Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Parser has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 52

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Builder has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 689
Vài câu hỏi về violin, mong các anh chị giúp đỡ [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Vài câu hỏi về violin, mong các anh chị giúp đỡ

logan
29-05-2007, 14:05
1. Sự khác biệt giữa violin và viola?
2. Tài liệu học violin cho newbie
3. Nơi mua đàn ở HN ạ.

Thx các bros nhiều.

vicamdo2405
29-05-2007, 17:53
violin âm vực cao hơn viola
tài liệu học violin: phương pháp học violin của Dương Văn Chinh
le petit paganini tập 1 2 3
có thể đến các hàng bán đàn trước cổng nhạc viện hà nội để mua

classicalChick
31-12-2007, 09:33
lam` on cho em hoi? o? NhaTrang co' cho^~ nao` hoc. Violin ko? ah!thanks

vicamdo2405
31-12-2007, 09:39
lam` on cho em hoi? o? NhaTrang co' cho^~ nao` hoc. Violin ko? ah!thanks
Cái này thì khó nha! em thử đến trường cao đẳng văn hóa du lịch ở đường trần phú , hỏi thầy Tuấn thử xem?
Vì theo anh biết thì ở nha trang chỉ có ông thầy đó dạy violin thôi, còn không em thử hỏi các nhà thở nhé, hihi

classicalChick
31-12-2007, 09:42
quyển le petit paganini ma` anh vicamdo bảo có bán ở NHATRANG ko ah.

classicalChick
31-12-2007, 09:45
okie!cám ơn anh nha'^^

vicamdo2405
31-12-2007, 09:52
hình như là có! nếu không em ra Huế, anh cho mượn photo, hihi

Lake of Tears
31-12-2007, 11:16
HIx, anh vicamdo lúc nào cũng tàn nhẫn vậy đó :)), em sắp được học violin roài anh ới, anh chịu khó online đều dạy dỗ thêm cho em nhá :))

chipchio
17-01-2008, 19:21
t muốn học violin ở HN mừ, ai bít chỗ nào học chỉ giùm nha, thanks nhìu lắm ý

linhhoang911
27-01-2008, 20:26
các pác ơi,21 tuổi rồi thì học violon có khó ko,em thik nhất violon mà chỉ lo học bây g thì muộn quá,ko vào thì sao,trên diễn đàn có ai đang theo học ko cho em 1 lời khuyên nha.thank=((

vicamdo2405
27-01-2008, 21:16
không sao, học trò tôi có người 40 tuổi và có người 20 tuổi đấy. Bạn yên tâm nhé. Học cho biết thì không khó đâu.

Edvin_Bi
29-01-2008, 21:56
Ở Tp HCm Q Gò Vấp hoặc gần đó có chỗ nào học ko? Ai bik chỉ em với! Nếu newbie thì mua đàn cỡ nhiu là dc? Đàn TQ dc ko? Help em nha!

bboy_naizter
10-02-2008, 11:06
Không bít quyển sách đó ở Hà Nội hiệu sách nào bán nhỉ?

classicalChick
25-02-2008, 10:34
mình đã nhờ mua đc quyển lepetit paganini-1-2-3. ở HÀNội:dịa chỉ la` hiệu sách tiền phong...trên phố Tràng tiền..bạn Boy naire ra do' mua nhe'!

bboy_naizter
29-02-2008, 09:18
Cảm ơn bạn nhiều :X:X:X:X:X

thienthan93
01-03-2008, 12:55
Anh chị ơi, em mới có 15 tuổi thôi. Đến hè sau khi thi vào 10 xog là em được học violin. 15 tuổi liệu học có bị cứng tay ko ah? Tiện thể cho em hỏi luôn, ngoài học ở nhạc viện ra thì còn chỗ nào học đàn violin tốt mà giá cả phải chăng nữa ko ah? Một cây đàn violin thì giá khoảng bi nhiu? Mua ở đâu thì tốt ah?
Các anh chị giúp em với nhé >:D<

bboy_naizter
04-03-2008, 23:31
anh 17 tuổi mới học đây nè, có sao đâu, em 15 còn quá trẻ học thì nhiều chỗ học, hoc phí khác nhau, em nên học một thày một trò mới hiệu quả. Còn vấn đề đàn thì mới đáng nói, có nhiều người nói rằng mới học thì mua đàn rẻ, ừ thì đúng thật nhưng mà rẻ thì cũng rẻ vừa vừa thui, đừng rẻ quá gây khó khăn trong quá trình học đấy.

bboy_naizter
04-03-2008, 23:35
Đàn.....em mua ở nhạc viện, mua đàn tầm 900 là đẹp:X:X:X anh đang dùng con 1tr :X:X chơi sướng hẳn, đừng mua con 580k ko chơi đc đâu em

thienthan93
06-03-2008, 09:11
Thật hả anh??? Em cám ơn anh nhìu nhìu Chiều em đi tìm mua đàn luôn :D

vicamdo2405
15-04-2008, 14:56
ok. em ra đây đi, anh bày cho mấy chiêu. em học violon lâu chưa? ở đà nẵng chắc học với thầy hiếu hả?

