Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Chơi violin và piano cái nào khó hơn? (Vol 1) [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Chơi violin và piano cái nào khó hơn? (Vol 1)

wanderer
04-05-2007, 19:03
Mình đang học piano 5 năm và đang tập Scherzo no 2 op 31 của Chopin. Trước khi vào học piano mình đã đặt mục tiêu là Balllade op 23 của Chopin nhưng mà nghe chơi thấy khủng quá chắc phải 2 3 năm nữa mới đủ sức tập nổi. Mình có thắc mắc 1 số thứ:
-(nhờ mấy pianist trả lời giùm)Nếu mình dừng lại ở Scherzo 2 rồi tập những bài dễ dễ thôi vì nhác tập bản khó quá rồi thì sau 2 3 năm không tập thêm bản khó thì trình độ ngón có tự động tăng lên không hay là vẫn tàng tàng như thế tại vì giờ mình tập Scherzo 2 mà để cho hoàn hảo thì phải nói là rất khó khăn nên chắc chắn lên Ballade op 23 là bơi không nổi rồi- mà những bản mục tiêu khác thì Sonata op 57 của Beethoven và Ballade op 38 của Chopin thì cũng khó cỡ đó nên hết Scherzo 2 có thể nói là hết vươn lên nổi:-*.
- (Nhờ violinist trả lời) hồi trước nhà mình có piano nên học cho khỏe- nhưng mà càng ngày mình càng nhận ra có những emotion mà piano bất lực diễn tả so với cây violin nên mình cũng rất muốn học. Nhưng mà có 1 điều mình thắc mắc hơi ngu ngốc là mình thấy piano khó thì đúng là vậy ví dụ như lướt ngón cho pro thì cần 1 thời gian luyện ngón rất lâu dài- nhưng violin, chỉ có 4 dây và kéo thì sự di chuyển chắc chắn là không nhiều bằng piano và cũng không phải chạy lướt gì? Dzậy thì violin khó ở đâu? Kĩ thuật để tạo nên trình độ violin có gian khổ không? Mình đã từng nghe 1 người nói violin còn khó hơn cả piano- hơi nghi ngờ. Ví dụ để chơi được serenade của schubert hay clair de lune của debussy thì học violin chăm chỉ và nếu có khiếu thì học mấy năm là có thể chơi được- chưa tính phần nhạc cảm?

chohu
04-05-2007, 22:05
- (Nhờ violinist trả lời) hồi trước nhà mình có piano nên học cho khỏe- nhưng mà càng ngày mình càng nhận ra có những emotion mà piano bất lực diễn tả so với cây violin nên mình cũng rất muốn học. Nhưng mà có 1 điều mình thắc mắc hơi ngu ngốc là mình thấy piano khó thì đúng là vậy ví dụ như lướt ngón cho pro thì cần 1 thời gian luyện ngón rất lâu dài- nhưng violin, chỉ có 4 dây và kéo thì sự di chuyển chắc chắn là không nhiều bằng piano và cũng không phải chạy lướt gì? Dzậy thì violin khó ở đâu? Kĩ thuật để tạo nên trình độ violin có gian khổ không? Mình đã từng nghe 1 người nói violin còn khó hơn cả piano- hơi nghi ngờ. Ví dụ để chơi được serenade của schubert hay clair de lune của debussy thì học violin chăm chỉ và nếu có khiếu thì học mấy năm là có thể chơi được- chưa tính phần nhạc cảm?

- Bất lực khi diễn tả emotion là do người đánh bất lực chứ không phải do đàn piano đâu bạn ạ:D
- Nếu bạn nghĩ rằng violin chỉ có 4 dây nên dễ hơn :D thì chohu khuyên bạn nên học nhị đi, vì nhị chỉ có 2 dây nên sẽ dễ bằng một nửa violin đấy (dùng nhị cũng có thể kéo được serenade Schubert đấy). Hoặc nếu muốn dễ hơn nữa thì bạn nên học đàn bầu, chỉ có một dây thôi, dễ chỉ bằng 1/4 so với violin :D mà vẫn có thể gảy được clair de lune đấy

vicamdo2405
05-05-2007, 11:32
Nhạc cụ nào cũng có cái khó của nó cả, không thể nói violin khó hay là piano khó.Cái đơn giản dễ thấy là piano, không học cũng có thể mổ cò vài nốt thành một bản nhạc, chứ violin thì không
Học 1 năm có thể đánh được serenade và claire de lune nếu bạn thực sự chăm chỉ.

Apomethe
10-05-2007, 17:04
Chắc ở VN mấy người đánh tam thập lục phải siêu lắm nhỉ, tận 36 dây cơ mà :D

HiLine
11-05-2007, 10:37

Anh thử chơi đi rồi biết.

logan
31-05-2007, 14:35
- Bất lực khi diễn tả emotion là do người đánh bất lực chứ không phải do đàn piano đâu bạn ạ:D
- Nếu bạn nghĩ rằng violin chỉ có 4 dây nên dễ hơn :D thì chohu khuyên bạn nên học nhị đi, vì nhị chỉ có 2 dây nên sẽ dễ bằng một nửa violin đấy (dùng nhị cũng có thể kéo được serenade Schubert đấy). Hoặc nếu muốn dễ hơn nữa thì bạn nên học đàn bầu, chỉ có một dây thôi, dễ chỉ bằng 1/4 so với violin :D mà vẫn có thể gảy được clair de lune đấy

Đọc bài của bác chohu mà e cưỡi ngặt ngẽo. Discuss như thế này cũng thích nhỉ.

Buhiacopski
05-06-2007, 11:24
Mà em nghe nói, học violin khó vì phải có cảm âm tốt. Piano dòm nốt rồi tia phím mà nện chứ violon thì phải dò. Thế thì nguòi mói làm sao mà học ??

Lake of Tears
05-06-2007, 21:04
ẹc ... hixx... em đang định học violin... thế này chắc kô học nữa !!^^

convich
06-06-2007, 00:40
Có gì đâu bạn,cái nào cũng có cái khó riêng cả,chỉ cần bạn thật sự yêu thích,đó chính là sức mạnh giúp bạn vượt qua những khó khăn!Cứ học đi bạn ạ!:)

logan
06-06-2007, 14:33
Mà em nghe nói, học violin khó vì phải có cảm âm tốt. Piano dòm nốt rồi tia phím mà nện chứ violon thì phải dò. Thế thì nguòi mói làm sao mà học ??
Hôm ở HN em cũng có nghe bác chủ quan Anh Bi (khu đô thị Mỹ Đình II) nói tương tự như thế.
"Sao con lại chọn cái loại khó thế? Chủ yếu nhờ vào cái tai".

Vậy nên phải cố gắng nhiều, các bác nhỉ.

vicamdo2405
06-06-2007, 16:17
Học violin để thành nghệ sĩ mới khó, chứ học để biết không khó đâu. Yên tâm mà học đi

elibron
06-06-2007, 22:06
muốn biết học thế nào tốt nhất thì cứ hỏi ông chôhu là biết liền! học xong rồi có ích ra phết chị meongoan nhờ! :))

Lake of Tears
07-06-2007, 09:07
he he... em sắp vô sài gòn rồi, anh chị nào ở trong đó thì nhớ giúp em 1 tay nha, he he.. em cũng tính như anh chohu đó... học xong về bày lại con " em ".. he he.. lợi dụng 1 tẹo ^^ .... à anh vicamdo2405 ở huế mà, đúng kô? nếu mà em kô đi sài gòn được thì sẽ ghé ra huế tầm sư học đạo anh, he he!!

