Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Muốn học piano,bắt đầu như thế nào? [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Muốn học piano,bắt đầu như thế nào?

Hồ Quân
27-11-2007, 18:37
Các bác cho em hỏi 1 chút ạ,gần đây em mới được bạn giới thiệu cho nghe nhạc cổ điển.Đã đi dc 1/3 đời người rồi em mới phát hiện ra sự tuyệt vời của nó!Thấy mọi người trong forum nói về chuyện tập tành đàn đóm có vẻ rất hấp dẫn.Thế nên em cũng rất muốn học 1 loại đàn gì đó,piano hay violin...chẳng hạn.Các bác cho em chút ý kiến về chuyện này nhé,nên học đàn gì?và phải bắt đầu từ đâu?...

salara_slyterin
28-11-2007, 06:18
Hị hị, học nhạc cụ khác đi bạn. Flute, Oboe, Cla, Bassoon, Viola, Contra bass, Trumpet, Horn, Trombone, Tuba, Euphonium, Percusion.. Có nhiều nhạc cụ trên đời lắm, cứ chi mà phải học Piano với cả Violin. Cái gì nhiều cũng tốt nhưng nhiều quá dễ thành nhạt nhẽo lắm. Diễn đàn mình quanh đi quẩn lại có toàn Piano, Thanh nhạc, Guitar hoặc là Violin. That's it! Mình không chê các nhạc cụ khác nhưng nếu bạn muốn học âm nhạc để thưởng thức thì chọn nhạc cụ nào mới lạ một chút, rồi bạn sẽ thấy cái hay riêng của nó, có khi còn hơn cả những nhạc cụ kia đấy ;) ( với tui là như thế ). Good luck!

Hồ Quân
28-11-2007, 12:45
hic...nhưng mấy cái nhạc cụ bạn kể học có khó ko?Mình ko tưởng tượng ra nó như thế nào cả..Chỉ có piano,violin,organ là mình biết,mà mình ko thích organ.À,hay là học acordeon nhỉ?cái đó có vẻ nặng,ko biết học có khó ko,nghe nó cũng vui vui hay hay.Bạn nào có ý kiến góp ý cho mình với nhé!Cảm ơn Salara!

liveinmusic
11-12-2007, 21:12
guitar la ổn nhất, vừa đệm hát được,thời gian hoc cũng ko lâu mà dễ thành công hơn đỡ tốn kém, nói chung cái gì cũng phai cố gắng, chơi đàn kô cần tuổi.mà nè ngay từ đầu bạn muốn học piano thi` phải kiên trì chứ,diễn đàn có nhiều topic về chơi piano ...

Lake of Tears
11-12-2007, 21:58
ơ ơ... học guitar không vui như học piano đâu, mặc dù hơi khó, dù sao thì còn tùy khả năng về tài chính nữa, nếu có tiền mua piano và tài trợ cho nó thì học piano là hay nhất, còn thiếu thốn quá, học guitar là ổn, mua đàn rẻ,kinh phí hoạt động cho đàn ít, học hành cũng dễ, vì nó khá phổ biến... nhưng cái quan trọng vẫn là đam mê và kiên trì

mazurka
17-12-2007, 20:01
Các bác cho em hỏi 1 chút ạ,gần đây em mới được bạn giới thiệu cho nghe nhạc cổ điển.Đã đi dc 1/3 đời người rồi em mới phát hiện ra sự tuyệt vời của nó!Thấy mọi người trong forum nói về chuyện tập tành đàn đóm có vẻ rất hấp dẫn.Thế nên em cũng rất muốn học 1 loại đàn gì đó,piano hay violin...chẳng hạn.Các bác cho em chút ý kiến về chuyện này nhé,nên học đàn gì?và phải bắt đầu từ đâu?...
Neu muon hoc dan piano thi lien lac voi minh, se day mien phi cho. sau khi hoc thu roi hay quyet dinh co mua dan hay khong. Piano so di duoc ua chuong vi la nhac cu vua co the doc tau, song tau, tam tau ...cho den nhung ban concerto hoanh trang choi voi dan nhac giao huong deu duoc ca, lai vua co the dem cho ca si hat nua.Bo hoc Piano se thu vi lam do.