Lake of Tears
16-04-2008, 08:03
:(, thầy Hiếu nào thế anh ? :(, anh này đang ở SG :D, gốc là dân ĐN thôi, hiện đang học ở SG

Skill
25-04-2008, 00:29
hi hi em học violin được ..... = với thời gian đi học văn hóa trên trường ở Việt Nam =))

Thầy hiếu ah` : em hem bít , mới nghe nói lần đầu ah
Em học từ papa của em + bạn của ổng :d
Nhưng hem có người nào mở lớp học để dạy cả >>> chỉ nói 1 câu TAO TRUYỀN CHỨ KHÔNG DẠY =))

Skill
25-04-2008, 09:43
chài ơi , mới tập là cứ từ từ ^^

Violin hấp tấp không được đâu ah

Thời gian đầu tập violin rất quan trọng ( vì xuất hiện rất nhiều tật xấu và sai khi cầm và kéo violin )
Lúc đầu đơn giản là thở đều + kẹp violin nhẹ nhangd dưới cằm , không tỳ quá mạnh lên cây đàn mà chỉ nhẹ nhàng tựa cằm lên đó mà thui ( đơn giản là nghiêng nhẹ cái đầu )

Tập kẹp đàn trước >>>> sau đó đến kéo nhẹ và đều >>>>> cứ tập đi hùi nào nói típ =))

Phan Châu Cẩm Tú
25-04-2008, 19:06
Đang học piano mà học violon nó có làm hư ngón chạy đàn hem nhỉ? Em nghe nói bấm dây đàn riết bị chai tay, vậy thì có ảnh hưởng đến tập piano ko?

Skill
25-04-2008, 19:20
hi hi nếu chai tay thì bấm piano càng khủng hơn nữa =))

tonthatbinh1212
10-05-2008, 23:07
sorry các anh chị,e là thành viên mới mới gia nhập diễ đàn,e thấy hay quá!thấy bạn skills hình như rất rành về violon,e mong muốn được chỉ giáo,e ở tphcm,a skills rãnh thì mình họp offline trong tphcm cho ai yêu thích viol đi,có gì hú e với nha 0904 4444 00 bình!

windstruck
11-05-2008, 00:32
anh no1luv oi
anh da tap hop dc lop day dan chua
em cung muon tham gia lam co j thi anh noi cho em biet voi nha. thank nhieu
lien he theo dia chi email cua em la : bachtuocktv@yahoo.com

hoangduc92
11-05-2008, 09:23
Đang học piano mà học violon nó có làm hư ngón chạy đàn hem nhỉ? Em nghe nói bấm dây đàn riết bị chai tay, vậy thì có ảnh hưởng đến tập piano ko?
Violin là bộ dây, piano là bộ phím, nói chung là kô ảnh hưởng đến nhau. Còn về việc chai tay thì...bạn khỏi lo, vì hàng ngày bạn cầm bút viết, chắc chắn ít nhiều cũng sẽ bị chai ở ngón tay trỏ, vì thế nên bây giờ chai thêm mấy ngón nữa cũng không sao đâu. Bạn cứ học thêm violin đi nhé. Chúc bạn vui>:D<

michaelanhvu
22-05-2008, 20:10
Có ai cho mình gia nhập vào nhóm những người yêu thích violin không vậy?
Không biết chơi violin nhưng rất thích.
Có hội những người yêu thích violin thì cho mình làm thành viên với nhé...

Lake of Tears
24-05-2008, 02:09
Có ai cho mình gia nhập vào nhóm những người yêu thích violin không vậy?
Không biết chơi violin nhưng rất thích.
Có hội những người yêu thích violin thì cho mình làm thành viên với nhé...
Đón chào bạn tham gia :), cái nhóm violin của diễn đàn này là hữu danh vô thực thôi mà :D, nói nghe cho vui thôi... Diễn đàn cũng còn rất nhiều người thích nghe violin (LoT chẳng hạn nè ;))), bạn cứ tham gia diễn đàn, sẽ tìm thấy được nhiều người chung sở thích với mình :).