Buhiacopski
07-06-2007, 22:16
Hay quá, hè này chắc có dịp ra Huế. Chắc dễ đổi nghề Guitar sang Violon quá

vicamdo2405
08-06-2007, 05:57
uh, ra Huế đi, tôi dạy cho, kaka

Lake of Tears
08-06-2007, 17:37
há há .. mà vicamdo2405 là anh hay chị nhỉ ... tính em mà cứ học thầy là chậm tiến bộ lém !!!^^

vicamdo2405
09-06-2007, 11:27
thế thì em nhầm to rồi, là boy 100% đấy, kaka

Buhiacopski
09-06-2007, 20:20
Anh cho địa chỉ đi, em tới liền :D

Symphony
10-06-2007, 16:38
há há .. mà vicamdo2405 là anh hay chị nhỉ ... tính em mà cứ học thầy là chậm tiến bộ lém !!!^^

Cậu này chỉ được cái giống mình ;;);;);;);;);;)

Lake of Tears
12-06-2007, 09:58
he he... thế thì anh có em gái hay chị gái j` kô... nếu có thì em học hành cũng tiến bộ lắm... kô thì hàng xóm nhà anh có chị nào pretty ... cũng được.. .mừ thôi.. .em cứ học anh.. sau vác đàn đi tán thì thiếu j` chị em theo, đúng kô? :))

vicamdo2405
13-06-2007, 08:46
thế à? tiếc là chẳng có cô nào cả, he he. Nếu nghĩ chơi violin sẽ tán được chị em thì phải xem lại, he he

Lake of Tears
13-06-2007, 09:03
He he... thế ra anh vĩ cầm đỏ nhà ta vẫn ế.. he he.. nói làm lộ tẩy òi.. tại sao không anh... con người iu của em nó đang đòi học violin ... he he .. học xong về dạy nó.. có phải là lợi dụng đựoc tí xíu không ^^... hồi nào anh vào đà nẵng chơi đi.. tốt nhất là sau 15/07.. he he.. anh em mình gặp nhau đàm đạo xíu.. dân nhaccodien.info ở đà nẵng ít quá... nên hơi bùn... mấy anh chị ở Huế zoo chơi với bọn em cho zui!!

vicamdo2405
13-06-2007, 11:29
vậy hả? nghe bảo ở đà nang học violin tháng 500k à?

Lake of Tears
18-06-2007, 00:08
em đã học đâu mà biết.... nhưng chắc là cỡ đó.... hix... vì ở đà nẵng người dạy violin hiếm lắm ...

vicamdo2405
18-06-2007, 09:49
anh nghe nói là tháng 500k, quan trọng là thầy dạy thế nào thôi, dạy dở mà 500k thì cũng uổng. Ở Huế anh dạy có 300k à.

guitariste_dn
18-06-2007, 16:13
hic!thầy em bảo muốn học violon phải học 1 mình,phòng kín,ko lẫn tạp âm.ko những thế lại còn phải có cái tai thẩm âm tốt vì nó ko có khuôn như guitar.mất cả tháng chỉ để tập kẹp cây đàn lên cổ í:(.nói chung bước đầu khá khó khăn!pác nào mún học đến chỗ mấy xơ đường yên bái ấy!

Lake of Tears
18-06-2007, 18:21
chậc.. he he.. kiều này chắc đi sài gòn mình mới học violin được.. thôi... thì đành ráng học để mà đi cho mau chứ còn chờ đợi gì nữa .. . . . ..
@vicamdo2405: hix... anh dạy thế thì làm sao em có tiền đi học :D ... free cho thằng em đi anh :D

salara_slyterin
28-11-2007, 06:33
Nói chung chơi game là khó nhất :))

Lake of Tears
05-12-2007, 15:43
Bó tay slyterin lun .... vô đây nói chuyện tử tế hay spam thế( nếu mà spam thì rủ em với...) các anh chị trở lại bàn luận tiếp vấn đề này đi... Sau một thời gian được ngắm người ta chơi đàn thì em rút ra kết luận, cái nào cũng khó... nếu không chăm chỉ luyện tập và không đủ đam mê thì chẳng luyện được cái gì ra hồn hết... Nhưng nói gần hơn thì piano khó hơn... ( vì mua 1 cây đàn đắt gấp 5-10 lần mua 1 cây violin :D.. cái đó là vấn đề đó )... em sắp học violin rồi... bà con có tiền bạc sách vở gì thì ủng hộ em đi... :D

R&C
13-01-2008, 01:12
Theo mình nghĩ nếu chỉ học violon cho biết thì chỉ khó khăn lúc mới đầu thôi. Còn khi đã có kĩ thuật cơ bản rồi thì mọi việc sẽ trở nên đơn giản hơn rất nhiều, vì nếu chỉ học để biết thì bạn sẽ ko phải đi sâu vào các kĩ thuật quá cao mà chỉ cần đánh ra bài là đc. Nếu vậy chỉ mất khoảng 2 đến 3 năm là đc thôi mà. Mình nghĩ vậy, ko biết có đúng ko :D

salara_slyterin
24-01-2008, 21:26
khoa kèn đương nhiên là hơn khoa dây rồi. :))

micky_mouse_02
01-03-2008, 22:15
Chơi violon nhẹ hơn piano vì cây đàn piano nó nặng quá.:D.Theo mình thì violon khó ở chỗ là mỏi cổ hơn piano và mỏi chân hơn piano.:D

micky_mouse_02
01-03-2008, 22:24
chậc.. he he.. kiều này chắc đi sài gòn mình mới học violin được.. thôi... thì đành ráng học để mà đi cho mau chứ còn chờ đợi gì nữa .. . . . ..
@vicamdo2405: hix... anh dạy thế thì làm sao em có tiền đi học :D ... free cho thằng em đi anh :D

sao lại không học ở Đà Nẵng được, để chị bày em cho được hem, chứ hẻm dám dạy đâu.:D

Mozart
07-04-2008, 19:36
Mình có chơi cả piano và violin nên xin phép được trả lời câu hỏi của bạn.

Mình thấy violin khó hơn piano (có thể ở trình độ cao thì mình không biết, nhưng mà ở mức bắt đều đến trung cấp thi mình thấy violin khó hơn nhiều). Ở giai đoạn mới bắt đều học, để kéo được một nốt nhạc cho đúng trên violin khó hơn là đánh trên đàn piano nhiều. Đàn violin không có chia các mức cao độ cố định nhu guitar hay piano. Bạn phải nhớ chính xác vi trị đặt ngón tay trên dây đàn thì mới chơi đúng cao độ được. Đối với người có tai tốt thì đặt ngón tay lệch 1mm thôi cũng có thể tạo ra cao độ sai (người ta thường gọi là âm bị "phô"). Âm "phô" thật sự nghe rất khó chịu, và ở giai đoạn bắt đầu học thì ai cũng chơi "phô" cả. Nếu không có kiên nhẫn thì bạn rất dễ bị chán nản ở giai đoạn này. Nếu vượt qua giai đoại này rồi thì bạn còn gặp một thử thách khác: kỹ thuật rung tay (vibrato). Đây là một kỹ thuật rất quan trọng đối với violin vì nó làm cho tiếng đàn violin trở nên cảm xúc hơn nhiều. Thời Baroque thì người ta không chuộng kỹ thuật này lắm. Nhưng đến thời classical trở đi thì người ta dùng vibrato khá nhiêu. Và hiện giờ thì hầu như vibrato được dùng "24/24".

Cách đây một tháng, mình có đi nghe một buổi nói chuyện với tựa đề "Why is the violin so difficult to play?" của một ông giáo sư khoa Vật Lý thuôc trường Đại Học Cambridge. Ông này giải thích vì sao violin khó chơi theo góc nhìn khoa học và Vật Lý, khá thú vị. Theo như ông trình bày, thì bản thân chất lương của cây đàn violin cũng quyết định vào độ khó cua việc chơi violin. Những cây violin do những nghệ nhân bậc thầy làm ra (như Stradivari, Amati, ...) rất "dễ bảo". Còn những cây violin rẻ tiền thi khá là "cứng đầu". bởi vậy mới có chuyện những ngươi học violin khi đạt đến một trình đô nào đó thường đổi đàn mới để phù hợp với trình độ của mình hơn.

