Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
tâm lí khi diễn [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : tâm lí khi diễn

richarddanh
20-01-2008, 12:37
mình mới vừa kiểm tra nhạc, ở nhà mình tập rất nhuần nhuyễn nha ... lúc kiểm tra thì hồi hộp, tay run wá trùi, đã thế tự nhiên quên note nhạc mới đau chứ, ko thể tập trung nổi, chắc là tâm lí mình ko vững vàng, và không tự tin khi diễn rùi, có ai biết cách khắc phục được cái "bệnh" này hok zậy !! chỉ mình zóy !!

TheScarOfTime
20-01-2008, 14:59
đơn giản rất là bạn cứ thường xuyên diễn trước mặt mọi người nhiều rồi về sau quen thôi mà

martenzi
20-01-2008, 15:41
í, cái này gọi là "tâm lí khi trả bài" chứ ? [;))] chứ "diễn" thì run gì nữa ?

Lake of Tears
21-01-2008, 16:04
Mr Mar này đi đâu cũng khía người ta được... :D nhiều khi đi diễn với số đông, những người tâm lý yếu hơi run... :D cái này là chuyện bình thường mà... Sửa thì chỉ có mỗi một cách tốt nhất là diễn cho nhiều lên cho quen thôi :D... Khi quen rồi sẽ không cảm thấy run nữa...( Nói thật chứ Mr Mar nhà ta bình thường rất ít khi thấy run khi diễn :D vì diễn toàn là phục vụ chủ yếu một em gái xinh xắn nào phía dưới :D, anh Martenzi nhờ... :D :D)

martenzi
21-01-2008, 16:35
ôi dào, xạo vừa thôi ông tướng ! Anh đây còn run hơn ấy chứ !
Có 1 cách chữa run vô cùng hiệu quả, đó là : quay lưng về phía khán giả ;)) :))

phannt
21-01-2008, 22:28
Bạn ơi, khi biểu diễn thì run là điều tất yếu. Chỉ có cách là tập thật kĩ, và diễn nhiều thôi. Mà điều này cũng chỉ hạn chế rủi ro trong khi diễn thôi, chứ không thể đảm bảo 100% buổi diễn của bạn sẽ hoàn toàn suôn sẻ

Lake of Tears
22-01-2008, 10:58
@Mar: Quay lưng lại với thế giới như vậy, anh sẽ không diễn được hết 1 bản nhạc đâu( người ta sẽ bâu vô xâu xé anh vì tội coi thường ;)) người ta).
@phannt: Ừm, đúng như bạn nói. Tuy nhiên diễn nhiều trước côgn chúng cũng là một cách để chữa căn bệnh run này :D, khi quen rồi, chúng ta cũng sẽ không thấy bỡ ngỡ nữa. Luyện tập để chơi thật hay cũng sẽ làm mình tự tin hơn=> ít run hơn.

martenzi
22-01-2008, 11:45
Haha, bởi vậy mới nói người bình tĩnh nhất là ...ông nhạc trưởng đó ! Lúc nào cũng quay đ về phía khán giả hết :D ;)) , có ông còn ko thèm mặc áo đuôi tôm để che bớt vòng 3, mặc mỗi vest ngắn. Chỉ huy thì tới lúc cao trào, chu m lên chu m xuống ! X(:-& Khán giả vã hết mồ hôi :-L[-X

Lake of Tears
22-01-2008, 12:29
:D ... he he, anh Mar cũng vậy đó, bởi vậy có lần nào đi off mà anh ấy còn nguyên trở về đâu :D, mà theo em thấy, mấy khi các ông bà ấy diễn mà nhìn xuống khán giả đâu, cứ diễn như đứng ở nơi không người. Có lẽ đó cũng là một cách để không run. Hơn nữa, tập trung vào cái mình cần làm thì làm gì mà phải run :D...