Phụng Vũ Cửu Thiên
24-05-2008, 17:35
Em định hè này rảnh sẽ đi kiếm chỗ tập violin với thằng bạn. Em hổng biết tập có được không, vì em kinh qua 2 lần thất bại rồi. Tập guitar thì đau tay quá, bấm hổng nổi. Còn tập piano thì được mấy bữa thằng bạn dạy em bảo: Hopeless.

Em ở Sài Gòn, Gò Vấp, tiện thể cho em hỏi luôn chỗ nào có thể mua đàn tốt và học đàn ở đâu ạ? Nếu không có chắc phải kiếm đường lên nhạc viện học. Mà không biết nhaạcviện người ta có dạy không chánh quy kiểu này không.

Lake of Tears
24-05-2008, 18:46
Em định hè này rảnh sẽ đi kiếm chỗ tập violin với thằng bạn. Em hổng biết tập có được không, vì em kinh qua 2 lần thất bại rồi. Tập guitar thì đau tay quá, bấm hổng nổi. Còn tập piano thì được mấy bữa thằng bạn dạy em bảo: Hopeless.

Em ở Sài Gòn, Gò Vấp, tiện thể cho em hỏi luôn chỗ nào có thể mua đàn tốt và học đàn ở đâu ạ? Nếu không có chắc phải kiếm đường lên nhạc viện học. Mà không biết nhaạcviện người ta có dạy không chánh quy kiểu này không.
Nếu vậy em cũng không cần phải đi tập nữa đâu, đàn guitar mà em còn bỏ (vì đau tay) thì tương lai đàn violin cũng không sáng sủa hơn mấy. Còn nếu em thật sự có ý chí, sẵn sàng trả giá thì hãy nên đi học, không lại tốn phí tiền mua một cây đàn.
Gò Vấp thì anh không rõ lắm. nhưng anh biết 1 số chỗ học đàn như thế này: nhạc viện, cung văn hóa lao động, và một vài trugn tâm âm nhạc khác (anh quên tên mất rồi), hình như là anh tonthatbinh trong diễn đàn mình có dạy violin, và cũng ở đâu Gò Vấp hay Phú Nhuận gì đó thì phải. Đàn thì em xuống Nguyễn Thiện Thuật là chỗ nổi tiếng nhất ở Sg rồi, theo anh biết thì cây tầm 800k là xài được, nhưng nghe bảo có cây đàn chỉ 600k.
Đàn violin thực sự cần sự chăm chỉ và không được nản, nếu không thì không ăn thua đâu...
Thế nhé, chúc em có được quyết định "đúng đắn"

Phụng Vũ Cửu Thiên
24-05-2008, 18:52
Hề hề, thực ra em hổng khoái ghita. Có ông anh cho một cây, lôi ra tập thử, nó cứ lóng ngóng, chả ra đâu vào đâu. Cảm ơn anh đã khuyên. Cho em hỏi ở Nhạc viện có dạy chơi chơi kiểu như em không ạ? Hay chỉ dạy chính quy thôi? Thêm nữa, học violin tới lúc chơi được dăm bài có lâu không?

Lake of Tears
24-05-2008, 19:08
Hình như là có đấy em ạ :). Cố gắng lên nhé! :)

michaelanhvu
25-05-2008, 18:59
Thật ra thì nếu đã yêu âm nhạc thì mình nghĩ nhạc cụ nào cũng thích hết, mỗi nhạc cụ nó có một điểm đặc biệt khác nhau.Giống như mình, mình rất thích violin nhưng không thể tập tiếp tục vì tay mình bị ra mồ hôi, khó mà rung dây.Nhưng mình vẫn hằng ngày tập 1 tiếng, tuy rất ít nhưng nó không quan trọng bằng việc đem lại sự thăng bằng cho cuộc sống hằng ngày phải lo từng đồng tiền, kiếm từng miếng cơm hihi.
Nói chung mình thích tất cả những nhạc cụ nào tạo ra âm thanh, đặc biệt là những cây đàn dây.
Nick yahoo của mình là michaelanhvu@yahoo.com
Nếu ai có nhã hứng 8 chuyện âm nhạc thì add nick mình vào nhé, cùng nhau bàn chuyện về âm nhạc.
Rất vui được làm quen với LOT và mọi người trong diễn đàn.
Thanks...

meomun
30-05-2008, 17:55
Hoc Violin da kho! Ma hoc phi lai dat nua. Co gang danh dum de duoc dang ky hoc thi lai xay ra 1 chuyen. Trung tam noi la rieng hoc Violin phai mua dan de phu hop voi kich thuoc co va bo vai cua minh nua. Buon that! Long dam me khong the cuong lai nhung kho khan do. Toi phai lam sao?