Nói chung mình thích cả hai nhạc cụ violin và piano vì mình thấy cái nào cụng có phong cách và sắc thái riêng mà nhạc cụ kia không có được. Có lẽ đây là hai nhạc cụ tuyệt vời nhất trên thế giới, nên ngươi ta mới gọi piano là "ông hoàng của các nhạc cụ", và violin là "nữ hoàng". Violin thường không thể trình diễn solo như piano được vì violin không thể chơi được các âm trầm. Thường thì violin phải có guitar hoặc piano đệm theo. Trong nhạc cổ điển thì thỉnh thoảng có vài tác phẩm sáng tác cho violin solo (như mấy caprice cua Paganini và Partita hoặc Sonata for violin solo của Bach). Đối với nhạc hiện đại hay nhạc hòa tấu thì hầu như không bao giờ violin trình diễn một mình. Piano có âm vực lớn hơn violin gấp nhiêu lần, violin có thể dùng để đêm cho một giọng hát hoặc nhạc cụ khác như violin hay sáo tây. Nhưng piano không có tiếng ngân dài như violin được.

Hy vọng những chia sẻ ở trên sẽ có ích cho bạn.

Skill
25-04-2008, 00:02
Violin khó hơn piano ở chỗ là ............

GIÁ CẢ : =))
( điều này là 1 khó khăn đầu tiên khi đến với violin )
SKill : :)
( kỹ năng và kỹ thuật của violin xuất phát và nỗi bật ở mỗi người , người này có kỹ năng này nhưng chưa chắc người kia đã có được )
Hòa Cảm Xúc :
Violin rất khó để mình hòa cảm xúc của mình vào 1 bài nhạc , cái này phải dựa trên kỹ thuật và kinh nghiệm và đặc biệt là chơi 1 bài được bao lâu
Ví dụ nhé ^^ : ( cái này bên piano hiếm khi có lắm ah` :P )
Bạn chơi 1 bài nào đó >>>> 1 tháng sau bạn chơi lai nghe nó khác >>> 1 năm sau lại cang khác >>>> 10 năm sau cang khác nữa >>> Bài đó trở nên hay hơn và vì sao nó hay thì đó là Emotion của Violin

Lake of Tears
25-04-2008, 07:49
Anh Skill phân tích có vẻ chính xác, nhưng chị hai em nói có vẻ là công bằng nhất, vì chị hai em đã chơi cả hai loại đàn rồi. Nhưng em thấy học phí của piano cũng đâu có rẻ, mua được cây đàn cũng khủng khiếp đó chớ...! Em cũng đang gặp khó khăn về tài chính khi học violin đây này, đàn anh giúp gì được k?

hoangduc92
26-04-2008, 10:55
Chơi piano và violin...cái nào khó hơn àh. Thế thì em trả lời nhá. Cái nào nặng hơn, nhiều phím hơn, đắt tiền hơn thì tất nhiên phải khó hơn rùi:))

Skill
26-04-2008, 12:04
zay anh tra loi` nhe ..... cái nào nhẹ hơn , ít phím hơn ...... rẻ tiền hơn tất nhiên phải khó hơn rồi =))

hoangduc92
26-04-2008, 12:24
zay anh tra loi` nhe ..... cái nào nhẹ hơn , ít phím hơn ...... rẻ tiền hơn tất nhiên phải khó hơn rồi =))
Em đang đi xuôi, theo chiều tăng tiến, tất nhiên kết quả cũng phải cao. Ông anh đi ngược, chiều giảm xuống mà kết quả lại cao tức là thế nào???
@skill: có thể nói như sau: Violin có kiểu chơi là đặt lên vai mà đánh, piano có kiểu chơi là đặt trước mặt mà đánh. Bây giờ thì thử đổi 2 kiểu chơi của 2 nhạc cụ xem. Violin có thể đặt được trước mặt mà gẩy (cũng thành giai điệu được) chứ piano làm sao mà đặt được lên vai mà đánh được. Thế là piano khó hơn nhá.:))

Lake of Tears
26-04-2008, 12:28
Theo nhận xét từ một vài web mà em check qua thì violin được xem là loại đàn khó học nhất (ý kiến mang tính tương đối), nhiều lý do khác nhau, nhưngcá nhân em cũng đồng ý thế. để hôm nào đi thống kê lại rồi pót kết quả lên cô mọi người xem

Skill
26-04-2008, 12:43
@hoangduc92 : zay hum nào đem 2 thứ lên nha , anh sẽ kéo 1 bản violin
còn em sẽ gẫy 1 bản piano

Xong rồi đổi vị trí nhé

anh sẽ gẩy piano còn em sẽ kéo violin

CHƠI KHÔNG =))

Anh sợ anh kéo 1 bài violin mà em không thể kéo nỗi dù chỉ là vài nốt mới vô :))

ah` nói cho em biết bài đó lun nah ( TZIGANE ) >:)

Piano : Người không biết gì về âm nhạc có thể ngồi vô quậy tưng tưng mấy phím được
Violin : Người không biết gì về âm nhạc cầm cây đàn chưa chắc đã cầm được huống gì quậy =))

hoangduc92
26-04-2008, 12:56
Được được, ông anh mua 1 vé máy bay rồi xách violin ra HN rồi anh em mình thử sức.

Lake of Tears
26-04-2008, 13:04
Để kêu bé Dương ở HN ra thử sức với ku Đức xem sao :). Khỏi cần tụi anh ra, bé Dương nó mới học violin đó. :))

hoangduc92
26-04-2008, 13:14
he he...em kô biết...em đang muốn thử sức với anh skill cơ:))

hoangduc92
26-04-2008, 13:50
Chậc, piano khó hơn violin mà. Khó cả chuyện chuyên chở luôn. Ông anh mang violin ra đây đi.

Skill
26-04-2008, 14:45
zay chắc em bít chơi violin ah` ????

hoangduc92
26-04-2008, 14:51
Chậc, nếu em là dân violin thì việc gì em phải khen piano từ nãy đến h. Em là dân piano đây.

Skill
26-04-2008, 17:50
zay noi cho a bit nhe

1 : nguoi ko bit gi ve âm nhạc nghĩ gì về 2 cái này họ có thể ngồi tưng tưng kéo đàn violin như gãy đàn piano không
trả lời được thì coi như em đúng

Piano khó hơn violin =))

Phan Châu Cẩm Tú
26-04-2008, 19:06
Ax! Các anh ơi là các anh! Theo em, piano và violon cái nào mà chả khó. Anh Skill có ý kiến là mỗi bài đàn của violon sẽ khác qua mỗi giai đoạn chơi đi chơi lại. Thế anh không biết là piano cũng thế à. Thử nhá! Anh đàn piano hồi mới vỡ lòng thì bài đầu tiên trở nên khó khăn vô cùng. Rồi một năm sau anh đánh lại thì ngon ơ. Cả chục năm sau thì chạy vèo vèo cái bài đó. Thế chẳng phải một bản sẽ đánh khác nhau qua nhiều năm như anh Skill ví dụ cho đàn violon à?
Piano có cái hay riêng và cũng có cái khó riêng, cả violon cũng thế. Piano theo em khó nhất là tập kĩ thuật chạy ngón. Mệt lắm luôn ấy chứ! Còn violon em thấy khó lòng cảm xúc lắm.
Nhưng nói chung thì cả hai đều ngang nhau cả, khó hơn. Học nhạc cụ nào là phải yêu thích nhạc cụ đó thì mới có hứng mà học.

