Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Thế nào là biết nghe cổ điển? [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Thế nào là biết nghe cổ điển?

michaelanhvu
17-05-2007, 13:30
Mình chỉ mới thích nghe nhạc cổ điển khoảng 2 năm nay.Nhưng ai cũng nói đó là loại nhạc nhảm nhí,vớ vẩn (kô biết tại sao),nhưng mình cũng kô biết tại sao mình cảm thấy thoải mái và nhẹ nhàng,tâm hồn thanh thản khi nghe loại nhạc này.Có người hỏi mình,thế thì khi nghe nhạc đó có hiểu gì không?Mình kô biết phải trả lời thế nào,mình chỉ biết là khi nghe nhạc này có 1 cảm giác rất khó tả,đôi lúc nó làm cho con người ta dịu dàng,đôi lúc nó làm cho ta cảm giác bay bổng,thật khó tả.Vậy ai cho mình biết là như thế nào thì là biết nghe nhạc cổ điển,và hiểu nhạc cổ điển.Mà hiểu ở đây là hiểu như thế nào?

Wal
17-05-2007, 14:25
thích vẫn chưa đủ, cần thêm cảm nhận được! (Khoản cảm nhận thì e cũng pó tay! Hix!)

harp
17-05-2007, 14:43
mình cũng có một câu hỏi:thế nào là nhạc cổ điển?dựa vào những tiêu chuẩn nào để đánh giá một tác phẩm có phải nhạc cổ điển hay không (tất nhiên là không nhìn tên tác giả bởi xưa nay nhiều người vẫn nghĩ là nếu tác giả là những người có tên tuổi như:Mozart,Bach,... thì tác phẩm của họ chắc chắn là nhạc cổ điển.)

về phần cảm nhận,em cũng mới chỉ cảm nhận được hết bài Phiên Chợ Ba Tư thôi.
Hay là mình lập một topic để xin các tiền bối chỉ dạy về khoản này?

Son Go Ku
17-05-2007, 23:32
Cảm nhận nó thế nào nhỉ? Mình cũng chỉ nghe thấy nó hay hay, còn bảo nó hay như thế nào thì mù tịt :D

black_and_red
18-05-2007, 00:36
Hix, câu này thì khó trả lời thật vì có lẽ chẳng ai hiểu được nhạc cổ điển, cũng như âm nhạc nói chung cả bởi, theo em, âm nhạc vốn là 1 thứ gì đấy thuộc về tâm hồn. 1 cái gì đó trừu tượng và khó nắm bắt.
Nó rất khác khoa học nên từ "hiểu" ở đây bản thân nó đã là 1 định nghĩa khó rồi, bạn có thể hiểu đc khái niệm khoa học này nhưng nếu bảo hiểu 1 bản nhạc thì hơi bị trừu tượng.
Nhưng em có thể chắc chắn 1 điều, ko cần hiểu(dĩ nhiên "hiểu" đc thì càng tốt :D), chỉ cần thích rồi cảm thấy rung động trước giai điệu đó, bản nhạc đó, rồi yêu nó , vậy là quá đủ rồi ! Vì âm nhạc viết ra từ trái tim nên phần lớn cũng đc cảm nhận bằng trái tim, còn lý trí chỉ đóng 1 vai trò nhỏ thôi(nhưng cũng rất quan trọng:D)
Thêm 1 lý do nữa là đối với mỗi 1 bản nhạc mỗi người lại có thể có 1 cảm nhận khác nhau, điều đó hoàn toàn phụ thuộc vào tính cách cũng như cá tính của từng người và dĩ nhiên khó có thể nhận định xem ai đúng, ai sai cả.
Xét cho cùng có thể chính sự đa dạng, phong phú cũng như mơ hồ, thiếu rạch ròi đó của âm nhạc lại là điều đẹp nhất mà âm nhạc mang lại cho con người :)
Nhân đây xinh trích câu châm ngôn của bác Bảo mà em rất tâm đắc :
"Nhạc cổ điển giống phụ nữ, hiểu thì không hiểu mà yêu thì cứ yêu" (quá hay luôn:D)

kiki
18-05-2007, 09:16
Nhân đây xinh trích câu châm ngôn của bác Bảo mà em rất tâm đắc :
"Nhạc cổ điển giống phụ nữ, hiểu thì không hiểu mà yêu thì cứ yêu" (quá hay luôn:D)

Còn kiki thấy so sánh vậy cứ khùng khùng thế nào ấy, xin trích dẫn tiếp 2 so sánh khùng khùng nữa của thành viên diễn đàn này :

Nhạc Cổ điển cũng như Phụ nữ, hiểu thì không hiểu mà yêu thì vẫn yêu...
baolink

Nhạc cổ điển như cô gái diễm lệ đức hạnh đoan trang đứng sau cái cổng thiệt kín và cái tường thiệt cao. Nàng đứng đó chờ người quân tử. Nếu gõ bạn sẽ được mời vào, rồi chịu khó kiên nhẫn trò chuyện một hồi, tui dám cá chắc, rằng nàng sẽ thò tay ra cho bạn nắm đỡ.
Mme Ngô

Có thể so sánh đơn giản giống như bạn đến một thành phố lạ. Và để có thể hiểu được đường đi lối lại ở đây thì tốt nhất là thu thập một chút kiến thức về nó và lên xe, với một tấm bản đồ gấp trong balô. Đi khắp nơi có thể, sẵn sàng chấp nhận bị lạc vài lần và thi thoảng giở bản đồ ra xem để định hướng. Còn nếu muốn hiểu về văn hoá của thành phố lạ, bạn chỉ có cách là ở đó trong nhiều năm, sống cuộc sống của bạn và cảm nhận thành phố với những kỷ niệm, những cảm xúc buồn vui của mình.
Tôi nghĩ chơi nhạc thì có thể cần đến năng khiếu, đến nhạc cảm và cái duyên. Chứ nghe nhạc cổ điển thì chỉ cần có mong muốn thực sự nghiêm túc, muốn gắn bó với nó là được.
Mà tôi thấy phát khùng vì nghe nhạc cổ điển thì hoàn toàn có thể. Vì bản thân giai điệu thì hiếm, nhưng vì thông qua những giai điệu đó mà gợi cho người ta những suy nghĩ, trăn trở về cuộc sống, con người và thời đại để đến phát khùng thì không phải là hiếm.
Satcuc

baroque
19-05-2007, 09:52
mình cũng có một câu hỏi:thế nào là nhạc cổ điển?dựa vào những tiêu chuẩn nào để đánh giá một tác phẩm có phải nhạc cổ điển hay không (tất nhiên là không nhìn tên tác giả bởi xưa nay nhiều người vẫn nghĩ là nếu tác giả là những người có tên tuổi như:Mozart,Bach,... thì tác phẩm của họ chắc chắn là nhạc cổ điển.)

về phần cảm nhận,em cũng mới chỉ cảm nhận được hết bài Phiên Chợ Ba Tư thôi.
Hay là mình lập một topic để xin các tiền bối chỉ dạy về khoản này?

