có thời lượng đã từng quyết định cho thời lượng phát của mọi audio CD tiêu chuẩn hiện nay.

Đừng bao giờ nhầm lẫn giữa thông tin tương tự và thông tin được số hoá. :-O Thông tin tương tự rất khó khăn và tốn kém để sao chép chính xác. Anh em song sinh cũng có vài điểm khác biệt. Bản in và bản sao
mà bác gì đã ví von cũng có sự khác biệt tương tự của thông tin tương tự. Nhưng mọi chuyện không hoàn toàn áp dụng cho thông tin số. Mọi loại máy móc đều có chung một bản chất, đó là làm việc như ... cái máy. Và điều gì xảy ra nếu như bác ra lệnh cho nó làm ra một bản sao giống 100% vật A này? Với điều kiện là cái máy của bác biết cách sao chép và "vật A" ở đây cũng dưới dạng thông tin đã số hoá, thì
vật B mà nó tạo ra, so với vật A ban đầu, giống nhau 1-1. :)

Có một điều thú vị với việc sao chép này. Nếu như hãng Ford sản xuất chiếc Lincoln MKZ mất $30,790 thì để làm ra một chiếc thứ 2, họ cũng sẽ mất chừng đó tiền. Trong khi để tạo ra một bản sao số của vật A ở trên, bác gần như chả có gì để mất ngoài tiền điện để chạy cái máy, và dung lượng lưu trữ để chứa vật mới tạo. Đây không biết là một tin mừng hay tin xấu, bởi vì việc này, và nhiều "việc" khác mà VN ta cũng được xếp vào một trong những nước có tỉ lệ VPBQPM cao nhất thế giới hiện nay. B-)

Mọi đĩa compact disc là sản phẩm của thế giới tương tự, nhưng thông tin chứa trong nó là thông tin số hoá. Đã là thông tin số hoá thì không thể không có cách tạo một bản sao 1-1.

Bao nhiêu nỗ lực đã đổ ra để tìm cách mã hoá, chống sao chép , thì cũng đã có cũng chừng đó nỗ lực để chống-chống sao chép. (Rất may là đĩa nhạc cổ điển em và bác thường nghe ít thấy bị kiểu này.#:-S)
Để chắc chắn rằng dữ liệu được chép không sai lệch so với bản gốc (do chất lượng của môi trường chứa thông tin gốc kém, hay có lỗi xảy ra trong quá trình sao chép), người ta cũng đã phát minh ra nhiều cách để kiểm tra tính nguyên vẹn của dữ liệu. (Xem thêm: http://en.wikipedia.org/wiki/File_verification)

Và, con người có tính đa nghi, >:) cho rằng các thuật toán kiểm tra đó vẫn còn sai sót (cho rằng dữ liệu copy chính xác - trong khi thực tế vẫn tồn tại lỗi), nên tìm ra những công cụ, tuy đơn giản thô sơ hơn, nhưng lại bản đảm chính xác, để kiểm tra dữ liệu. Đó là so sánh từng bit của dữ liệu gốc với từng bit của dữ liệu sao chép.

Bởi vậy, mua nhạc cổ điển với đĩa Tàu, dù vài ba chục ngàn (cái giá khá mắc đối với em), về nhà cũng chỉ copy vào máy tính rồi vứt hay tặng lại cái đĩa cho mấy đứa bạn, chả nghe được bao lâu. :( Cái đáng
nghe là cái file đã được copy vô máy tính. Nếu cái đĩa Tàu là copy từ đĩa loại A, thì file trong máy em burn ra, dù trên đĩa Tàu đi nữa, thì vẫn giống nhau như đúc so với cái đĩa xịn. Còn nếu như cửa hàng bán đĩa "đểu", ghi nhạc nén mp3 ra bán cho mình thì ... chịu. =(( (Với dân sành nghe nhạc, có mắt tốt và tai tốt như bác thì mấy cửa hàng kiểu này đâu có sống được bao lâu, đúng không). Như đã nói, chất lượng của nguồn nhạc là yếu tố quan trọng nhất.