Skill
26-04-2008, 19:44
Tụi anh đang War X(

Zay em theo bên nào đây ;;)

Skill
26-04-2008, 20:30
hê hê
http://img20.imageshack.us/img20/1353/versuswallpaper2800x600vm0.th.jpg (http://img20.imageshack.us/my.php?image=versuswallpaper2800x600vm0.jpg)

hoangduc92
26-04-2008, 20:34
Đúng rồi, bạn Phan Châu Cẩm Tú qua bên nào đây? (kô chấp nhận kết quả nếu như bạn là dân piano hoặc violin)

Phan Châu Cẩm Tú
27-04-2008, 15:33
Ax! Em là dân piano. Giờ em đấu lun. Mở ra enemy thứ ba : "đồng ý rằng piano và violon cái nào cũng khó tất tần tật!". Who vote for me?

Skill
27-04-2008, 15:46
zay ai cho tui biết piano khó cái gì :

Giỏi thì liệt kê ra xem =))

hoangduc92
27-04-2008, 17:30
Ông anh học đi thì biết. Nói chay kô có tác dụng gì đâub-(

Skill
27-04-2008, 19:40
ha ha khỏi cần chú nói anh cũng biết đó là kỹ thuật chạy ngón chứ gì rồi ok 1

! : bên violin cũng có kỹ thuật chạy ngón đó nhé

bên piano có vibrato không =))

hoangduc92
27-04-2008, 20:20
=)):))
Kiến thức của ông anh làm sao vậy? Piano là bộ dây hay bộ phím? Bộ phím thì làm gì có vibrato.
Ông anh muốn ngang thì em ngang lại nhá: violin có pedal ko?

Skill
27-04-2008, 20:49
đây pedal đây https://www.tonewood.sk/img/tools/739501m.jpg

sao chú em còn gì nữa lôi hết ra đi
( cái này công dụng y chang pedal bên piano đó =)) )

Không biết ai phải bồi bổ lại kiến thức đó :))

leminh91
27-04-2008, 21:01
Uhm, theo ý kiến chủ quan của tớ thì để chơi được loại đàn nào nhuần nhuyễn cũng cần nhiều thời gian và công sức luyện tập. Ban đầu học violon có thể khó hơn piano (vì người kô biết gì vẫn có thể gõ đàn piano nhưng chưa chắc đã kéo đàn violon ra tiếng như bt), nhưng càng về sau người chơi càng phải học những kỹ thuật khó hơn (như là rung của violon hay là tri của piano chẳng hạn:D). Nói chung là càng về sau thì violon hay piano khó hay ko là tùy cảm nhận của mỗi người.
Nhưng theo tớ thì piano vẫn có cái gì đó khó hơn:P

P/s: anh ủng hộ chú Đức.>:)

leminh91
27-04-2008, 21:05
violon có pedal trái kô? :-?

hoangduc92
27-04-2008, 21:10
Có thể kiến thức của em về pedal là kô đúng, nhưng đó là kiến thức ít người biết. Chí ít ra thì em chỉ mắc lỗi ở đấy, còn ông anh nhầm cả 2 bộ phím và dây với nhau. Vậy thì tranh luận với nhau từ nãy tới giờ, ruốt cục là cả 2 đều phải đi bồi bổ lại kiến thức. Có điều em sẽ kô phải học cái lớp bồi bổ cho những ai mất khái niệm cơ bản.

Skill
27-04-2008, 22:09
a không mắt lỗi ở chỗ đó đâu em ah`

ý anh là show nên cái khó của violin ở mức độ người nghe :
không chỉ đặt tâm hồn vào violin mà còn + thêm 1 đống kỹ thuật phước tạp
Tài năng trẻ tuổi ở piano thì nhiều ( nghe đâu 10 Tuổi thì phải :d )
Nhưng bên violin thì anh chưa thấy
>>>> Nên điều đó làm anh khẳng định nên Violin phước tạp rất nhiều
Violin : Không dẽ gì thuần phục được nó mà phải chờ đến thời gian nữa , anh tâm sự luôn , anh đến với violin được 18 năm , năm 1999 anh có học wa piano ( papa của a từng nói không thể chơi giống y chang như các người lớn được ( mấy ông bạc tóc ấy ) mà phải đợi thời gian ( cái này anh không thể hiểu nỗi )
Piano : tài năng trẻ ( ý anh nói trinh độ khác người ) thì có thể chơi tới trình độ của các nghệ sĩ

hoangduc92
27-04-2008, 22:23
Thôi thôi thôi, em mệt lắm rồi. Tranh luận làm gì nữa, mang tiếng ra. Thôi thì ai cũng có quan điểm riêng về nhạc cụ ưa thích của mình, thì tất nhiên là phải bênh cái nhạc cụ mà mình chơi. Nếu như anh chơi piano, em chơi violin, thì chắc chắn những lời tranh luận "ngang như cua" kia sẽ phải đổi lại vị trí, đúng kô? Thôi nhá.

vicamdo2405
27-04-2008, 23:23
Skill học violin 18 năm rồi à? hic, ngưỡng mộ quá..

Lake of Tears
28-04-2008, 00:03
Anh đừng có nghe ông dê núi đó ổng tán lên tận mây xanh, cái ông dê nui đó có học dê học 18 năm á... He he, mà kể ra hâm mộ ông dê núi ghê, được học violin những 18 năm, mình giờ chưa kéo nổi dây buông, bao giờ mới đàn được violin concerto của Tchai đây (ước mơ nhỏ mọn cả đời chỉ có thế ... >.<)

hoangduc92
28-04-2008, 18:49
Hô hô, anh skill học violin được 18 năm, tức là bắt đầu học từ năm 2 tuổi àh?:)) Ngưỡng mộ ngưỡng mộ. Vậy là cái đất nước Việt Nam này đã có một J.S.Bach thứ 2 từ lâu mà kô ai biết đến (àh mà ông anh hồi đấy cầm cái đàn thế nào nhỉ. Có đặt được lên vai kô? Hay là chỉ cao bằng cái đàn thôi=)))

Skill
28-04-2008, 18:57
Hô hô, anh skill học violin được 18 năm, tức là bắt đầu học từ năm 2 tuổi àh?:)) Ngưỡng mộ ngưỡng mộ. Vậy là cái đất nước Việt Nam này đã có một J.S.Bach thứ 2 từ lâu mà kô ai biết đến (àh mà ông anh hồi đấy cầm cái đàn thế nào nhỉ. Có đặt được lên vai kô? Hay là chỉ cao bằng cái đàn thôi=)))
noob , không biết thì im đi nhé

Anh bây h 21t , năm 3 tuổi anh đã được dạy violin với cây đàn khổ 1/4
Và anh có nói là đến với violin ( chứ chưa thật sự học )

>>>>> Cẩn thận với lời nói của mình + không biết gì >>> ĐỪNG NÓI SẢN NHÉ
anh đến với violin bao nhiêu năm thì
đó cũng không phải là your business :))

hoangduc92
28-04-2008, 19:44
(kô biết là ai nên cẩn thận với lời nói của mình từ trước đến giờ nhỉ...)
Thôi, lần sau rút kinh nghiệm, tại em thấy lạ quá nên hỏi thế thôi.

Phan Châu Cẩm Tú
28-04-2008, 19:54
Mấy anh này, cải nhau miết, mệt ghê.