Bạn vào site này ( dưới) để tìm hiểu thế nào gọi là nhạc cổ điển nhé:) . http://www.answers.com/What+is+the+classical+music??gwp=11&ver=2.1.1.521&method=3

HiLine
20-05-2007, 13:36
Nhạc cổ điển ai thích thì nghe, không thích thì thôi. Định nghĩa đâu phải là quan trọng ? Mình nghe nhạc chứ có nghe cái mác đâu ?

michaelanhvu
21-05-2007, 18:47
Tay tụi bị ra mồ hôi tay (phong thấp) thì có thể chơi violin được kô?Chỉ cần chơi cho thỏa nổi đam mê mà thôi.Kô cần pro.Có ai nổi tiếng mà chơi violin lại bị ra mồ hôi tay kô ta?

Nguyen Tu Thanh
06-06-2007, 19:38
Chào các bạn. Tôi là thành viên mới toanh, còn nhiều điều chưa biết mong các bạn chỉ giáo. Tôi biết web này qua VTC giới thiệu, nên cũng muốn tìm hiểu thêm về loại nhạc này nói riêng và âm nhạc nói chung. Âm nhạc đối với tôi là cả 1 niềm đam mê, tuy không hoạt động, làm việc trong lĩnh vực về âm nhạc nhưng tôi luôn dành 1 khoảng thời gian nhất định cho âm nhạc. Cũng không hiểu rõ về bản chất, nguyên tắc, cách hòa tấu,... và cũng nghe được một số loại nhạc: pop, rock, opera, jazz, classic (giao hưởng, thính phòng), blue, hip hop, r&b. Tôi thấy nếu có điều kiện thì nên tìm hiểu về loại âm nhạc mình yêu thích, còn nếu không có điều kiện thì cũng chẳng sao cả. Theo tôi quan trọng là cái mà âm nhạc đem lại cho mình hơn là mình hiểu về nó, như thế không có nghĩa là mình không nên hiểu về nó.
Nếu bạn đã cảm nhận được điều kỳ diệu của âm nhạc đem đến cho bạn thì bạn đã là người biết nghe nhạc rồi đấy (tất nhiên là ở phương diện nào đó). Lúc tôi buồn thì tôi nghe các bản hòa tấu của violin, guitar, piano, cello. Lúc tôi vui tôi có thể nghe rock ( chủ yếu là black metal). Tôi nghĩ không cần phải bận tâm người khác nói gì về hiểu biết của bạn, mà quan trọng là bạn nghĩ gì về âm nhạc.

KelvinHai
10-06-2007, 18:46
Thật ra để mà nói thế nào là nhạc cổ điển thì tớ có cái định nghĩa rất ngắn gọn thế này : Hãy nhìn vào lịch sử là biết .
Tại sao lại chia âm nhạc phương Tây ra làm các thời kì ? Cổ điển - lãng mạn - phục hưng ... , tất cả đều do chính trị mà ra .
Còn nhiều người thắc mắc sao dân VN ít nghe được nhạc cổ điển thế ?
Xin thưa rằng âm nhạc vào VN được bao nhiêu năm ? Tình hình VN so với các nước như thế nào ? Giờ mới bắt đầu phổ cập âm nhạc vào bậc tiểu học nhưng cũng chỉ là chung chung coi như là thế hệ sau này ai cũng biết được mấy tên gọi của nốt nhạc . Muốn nghe được nhạc bạn trước tiên phải biết được cái gọi là khái quát nhất , cơ bản nhất về âm nhạc đã . Nếu không biết thì làm sao mà nghe được . Mà khi đã biết thì phải tìm hiểu nhạc sĩ mà bạn muốn nghe thuộc trường phái nào , tiểu sử - sự nghiệp và đặc điểm sáng tác . Chứ nếu không thì làm sao biết được âm nhạc của người ta diễn tả thế nào . VD 1 " hành khúc tang lễ " bạn lại hiểu nhầm sang 1 ballads thì hỏng .
Nói tóm lại nhạc cổ điển đòi hỏi người nghe phải có lòng yêu và đam mê âm nhạc , biết chơi nhạc cụ , biết và thuộc đặc điểm sáng tác của nhạc sĩ thì lúc nghe nhạc mới có thể thưởng thức được tác phẩm này gồm bao nhiêu chương ? mở đầu là overtude hay prelude ? tác giả dùng thủ pháp gì ? tính chất âm nhạc ra sao ? ( khá nhức đầu đấy )
Còn ai mà bảo biết nghe nhạc cổ điển và hay chạy đi mua đĩa về nghe mà không biết 1 tí gì về những cái mình viết sơ qua bên trên thì đó chỉ là 1 thói đua đòi ( nói thẳng ra tớ cũng chẳng thích nhạc cổ điển lắm - 1 vài bài cô giáo cho nghe thì thích thôi )
Chúc các bạn vui vẻ !!!

Hermexous
10-06-2007, 21:04
Bạn KelvinHai này chả hiểu cái gì cả.

ZIN
11-06-2007, 10:42
Tại sao lại chia âm nhạc phương Tây ra làm các thời kì ? Cổ điển - lãng mạn - phục hưng ... , tất cả đều do chính trị mà ra .
...

Nói tóm lại nhạc cổ điển đòi hỏi người nghe phải có lòng yêu và đam mê âm nhạc , biết chơi nhạc cụ , biết và thuộc đặc điểm sáng tác của nhạc sĩ thì lúc nghe nhạc mới có thể thưởng thức được tác phẩm này gồm bao nhiêu chương ? mở đầu là overtude hay prelude ?
....

Ôi Lạy Chúa...:(( :(( :((

SH_and_W
11-06-2007, 17:25
Muốn nghe được nhạc bạn trước tiên phải biết được cái gọi là khái quát nhất , cơ bản nhất về âm nhạc đã . Nếu không biết thì làm sao mà nghe được . Mà khi đã biết thì phải tìm hiểu nhạc sĩ mà bạn muốn nghe thuộc trường phái nào , tiểu sử - sự nghiệp và đặc điểm sáng tác . Chứ nếu không thì làm sao biết được âm nhạc của người ta diễn tả thế nào . VD 1 " hành khúc tang lễ " bạn lại hiểu nhầm sang 1 ballads thì hỏng .
Nói tóm lại nhạc cổ điển đòi hỏi người nghe phải có lòng yêu và đam mê âm nhạc , biết chơi nhạc cụ , biết và thuộc đặc điểm sáng tác của nhạc sĩ thì lúc nghe nhạc mới có thể thưởng thức được tác phẩm này gồm bao nhiêu chương ? mở đầu là overtude hay prelude ? tác giả dùng thủ pháp gì ? tính chất âm nhạc ra sao ? ( khá nhức đầu đấy )
Còn ai mà bảo biết nghe nhạc cổ điển và hay chạy đi mua đĩa về nghe mà không biết 1 tí gì về những cái mình viết sơ qua bên trên thì đó chỉ là 1 thói đua đòi

