Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Bach - 48 preludes & fugues [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Bach - 48 preludes & fugues

klyhrs
01-04-2007, 06:23
Mình sắp apply vào colleges, và muốn submit 1 art portfolio. Người ta yêu cầu phải có 3 pieces, 1 trong đó phải là 1 trong 48 preludes và fugues của Bach (ngoài ra còn 2 piece kia là first movement trong 1 sonata của Mozart hoặc Beethoven hoặc Haydn, và 1 piece của thế kỷ 19-20, ko concerti). Có thể cho mình hỏi trong 48 pieces đó, những pieces nào đc đánh giá là khó nhất không ?

Mình cảm ơn

TuMinhTran
02-04-2007, 12:37
Mình sắp apply vào colleges, và muốn submit 1 art portfolio. Người ta yêu cầu phải có 3 pieces, 1 trong đó phải là 1 trong 48 preludes và fugues của Bach (ngoài ra còn 2 piece kia là first movement trong 1 sonata của Mozart hoặc Beethoven hoặc Haydn, và 1 piece của thế kỷ 19-20, ko concerti). Có thể cho mình hỏi trong 48 pieces đó, những pieces nào đc đánh giá là khó nhất không ?

Mình cảm ơn
Chào bạn
Mình rất vui khi được trả lời bạn về vấn đề này. Mình không biết sở trường của bạn như thế nào nên câu trả lời của mình sẽ cố gắng khách quan nhất ở mức có thể. Biết những sở trường của mình, bạn có thể chọn ra cặp prelude & fugue khó nhất theo tiêu chí lựa chọn của mình, như thế kết quả sẽ tốt nhất cho kì thi.

Các cặp prelude và fugue trong hai bộ Das wohltemperierte Clavier [Bàn phím thanh âm điều hòa, thường vẫn gọi là Bình quân luật] của Bach rất đa dạng. Không chỉ có việc trong mỗi cặp tính chất của prelude và fugue tương phản nhau, mà giữa các cặp cũng có nhiều nét riêng biệt và cũng có sự khác nhau giữa các cặp trong bộ đầu với bộ sau.

Nếu dành cho kĩ thuật chạy ngón tốc độ thì Präludium Đô thứ, Đô thăng trưởng, Sol trưởng, Si giáng trưởng (bộ đầu), Präludium Sol trưởng và Fuga Mi thứ (bộ sau) là thích hợp nhất. Riêng Präludium Đô thăng trưởng bộ đầu và Fuga Mi thứ bộ sau còn có đối vị giữa các bè và nhiều chỗ không thuận tay nữa nên phức tạp hơn.

Còn về độ dài thì nhiều cặp trong bộ sau dài hơn nhiều, và vì thế đòi hỏi nhiều sức khi đánh hơn.

Khó về việc tách bè do tính đa tiết tấu thì có thể kể đến Fuga Rê trưởng bộ đầu, Fuga La thứ bộ sau (hai Fuga in Stilo Francese), Fuga Si giáng thứ bộ sau, các Präludium Mi giáng trưởng bộ đầu, La giáng trưởng cả hai bộ và Fa thăng trưởng bộ sau.

Chéo bè gặp trong Präludium Mi giáng trưởng, Fuga La thứ, Si thứ bộ đầu, Rê trưởng bộ sau và Präludium Si giáng trưởng bộ sau.

Nhiều dạng đối vị phức tạp (Canon, Đảo ảnh, Phóng to, Stretto, v.v...) được sử dụng cùng lúc trong Fuga Đô trưởng bộ đầu, Đô thăng trưởng bộ sau, Đô thăng thứ cả hai bộ, Rê trưởng bộ sau, Rê thăng thứ bộ đầu và Si giáng thứ cả hai bộ. Mối quan hệ giữa các lần xuất hiện của chủ đề ở các pieces này phải rất vất vả mới làm nổi bật lên được.

Ở các Präludium Đô thăng thứ cả hai bộ, La trưởng, Si thứ bộ đầu, Rê trưởng và Si giáng thứ bộ sau, cũng như ở các Fuga nhiều chủ đề, sự đối thoại giữa các đường nét giai điệu khác nhau cần được làm nổi bật lên.

Trong nhiều Fuga và Präludium khác như Fuga Fa thứ, Fa thăng thứ, La thứ, Si thứ bộ đầu, Rê thăng thứ, Sol thứ, La thứ Si giáng thứ bộ sau, Präludium La trưởng bộ đầu, La thứ và Si thứ bộ sau, việc xử lí các quãng dissonance và chromatic để làm rõ biến chuyển về hòa âm cần phải rất tinh tế.

Đấy là những khó khăn chính khi đánh các prelude và fugue trong hai bộ Das wohltemperierte Clavier. Nếu xét chung tất cả các yếu tố thì có thể đưa ra những cặp khó nhất của cả hai bộ là:
Bộ đầu: Đô thăng trưởng và thứ, Mi giáng trưởng và thứ, La thứ, Si thứ.
Bộ sau: Đô thăng thứ, Rê trưởng, Mi thứ, Fa thăng thứ, Sol thứ, La thứ, Si giáng thứ.

Tuy vậy cần phải nói là khó ở đây mới là về kĩ thuật diễn tấu là chủ yếu. Việc tìm hiểu từng tác phẩm để thấy nét riêng của chúng lại là một chuyện khác, không thể chỉ luyện tập mới nhận thấy được. Các prelude và fugue trong hai bộ này dù khó hơn hay dễ hơn, thì đều mang những dấu ấn của âm nhạc thời kì đó cũng như các ảnh hưởng lên âm nhạc Bach trong các giai đoạn sáng tác khác nhau. Nếu bạn thích, mình có thể chia sẻ thêm về mấy vấn đề này.

Thân

Mr.Tom
15-06-2008, 20:03

Mình cảm ơn

Bạn có thể xem bản Đô thứ hoặc bản Son thứ. 2 bản này theo mình rất cơ bản mà cũng rất hay. Đánh Bach thì không có cặp nào là dễ cả, quan trọng là phải kiên trì, khó nhất là Fuga ...:D

chauduyphanvu
15-06-2008, 20:46
Nhạc của Bach có nhiều dòng giai điệu vang lên cùng một lúc, thành ra nếu không tập trung thì không thể nào chơi được.

Lake of Tears
15-06-2008, 21:06
Bạn có thể xem bản Đô thứ hoặc bản Son thứ. 2 bản này theo mình rất cơ bản mà cũng rất hay. Đánh Bach thì không có cặp nào là dễ cả, quan trọng là phải kiên trì, khó nhất là Fuga ...:D
Bài này cách đây hai năm rồi bạn ạ, và cũng chẳng biết bạn kia có còn quay lại hay không nữa >.<""

Mr.Tom
15-06-2008, 22:38
Khi nào người ta quay lại thấy có reply là vui rồi chứ :>. Tớ mới vào forum đóng góp chút, không để ý date, chắc cũng không bị coi là spam đúng không :D

beater
06-07-2008, 22:01
Theo mình bạn chọn cặp Prelude & Fuga No.16 Vol.1. Kỳ vừa rồi mình cũng mới thi cặp đó xong. Phần Fuga của cặp này khá khó ( 4 bè ).

Bagiai_Bach
11-07-2008, 16:33
Mình nghĩ là cặp nào có fugue 4voices sẽ khó hơn 3voices, không biết với đàn phím có đúng không, với guitar là vậy đó