Skill
28-04-2008, 20:00
(kô biết là ai nên cẩn thận với lời nói của mình từ trước đến giờ nhỉ...)
Thôi, lần sau rút kinh nghiệm, tại em thấy lạ quá nên hỏi thế thôi.
IT 's SO OK MEN :D

Lake of Tears
29-04-2008, 00:52
Vậy mà tưởng anh tu luyện thật rồi, ai ngờ máu nó đã ăn sâu vào ngừoi rùi, dù sao cũng đón chào anh trời lại, hold on ông anh 1 cái nào...

Bagiai_Bach
04-05-2008, 11:17
piano: 1+1=1: 1 ngón+1phím ra1 nốt
violin: 1+1+1+5=1: 1ngón+1dây+1vị trí bấm+cả bàn tay phải=1 nốt
cái nào khó hơn?

dannguyenus
04-05-2008, 13:08
Học violin thì khó hơn đấy, vì nhiều kỹ thuật và bắt đầu luôn luôn khó hơn. Piano lỡ may mà đàn ẩu chút nghe còn có thể chấp nhận, chứ violin sơ sẩy 1 chút thì toi. Còn đàn cho hay thì...cái nào cũng khó hết.

hoangduc92
04-05-2008, 13:16
...nói chung nhạc cụ nào cũng khó hết. Cứ học hết tất cả các nhạc cụ là biết phân biệt...

dannguyenus
04-05-2008, 13:17
Thật ra kỹ thuật piano khó không phải là chạy ngón, cũng chẳng phải t'ri. Vài kỹ thuật khó của piano là sử dụng pedal, tách nốt melody khi đàn hợp âm cùng 1 bàn tay hay kỹ thuật đàn legato...

anh_vu5050
04-05-2008, 22:08
Trong phim ta thường thấy các đám ma các Violist vừa đưa đám vừa kéo đàn.tưởng tượng cái cảnh các pianist đưa đám thử xem......

anh_vu5050
04-05-2008, 22:17
Theo em, có một số người chuyên thuận một tay thì chơi Violon se dễ kiểm soát hơn so với Piano, phải vận dụng cả hai tay. Như đối với em, em có thể chơi Violon trái tay vì em chuyên thuận tay phải.

Darkweald
05-05-2008, 17:26
Trong phim ta thường thấy các đám ma các Violist vừa đưa đám vừa kéo đàn.tưởng tượng cái cảnh các pianist đưa đám thử xem......
.... Có 1 cái bục có bánh xe ,trên bục là 1 cái grand ... vừa đưa tang vừa kéo bục :D

Darkweald
05-05-2008, 17:36
Piano còn có các kỹ thuật chạm trực tiếp vào dây đàn :http://en.wikipedia.org/wiki/String_piano
What do you think ? ;;)B-)

hoangduc92
05-05-2008, 18:30
:o Khi nào em phải thử mới được. Cám ơn bác pathetique (kô có dấu sắc) nhá:D

Darkweald
05-05-2008, 18:44
Pathétique mới có 12 tuổi nên CẤM gọi là bác !!! X(

Skill
05-05-2008, 19:20
Piano còn có các kỹ thuật chạm trực tiếp vào dây đàn :http://en.wikipedia.org/wiki/String_piano
What do you think ? ;;)B-)
i think nếu muốn mua cây đàn piano khác thì cứ việc gỡ cái nắp đàn ra mà quậy =))

Và đó chính là kỹ thuật nhanh nhất để mom and dad sắm cho mình cây piano khác :))

Skill
05-05-2008, 19:22
Pathétique mới có 12 tuổi nên CẤM gọi là bác !!! X(
tất cả người hà lội trong đây đều gọi bằng bác

Người hà lội đa số là già trước tuổi mà =))

Skill
05-05-2008, 19:23

ùm kiếm thêm cái cây nữa chọt chọt vào là ok liền

>>>>>>. ngày mai em sẽ có đàn mới =))

Skill
05-05-2008, 19:26
Theo em, có một số người chuyên thuận một tay thì chơi Violon se dễ kiểm soát hơn so với Piano, phải vận dụng cả hai tay. Như đối với em, em có thể chơi Violon trái tay vì em chuyên thuận tay phải.

Như zay em chơi violin bằng 1 tay ah :-SS:-SS:-SS

>>>> SƯ PHỤ ........ SƯ PHỤ .......... SƯ PHỤ ......

Tèn ten te reng tèn téng tè ren ...... ngộ không =))

hoangduc92
05-05-2008, 20:57
tất cả người hà lội trong đây đều gọi bằng bác

Người hà lội đa số là già trước tuổi mà =))
@pathetique: gọi bằng bác cho nóa bình đẳng. Thôi thì em zậy:))
@skill: ông anh có ý gì đây?X( Mà spam từ từ thôi, cẩn thận lại bị xóa bài. (àh mà mấy hôm nay đi đâu thế, chẳng có ai để cãi nhau...buồn quá:)))

leminh91
05-05-2008, 22:35
đề nghị cả 2 bác dừng đấu khẩu, hôm nào chúng ta sẽ làm 1 hội hoà nhạc Violin-Piano để tăng tinh thần hữu nghị, ok?:x

Skill
06-05-2008, 01:51
@pathetique: gọi bằng bác cho nóa bình đẳng. Thôi thì em zậy:))
@skill: ông anh có ý gì đây?X( Mà spam từ từ thôi, cẩn thận lại bị xóa bài. (àh mà mấy hôm nay đi đâu thế, chẳng có ai để cãi nhau...buồn quá:)))

anh bị xóa bài quen rồi nhóc ah` :))

Skill
06-05-2008, 01:53
đề nghị cả 2 bác dừng đấu khẩu, hôm nào chúng ta sẽ làm 1 hội hoà nhạc Violin-Piano để tăng tinh thần hữu nghị, ok?:x

Dạ không dám em còn gà lắm ;;)

Darkweald
06-05-2008, 17:41
i think nếu muốn mua cây đàn piano khác thì cứ việc gỡ cái nắp đàn ra mà quậy =))

Và đó chính là kỹ thuật nhanh nhất để mom and dad sắm cho mình cây piano khác :))
My dear friend , Skill , ĐÂY LÀ 1 KỸ THUẬT NGHIÊM TÚC , HIỂU CHƯA ??? X(b-( Trời đã nóng rồi về nhà lại càng tức ..... ~X(b-(b-(b-(b-(b-(

phannt
06-05-2008, 18:00
Pathetique nóng tính quá. Nhưng đúng là có kĩ thuật đó thật, và chỉ dùng cho Grand Piano
http://youtube.com/watch?v=R0INlumRpL8
Hoàn toàn đồng ý với dannguyenus rằng piano không khó ở chạy ngón mà khó ở nổi melody trong hợp âm. Ngoài ra theo mình thì một trong những kĩ thuật khó nhất của piano là đánh pianissimo. Nếu tay không vững, đánh không tập trung mà gặp những đoạn pp dài thì mất nốt như chơi. Ngoài ra, để sử dụng thành thục cả 3 pedals cũng không đơn giản chút nào.

leminh91
09-05-2008, 15:16
Cái bản Libertango đó 2 người ấy chơi hay thật, mà kỹ thuật kia là em mới thấy lần đầu đấy :D

Mr.Tom
15-06-2008, 19:52
Mình đang học piano 5 năm và đang tập Scherzo no 2 op 31 của Chopin. Trước khi vào học piano mình đã đặt mục tiêu là Balllade op 23 của Chopin nhưng mà nghe chơi thấy khủng quá chắc phải 2 3 năm nữa mới đủ sức tập nổi. Mình có thắc mắc 1 số thứ:
-(nhờ mấy pianist trả lời giùm)Nếu mình dừng lại ở Scherzo 2 rồi tập những bài dễ dễ thôi vì nhác tập bản khó quá rồi thì sau 2 3 năm không tập thêm bản khó thì trình độ ngón có tự động tăng lên không hay là vẫn tàng tàng như thế tại vì giờ mình tập Scherzo 2 mà để cho hoàn hảo thì phải nói là rất khó khăn nên chắc chắn lên Ballade op 23 là bơi không nổi rồi- mà những bản mục tiêu khác thì Sonata op 57 của Beethoven và Ballade op 38 của Chopin thì cũng khó cỡ đó nên hết Scherzo 2 có thể nói là hết vươn lên nổi:-*.