=(( Yêu cầu cao thế này thì mình trượt ngay từ vòng gửi xe đạp vì chẳng biết chơi nhạc cụ nào cả, cũng không thuộc đặc điểm sáng tác hay thủ pháp âm nhạc của tác giả. Chỉ may là chưa nhầm Hành khúc tang lễ sang Ballade thôi (còn các loại khác thì chưa biết được). Thôi, đua đòi rồi!!! :((

fromhanoiwithlove
12-06-2007, 20:07
Diễn đàn này có Apomethe đua đòi quá, chị Triomphe cũng đua đòi, ... diễn đàn này có mình may mắn là k0 nghe nhạc đua đòi vì những lí do sau:
- mình cũng hơi hơi thích âm nhạc
- mình cũng biết chơi nhạc cụ thanh đới , dù rất dở
- mình cũng biết cái nào mở đầu bằng o-véc-tuya, cái nào mở đầu bằng pờ-ri-luýt.
- mình cũng phân biệt đc các tính chất "mỉa mai, châm biếm, hài hước, ngớ ngẩn, ngu ngốc, điên rồ, vớ vẩn, lố lăng,..." trong âm nhạc.
=> mình là kẻ k0 đua đòi, và biết nghe nhạc cổ điên
Đã được chứng minh!

kiki
13-06-2007, 09:22
diễn đàn này có mình may mắn là k0 nghe nhạc đua đòi

kiki cũng không nghe nhạc đua đòi vì kiki có những hơn 10000 đĩa NCĐ và kiki là người yêu nhạc cổ điển đích thực :D

Son Go Ku
13-06-2007, 15:32
Diễn đàn này có Apomethe đua đòi quá, chị Triomphe cũng đua đòi, ... diễn đàn này có mình may mắn là k0 nghe nhạc đua đòi vì những lí do sau:
- mình cũng hơi hơi thích âm nhạc
- mình cũng biết chơi nhạc cụ thanh đới , dù rất dở
- mình cũng biết cái nào mở đầu bằng o-véc-tuya, cái nào mở đầu bằng pờ-ri-luýt.
- mình cũng phân biệt đc các tính chất "mỉa mai, châm biếm, hài hước, ngớ ngẩn, ngu ngốc, điên rồ, vớ vẩn, lố lăng,..." trong âm nhạc.
=> mình là kẻ k0 đua đòi, và biết nghe nhạc cổ điên
Đã được chứng minh!
Thế nào là nhạc đua đòi hả bác?:-O

fromhanoiwithlove
13-06-2007, 19:23
hơ, Songoku có quote nhầm bài tớ không đấy, thế nào là đua đòi thì phải hỏi Kelvin Hai chứ sao lại hỏi tớ được.

KelvinHai
14-06-2007, 15:21
Đó là những nhận định của tôi sao các bạn lại nói tôi chả biết cái gì ? Lạ còn Lạy Chúa ? Nếu thật sự để mà vỗ ngực ta đây biết nghe và hiểu nhạc cổ điển thì những cái mà tôi nói trên chỉ là số ít . Không đi chuyên sâu tìm hiểu tác giả tác phẩm mà cứ ngồi nghe rồi nói ta biết rồi biết rồi thì có phải là "ếch ngồi đáy giếng" . Bản thân tôi cũng chẳng nghe được nhạc cổ điển ( nghe nhạc này là ngủ suốt ) nhưng chí ít còn dũng cảm nói ra được điều đó còn hơn những người ( kể cả Mod/Admin ) không nghe được mà chẳng dám nói lên điều gì .
"Đua đòi" là chỉ 1 hành động xấu muốn lúc nào cũng bon chen bằng vai phải lứa với người khác . Vậy các bạn bảo tôi là đua đòi chẳng khác nào bảo nghe nhạc cổ điển là sự đua đòi nhỉ , phải không ?
Cứ nghĩ những sự đóng góp của tôi sẽ được mọi người hưởng ứng hoặc là đóng góp thêm nào ngờ "cái tôi" của các bạn lớn quá . Hehehe bảo sao mà 4rum có quá nhiều "đất trống" . Thôi chào thân ái quyết thắng các bạn ở lại mà ôm lấy 4rum của mình và cái tư tưởng chỉ mình ta biết nhé !

ZIN
14-06-2007, 15:49
Đó là những nhận định của tôi sao các bạn lại nói tôi chả biết cái gì ? Lạ còn Lạy Chúa ? Nếu thật sự để mà vỗ ngực ta đây biết nghe và hiểu nhạc cổ điển thì những cái mà tôi nói trên chỉ là số ít . Không đi chuyên sâu tìm hiểu tác giả tác phẩm mà cứ ngồi nghe rồi nói ta biết rồi biết rồi thì có phải là "ếch ngồi đáy giếng" . Bản thân tôi cũng chẳng nghe được nhạc cổ điển ( nghe nhạc này là ngủ suốt ) nhưng chí ít còn dũng cảm nói ra được điều đó còn hơn những người ( kể cả Mod/Admin ) không nghe được mà chẳng dám nói lên điều gì .

Xin hỏi là bạn đã bao giờ bỏ thời gian của mình ra đọc những bài mọi người viết chưa? Tôi công nhận bạn dũng cảm vì nói ra những điều mình nghĩ, nhưng bạn cứ thử nghĩ lại xem cứ yêu nhạc cổ điển với lại thích nghe nhạc cổ điển thì phải nói ra là Tôi yêu nó, Tôi biết nghe nhạc cổ điển à? Tôi chưa thấy ai như thế! Bạn biết gì về những người nghe nhạc cổ điển ở đây mà nói rằng không ai nghe được? Người ta nghe nhạc và hiểu bản nhạc là theo cảm nhận, và nó xuất phát từ tình yêu với âm nhạc, chứ đâu phải chỉ có tìm hiểu tác giả tác phẩm mới là yêu âm nhạc? Nói như bạn thì tất cả những người bị mù, bị điếc thì đều là những người không yêu âm nhạc, vì họ làm sao nghe đọc đc để mà tìm hiểu tác giả tác phẩm, thế hóa ra Beethoven lúc bị điếc thì chả còn hiểu âm nhạc là cái gì nữa (?!)

"Đua đòi" là chỉ 1 hành động xấu muốn lúc nào cũng bon chen bằng vai phải lứa với người khác . Vậy các bạn bảo tôi là đua đòi chẳng khác nào bảo nghe nhạc cổ điển là sự đua đòi nhỉ , phải không ?
Cứ nghĩ những sự đóng góp của tôi sẽ được mọi người hưởng ứng hoặc là đóng góp thêm nào ngờ "cái tôi" của các bạn lớn quá . Hehehe bảo sao mà 4rum có quá nhiều "đất trống" . Thôi chào thân ái quyết thắng các bạn ở lại mà ôm lấy 4rum của mình và cái tư tưởng chỉ mình ta biết nhé !

Nếu bạn nghĩ thế thì tôi cũng ủng hộ thôi, ở đây tất cả mọi người đều có tư tưởng chung, chẳng có cái "tôi" nào lớn nhất cả, chúc bạn tìm được nơi nào mà "không có sự đua đòi" và "ai cũng biết tư tưởng của nhau" nhé!