richarddanh
22-01-2008, 23:20
ái dà !! mấy "bác" có nhiều ý kiến wá nhỉ, richarddanh thấy bác nào cũng đúng hết, cãi nhau chi cho khổ...hihi
câu này richard hỏi, nhưng cũng nghĩ ra một cách...trong lúc diễn, thì chỉ cần nghĩ rằng : lúc này chỉ có mình với đàn thui, ko có ai khác cả (như lúc luyện tập í ), và 1 điều quan trọng nữa là...khi đánh, đừng quan sát xem ngón tay mình đánh như thế nào, lâu lâu cũng fải ngước lên và suy nghĩ về một cái gì đó đang chuyển động, nó có phần giống như giai điệu của bản nhạc mình đang chơi...thì có lẽ ,lúc đó sẽ quên được tất cả những thứ đang ở xung quanh mình, ---> đặc biệt, mình sẽ không biết được vẻ mặt của mình lúc đó"ngu"như thế nào, cái vẻ mà những người không biết chơi nhạc hay gọi mấy nghệ sĩ đang diễu tấu là ''khùng'' đấy, hihi... khi xem yundi li, lang lang đánh đàn, thì anh chị, bạn bè richarddanh hay cười vi thấy mấy bác này như mấy người "khùng'' áh zậy, tại họ hập hồn vào bản nhạc wá nhiều(đặc biệt là Lang Lang)

Edvin_Bi
29-01-2008, 21:38
tội nghiệp rich-chết-clayer-die nhà ta wa1 nhỉ ;))

richarddanh
29-01-2008, 22:11
tội nghiệp rich-chết-clayer-die nhà ta wa1 nhỉ ;))
tội cho richard thiệt hok dzạ cái pác new member có biệt danh Edvin_Bi kia ...ah fải gọi là Bi "rên" chứ nhỉ !!!:D

Trang_Mil
06-03-2008, 18:40
Mình học đàn dân tộc trong nhạc viện cũng lâu òi (tầm 8 nắm ạ.) Mình đi diễn cũng nhièu lần òi, nhưng mà mỗi lần đi biểu diễn, dù tập bài nhuần nhuyễn ở nhà nhưng đến kúc diễn mình vẫn gọi là...tim đập loạn, tay run rẩy... AI có thể giúp mình tự tin không????

hoangduc92
06-03-2008, 23:29
Ây dà, theo kinh nghiệm của em thì: đầu tiên trước khi biểu diễn, bác nhớ lại 1 bản nhạc mình thích, giai điệu bình tĩnh, nhẹ nhàng, châm rãi; tiếp đó trong khi biểu diễn thì bác cứ nhắm tịt mắt lại, nếu có thỉnh thoảng mở mắt để nhìn thì chỉ nhìn nhãn hiệu đàn thôi. Đấy là kiểu chơi trước đám đông của em, và nếu hiệu quả nhất, thì bác TheScarOfTime nói đúng đấy. Bác cứ đánh trước đám đông nhiều là quen ấy mà.

pro_cello
07-03-2008, 09:13
mình mới vừa kiểm tra nhạc, ở nhà mình tập rất nhuần nhuyễn nha ... lúc kiểm tra thì hồi hộp, tay run wá trùi, đã thế tự nhiên quên note nhạc mới đau chứ, ko thể tập trung nổi, chắc là tâm lí mình ko vững vàng, và không tự tin khi diễn rùi, có ai biết cách khắc phục được cái "bệnh" này hok zậy !! chỉ mình zóy !!
Có 2 cách để khắc phục.
1 cách trấn áp tâm lí
1 cách để cho bản thân. C1 : trước khi thi,biểu diễn,....v.v..lấy 1 cây bút (bút chì thôi) viết lên lòng bàn tay dòng chữ "thi", hoặc "biểu diễn" ...đảm bảo 40% tâm lí ổn định lại. 8-}
C2:khi thi thì ăn kẹo cao su ( tớ toàn làm thế)vừa nhai vừa oánh,đảm bảo ko sợ run ( time để ăn kẹo mất òy còn đâu mà run nữa)oánh xong lại thơm tho mát mẻ ấy nữa chứ.8->.1 công đôi việc mừ:-j.Ấy quên, còn 1 cách nữa
đó là : Đội Nồi Cơm Điện.đảm bảo được điểm tối đa.;)) cách nay tớ chưa thử:-".thế ná chúc zui<):)

xito
19-03-2008, 03:43
Run vì chưa thuộc kỹ bài. hoặc trong bài có 1 số chỗ đánh lúc đúng lúc sai. Sợ mình thi bị sai nên run.