Kể cả mình có học Piano hay Violin thì cũng đừng nhìn nhận khó hơn nhau hay hơn nhạc cụ khác, kể cả nhạc cụ dân tộc. Vậy nên cậu nên tiếp tục theo học piano, còn Violin thì nên hiểu hoặc xem qua cho biết thôi, không nên đi sâu. ;)

nosmoking586
25-06-2008, 17:59
2 thằng trẻ con + 1 quả bóng => có thể đá qua đá lại được
cũng 2 thằng trẻ con đấy + 1 bộ vợt cầu lông => đố chúng nó oánh được trúng quả cầu lun.

=> Bóng Đá dễ hơn Cầu Lông.... nonsense

Theo e thì mỗi loại có cái khó riêng của nó, so sánh chỉ mang tính chất tương đối + khập khiễng mà chả giải quyết dc vấn đề gì cả.

Nếu có sở thích + đam mê thực sự thì khó hay dễ không phải là vấn đề quá lớn, vì rút cục thì để đi đến cuối còn đường của Piano hay Violin đều thực sự rất KHÓ KHăN và Chông Gai.

Lake of Tears
25-06-2008, 20:18
Ôi, sôi nổi quá :)

super_vịt
25-06-2008, 20:30
ôi thế kèn ko có cái dây nào, chỉ có mấy cái nút bấm chắc dễ hơn vạn lần nhỉ ;))
Nhạc cụ khó chơi nhất theo e nghĩ là trống :)). Chạy gam trên đấy siêu khủng luôn =))

super_vịt
25-06-2008, 20:56
Đọc xong 6 cái trang đầu chắc người ta tưởng chỉ có mỗi violin với piano trên đời mất :(
Kỹ thuật thì mỗi loại đều có một đặc điểm riêng, không thể đem ra so sánh cái này có kỹ thuật này mà cái kia ko có => pro hơn được. Đấy là suy luận cảm tính.

ha ha khỏi cần chú nói anh cũng biết đó là kỹ thuật chạy ngón chứ gì rồi ok 1

! : bên violin cũng có kỹ thuật chạy ngón đó nhé

bên piano có vibrato không =))Lấy một thí dụ đơn giản là Toán và Văn.

Anh sợ anh kéo 1 bài violin mà em không thể kéo nỗi dù chỉ là vài nốt mới vô :))

Piano : Người không biết gì về âm nhạc có thể ngồi vô quậy tưng tưng mấy phím được
Violin : Người không biết gì về âm nhạc cầm cây đàn chưa chắc đã cầm được huống gì quậy =))Nếu theo ý luận trên thì:
Văn dễ ợt, muỗi, cho một cái đề đấy viết nhăng viết cuội cũng thành văn, còn Toán cho mấy bài(dĩ nhiên ko phải cộng trừ) chắc ngồi cả buổi cũng chả làm đc chữ nào.

Thực tế ai cũng là học sinh, cũng từng học toán +văn, ai cũng biết mỗi cái có 1 cái khó. Văn viết nhăng viết cuội cũng thành bài, nhưng có chắc đấy là 1 bài văn không, hay là chỉ là một mớ hổ lốn !!!

Đọc xong mấy cái trang này lại nhớ tới truyện Chân, Tay, Tai, Mắt, Miệng, post lên mọi người cùng đọc:

"Ngày xửa ngày xưa,Cô Mắt,Cậu Chân,Cậu Tay,Bác Tai và Lão Miệng sống bên nhau rất là thân thiết. Cả bọn ai làm việc người nấy và họ sống bên nhau trong những ngày hạnh phúc nhất,bỗng một hôm cô Mắt đến than thở với cậu Chân,cậu Tay rằng : - “Bác Tai,hai anh và tôi làm việc mệt nhọc,quần quật quanh năm,còn lão Miệng thì chẳng làm gì cả,chỉ ngồi ăn không thôi. Nay chúng ta đừng làm gì nữa thử xem lão Miệng có còn sống được nữa không thôi chứ tôi chán cái cảnh kẻ làm người xơi thế này lắm rồi.”
Cậu Chân,cậu Tay cũng nói :
-“Phải đấy! Chúng ta phải đi nói cho lão Miệng biết để lão tự lo lấy.Chúng ta vất vả nhiều rồi,nay đã đến lúc lão phải tự mình tìm lấy thức ăn ,xem lão có làm nổi không.”
Cô Mắt,cậu Chân,cậu Tay qua nhà bác Tai để rủ bác cùng đi. Bác tai đồng ý ,rồi cả bọn dắt nhau hăm hở tới nhà lão Miệng. Đến nơi,họ không chào hỏi gì cả,cậu Chân và cậu Tay nói thẳng với lão :
-“ Chúng tôi hôm nay đến không phải để thăm hỏi mà để nói cho ông biết : Từ nay chúng tôi không làm để nuôi ông nữa,lâu nay chúng tôi vất vả cực khổ vì ông quá đủ rồi”
Nói rồi không kịp để cho lão Miệng kịp phân trần gì ,cả bọn lục tục kéo nhau về.
- Từ hôm đó, đúng như những gì đã nói,Bác Tai,cô Mắt,cậu Chân,cậu Tay không làm lụng gì nữa. Nhưng lạ thay,một ngày,hai ngày,rồi ba ngày…cả bọn thấy mệt mỏi,rã rời. Cậu Chân,cậu Tay không còn muốn cất mình lên để chạy nhảy vui đùa như trước nữa.Cô mắt thì ngày cũng như đêm lúc nào cũng lờ đờ,hai mí mắt lúc nào cũng buồn ngủ nhưng không tài nào ngủ được.Bác Tai trước kia thính là thế,nghe nhạc rất rõ mà nay thì lúc nào cũng thấy ù ù như đang xay lúa vậy. Cả bọn lừ đừ,mệt mỏi như vậy cho đến ngày thứ 7 thì không tài nào chịu đựng được nữa,đành họp nhau lại để bàn bạc.Bác Tai nói với cô Mắt,cậu Tay,cậu Chân rằng :
-“ Chúng ta nhầm rồi các cháu ạ. Nếu chúng ta không làm cho Lão Miệng có cái ăn thì chúng ta cũng bị tê liệt cả. Lão Miệng tuy không làm nhưng lão có công việc là nhai,như vậy là cũng làm việc rồi chứ không phải là ăn không ngồi rồi như chúng ta nghĩ đâu.Nếu lão có cái ăn thì chúng ta mới có năng lượng để tồn tại được”
Cả bọn nghe thấy có lý liền dẫn nhau đến nhà lão Miệng để nói chuyện lại với lão.Cô Mắt,cậu Chân,cậu Tay cố gượng dậy đi theo bác Tai đến nhà lão Miệng. Đến nơi họ thấy lão Miệng cũng nhợt nhạt cả mội,hai hàm thì khô rang không buồn nhếch mép.Bác Tai,cô Mắt cố vực lão Miệng dậy,còn cậu Chân,cậu Tay thì đi tìm thức ăn.Lão Miệng ăn xong,dần tỉnh lại. bác Tai,cô Mắt,cậu Chân,cậu Tay tự nhiên cũng thấy đỡ mệt nhọc hẳn,rồi thấy trong người khoan khóai như trước.
Từ đó về sau,lão Miệng,bác tai,cậu Chân,cậu Tay và cô Mắt sống hòa thuận,thân mật như trước, đòan kết với nhau mỗi người một việc không ai tị ai cả."