Hit
14-06-2007, 16:12
Em thì em nghĩ, cái này ko phải là việc có thể định nghĩa được. Ngay cả em, học nhạc, tiếp xúc với nhạc suốt ngày nhưng cũng ko thể định nghĩa được. Nghe nhạc, cảm thấy thoải mái, cảm thấy đi vào tác phẩm, cảm nhận được những cảm xúc do tác phẩm đem lại, cảm thấy được cái hồn tác phẩm... mọi người đều ko giống nhau. Ta ko đua đòi theo số đông hay cố gò mình vào cái được gắn mác uyên bác (đối với em nhạc cổ điển là thế). Nói tóm lại, chúng ta thích, chúng ta thoải mái khi nghe nhạc, thế là đủ!!!

Buhiacopski
14-06-2007, 16:59
Bạn KelvinHai cực đoan quá. Bạn nên nhớ trình độ để hiểu thực sự một bản nhạc từ nốt,nhạc luật, ý nghĩa đầy đủ hay thời kì nào, vai trò của nó... cần quá trình dài và thường là ngừoi học âm nhạc mới nắm bắt hết được. Phần lớn người trong diễn đàn của chúng ta là người nghe nhạc nghiệp dư, và diễn đàn này cũng là lập ra để giúp đỡ những người mới làm quen với NCD. Mỗi người tự cảm nhận, tìm hiểu cái mà âm nhạc đem lại cho mình, và cảm thấy thoải mái với nhũng gì nó đem lại là được. Bạn nói ai đua đòi chứ tôi thấy bạn đang cố chứng tỏ mình là người hiểu biết đấy.Lại còn động chạm nhiều người nữa. Mình trông bạn giống như là học sinh cấp III nhảy vào lớp tiểu học mà nói về đạo hàm vậy.
Bạn nói thì cũng đựơc, nhưng không đúng chỗ. Với lại câu phat biểu đầu tiên của bạn đã là sai bét, bạn không chú ý học hỏi. khi người khác góp ý lại hờn lẫy không thèm. Diễn đàn của chúng ta là nơi học hỏi và làm quen chứ không phải công kích hay khoe mẽ làm mất đoàn kết chứ.

Apomethe
14-06-2007, 19:14
Thôi các bạn cãi nhau với bạn ý làm gì cho mệt, mình từ đầu đã chả muốn nói rồi. Dù sao thì bạn ý cũng đã khẳng định là bạn ý không nghe nhạc cổ điển rồi mà, cho nên tranh cãi với bạn ý chỉ tốn hơi sức thôi, vì bạn ấy không hề có khái niệm thế nào là nghe nhạc.

Tiếp nhận một tác phẩm nghệ thuật nói chung ban đầu phải loại bỏ được những thành kiến. Nếu chỉ nghe nhạc với mục đích để hiểu thì không bao giờ có thể thưởng thức được. Tác phẩm nghệ thuật không phải được sáng tác chỉ cho giới phê bình, mà nó được sáng tác cho người nghe. Người bình thường có cách cảm nhận riêng khi thưởng thức, người chuyên nghiệp thì có xu hướng chú ý về kỹ thuật trình diễn, còn giới phê bình sẽ chú trọng vào nội dung, phong cách, chi tiết, lý luận,...
Một tác phẩm được sáng tác không phải bao giờ cũng có một nội dung cụ thể, như các bản prelude, etude hay các tác phẩm của Bach thì khi nghe sẽ không "hiểu" gì cả. Mà nhạc cổ điển của Đức nói chung đều không có nội dung, phải cho đến thời kỳ lãng mạn thì âm nhạc có nội dung (progam music) mới phát triển mạnh mẽ.

Để tôi kể cho bạn nghe một câu chuyện có thật vừa xảy ra sáng nay. Tôi đến dự buổi chấm tốt nghiệp điêu khắc tại trường đại học Mỹ thuật Surikov (là trường nổi tiếng nhất về hội họa, điêu khắc tại Nga). Bài của bạn tôi trước khi chấm được rất nhiều người thích vì nhiều người đến chụp ảnh bức tượng này, họ gồm sinh viên điêu khắc và một số người không chuyên nghiệp nhưng yêu thích nên đến xem. Khi chấm điểm các thầy giáo cũng rất khen ngợi nhưng kết quả cuối cùng lại chỉ 4 điểm, trong khi đó bài của một sinh viên Trung Quốc khác làm đơn giản, ít tỉ mỉ và chi tiết có nhiều ý kiến chê từ hội đồng. Bản thân tác giả bức tượng trong năm học chỉ đạt điểm trung bình, trước buổi thi chỉ mong bài tốt nghiệp của mình chỉ được 3 hoặc 4 thì cuối cùng lại được điểm 5 xuất sắc.
Một trường hợp khác tôi nghe kể lại là một sinh viên Hàn quốc cũng học tại trường đấy vì không có khả năng để nặn một bức tượng giống như nguyên mẫu nên đã phải nặn bóp méo đi làm phong cách hiện đại để nộp thi học kỳ, bài làm được thầy giáo đánh giá trung bình nhưng khi mang đi đến một cuộc thi điêu khắc thì lại đạt giải nhì.

Mot tac pham co rat nhieu cach nhin khac nhau. Co nguoi thich nghe nhac vi giai dieu cua no dep, nguoi khac lai thich nghe nhac vi phong cach sang tac, con dan phe binh ly luan thi lai phan tich sau ve bo cuc, noi dung,...

KelvinHai
14-06-2007, 19:41
Hãy nhìn lại tiêu đề của " Thế nào là biết nghe nhạc cổ điển " - Biết nghe và thích nghe là 2 phạm trù khác hẳn nhau .Tôi cũng chẳng nói các bạn không ai biết nghe NCD cả hay bạn tự nhận vậy ? Tôi cũng chẳng giận lẫy làm gì với những gì tôi không quan tâm . Chẳng qua đó là suy nghĩ của riêng tôi
Còn các bạn suy nghĩ thế nào thì tùy các bạn chứ . Nhưng các bạn lại nghĩ tôi lên mặt dậy đời như vậy thì thật không phải . Chụp mũ ác thế ? Những cái mà tôi nghĩ để nghe và hiểu được 1 tác phẩm cổ điển là như vậy chứ nói thẳng ra ngay cả các thầy cô dạy trong nhạc viện cũng chưa chắc đã nghe và hiểu được nếu như không bỏ công ra phân tích , tìm tòi .
Còn như Admin bảo tôi không có khái niệm thế nào là nghe nhạc thì bạn nhầm rồi . Hãy đọc lại chữ kí của tôi .
Còn Zin bảo tôi là chả ai cứ tìm hiểu cặn kẽ các tác phẩm và tác giả thì mới nghe được mới gọi là yêu âm nhạc có lẽ bạn nghĩ sâu quá chăng ?
Yêu âm nhạc có sẵn trong mỗi con người và mỗi người lạ thích nhiều thể loại khác nhau . Cái mà mình nói tìm hiểu về tác giả cũng như tác phẩm là ý muốn nói hiểu cặn kẽ về tác phẩm viết cái gì , và viết như thế nào .
Còn tất nhiên nếu bạn chưa biết gì về tác phẩm ấy nhưng nghe giai điệu hay thì bạn có thể thốt lên 1 tiếng " bản nhạc hay quá " - chẳng ai nói gì . Như vậy đó chính là thích nghe những bản nhạc cổ điển ( tôi cũng vậy thôi ) chứ không phải là biết nghe .
Tất nhiên tôi không bao hàm tất cả mọi người vì có người nghe được thực sự và tôi cũng chả hề cực đoan tí gì cả . Cái chủ yếu tôi muốn làm rõ cái tiêu đề " biết nghe " mà thôi .
Các bạn có thể ghét tôi ( okie không sao cả ) , thậm chí không thích tôi 1 chút nào cả nhưng thử hỏi những điều tôi nói các bạn có suy ngẫm hay không hay nhìn qua là viết trả lời luôn ? ( tôi lúc nào cũng xem kĩ rồi mới viết bài đó bạn )
Tất nhiên tôi là 1 người Việt Nam và tôi rất muốn âm nhạc Việt Nam đi lên sánh cùng các nước trên thế giới . Sắp tới đây sẽ có Viện Hàn Lâm Âm Nhạc Đông Nam Á nắm giữa lòng thủ đô Hà Nội và hi vọng đó sẽ là bước chuyển mình của nên âm nhạc Việt Nam nói chung và nhạc cổ điển nói riêng .