Phan Châu Cẩm Tú
23-04-2008, 23:02
Ôi giời! Mình cũng gặp tình trạng giống dị hồi năm đầu năm hai gì đó. Lên đàn mà đạp pedal một cái là hết nhất. Cái mặt thì đơ ra lun. Nói chung là đàn dỡ ẹt. Nhưng khi tự nhủ lòng khi lên đàn mình là một nghệ sĩ và mọi người đang mong đợi và muốn nghe màn trình diễn của mình thì thấy chảnh hẳn lên và có phong cách biểu diễn liền. Cách này cũng tốt lắm. Mọi người ai chưa có tâm lý ổn định thì thử xem.

Skill
24-04-2008, 12:23
dễ òm ah` lúc performance thì cứ nhắm tịt 2 con mắt lại là ok =))

Phan Châu Cẩm Tú
24-04-2008, 23:02
Á! Nhắm tịt con mắt lại thì sao mà thấy đường đánh. Để có thể nhắm tịt mắt mà đàn thì hãy ráng tập đàn trong khi tắt đèn nhé, luyện phản xạ rất tốt đấy. Mình áp dụng oài. Đàn xong feel good lắm.

Skill
24-04-2008, 23:29
hê hê , nếu bạn đã đạt tới trình độ để mà performance rồi thì nhắm mắt có sao đau , khi kéo những bài êm ả mình thường nhắm mắt mà :d

Để khỏi run đơn giản là bạn phải tập nhiều về bài đó ở mức độ kéo bài đó theo nhiều cách không chỉ ở basis >>> đó chính là cách tốt nhất để rút lại nỗi sợ khi performance ( skill càng cao thì còn sợ đứa nào nữa =)) )

dannguyenus
25-04-2008, 18:25
Cai nay la cai binh chung roi, D cung the. Nhung bay gio thi D moi biet la do minh hoc chua co ky. O nha nhieu luc minh dan perfect, nhung do la chi co 2 ban tay dan thoi, tap hoai no quen tay. Den luc thi hay dien thi minh tap trung that ky lai khong nho note nhac hay ban nhac, cho nen run va quen beng di...
Co 1 lan D lam duoc chuyen than ky la di thi khong run. Lan do D hoc rat ky, tham chi viet lai toan bo not cua bai nhac da tap vao giay nhac. Va ket qua my man. Nhung lam duoc co 1 lan ha, vi mat thi gio lam, minh van luoi bieng co ma...
Teacher cua D thi co noi la co nguoi bi bam sinh, kho chua lam. Con 1 so khac la hoc chua that su ky. Chu da thich hoc nhac thi ai cung phai thich bieu dien chu. Dung khong cac bac?

Bagiai_Bach
04-05-2008, 11:11
Tự nhủ: mình đã chuẩn bị hết sức mình rồi, việc còn lại là của các thầy.
Nếu chưa chuẩn bị hết sức mình thì pó tay chịu trói
đắng ký một lớp học thiền đi, rất hiệu quả đó

richarddanh
09-05-2008, 01:42
Á! Nhắm tịt con mắt lại thì sao mà thấy đường đánh. Để có thể nhắm tịt mắt mà đàn thì hãy ráng tập đàn trong khi tắt đèn nhé, luyện phản xạ rất tốt đấy. Mình áp dụng oài. Đàn xong feel good lắm.
nhắm tịt mắt... zụ này chắc fải gặp Lang Lang mà hỏi, ông này biểu diễn có bao giờ nhìn xuống phím đàn đâu, ngay cả mí bài có giai điệu cuồng loạn nhất, kinh khủng nhất...còn không thèm nhìn lun...tại hạ xin bái phục =D>

richarddanh
09-05-2008, 01:42
mình nghĩ biểu diễn thật nhìu trước đám đông là ok rùi