thachsanh
09-07-2008, 02:51
Nhất Thế giới >:D<>:D<

micky_mouse_02
10-07-2008, 00:00
mình nghĩ chẳng đàn nào dễ cả, mà bạn có sử dụng hết các tính năng của nó không mà thôi, ví dụ những nghệ sỹ bên trung quốc, người ta chỉ chơi nhị thôi, mà kéo cực kỳ siêu lun á, hoặc cần gì violin hay piano, thử chơi guitar hay các nhạc cụ khác với nhiều kỹ thuật khác nhau hoặc với tốc độ nhanh, chẳng có cái nào dễ cả.:D

blt
29-07-2008, 20:55

Đàn nào cũng khó... mỗi nhạc cụ có một cái khó riêng và cũng có một cái hay riêng của nó chứ bạn, làm sao nói đc cái nào khó hơn cái nào $_$.
"Kĩ thuật của Violin khó ở đâu", câu này bạn hỏi rất là hay!!!! Câu trả lời là thử thì biết!!
Để chơi đc Serenade Schubert có những người chỉ cần 1 tuần là có thể đi từ ko biết đàn đến chơi đúng note bản đó, nhưng cũng có những người bỏ cả đời chơi vẫn chưa hoàn thành, cái đó thì phụ thuộc vào bạn muốn chơi bản đó để phục vụ mục đích gì và muốn chơi như thế nào!! heeeeeeeee
Nói chẳng đâu xa, đi vào một kí túc xá SV chắc anh bạn nào cũng biết cầm đàn guitar và chơi Romance... dù ko đủ đc note thì cũng đi đc hết cái giai điệu!!! heeee một câu hỏi đặt ra là ko lẽ classical guitar dễ chơi thế?????

Halo.NVHN
29-07-2008, 22:39
Kĩ thuật của Violin khó ở đâu

Đọc cái này có vẻ đá xoáy dân vnl quá :)), chả cần trả lời gì sâu xa, k tính những kỹ thuật cao siêu, chốt 1 câu cơ bản "vnl khó (k phải nhất) là âm chuẩn". tưởng dễ, nhưng có mà tập cả đời.

mà piano lướt đâu phải là 1 kỹ thuật khó :-?

Mr.Tom
30-07-2008, 07:44
1 lần nữa mình đóng góp ý kiến: không có loại nhạc cụ nào là dễ cả, từ violin, piano cho đến bầu, nhị, nguyệt :).
Còn riêng về Violin và piano, mỗi loại đàn đều khó riêng, nhiều khi do 2 bên chỉ biết qua các tác phẩm, và hầu như kô có kiến thức về kĩ thuật của bên kia :-S nên thường đưa ra những nhận định không được khách quan :">. Vậy nên mình cũng không đưa ra ý kiến về vấn đề này.
@Halo.NVHN: Không cần kĩ thuật gì cao xa đâu bác ạ, chỉ cần mở cuộc thi đánh gam đô trưởng tốc độ cao thì biết piano dễ hay khó :)

freewings2x2
30-07-2008, 09:33
1 lần nữa mình đóng góp ý kiến: không có loại nhạc cụ nào là dễ cả, từ violin, piano cho đến bầu, nhị, nguyệt :).
Còn riêng về Violin và piano, mỗi loại đàn đều khó riêng, nhiều khi do 2 bên chỉ biết qua các tác phẩm, và hầu như kô có kiến thức về kĩ thuật của bên kia :-S nên thường đưa ra những nhận định không được khách quan :">. Vậy nên mình cũng không đưa ra ý kiến về vấn đề này.
@Halo.NVHN: Không cần kĩ thuật gì cao xa đâu bác ạ, chỉ cần mở cuộc thi đánh gam đô trưởng tốc độ cao thì biết piano dễ hay khó :)

Đúng vậy, đừng nên hỏi giữa violin và piano cái nào khó hơn, hãy tự hỏi giữa hai cái đó bạn thích cái nào hơn! :D

Halo.NVHN
30-07-2008, 16:35
Phàn nàn về câu nói của chủa topic thôi mà;)), có ý kiến gì về cái nào khó hơn đâu :">

Mr.Tom
30-07-2008, 19:21
Vâng :D À, mình có ý thế này ai muốn biết Piano hay Violin khó hơn hãy hỏi Heifetz huyền thoại >:)B-)

HiLine
30-07-2008, 23:33
Hỏi câu này giống như hỏi Toán và Văn cái nào khó học hơn ấy.

Halo.NVHN
31-07-2008, 20:49
Vâng :D À, mình có ý thế này ai muốn biết Piano hay Violin khó hơn hãy hỏi Heifetz huyền thoại >:)B-)

Vứt số đt của anh fetz phát, tí nt hỏi thử xem ;))

rosinha295
08-10-2008, 12:33
piano và violin em đều thấy hay và khó học như nhau...càng khó thì cái công khổ luyện càng thấy ý nghĩa và já trị....nhưng cuối cùng với riêng em thì em lại chọn học violin chỉ vì nó dễ vác đi chơi đc và luôn ở bên cạnh mình....hê hê ^^

HiLine
09-10-2008, 03:30
piano và violin em đều thấy hay và khó học như nhau...càng khó thì cái công khổ luyện càng thấy ý nghĩa và já trị....nhưng cuối cùng với riêng em thì em lại chọn học violin chỉ vì nó dễ vác đi chơi đc và luôn ở bên cạnh mình....hê hê ^^

Riêng về vụ gọn nhẹ thì piano không có cửa :D

AkiraHatake
23-11-2008, 15:36
Đúng vậy, đừng nên hỏi giữa violin và piano cái nào khó hơn, hãy tự hỏi giữa hai cái đó bạn thích cái nào hơn! :D
Chính xác :D
Khó dễ không quan trọng, cái chính là niềm đam mê, không riêng gì âm nhạc

micky_mouse_02
23-11-2008, 20:03
đam mê cả hai bạn à. sao khó dễ không quan trọng? dù có đam mê đến mấy mà không đủ sức cũng làm người ta nản. :(

Makimachi Misao
23-11-2008, 20:28
Nhất Thế giới >:D<>:D<

Nhất là nhất thế nào, harp nhiều dây hơn =))

Viết thêm câu nữa cho khỏi thành spam :"> Đấy là tớ thấy các bạn tranh luận như này hơi vô bổ, bởi chưa có bạn nào từng học đến trình độ cao ở cả 2 nhạc cụ, làm sao có thể nói nhạc cụ mình chơi khó hơn nhạc cụ người khác chơi đc :D Nếu cứ muốn có 1 kết quả là 1 trong 2 cái mới đc, chúng ta nên lập poll để vote =))
Bonus ý kiến cá nhân tớ là bản thân cũng chả học nổi 2 loại nên ko biết, nhưng tớ có biết vài người từng học qua cả 2, họ cho rằng violin sẽ khó hơn nếu như người chơi ko có tai cảm âm tốt :D

dienbamsinh
23-11-2008, 20:53
- (Nhờ violinist trả lời) hồi trước nhà mình có piano nên học cho khỏe- nhưng mà càng ngày mình càng nhận ra có những emotion mà piano bất lực diễn tả so với cây violin nên mình cũng rất muốn học. Nhưng mà có 1 điều mình thắc mắc hơi ngu ngốc là mình thấy piano khó thì đúng là vậy ví dụ như lướt ngón cho pro thì cần 1 thời gian luyện ngón rất lâu dài- nhưng violin, chỉ có 4 dây và kéo thì sự di chuyển chắc chắn là không nhiều bằng piano và cũng không phải chạy lướt gì? Dzậy thì violin khó ở đâu? Kĩ thuật để tạo nên trình độ violin có gian khổ không? Mình đã từng nghe 1 người nói violin còn khó hơn cả piano- hơi nghi ngờ. Ví dụ để chơi được serenade của schubert hay clair de lune của debussy thì học violin chăm chỉ và nếu có khiếu thì học mấy năm là có thể chơi được- chưa tính phần nhạc cảm?[/quote]