meomun
30-05-2008, 17:59
Hoc Violon da kho. Danh dum mai moi co du de dong hoc phi! Lai xay ra chuyen. Trung tam thong bao: "Rieng viec hoc Violon, hoc vien phai tu mua dan, vi phai co dan phu hop voi co va bo vai cua moi nguoi". Long dam me khong the cuong lai nhung kho khan do. Toi phai lam sao?

vicamdo2405
30-05-2008, 18:42
Bạn muốn học violon thì phải có đàn để học và tập ở nhà chứ! Bạn có thể dành dụm rồi mua cây đàn ít tiền đã, tất nhiên đàn ít tiền thì tiếng không hay bằng đàn nhiều tiền rồi " tiền nào của đó " mà.. Nhưng mua đàn ít tiền sẽ phù hợp với điều kiện kinh tế hơn...

Skill
30-05-2008, 20:23
Hoc Violon da kho. Danh dum mai moi co du de dong hoc phi! Lai xay ra chuyen. Trung tam thong bao: "Rieng viec hoc Violon, hoc vien phai tu mua dan, vi phai co dan phu hop voi co va bo vai cua moi nguoi". Long dam me khong the cuong lai nhung kho khan do. Toi phai lam sao?

Ủa bạn học trung tâm nào zậy , mình có nhớ là trung tâm có cho học viên mượn đàn để học mùh :(

Khổ đàn violin có 4 khổ : 1/4 <<< cái này bé nhất , rồi tới 2/4 , 3/4 và toiứ khổ đa số người dùng hay dùng là 4/4

Khổ 4/4 >> cái này người châu âu vóc dáng bự con còn kéo được thì huống hò gì người VN mình :d

tonthatbinh1212
01-06-2008, 14:57
Hề hề, thực ra em hổng khoái ghita. Có ông anh cho một cây, lôi ra tập thử, nó cứ lóng ngóng, chả ra đâu vào đâu. Cảm ơn anh đã khuyên. Cho em hỏi ở Nhạc viện có dạy chơi chơi kiểu như em không ạ? Hay chỉ dạy chính quy thôi? Thêm nữa, học violin tới lúc chơi được dăm bài có lâu không?

nếu ở gò vấp thích thì liên lạc mình nick yahoo:tonthatbinh1212,thân!

Phụng Vũ Cửu Thiên
01-06-2008, 22:13
cảm ơn anh, anh dạy ạ?

Skill
01-06-2008, 23:02
ừm anh bình dạy free ( miễn phí ) đó em :D

Lake of Tears
01-06-2008, 23:06
70k/h thôi :), chắc là không quá nhiều nếu em có ba mẹ tài trợ, anh thì đi học xa nhà, chịu thôi ^__^!

Skill
01-06-2008, 23:35
cu hiếu giàu ghê hỳ có 70k/1h thôi =))

HiLine
02-06-2008, 10:37
Cho mình hỏi, muốn bắt đầu tập chơi violin thì nên mua đàn như thế nào, ở đâu và giá khoảng bao nhiêu? Mình ở Hà Nội.

meomun
10-06-2008, 13:02
Bạn muốn học violon thì phải có đàn để học và tập ở nhà chứ! Bạn có thể dành dụm rồi mua cây đàn ít tiền đã, tất nhiên đàn ít tiền thì tiếng không hay bằng đàn nhiều tiền rồi " tiền nào của đó " mà.. Nhưng mua đàn ít tiền sẽ phù hợp với điều kiện kinh tế hơn...
Vang !Bay gio em dang de danh day!Nhung so cong viec ban ron va thoi gian chac se lam mat hung e mat. Tu dung gio thay bun bun, khong muon chinh phuc violon nua!!!!! Nhung thuong thuc thi vo tan! Cam on vicamdo nhieu. Nick rat hay!

meomun
10-06-2008, 13:05
Ủa bạn học trung tâm nào zậy , mình có nhớ là trung tâm có cho học viên mượn đàn để học mùh :(

Khổ đàn violin có 4 khổ : 1/4 <<< cái này bé nhất , rồi tới 2/4 , 3/4 và toiứ khổ đa số người dùng hay dùng là 4/4

Khổ 4/4 >> cái này người châu âu vóc dáng bự con còn kéo được thì huống hò gì người VN mình :d

a! Thi ra la the. Chac la trung tam nay moi mo. Khi dang ky thi trung tam thong bao nhu the nen lui thui ra ve. Trong long bun bun! Cam on vi da quan tam!