richarddanh
29-05-2008, 00:39
Ôi giời! Mình cũng gặp tình trạng giống dị hồi năm đầu năm hai gì đó. Lên đàn mà đạp pedal một cái là hết nhất. Cái mặt thì đơ ra lun. Nói chung là đàn dỡ ẹt. Nhưng khi tự nhủ lòng khi lên đàn mình là một nghệ sĩ và mọi người đang mong đợi và muốn nghe màn trình diễn của mình thì thấy chảnh hẳn lên và có phong cách biểu diễn liền. Cách này cũng tốt lắm. Mọi người ai chưa có tâm lý ổn định thì thử xem.
hahahah !! cách này làm mình nhớ lại hum 21-5 xem sư phụ Nguyễn Tuấn Mạnh diễn trên Nhạc viện !! khi ra chào khán giả, anh ấy bước đi "rầm rầm" 1 cách tự tin trên sân khấu...trông óach phết:> ...đánh từng bài trơn tru như không mắc lỗi...zậy mà đến lúc cám ơn khán giả thì run hết biết !! --> chắc tại ảnh xúc động :D
nói zậy chứ...ngay cả nocturne op.9 no.2 của Chopin khi mình tự thu âm thử cũng "ráng" mà bị sai một số note không đáng sai chút nào (mặc dù không hề run ) ... zậy đó...thu có 1 bài mà cả tiếng đồng hồ cũng chưa vừa ý !! không bít lúc ra sân khấu thế nào, chắc lại thêm cái tâm lí "run rẩy" kia trấn áp...có mà quê trước khán giả :(( nghệ sĩ mà kiểu này có mà về quê chăn trâu chăn vịt bằng tiếng đàn Dương cầm :))

Mr.Tom
16-06-2008, 12:28
Nói thì nghe hơi buồn cười nhưng mình có 2 kinh nghiệm thế này(Đã áp dụng cho thi, diễn vừa và nhỏ, to thì chẳng có mấy :P)
1. Như các bạn khác hãy tập diễn trước nhóm, rồi từ từ đi lên sẽ quen thôi
2. Nếu những bạn phải thi theo kì thì mình khuyến khích khi thi nên tự đề cao mình và "hạ thấp" trình độ "khán giả" xuống B-)

miss.material
19-03-2009, 22:43
trước khi bước ra khỏi cánh gà sân khấu nghệ sĩ nào cũng run thôi, làm sao mà như không được, nhưng mà đúng là biểu diễn nhiều sẽ quen và đỡ dần đi. Rồi càng về sau càng hết run. có lẽ chỉ có cách biểu diễn nhiều đâm chai lì.

Charlotte Nguyen
20-03-2009, 00:24
Ôi đến cả thần đồng Kissin đánh recital ở Akbert Hall to hoành tráng ở LDN, thu DVD hẳn hoi còn cà lăm bao nhiêu bài mà :|. Nếu đc tập trc trên cây đàn diễn thì là lợi thế, hãy quan sát và chú ý những đặc điểm của cây đàn, nếu ko có nhiều thời gian thì cố gắngđc đánh 2 lần mình nghĩ là đc mà. Với những ng chân tay còn mềm oặt như mình thì thầy dạy là lúc tập trên upright thì bấm sâu tay, tiếng đàn rành mạch, ngón ko đc hời hợt, ko đc mất note vì lên grand thì phím nặng hơn nhiều nên cộng với run sẽ mất note dễ dàng. Còn nữa là nếu sai thì ngừng nghĩ về lỗi ngay, cứ đàn trơn tru phần tới hẵng.

Còn về thần thái khi đàn, cá nhân mình thích những người nhìn chăm chú vào phím và ngón hơn như Horowitz, bác Đặng, Valentina Lisitsa, Cliburn etc. Tạo ng xem cảm giác mình làm chủ cảm xúc và có độ nghiêm trang nhất định, khi diễn cho ng lớn sẽ gây ấn tượng tốt. Lựa thế ngồi, thể để chân vô pedal, thế đặt tay thoải mái nhất, thậm chí lau mắt kính, lau bàn tay, nắn nhẹ ngón tay, ko phải ngại điều chỉnh, bởi nó sẽ cho mình tâm thế chỉn chu khi bước vào bản nhạc.

Có đôi lời như vậy :D.

Bagiai_Bach
20-03-2009, 11:24
về tâm lý thì sách vở nói nhiều:nào là thầm nhắc đi nhắc lại: mình đã làm hết sức mình,hít thở sâu và nhẹ,vv và vv,vấn đề ở chỗ mình cos thể nhắc đc người khác nhưng chưa chắc đã nhắc đc mình.
về mặt chuẩn bị bài, các ban đã thử biện pháp này chưa: chạy chương trình trong bóng tối ?. mới nghĩ ra gần đây nên chưa có dịp thử.

