Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Parser has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 52

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Builder has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 689
Nhạc Cổ Điển trong giáo dục phổ cập âm nhạc tại trường học [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Nhạc Cổ Điển trong giáo dục phổ cập âm nhạc tại trường học

Toocky
24-08-2011, 08:06
Các bạn thân mến,

Toocky có một vài câu hỏi muốn tò mò hỏi:
1. Âm nhạc phổ cập có trong chương trình tại trường học từ mẫu giáo, lớp 1 đến lớp 9 có phải không? Theo Toocky nhớ hồi bé có môn gọi là Nhạc-Hoạ, không biết chương trình hiện tại có thay đổi gì không?

2. Trong tất cả các năm học đó, học sinh có được học chút nào về các nhà soạn nhạc thuộc Nhạc Cổ Điển không?

3. Theo bạn thì có bao nhiêu phần trăm học sinh, sau khi học âm nhạc phổ cập nhiều năm như vậy, biết nhận diện nốt nhạc cơ bản?

4. Theo bạn thì bạn có muốn bản thân mình và con của mình sau này được trang bị kiến thức cơ bản về âm nhạc cổ điển không, và được trang bị đến mức nào?

Chờ nghe ý kiến của mọi người
Thân,
Toocky:">

Jewish VN
24-08-2011, 08:23
Đây là ý kiến của em : http://www.nhaccodien.info/forum/showthread.php/83-B%E1%BA%AFt-%C4%91%E1%BA%A7u-%C4%91%E1%BA%BFn-v%E1%BB%9Bi-nh%E1%BA%A1c-c%E1%BB%95-%C4%91i%E1%BB%83n?p=50638&highlight=#post50638
T (http://www.nhaccodien.info/forum/showthread.php/83-B%E1%BA%AFt-%C4%91%E1%BA%A7u-%C4%91%E1%BA%BFn-v%E1%BB%9Bi-nh%E1%BA%A1c-c%E1%BB%95-%C4%91i%E1%BB%83n?p=50638&highlight=#post50638)hực sự là học kiểu này thì hêt 99% học sinh không nhận diện được note nhạc cơ bản. =))

Bản thân em và con của em đương nhiên phải trang bị đến tận răng kiến thưc về nhạc classical rồi. :))

Chibura
24-08-2011, 09:42
Các bạn thân mến,

Toocky có một vài câu hỏi muốn tò mò hỏi:
1. Âm nhạc phổ cập có trong chương trình tại trường học từ mẫu giáo, lớp 1 đến lớp 9 có phải không? Theo Toocky nhớ hồi bé có môn gọi là Nhạc-Hoạ, không biết chương trình hiện tại có thay đổi gì không?

2. Trong tất cả các năm học đó, học sinh có được học chút nào về các nhà soạn nhạc thuộc Nhạc Cổ Điển không?

3. Theo bạn thì có bao nhiêu phần trăm học sinh, sau khi học âm nhạc phổ cập nhiều năm như vậy, biết nhận diện nốt nhạc cơ bản?

4. Theo bạn thì bạn có muốn bản thân mình và con của mình sau này được trang bị kiến thức cơ bản về âm nhạc cổ điển không, và được trang bị đến mức nào?

Chờ nghe ý kiến của mọi người
Thân,
Toocky:">

Em trả lời chị Toocky theo những gì em nhớ được hồi còn đi học:
1) Hình như lên lớp 8 hay 9 (em không nhớ rõ) là em không phải học nhạc nữa rồi. Và trước đó thì nhạc và họa là 2 môn tách riêng chứ không học chung ạ.
2) Trong các năm đó, em nhớ là có đôi lần được đọc về các nhà soạn nhạc cổ điển như Bach, Beethoven, Brahms, Mozart... đại loại thế. Trong sách giáo khoa nhạc có mấy bài nói về các bác ấy nhưng không sâu và chỉ với mục đích giới thiệu qua loa.
3) Hồi bọn em thì 1 lớp 50 đứa, trong thời gian học nhạc trên lớp thì nhận ra được hết. Nhưng về sau không học hành gì thì may ra có khoảng 2-3 đứa biết nhận các nốt cơ bản. Còn hiện tại do các gia đình có điều kiện cho con cái đi học nhạc nên có lẽ % ấy đã tăng lên nhiều.
4) Có trang bị kiến thức cơ bản về nhạc cổ điển đương nhiên là tốt hơn rồi. :D