Apomethe
14-06-2007, 20:37
Chữ ký của bạn chỉ mới cho biết bạn thích nghe nhạc thôi, chứ suy nghĩ về cách nghe nhạc của bạn tôi không đồng ý. Dù sao thì quan niệm của chúng ta khác nhau nên tôi không muốn tranh cãi. Đơn giản vì bạn không nghe nhạc cổ điển nên mới có suy nghĩ như vậy, không chỉ bạn mà nhiều người ở VN cũng có suy nghĩ như thế. Là để nghe được nhạc cổ điển thì phải hiểu, phải thấy được thế này thế kia, chính vì có thành kiến như vậy cho nên bạn mới không nghe được nhạc cổ điển để thấy cái hay của nó.

Việc "biết" nghe nhạc cổ điển nó mơ hồ lắm, như tôi nói ở trên thì việc đọc thêm về các tiểu phẩm hay tác phẩm ngắn thì bạn biết thêm được về cấu trúc tác phẩm, cách viết của tác giả,... nhưng chưa chắc giúp bạn thêm nhiều về tác phẩm. Đương nhiên việc tìm hiểu về tác phẩm là việc quan trọng nhưng không phải là điều quyết định trong việc nghe nhạc của bạn. Trừ khi một số tác phẩm lớn có nội dung cụ thể rõ ràng sẽ giúp bạn tiếp cận tốt hơn. Trước mỗi buổi hòa nhạc thì đều có một tờ chương trình nói về tác phẩm để giúp người nghe trong việc thưởng thức nhưng đều chỉ nói những nét chính và ngắn gọn về tác phẩm để thính giả nắm được, còn điều quan trọng nhất vẫn ở bản thân người nghe. Nếu có cơ hội thì có thể đến xem những buổi rehearsal của nhạc trưởng để biết thêm về cách hiểu của nhạc trưởng với bản nhạc.

Chibura
15-06-2007, 03:14
Quote nhiều cho đỡ phải gõ. :D

Còn như Admin bảo tôi không có khái niệm thế nào là nghe nhạc thì bạn nhầm rồi .
Đúng thế, Admin sai rồi!! Bạn có khái niệm thế nào là nghe nhạc đấy chứ. Khái niệm rất "chuyên môn" nữa là đằng khác. Có phải đây không nhỉ:

Muốn nghe được nhạc bạn trước tiên phải biết được cái gọi là khái quát nhất , cơ bản nhất về âm nhạc đã . Nếu không biết thì làm sao mà nghe được . Mà khi đã biết thì phải tìm hiểu nhạc sĩ mà bạn muốn nghe thuộc trường phái nào , tiểu sử - sự nghiệp và đặc điểm sáng tác.

Nói tóm lại nhạc cổ điển đòi hỏi người nghe phải có lòng yêu và đam mê âm nhạc , biết chơi nhạc cụ , biết và thuộc đặc điểm sáng tác của nhạc sĩ thì lúc nghe nhạc mới có thể thưởng thức được tác phẩm này gồm bao nhiêu chương ? mở đầu là overtude hay prelude ? tác giả dùng thủ pháp gì ? tính chất âm nhạc ra sao ? ( khá nhức đầu đấy)
Tóm lại tôi cũng không đủ tiêu chuẩn như bạn đưa ra. :D (Cười chua xót) Có điều bạn cũng không đủ tiêu chuẩn như thế, đúng không nào. Đọc đoạn này là biết mà:

Bản thân tôi cũng chẳng nghe được nhạc cổ điển ( nghe nhạc này là ngủ suốt )
Đấy, chính bạn cũng chẳng hiểu gì nhiều về nhạc giao hưởng mà. Vậy sao từ đầu bạn lại định nghĩa nó như thế này:

Thật ra để mà nói thế nào là nhạc cổ điển thì tớ có cái định nghĩa rất ngắn gọn thế này : Hãy nhìn vào lịch sử là biết .
ỦA? Không biết sao từ đầu "gõ" mấy câu đó vậy? Còn nếu là lấy từ liệu từ net hay đâu đó thì cũng xin chỉ rõ nguồn để dân tình còn biết mà vào nghiên cứu chứ.

Còn ai mà bảo biết nghe nhạc cổ điển và hay chạy đi mua đĩa về nghe mà không biết 1 tí gì về những cái mình viết sơ qua bên trên thì đó chỉ là 1 thói đua đòi
Ờ, vậy không hiểu gì về vấn đề A mà cũng nhảy vào nói: "Vấn đề A nó là thế này thế này và nên thế này thế này...." Thế có được xếp là đua đòi không?

"Đua đòi" là chỉ 1 hành động xấu muốn lúc nào cũng bon chen bằng vai phải lứa với người khác. Vậy các bạn bảo tôi là đua đòi chẳng khác nào bảo nghe nhạc cổ điển là sự đua đòi nhỉ, phải không?
Định nghĩa về "đua đòi" của bạn làm tôi nhớ đến việc Việt Nam mình lúc nào cũng có khẩu hiệu từa tựa như "Cố gắng phát triển đất nước để bằng vai phải lứa với các nước năm châu". Vậy ra cả nước Việt Nam mình từ chính phủ đến doanh nhân đến nông dân và cả chúng ta đều "đua đòi" nhỉ?

SH_and_W
15-06-2007, 09:44
Bạn KelvinHai ạ, tôi thấy bài post thứ nhất của bạn thì okie thôi, là ý kiến riêng của bạn và mọi người cũng không phản đối gì, chỉ comment về những tiêu chuẩn "biết nghe cổ điển" cao quá, có lẽ không nhiều người ở đây đạt được. Nhưng mà mọi người vào Forum này chỉ vì thích nghe cổ điển thôi, không ai vỗ ngực tự xưng mình "biết nghe" cả. Bạn thử đọc lại hai bài reply của bạn xem bạn có đang bức xúc và cực đoan quá không (bạn nói luôn đọc kỹ trước khi post bài mà)? :)

lt_hongngoc
15-06-2007, 14:37
....ngay cả các thầy cô dạy trong nhạc viện cũng chưa chắc đã nghe và hiểu được nếu như không bỏ công ra phân tích , tìm tòi .