Superstar-pianist
30-06-2009, 20:36
Hố hố,em xin cho mấy bác vài thông tin về giữ được không bị run khi lên sân khấu nè:Thứ 1 các bác mặt áo thật kín vào,làm như vậy sẽ giữ đc độ ấm cho cơ thể để bớt phần run.Thứ 2 các bác phải thật thuộc bài,và chọn những bài dễ nhớ thôi,đừng chọn mấy bài khó nhớ.Thứ 3 nếu ko muốn run,các bác hãy trùm kín mặt để chừa 2 con mắt thôi (haha)lên khỏi nhìn ai,bớt run ^^

lehuongnhu86
01-07-2009, 23:57
Hố hố,em xin cho mấy bác vài thông tin về giữ được không bị run khi lên sân khấu nè:Thứ 1 các bác mặt áo thật kín vào,làm như vậy sẽ giữ đc độ ấm cho cơ thể để bớt phần run.Thứ 2 các bác phải thật thuộc bài,và chọn những bài dễ nhớ thôi,đừng chọn mấy bài khó nhớ.Thứ 3 nếu ko muốn run,các bác hãy trùm kín mặt để chừa 2 con mắt thôi (haha)lên khỏi nhìn ai,bớt run ^^

Thứ tư, cứ tưởng tượng mỗi người là một củ phai lang.
Thứ năm, ai mà thấy dở, cấm la làng.
Thứ sáu, ( chiêu này xài khi quên nhạc )
" Kính thưa các bác, em xin hàng "

:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D
:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

richarddanh
03-07-2009, 00:28
mình có vài kinh nghiệm nhỏ sau:
-Uống nhìu nước trước khi diễn
-tất nhiên phải chuẩn bị thật kĩ về bài diễn...không dc coi thường những chi tiết nhỏ
-vừa đán vừa hát nhỏ theo giai điệu...như vậy mình sẽ tập trung hơn cho tác phẩm...ko bị chi phối bởi những suy nghĩ lung tung
-khi ngồi vào đàn, phải giữ vững tinh thần, ko nên đánh ngay mà hãy nhìn phím một lúc ! vì khi run, mình sẽ cảm giác phím đàn trở nên lạ lẫm và bị choáng nhẹ (có khi run wá em còn wên mất note Đô nằm ở đâu nữa chứ :D)
Tốt nhất là ... diễn thật nhiều trước đám đông sẽ quen dần cảm giác sợ hãi và lo lắng ! :D

spiritmoon2008
04-07-2009, 13:59
Theo kinh nghiệm của mình thì thế này:
- Trc' hết vẫn phải chuẩn bị bài kỹ đã ;)
- 1 ngày trước lúc diễn đừng nên tập nhiều.. ở thời điểm này dễ nát bài lắm. (Có nghĩa là khi ra diễn sẽ đánh bình thường, nhưng trong đầu chẳng có suy nghĩ j` cả.. hoàn toàn đánh theo quán tính)
- Trc' lúc diễn nên tập qua 1 tí.. Tập lướt qua thôi nhé.
- Đến lúc diễn.. cố gắng tự chủ.. hơi run 1 chút sẽ giúp mình tập trung hơn (đừng có run bần bật là đc. :D)

Charlotte Nguyen
05-07-2009, 19:41
Đầu năm mình diễn kiểm tra, trời lạnh sun cả vòi mà lại hồi hộp nữa nên ng cứ run như cầy sấy. Hồi vừa rồi diễn kiểm tra thì quên tay trái :)).Kinh nghiệm là các bạn bình tĩnh thôi, vì thường đánh ở nhà thì ngon cành lành đào lắm, đến nơi xao nhãng phát là toạch. Mình nghĩ nếu đánh đàn lạ thì cũng đừng lo lắng quá, đánh sâu tay cho nó chắc.

pontw
03-11-2009, 21:25
Xem video clip của các pro biễu diễn. từ cách đi ra và thái độ tư thế biễu diễn , hãy coppy nó một chút, vì khi diễn bạn chĩ cần past nó ra một chút và dồn hết tâm chí diễn tã cảm xúc vào bài của mình thì sẽ quên tất cả ^^. Và cứ coi đậy là một sự kiêu hãnh của mình khi biễu diền và thể hiên nó ;))