ốc_con(^^)
18-01-2008, 01:04
học Piano đi bác>:D<

no family
28-01-2008, 20:59
Khó có thể so sánh các nhạc khí với nhau bởi mỗi loại có một tính năng và vẻ đẹp riêng. Âm nhạc là biểu hiện cảm xúc của người nghệ sĩ thông qua việc hòa tấu hoặc độc tấu của các loại nhạc khí. Vậy thì nhạc khí nào mang đến cho ta sự rung động, gợi cho ta niềm đam mê âm nhạc thì nhạc khí đó ta nên học. Trong các nhạc khí thì theo mình các bạn nên học piano bởi nó có một số ưu điểm như:
+ dễ học, dễ chơi
+ âm sắc phong phú,
+ có thể chơi độc tấu, hòa tấu hay đệm
+ có thể diễn tả được mọi cảm xúc...
Đối với những ai muốn am hiểu âm nhạc cổ điển thật sự và đi theo con đường âm nhạc chuyên nghiệp thì càng nên học piano. Nếu bạn học tốt piano thì bạn đã có một cơ sở vững chắc để từ đó các bạn có thể tự sáng tác, tự nghiên cứu về hòa thanh, phức điệu, phối khí...trong khi các nhạc khí khác khó mà bao quát được hết các lĩnh vực trên (trong trường nhạc viện hiện nay, học piano là một môn học bắt buộc đối với hầu hết các học sinh và sinh viên).

ruby_key
16-02-2008, 20:37
Mình có bik chỗ day piano,organ,guitar...ở 63 lý thái tổ nhà văn hoá phường 1,quận 10,câu lạc bộ Sóng nhạc,học phí cuả organ và guitar là 170k/1tháng,piano là 450k/1tháng,tuần 2 buổi...nếu bạn nào muốn học hoặc bik thêm thì liên lạc qua nick thaovy2811@yahoo.com hoặc qua số đt 0903620920 gặp thầy Đức nha

hoangduc92
16-02-2008, 21:05
Em tuy học piano nhưng thành thật mà nói thì bác nên học guitar. Vừa nhanh, vừa nhàn, kinh tế lại vừa phải nữa. Nhưng bác theo trường phái nào chứ nếu theo trường phái guitar cổ điển thì...hơi khó đấy ạh.

ruby_key
16-02-2008, 21:10
Piano ở đây ko mắc lắm bạn ơi...tuỳ theo sở thích cuả mọi ng` thôi à,sau này mình sẽ theo thanh nhạc bạn à...chỗ này dạy piano là tương đối vưà ko mắc 450k/1tháng đấy

richarddanh
18-02-2008, 18:45
Hị hị, học nhạc cụ khác đi bạn. Flute, Oboe, Cla, Bassoon, Viola, Contra bass, Trumpet, Horn, Trombone, Tuba, Euphonium, Percusion.. Có nhiều nhạc cụ trên đời lắm, cứ chi mà phải học Piano với cả Violin. Cái gì nhiều cũng tốt nhưng nhiều quá dễ thành nhạt nhẽo lắm. Diễn đàn mình quanh đi quẩn lại có toàn Piano, Thanh nhạc, Guitar hoặc là Violin. That's it! Mình không chê các nhạc cụ khác nhưng nếu bạn muốn học âm nhạc để thưởng thức thì chọn nhạc cụ nào mới lạ một chút, rồi bạn sẽ thấy cái hay riêng của nó, có khi còn hơn cả những nhạc cụ kia đấy ;) ( với tui là như thế ). Good luck!
pác này zô ziên !! người ta thích học gì kệ người ta !!! theo mình nghĩ, bạn có hứng thú cho nhạc cụ nào thì cứ đâm đầu mà học nhạc cụ đó, chẳng cần phải mới lạ chi !! có hứng mới học tốt được !!
học piano thì thông dụng lắm ! mà lúc học nhạc lý cũng lấy phím piano ra mà ứng dụng, mà kiếm tiền cũng dữ lém ah` !! nhưng học piano thì bất lợi, kinh phí đầu tư thì nặng, richarddanh muốn có 1 cây piano mà ước mơ hoài cũng không sắm nổi đây nà !! mà piano kồng kềnh, không vác đi đâu dc ... nhưng học nhạc cụ gì thì tùy bạn thui !!!

hoangduc92
19-02-2008, 17:33
Trên diễn đàn nhiều piano lắm rồi. Bác tập guitar hay violin đi.