Ko biết có bao giờ bạn KevilHai nghe 1 tác phẩm đúng nghĩa chưa nhỉ, là nghe thôi và ko phân tích nghệ thuật của nó ấy. Ta đọc một bài thơ, ta thấy hay, dù ko phân tích nhưng ta cảm nhận dc cái đẹp từ bài thơ ấy, có khi còn nhiều hơn những người biết phân tích nó nữa. Vậy tại sao nhạc lại ko như thế. Đồng ý rằng hiểu biết về tác phẩm sẽ dễ dàng giúp ta cảm nhận hơn, nhưng có phải là ko hiểu biết thì ko thể thưởng thức dc nhạc đâu. Biết nghe NCD ko phải là biết phân tích nó đâu.

Hit
15-06-2007, 14:38
Em ko thích tranh cãi nhiều. Bản thân cái chủ đề này mới nghe cũng thấy nó quá rộng và quá khó trả lời. Mỗi người có 1 cách nhìn nhận đánh giá vấn đề. Nghe NCĐ cũng như thế. Người thích, người ko thích. Người thích nhiều, người thích ít, người hiểu nhiều, người hiểu ít... Chắc hẳn trong chúng ta chẳng có ai là người ko có chút gì gọi là thích hoặc là ko hiểu. Nếu ko thích hoặc ko hiểu mà cũng lại ko muốn hiểu nữa thì đừng tham gia diễn đàn cho phí thời gian của mình cũng như của mọi người. Nói chung là hãy tự cảm nhận, tự suy nghĩ, chúng ta ko thể dạy cho nhau cách nghe nhạc được đâu... Nghe nhiều sẽ hiểu mà :D

Chibura
15-06-2007, 18:54
Bạn Hit nói y như đúng rồi. Mình thích nhất là câu nầy:

Nếu ko thích hoặc ko hiểu mà cũng lại ko muốn hiểu nữa thì đừng tham gia diễn đàn cho phí thời gian của mình cũng như của mọi người. =D>

À còn bạn KelvinHai ơi, bạn có viết thế này:

Hãy nhìn lại tiêu đề của " Thế nào là biết nghe nhạc cổ điển " - Biết nghe và thích nghe là 2 phạm trù khác hẳn nhau.
Bạn đã nhìn được tới nhánh cây thì cũng nên dò theo cành lớn một chút dùm cái. Ở đây đang thuộc địa hạt "Vườn trẻ" đấy ạ. Chẳng phải trẻ con vẫn luôn "ngây thơ" hoặc "trong sáng"*-:)đến lạ kì đúng không nào? Vậy thì để giáo dục trẻ con người ta dùng những thứ trong sáng hay phức tạp ạ?

Muốn những đứa trẻ sau này có kĩ năng phân tích một vấn đề lớn thì biện pháp đơn giản là gì? Có phải tống cho chúng một đống sách dầy cộp đầy thông tin này nọ rồi bảo chúng tự đi mà "ngâm cứu" phải không ạ? Thế thì tôi e chúng ta sẽ cần thêm nhiều bệnh viện tâm thần cho những nạn nhân trẻ tuổi mắc phải chứng VĨ CUỒNG.

Thôi thì cứ để tụi trẻ con chúng thích gì chúng ăn và nghịch đồ chơi với nhau (miễn không có hại cho sức khỏe chúng là được). Như vậy mới là cho trẻ em tự do phát triển theo môi trường lành mạnh đúng không ạ?

Chẳng qua đó là suy nghĩ của riêng tôi
Còn các bạn suy nghĩ thế nào thì tùy các bạn chứ . Nhưng các bạn lại nghĩ tôi lên mặt dậy đời như vậy thì thật không phải . Chụp mũ ác thế ? Những cái mà tôi nghĩ để nghe và hiểu được 1 tác phẩm cổ điển là như vậy
Ừ, tôi có thể mường tượng chuyện gì sẽ xảy ra khi một tay chưa ra biết bơi hay biết lặn tả cảnh chính anh ta đang lướt sóng thế nào rồi. Có vài giả thiết thế này: anh ta có thể trở thành một Nhà Văn ---hoặc---Nhà Hoang Tưởng.

chứ nói thẳng ra ngay cả các thầy cô dạy trong nhạc viện cũng chưa chắc đã nghe và hiểu được nếu như không bỏ công ra phân tích , tìm tòi .
Không rõ người nào "biết nghe" nhạc thực sự thì thế nào. Có lẽ bác đó là nhạc sĩ hoặc giáo sư hoặc một bệnh nhân ở bệnh viện tâm thần chăng?

BlackHacker
17-06-2007, 07:43
he biết nghe nhạc cổ điển tức là sao ư >:) hỏi dễ thế
Thực ra nghe nhạc cổ điển hay kể cả nhạc vàng đi nữa nếu đang trong tâm trạng thì rất sure rất understand vì infact là thía. Nhưng để hiểu nhạc cổ điển thì là cả 1 quá trình học tập nghiên cứu cũng như rèn luyện, thực ra nếu có năng khiếu thì dễ hơn, tức là khi nghe 1 bản nhạc cái mà bạn cảm nhận được ko phải là sự buồn ngủ mà có thể là tình yêu là sự ấm áp khi người mình yêu ngồi cạnh đang nghe nhạc cổ điển mà cho mình nghe lúc đó dù buồn ngủ đến ríp 2 mắt cũng thấy ấm áp trong lòng - cứ như thế 3 lần khắc yêu nhạc cổ điển.
Còn nếu pác nào có nhiều năm kinh nghiệm thì nghe nè : Biết nghe nhạc cổ điển tức là sau khi nghe pác đó phải cảm thụ được 1 .............................." Bức tranh " nhạc cổ điển là vậy sau bất cứ 1 bản nhạc nào đi nữa nếu là người sành nghe khắc sẽ tưởng tựong ra 1 bức tranh suit với bản nhạc đó. Vì thế biết nghe nhạc đâu có nghĩa phải sure understand đến từng mili history của bản nhạc đó đâu ? phải không shelockholmes sh >:)
nói thế là đủ biết khả năng âm nhạc của nhau rùi nha chúc cả nhà bi giò biết thế nào là nghe nhạc ;)

Lake of Tears
18-06-2007, 00:57
chà chà... không ngờ diễn đàn mình cũng có chỗ cãi nhau ỏm tỏi vầy.. em thấy mọi người nghĩ sao cũng được... không nhất thiết phải tranh cãi... vì dù sao mỗi người cũng có 1 quan điểm riêng.. tranh cãi với nhau cũng không phải là cách giải quyết vẫn đề... riêng anh bạn j` hay bị chỉ trích ở phía trên thì em có chút ý kiến... đây là diễn đàn của những người yêu nhạc cổ điển , có vẻ như bạn không thích nhạc cổ điển vì thế không nhất thiết bạn phải vào đây để tranh luận đúng sai làm gì? còn riêng em, em ủng hộ ý kiến của anh apo... không nên quá cố gắng để tìm cách hiểu một tác phẩm... điều quan trọng là cảm nhận ... một người biết nghe cổ điển là một người đã nghe và thích những tác phẩm cổ điển ... em chỉ nghĩ vậy thôi, không biết có quá đơn giản không ?
à... gửi tới anh bạn nào phát ngôn câu: "nghe nhạc cổ điển chỉ ngủ suốt" .. bạn không thích thì cũng không nên nói thế... mình biết có rất nhiều người có quan điểm như bạn,.. nhưng mà tụi mình, những người ở trên diễn đàn này đều tôn trọng quan điểm của bạn, tụi mình không bao h chê bai những thứ nhạc mà bạn nghe thì hy vọng bạn cũng có cách đỗi xử và nói năng cho hợp lý !