Superstar-pianist
13-11-2009, 20:02
mình có vài kinh nghiệm nhỏ sau:
-Uống nhìu nước trước khi diễn
-tất nhiên phải chuẩn bị thật kĩ về bài diễn...không dc coi thường những chi tiết nhỏ
-vừa đán vừa hát nhỏ theo giai điệu...như vậy mình sẽ tập trung hơn cho tác phẩm...ko bị chi phối bởi những suy nghĩ lung tung
-khi ngồi vào đàn, phải giữ vững tinh thần, ko nên đánh ngay mà hãy nhìn phím một lúc ! vì khi run, mình sẽ cảm giác phím đàn trở nên lạ lẫm và bị choáng nhẹ (có khi run wá em còn wên mất note Đô nằm ở đâu nữa chứ :D)
Tốt nhất là ... diễn thật nhiều trước đám đông sẽ quen dần cảm giác sợ hãi và lo lắng ! :D

Đúng rồi.......lên sấn khấu là đừng có đàn liền mà phải hít thở thật sâu,lấy bình tĩnh.không nên uống nhìu nước,có nhưng ít thôi,và tưởng tượng như ko có ai cả chỉ có 1 mình mình ^^

bocau
11-02-2010, 17:01
Em ở nhà đã tập bài đó rất kĩ, bài đó là bài em thích, thế mà lúc lên diễn sau khi đánh được 1/3, tới đoạn tiếp theo thì tuyệt nhiên ko biết nốt tiếp theo là gì :( Hôm ấy quán lại còn đông khách, thật sự là tóa hóa. Mặc dù mặc đồ ấm, mồ hôi thì vã ra, nhưng run thì vẫn run như thường.
Hôm sau thì vắng khách, có 2 thầy giáo, 1 chị là tài năng violon và 1 anh bạn của chị ấy nữa. Trong thâm tâm tự nhủ: ở đây toàn là những người vip, mình chắc chắn không thể so sánh, nên cứ chơi thoải mái hết mình, và thế là thành công, không run gì cả.
Một người bạn đã khuyên em theo 2 cách như thế này:
1 là diễn với một tấm lòng trân trọng khán giả, người nghe, mình phải diễn thật tốt cho những người đang lắng nghe.
2 là ôi dào, mấy tên này không biết có ra chi không đây. mình phải chứng minh thực lực của mình cho họ thấy.

Em nghĩ cách xem tất cả như củ khoai, ban đầu thế là tốt nhất :D

grace
11-02-2010, 21:30
Hôm trước biểu diễn trước quan khách toàn thủ tướng chính phủ , tưởng tượng cả nhóm khoai lang leo từ tầng 1 tới tầng 3 cười sằng sặc gần chết.

Tâm trạng thoải mái, vui vẻ là biểu diễn hoàn hảo mà :D

richarddanh
15-02-2010, 19:08
xin bổ sung... :D trước khi diễn, tức là khi đã ngồi vào vị trí cây đàn rồi...hãy nhắm mắt lại 1 chút...và để đầu óc thật thư thái...sau đó khi mở mắt ra...thì chỉ nhìn vào phím đàn...đừng đề ý những gì xung quanh...
trong wá trình học nên tự tìm cho mình 1 phong cách riêng...vì phong cách sẽ làm mình tự tin hơn ... làm chủ dc buổi biểu diễn đó :D
nói chung cám ơn các bạn đã đóng góp những kinh nghiệm của mình trong Topic...1 vài kinh nghiệm nhỏ nhưng sẽ tạo thành 1 phương pháp rất hiệu quả đấy...:D

Nina
17-03-2010, 22:55
Hihi, hình như mình hơi lạc đề, nhưng bức tranh này thú vị quá :)

Họ (các ca sĩ opera) nghĩ gì khi họ hát

http://img9.imageshack.us/img9/1732/pewzy2.jpg (http://img9.imageshack.us/i/pewzy2.jpg/)

laticer
19-03-2010, 10:49
Hahahaha mấy ý tưởng thật là thâm thúy. Mà anh bass nghĩ gì thế nhỉ? Nghỉ hưu chăng? :D