Mọi điều ở trên là vô nghĩa, nếu như cái đĩa gốc không chứa nhạc đã được số hoá, nghĩa là vẫn còn ở dạng tương tự với những sóng âm dao động chu kỳ sau nối tiếp chu kỳ trước. Biết đâu đấy, các bác nhỉ... ;)

Mha1978
24-03-2008, 12:35
Bàn luận nhiều làm gì. Hãy để đôi tai mình lên tiếng. Đĩa nào không quan trọng, miễn là mình nghe thấy hay là được rồi (Nhưng cá nhân tôi thấy đĩa xịn thì bền hơn và nghe hay hơn)

amadeus361829
27-03-2008, 13:36
Đĩa xịn bền hơn đĩa không xịn là điều không bàn cãi. Còn đĩa xịn nghe hay hơn là ở cảm giác của ta.

sweetbaby_mp9x
10-05-2008, 11:26
bạn có thể tham khảo các địa chỉ ở đây nè::) bạn hãy ra phố Hàng Bông hoặc vào thư viện của Nhạc Viện Hà Nội mà mua ở đó nhiều đĩa lắm bạn có thể lựa chọn vô số đĩa nhạc mà bạn thích từ A đến Z lun ah;;)

tuongdd
11-05-2008, 16:27
ở nhạc viện người ngoài vào mua có dễ ko bạn? có đĩa gốc ko và quan trọng là có đĩa cũ và giá hợp lý ko?

anhdangtimvo
16-05-2008, 23:00
em có 15 đĩa CD chép từ đĩa gốc nhạc cổ điển của các nhà soạn nhạc hàng đầu thế giới
nếu bác muốn, em có thể để lại cho
CD chép này là CD khá xịn, chứ không phải kiểu đĩa quả chuối của tàu
còn đĩa xịn thì em giữ lại nghe, em vẫn (cảm giác) thấy hay hơn

fullmoon2005
17-05-2008, 20:42
, em tìm các bản giao hưởng số 5, 9 của Bettthoven, bản da nuýp xanh, bản phiên chợ ba tư, bản k525, bản hồ thiên Nga...nói chung là nhiều bản ạ, do ai biểu diễn em ko rành nhưng đĩa cũ xịn cơ, em ko dùng đĩa hộp TQ ạ, bác nào thương tình chia sẻ ạ ! Cảm ơn một tiếng thật to
Đủ hết mà ở HCM :P

nganchi
05-07-2008, 11:59
Theo em thì tuỳ thuộc vào túi tiền, nhưng mà thật sự ra thì dĩa xịn nghe chuẩn hơn, dĩa TQ thường hay bị lỗi, nghe hay bị lạo xạo, lẹt rẹt, dù là nghe dàn bình thường, nhiều lúc gặp dĩa nhảy lung tung. Mua dĩa xịn thì bảo đảm 99,99% và còn có thêm những thông tin về bản nhạc, người chơi v...v. Thích nhất về điều này đó. Còn yêu nhạc thì nghe hết, cố gắng nghe, còn chủ yếu là phụ thuộc vào túi tiền. DĨA XỊN, DỎM không thành vấn đề.

Charlotte Nguyen
10-12-2008, 10:53
Mấy đĩa bạn chủ topic yêu cầu nằm trong bộ Greatest Classical đúng ko :)) Trước nhà mình có bộ 2 đĩa đó, nói chung tuyển tập thì dễ tìm ý mà, chịu khó lang thang HN 1 tí đi bạn !
Mà tớ chả hiểu bạn yêu cầu kiểu gì T_T, đĩa cũ rồi lại mới xịn

Các anh/chị nói chuyện đĩa xịn, dởm, dàn xịn/đểu mà em @-),

trombone
15-12-2008, 11:02
ai có đĩa Nhạc kịch starmania ko...hay biết đâu bán chỉ mình với...thanks...!