salara_slyterin
28-11-2007, 05:35
Hix, "biết nghe nhạc cổ điển" là sao ạ?? Nó có giống "biết nghe nhạc pop" hay là "biết nghe nhạc vàng" không ạ? Just kidding. :)

Theo mình thì nghe nhạc cổ điển cũng không cần nói là "biết nghe" hay ""ko biết nghe" vì có những người học chuyên nghiệp về các loại nhạc cụ cổ điển mà còn không yêu nó thì biết hay không biết có để giải quyết vấn đề gì đâu. Mình thì mình nghĩ nó giống như chuyện tình cảm thôi: thương yêu một người đơn giản là vì ta chia sẻ được với họ, không yêu thương một người vì họ không hợp với ta, cho dù họ có là ai đi chăng nữa. That's it!:D

DuyKing
29-11-2007, 22:28
Kính các bác!

Em cũng mới tập tễnh nghe nhạc cổ điển được vài ngày. Thấy cũng có nhiều thú vị. Vào đây thấy các bác tranh luận, em cũng xin hóng hớt tý.

Em thì chưa nghe thấy ai nói nghe nhạc cần phải biết nhạc. Dưng cũng thấy có nhiều người nói, nhạc cổ điển là âm nhạc bác học (?)

Em thiển nghĩ, biết nghe & hiểu mình đang nghe cái gì là 1 vân đê không đơn gỉan. Nó đòi hỏi 1quá trình & những trải nghiêm nhất đinh. Nhưng điều đấy không có nghĩa rằng mình muốn nghe nhạc thi phải nghe cái mình biết (!) Có thể mình sẽ thích cái mình nghe. Nhưng 1cao thủ nói thế này "âm nhạc không phải món đồ trang sức"

Nghe nhạc cũng là 1cách trải nghiệm về cuộc sống. Em không dám lạm bàn về điều này, nhưng cũng xin hóng hớt vài câu.

Kính các bác ạh!

naquan1006
29-11-2007, 22:47
"Biết nghe" là sao :D ?
Theo em thì nhạc cổ điển có 2 mặt là (1)khiến người ta thích và (2)không thích. và phần thứ 2 có lẽ chiếm nhiều hơn ^^
Đối với tất cả mọi người nói chung thì:
+ Với người không thích vì: Nghe chả hiểu gì cả (vì làm gì có gì mà hiểu :D )
+ Với người thích vì: Nghe thấy hay thôi... chả biết nói thế nào ^^
Mà nghe cổ điển rất nhẹ nhàng thanh thản nhưng không hiểu sao mọi người vẫn thích nghe nhạc có lời hơn. Nghe rock rap pop nghe như búa bổ vào đầu... ~~ nản...
Em thích nghe piano (hoặc concertor piano) hơn concertor violon :p

Lake of Tears
05-12-2007, 15:35
:D hi hi... concertor là gì thế ? Nói chung là cứ nghe đi... nghe rồi cảm nhận, càm nhận rồi tìm hiểu... cần gì cứ phải biết nghe mới nghe.. ? Mỗi người có một mục đích nghe nhạc khác nhau... Cứ thấy hay thì nghe.. không hay thì thôi... :D. Việc gì mà phải bàn luận xem mình có biết nghe không? Riêng em thì em nghĩ biết nghe thì nghe cũng hiểu được kha khá, có nhiều kiến thức và có cảm nhận sâu sắc về bản nhạc :D vậy thôi

Buhiacopski
09-12-2007, 19:24
Hơ hơ, nghe nhạc để mần chi ? Để thoải mái tâm hồn, để sống tốt sống khỏe đặng còn...nghe tiếp hay là để nói "Tớ biết nghe này, để tớ bày cho. Mấy bạn bít gì mà nghe" ?? Trả lời xong câu đó dẹp luôn topic là vừa

liveinmusic
11-12-2007, 20:49
thiet la vui khi thay ca~i nhau nhu the nay,gio thi` chac topic nay die thiet..

Lake of Tears
11-12-2007, 21:59
Hơ hơ... nói như con bé live này... thì thật là... Nhưng mà hình như chủ xị của topic này đi rồi... có khi nó die thật... live này, em với thằng bu tổ chức off dùm anh đi hen... 31/1 anh về.... khỏang đầu tháng 2 làm cho anh 1 buổi off nhé... và trong tháng 1 làm 1 buổi nữa, trong tháng 12 làm 1 buổi... duy trì cho anh 1 tháng 1 buổi nghen :D

Buhiacopski
12-12-2007, 08:43
Tháng 12:ngáp, tháng 1:ngắc ngoải, tháng 2:hấp hối. Thôi kệ mần đại nhưng mà chất lượng ko cao như trước -_-. Để Noel đàn đúm 1 bữa thử xem.

liveinmusic
12-12-2007, 11:56
uh, ong? noi' cu nhu di an sang ko bang!!

Lake of Tears
12-12-2007, 17:51
Hừm... 2 đứa cứ ở đó mà kêu ca đi... Anh biết là không dễ, nhưng chắc 1 điều là mấy đứa chưa làm... Vậy thì chắc chắn không có hy vọng thành công rồi... Cứ làm đi, rồi từng khó khăn sẽ giải quyết, giúp được gì thì anh cũng sẽ cố gắng, hơn nữa còn bà con ở trên box cũng sẽ giúp mấy đứa cơ mà, Bu chịu khó nhờ chị Eli và anh betesym chỉ vẽ cho 1 số kinh nghiệm làm off nhé... Cố gắng lên nào...

m_t_q
12-12-2007, 21:37
vào đọc một hồi chả biết ai là ai.

Lake of Tears
12-12-2007, 22:34
Thế bạn này là ai ?

hoangduc92
02-02-2008, 20:49
Uhm...các bác ạh, tuy topic này đã lập khá lâu, em chỉ là thành viên mới, và có thể cái vụ "cãi nhau ỏm tỏi trên đã bị lãng quên từ lâu...
Nhưng hôm nay, lục tìm lại trong số các bài viết của bác kelvinhai, em đã thực sự thấy bức xúc.
Đúng, trong chuyện này, đều có lỗi của cả 2 phía: bác kelvinhai và những bác lập ra topic này. Nhưng lỗi của ai lớn hơn? Khi một bên thì muốn lập ra topic để nuôi dưỡng và phát triển nền âm nhạc cổ điển còn sơ khai ở Việt Nam, còn 1 bên thì đang cố phá hoại nó, công kích nó, và khuyên bảo những thành viên trong gia đình nhaccodien.info "ở lại mà ôm lấy 4rum của mình và cái tư tưởng chỉ mình ta"??
Từ những bài bạn kelvinhai đã viết, tôi có ý kiến sau:
-"nói thẳng ra tớ cũng chẳng thích nhạc cổ điển lắm"==> thế mục đích của bạn vào đây là để làm gì? Gây mất đoàn kết, phá hoại forum này àh?
-"Bản thân tôi cũng chẳng nghe được nhạc cổ điển ( nghe nhạc này là ngủ suốt)"==> vậy là tôi không cần phân tích nữa, tôi có thể hiểu bạn nghe nhạc như thế nào.
Trước khi gửi trả lời bài này, tôi muốn xin lỗi. Xin lỗi các bác trong forum vì em là lính mới mà dám to gan lớn mật phát ngôn bừa bãi đến vậy. Xin lỗi bác kelvinhai vì có thể tôi đã nặng lời; hay phải chăng tôi đã quên mất câu "đi với bụt mặc áo cà sa, đi với ma mặc áo giấy"??

