Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
opera cho người mới bắt đầu. [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : opera cho người mới bắt đầu.

gayrui
28-08-2011, 00:13
em mới tập nghe opera đc mấy ngày hôm nay, lúc đầu thấy bình thường nhưng càng nghe càng kết, mấy đoạn ngắn ngắn trên TV ý. nhưng có ai biết bản opera nào đơn giản dễ nghe ko ạ??? thanks cả nhà :x

trung224
28-08-2011, 04:15
Theo mình để bắt đầu tốt nhất là nghe vở Carmen của Bizet, có nhiều trích đoạn rất hay, quen thuộc và bạn có thể bắt đầu tìm hiểu về các aria, duet, chorus. Sau đó là các vở opera của Mozart như La Nozze di Figaro, Die Zauberflote, Cosi fan Tutte, Die Entfuhrung aus dem Serail và vở Il Barbiere di Siviglia của Rossini, hay các vở operetta như Die Fledermaus, Der Rosenkavalier,.... Sau khi nghe đủ các loại opera nhẹ (theo quan điểm của tớ), bạn có thể quan tâm đến opera hoành tráng của Verdi và trường phái hiện thực Verismo, với tác giả tiêu biểu là Puccini với những vở opera kịch tính, đậm chất Hàn Quốc với những mối tình tay ba tay tư ngang trái (dẫn lời của bác Cò) hay các vở Bel Calto của Bellini, Rossini để tìm hiểu về nghệ thuật hát đẹp của Ý và opera Pháp (sorry cái này mình ko rõ). Chặng đường cuối cùng đi tìm chén thánh opera bạn cần trải qua là opera của Wagner và các tác giả hiện đại như Richard Strauss (Elektra, Salome), Berg

Jacob
28-08-2011, 14:55
Cảm ơn bác Trung! Đến giờ mình vẫn chưa nghe nổi của Wagner :|

trung224
28-08-2011, 17:25
Mình nghĩ Wagner đâu có khó nghe lắm đâu. Kinh nghiệm của mình là nghe opera của Wagner thì ko nên chú ý vào các aria hay giọng hát của ca sĩ vội, mà hãy chú ý vào chủ đề của phần khí nhạc, coi đó như một tác phẩm khí nhạc thì sẽ thấy dễ vào hơn nhiều. Về cơ bản, opera của Wagner (hay Richard Strauss) khá khác opera Ý hay Pháp hay Mozart(theo cảm nhận của mình) . Nếu như opera Ý, Pháp, hay opera của Mozart lấy giọng hát làm chính, dàn nhạc chỉ có tác dụng cục bộ thì opera của Wagner lấy khí nhạc làm chính, coi như 1 tuyến nhân vật dẫn truyện, do đó lúc đầu cứ chú ý vào phần khí nhạc thì sẽ dễ tiếp nhận hơn

Táo Xanh
14-10-2011, 00:49
em thấy bài Die Zauberflötenghe rất hay, dù chả hiểu cái gì:D

trung224
14-10-2011, 02:44
thật ra, nghe rõ lời và hiểu lời khi nghe opera là chuyện không tưởng, kể cả với nhũng người biết ngôn ngữ. tốt nhất bạn nên vừa nghe vừa nhìn vào libratto để hiểu opera