Mình có học violin :D Nên có bít gọi là chút chút.
Nếu nói chỉ có 4 dây và kéo thì nghe hơi buồn cười. Nhạc cụ nào cũng phải tốn thời gian và công sức mà tập. Chỉ có 4 dây, nhưng không có phím, dễ phô lắm đấy. Chưa kể đến một số người yêu cầu chính xác đến kinh khủng, không theo Bình quân luật của Bach, VD: si # cao hơn do bình [8-}].
Nhạc cụ nào cũng phải có bài luyện ngón tức là etude, gamme. Kỹ thuật thì phải đáp ứng đủ mới có thể "phiêu" được [àh, mà cũng có người kỹ thuật không bằng ai mà khoái phiêu thôi, mình nè =))]
Àh, theo mình thì, để xác nhận xem piano và violin, cái nào khó hơn thì cứ chơi tuốt đi rồi biết 8-} Cái nào cũng phải có tâm huyết, mồ hôi sôi nước mắt [mồ hôi là lúc tập, nước mắt lúc nghe chửi =))]. Piano với mình thì rất rất rất khó, tay trái đàn 1 hồi là chạy theo tay phải lúc nào không hay luôn rồi =)). Violin là chuyên môn của mình ở trường, nên không được coi thường (Muốn coi thường cũng không được ấy chứ, thầy chém cho mà chết :))). Kỹ thuật, từ cơ bản đến nâng cao, rồi từ nâng cao đến cao hơn nữa, từ cao hơn nữa đến... cao hơn hơn nữa, rồi lại... =)) Phải tập, vấn đề là thời gian bỏ ra và công mình luyện tập. Thêm 1 chút năng khiếu nữa.
Muốn đàn 1 tác phẩm nào?
Thì cứ đọc note trước, đàn dần dần, luyện kỹ thuật, rồi cũng sẽ được =)) [hên xui :p]

dienbamsinh
23-11-2008, 21:10
mọi người spam dữ quá. Đọc hết 8 trang rồi. Phù. Nhiều người vô nói toàn gì đâu [-( Thật tình...
Piano có dây mà (:|
Xét về khối lượng, rồi số phím, giá cả mà suy ra khó hơn hay không thì nghe thật phiến diện :-?

Theo mình thì, violin là nhất, uh huh :->
Ai bảo Piano mắc hơn Violin? Có cây mấy chục triệu USD kìa, mấy tỉ chắc cũng có [đoán đại =))]

nomadic
24-11-2008, 00:38
Ui, cây violin của em còn mắc hơn cây Yamaha U3 mà, đúng không Thư? Hehe. Hôm bữa đánh thử sướng thật.

dienbamsinh
24-11-2008, 10:55
ấy, ai biết em thế :-SS nghe sợ thế :-SS ối ối ối :-SS

Violin là số 1, ồh dzê [-(

vietpq75hanes
28-11-2008, 07:59
Không thể so sáng cái nào khó hơn cái nào được các bác ah, Violin và Piano đều có những ngón nghề khó dễ khác nhau các bác ah! Nhất là các môn nghệ thuật thì cần có năng khiếu, so sánh thế này chẳng khác nào chúng ta bắt một ông có năng khiếu chơi Piano nhưng phải học Violin cả, E có cậu bạn học Violin mà giờ E hỏi cậu đấy sang chơi Violin Cell có chơi đc ko? Cậu ấy nói chịu không chơi đc!

nomadic
28-11-2008, 16:03
Không thể so sáng cái nào khó hơn cái nào được các bác ah, Violin và Piano đều có những ngón nghề khó dễ khác nhau các bác ah! Nhất là các môn nghệ thuật thì cần có năng khiếu, so sánh thế này chẳng khác nào chúng ta bắt một ông có năng khiếu chơi Piano nhưng phải học Violin cả, E có cậu bạn học Violin mà giờ E hỏi cậu đấy sang chơi Violin Cell có chơi đc ko? Cậu ấy nói chịu không chơi đc!

Violin và Cello khác hẳn nhau :-S Từ Violin qua Viola đã ngượng ngịu rồi nói chi.

vietpq75hanes
28-11-2008, 19:29
Violin và Cello khác hẳn nhau :-S Từ Violin qua Viola đã ngượng ngịu rồi nói chi.
Vâng E lấy ví dụ thế để thấy rằng ko thể mang Piano so sánh với Violin chơi cái nào khó hơn!Cái nào chẳng có cái khó cái dễ !!!

leekingblue
23-03-2011, 23:37
cái nào cũng có cái khó của nó. như toán khó cảu toán, văn khó của văn. bạn cứ kiên trì con đường mình đang chọn đi :) đừng nản lòng

leekingblue
23-03-2011, 23:39
nói thế chứ tớ mới mua violon, đang tập đây xem ra còn trường kì. khó quá

muamuahe294
24-03-2011, 22:53
tớ thấy so về cơ bản mới học thì violin khó hơn chắc rồi.(còn về kĩ thuật cao thì mỗi loại 1cais khó riêng) 1 người mù nhạc khi nghe 1 người kéo violin thì dễ dàng biết được ngừoi này kéo hay hay dở. Như nhỏ bạn mình khi mới học violin thì lúc tập kéo đến con chó đang nằm ngủ cũng lập tức chạy đi chỗ khác:)) mình thì khi mới tập hay bị hàng xóm phàn nàn vì "tiếng còi tàu"inh ỏi.còn piano thi người bình thường nghe những bài đơn giản thì thấy ai chơi cũng hay như nhau:D

hiep_h1tv
29-04-2011, 15:42
violin và piano mỗi cái khó 1 kiểu, chắc là như nhau :D
nhưng kĩ thuật cơ bản của violin khó hơn, dễ làm người mới học nản lòng

violin_L
16-03-2013, 14:39
Hi hi

Đúng là 1 người chơi piano và 1 người chơi violin thì nếu đổi nhạc cụ thì mấy bạn piano sẽ khó khăn lắm.

Bạn Skill chơi được bài TZIGANE thì mình thật sự ngưỡng mộ bạn. Hình như ở VN chưa tài năng trẻ nào biểu diễn được bài này thì phải.

Không biết Skill có clip không mình cũng đang dòm ngó bài này để tập đây. Có clip mình xem học hỏi thêm.

Thân.

@hoangduc92 : zay hum nào đem 2 thứ lên nha , anh sẽ kéo 1 bản violin
còn em sẽ gẫy 1 bản piano

Xong rồi đổi vị trí nhé

anh sẽ gẩy piano còn em sẽ kéo violin

CHƠI KHÔNG =))

Violin : Người không biết gì về âm nhạc cầm cây đàn chưa chắc đã cầm được huống gì quậy =))

Chris Pho
12-08-2014, 05:58
Tất cả là do cái thích của mình. Không có cái nào khó cả.

Năm lớp 8 tôi có học Violin, sau hai năm đánh được nhạc Trịnh. Sau đó bỏ vì không có thì giờ.

Tới năm 34 tuổi tôi có dịp tập Piano chung một bà giáo với đứa con gái, sau ba năm đánh được nhạc Bach, Mozart và Schumann. Bỏ một thời gian hơn 30 năm, bây giờ tôi tập lại Piano và đánh được nhạc cỡ cấp 6 hay cấp 7, còn Violin thì không thích nữa.