kidzayta
02-02-2008, 22:37
Trước hết phải có tình yêu đối với "nó" đã ^^

abcd
10-02-2008, 18:09
Cứ để nhạc qua đôi tai rồi vào trái tim bạn, tự nhiên sẽ thấy âm nhạc đồng cãm với mình.Còn hiểu nhạc cổ điển đúng là 1 quá trình tìm hiểu lâu dài,và như 1 ai đó đã nói nhạc cổ điển cũng giống như phụ nữ cho dù là khó hiểu hay dễ hiểu thì điều có 1 sức hút kì lạ và cũng không ai dám nói là mình hiểu hết về phụ nữ.

Jewish VN
16-08-2010, 11:17
Còn nhiều người thắc mắc sao dân VN ít nghe được nhạc cổ điển thế ?
Xin thưa rằng âm nhạc vào VN được bao nhiêu năm ? Tình hình VN so với các nước như thế nào ? Giờ mới bắt đầu phổ cập âm nhạc vào bậc tiểu học nhưng cũng chỉ là chung chung coi như là thế hệ sau này ai cũng biết được mấy tên gọi của nốt nhạc . Muốn nghe được nhạc bạn trước tiên phải biết được cái gọi là khái quát nhất , cơ bản nhất về âm nhạc đã . Nếu không biết thì làm sao mà nghe được . Mà khi đã biết thì phải tìm hiểu nhạc sĩ mà bạn muốn nghe thuộc trường phái nào , tiểu sử - sự nghiệp và đặc điểm sáng tác . Chứ nếu không thì làm sao biết được âm nhạc của người ta diễn tả thế nào . VD 1 " hành khúc tang lễ " bạn lại hiểu nhầm sang 1 ballads thì hỏng .
Còn ai mà bảo biết nghe nhạc cổ điển và hay chạy đi mua đĩa về nghe mà không biết 1 tí gì về những cái mình viết sơ qua bên trên thì đó chỉ là 1 thói đua đòi ( nói thẳng ra tớ cũng chẳng thích nhạc cổ điển lắm - 1 vài bài cô giáo cho nghe thì thích thôi )
Chúc các bạn vui vẻ !!!

Hơi bị quá đáng. Nói thế tưc là những người đi nghe nhạc cổ điển đều phải biêt chơi nhạc và mang trong đầu một mớ chính trị tôn giáo sao ? Âm nhạc là tâm hồn, không thể gọi nó là "biêt" được. Dù cũng có kiến thưc thì mới thich, nhưng tâm hồn là cái chính.

Jewish VN
16-08-2010, 11:20
Lời khuyên cho michaelanhvu : Hãy để tâm hồn bạn cảm nhận và đầu oc bạn tưởng tượng, đón nhận vẻ đẹp của nghệ thuật là như vậy, không nên quá hiểu mà mât đi cái bí ẩn của nghệ thuật.

masterclassicalmusic
22-10-2010, 21:52
đơn giản là khi nghe một tác phẩm (đương nhiên phải xác định nó là nhạc cổ điển dù bất kì thời kì nào) cảm thấy đi vào lòng mình hoặc gợi cho mình 1 cảm xúc gì đó, blah blah.... miễn là bạn thấy hay và thích. :)
mà cho nói chuyện ngoài lề 1 tí: công nhận bây giờ việt nam mình ít có ai nghe nhạc cổ điển thật. trường hợp mình nè, đi học bị mấy đưa bạn nó chê là "ông già", "quê mùa", bảo nhạc cổ điển "tào lao", "buồn ngủ", "ghét cái giai điệu này quá", có đứ còn nói lady gaga, britney spear là ca sĩ hát opera, cổ điển nữa mới chết chứ, nghe xong mình xỉu luôn. còn về nhà thì mẹ bảo là "dẹp mấy cái nhạc đó đi, nghe ghê quá", pó tay.

Jewish VN
22-10-2010, 22:19
Sao mà chán nản vậy hả trời ? Mấy người đó không biêt rằng chê nhạc cổ điển chẳng những cho thấy mình không giỏi nghệ thuật mà còn cho thấy mình cực... thâp về chỉ số IQ.

Mặc kệ họ masterclassicalmusic ạ, những học viện danh tiếng thế giới, những nhà hát lừng lẫy, và hàng triệu người yêu mến âm nhạc này mạnh mẽ hơn mấy đứa bạn của cậu nhiều.

nevercry_hp
22-10-2010, 22:31
Hồi xưa thấy ng ta nghe đc nhạc classic mà lại kêu đó là loại nhạc bác học...=>thế nên mình mới điên tiết, mất gần 2 năm chỉ cày các bản classic, theo đúng nghĩa "cày" luôn...buồn ngủ cũng cố nghe, chán vẫn cứ nghe, ko hiểu gì cũng cứ nghe...dần dần lại thấy hay...
Bây giờ thì đã qua 6 năm từ ngày đó,...giờ thì nghĩ lại thấy NGU nhưng nếu đc làm lại vẫn làm, vì bây giờ PHÊ nhạc classic lắm..mà đã iu thì kể cả 1 mình ta iu ta vẫn cứ iu..
Ko hiểu sao bây giờ ít người kiên nhẫn như mình nhỉ ...

Eroica
23-10-2010, 12:11
Biết nghe nhạc cổ điển là biết bỏ ngoài tai mọi lời chỉ trích lẫn tâng bốc nó. :)

netnhac_netnguoi
27-10-2010, 10:04
Cảm nhận nó thế nào nhỉ? Mình cũng chỉ nghe thấy nó hay hay, còn bảo nó hay như thế nào thì mù tịt :D

Cảm nhận là vừa nhận vừa cảm hjhj, cảm nhận là một thứ cảm giác khác nhau của mỗi người về cùng 1 sự vật hiện tượng, còn cảm nhận về nhạc cổ điển thế nào thì chịu, ko biết diễn tả làm sao hic, phải nhờ các cao nhân thoai.

Hieu_Minh
27-03-2015, 15:52
Biết nghe nhạc cổ điển là biết bỏ ngoài tai mọi lời chỉ trích lẫn tâng bốc nó. :)

Cám ơn bạn Eroica đã cho mình câu trả lời!

Chúc các anh chị trong diễn đàn luôn mạnh khỏe và chia sẻ nhiều kinh nghiệm về nghe Nhạc Cổ Điển!

Hiếu Minh.