Vizalie
22-02-2008, 08:26
nếu thực sự muốn học thì :

đầu tiên là mua đàn
sau đó là tìm thầy
và học hành cố gắng

bác cứ tin là đến với âm nhạc ko bao h là muộn cả

dorepan
24-03-2008, 09:59
nếu thực sự thích piano thì cứ học ^^
em cũng muốn học nhưng thời điểm hiện tại thì ko được (vì đang sắp thi ĐH và nhà ko có đàn). thấy đứa bạn thân học đàn, nó học cũng lâu, và ngày nào cũng phải luyện đàn mấy tiếng, quả thực học đàn (hay bất kì nhạc cụ nào) cũng cần kiên trì và cố gắng luyện tập mới giỏi được.
cứ tưởng tượng việc, mình có thể tạo ra những âm thanh thật tuyệt vời bất kì lúc nào mình muốn, thật là hay phải ko? tiếc là hồi nhỏ giờ em đã ko đi học một nhạc cụ nào...

tinhca_dxt
28-03-2008, 00:54
Tôi mới bắt đầu học piano, có thể là hoàn toàn chưa biết gì về nó cả. Điều tôi muốn hỏi đầu tiên là giá cả của một cây Piano là bao nhiêu?

chester
28-03-2008, 19:19
Đàn cũ rẻ nhất khoảng 5 triệu, đàn mới rẻ nhất khoảng 25 triệu. Còn giá mắc nhất thì không dám nói.

little_bee86
04-04-2008, 10:26
Lúc bé em có học Piano ở nhà thờ, Ma Souer dạy, bỏ 1 thời gian, bây giờ mới tập lại Methode Rose, cũng chăm chỉ lắm nhưng thấy nhiều chỗ ko hiểu nên hơi nản, nhất là phần luyện ngón. Không biết có sách nào hướng dẫn tự học cặn kẽ và bài bản ko? Em có quyển Piano For Dummies, không biết có nên học theo quyển này ko?

suka
14-05-2008, 13:27
chao ban
minh muon tim thay giao vien day piano tot o Da nang cho con minh hoc va minh cung muon hoc luon. Ban co biet thi chi cho minh voi nhe. Cach day 3 nam minh co hoc piano duoc 2 thang cuon Methode Rose.

tano
16-05-2008, 15:55
Lúc bé em có học Piano ở nhà thờ, Ma Souer dạy, bỏ 1 thời gian, bây giờ mới tập lại Methode Rose, cũng chăm chỉ lắm nhưng thấy nhiều chỗ ko hiểu nên hơi nản, nhất là phần luyện ngón. Không biết có sách nào hướng dẫn tự học cặn kẽ và bài bản ko? Em có quyển Piano For Dummies, không biết có nên học theo quyển này ko?

Học piano nên có giáo viên, không nên tự học. Có rất nhiều sách về luyện ngón: Hanon, Czerny, Le Deliateur... Bạn có thể tìm thấy các sách này ở ngoài hiệu sách.

super4star8
17-05-2008, 13:08
Neu muon hoc dan piano thi lien lac voi minh, se day mien phi cho. sau khi hoc thu roi hay quyet dinh co mua dan hay khong. Piano so di duoc ua chuong vi la nhac cu vua co the doc tau, song tau, tam tau ...cho den nhung ban concerto hoanh trang choi voi dan nhac giao huong deu duoc ca, lai vua co the dem cho ca si hat nua.Bo hoc Piano se thu vi lam do.

Ban day mien phi that ha. Minh tung hoc piano hon 1 nam , gio muon hoc lai lam:P

jolly
07-06-2008, 21:32
em la thành viên mới ,mong moi nguoi giup do . Em cung muon hoc piano lam nhung thay gia ca de co mot cay dan la nhuc chi roi. co cach nao hoc piano ma khong can phai co dan khong a?

HiLine
07-06-2008, 22:00
em la thành viên mới ,mong moi nguoi giup do . Em cung muon hoc piano lam nhung thay gia ca de co mot cay dan la nhuc chi roi. co cach nao hoc piano ma khong can phai co dan khong a?

Bạn có thể đăng kí học ở các trường nhạc, người ta có đàn cho bạn đấy. :)

richarddanh
08-06-2008, 10:04
Đàn cũ rẻ nhất khoảng 5 triệu, đàn mới rẻ nhất khoảng 25 triệu. Còn giá mắc nhất thì không dám nói.
piano gì mà có 5 triệu, piano điện àh ? thầy mình nói, piano mà giá cỡ 9 triệu trở xuống là không bao giờ nên mua, cho dù cũ lắm thì cũng phải trên 10tr

Mr.Tom
15-06-2008, 18:58
piano gì mà có 5 triệu, piano điện àh ? thầy mình nói, piano mà giá cỡ 9 triệu trở xuống là không bao giờ nên mua, cho dù cũ lắm thì cũng phải trên 10tr
Đúng đó, Piano tập thì cũng nên mua cái trên 10 triệu. Nếu quen biết thì mua lại hàng cũ mà tốt thôi cũng được. Đồ mới nhiều khi không bền, hư nhanh lắm nên bạn nên hỏi chỗ chuyên bán .... :>