Tri_ Red Army
24-08-2011, 09:47
Theo em thì
2) học sinh có được học về các nhà soạn nhạc cổ điển,em nhớ là có 1 bài về Beethoven nhưng học thuần túy lý thuyết,không được nghe các tp tiêu biểu còn giói thiệu 1 cách gợi mở để học sinh có hứng thú nghe thì càng không(chuyện trên trời?)
3)có lẽ là không nhiều vì môn học này ko thu hút sự tập trung của học sinh
4)Tất nhiên là có ,theo em nên trang bị ở mức sao cho khi nghe nhạc có thể phân biệt được đây là loại gì,nhận biết được chủ đề-cấu trúc-phát triển của tác phẩm(đây là lý do sao em mở cái classic cinema)

wamozart
24-08-2011, 23:34
Ối zời...(:|
Em xin lỗi các bác chứ riêng giáo dục phổ cập âm nhạc của VN còn thua xa so với thời Hy Lạp và La Mã cổ đại cách đây 2300 năm: khi mà bất cứ một người có học thức nào không kể thường dân đều chơi và cảm thụ được âm nhạc. Sự tiếp thu của thế hệ trẻ VN đối với Klassische Musik thực sự là bằng con số 0. Bị ảnh hưởng bởi các yếu tố văn hóa, các chuẩn mực, quan niệm và thói quen xã hội, và sự giáo dục hời hợt. =;

A.Đối với văn hóa thì cái mà em vẫn gọi là bộ Văn Hóa cứ cho phép du nhập những thứ âm nhạc thị trường từ nước ngoài một cách thái quá, mất cân bằng với nhạc cổ điển (ý em không hề bài trừ nhạc nhẹ, vì mỗi kiểu âm nhạc nó đều có cái hay riêng của nó, bản thân em ngoài klassik ra em vẫn rất thích the Beatles). Cứ thử đầu tư cho các dàn nhạc giao hưởng xem, giảm cátxê cho mấy cô ca sĩ hở quá 3/4 thân mình trên sân khấu để đầu tư về âm nhạc cổ điển xem, Cứ thử áp dụng hệ thống EL SISTEMA* của đất nước Venezuela vào VN xem, dân chơi Hà Thành hay Sài Gòn lại đổ xô nghe nhạc cổ điển ấy chứ! Ao ước của em là dân chơi đầu xanh đầu đỏ thay vì đi bão đêm thì lại tổ chức hòa nhạc ở ngoài...đường 8-} nghe ngu ngu nhưng em ước ao thế đấy bác nào cấm được em thì pm em riêng!! :))
*El sistema là hệ thống giáo dục âm nhạc của Venezuela đã cứu được những thanh thiếu niên trên đất nước họ khỏi tệ nạn xã hội, cơ nhỡ vô gia cư và thất nghiệp, tạo nên không biết bao nhiêu dàn nhạc giao hưởng trẻ trên đất nước Venezuela xinh đẹp, cái này chắc các bác biết rồi còn bác nào của biết thì google search nhé :))

B.Đối với các chuẩn mực, thói quen và quan niệm xã hội thì có một thực trạng (chả biết nên cười sằng sặc, khóc ré lên hay là ú ớ vài câu lắp bắp) rằng:
1. Âm nhạc cổ điển bị coi là cổ hủ, lỗi mốt không hợp thời. Em từng bị kỳ thị trong lớp học rằng là đứa nghe và yêu thích nhạc cổ điển thì thật là ngơ ngơ, lạc hậu và khác người. Chúng nó cười vào mặt em nhưng em kệ! Nghĩ thầm "Tại chúng mày thiếu thẩm mĩ chứ đâu có biết rằng nhạc cổ điển nó cao quý đến mức nào??"

2. Âm nhạc cổ điển "bị" coi là quý tộc, dành cho tiểu thư, công tử hay nói chung là con nhà giàu: Cái này em xin miễn bình luận. Cũng phải công nhận 1 điều là phải có 1 chút ít kinh tế thì mới đeo đuổi đam mê được học đàn, sưu tập băng đĩa, sách siếc đủ kiểu, rồi loa đài, rồi cũng phải rỗi rãi thì mới có thời gian tập đàn chứ. Cơ mà ngược lại có nhiều người kinh tế còn khó khăn, làm cả ngày mới được có vài đồng bạc, cũng ki cóp, mua lấy cái đàn, hỏi người này hỏi người kia, học lỏm để rồi ngất ngây với thứ âm nhạc đỉnh cao làm say đắm lòng người. Nhưng cũng có những công tử ngày ngày chỉ biết Bay, Lắc, Xe-pháo, chích hút, gái gú...; có những tiểu thư suốt ngày chỉ biết chụp ảnh tự sướng, khoe cái này, khoe cái nọ, lượn phố như đèn cù, tô son trát phấn...=> PHÁT CHÁN...đúng là âm nhạc cổ điển chỉ dành cho những người Có-thẩm-mĩ chứ ko phải được quyết định vào túi tiền, hay do họ là ai...

3. Âm nhạc cổ điển bị coi là khó hiểu, khó nghe: Điên!! Đã nghe bao h chưa? Thực tế là người VN hiện tại chỉ nghe nhạc theo kiểu a.Trào lưu/hay còn gọi là mốt b.Quen tai (lối mòn). Họ đã thực sự bỏ 30 phút rảnh rỗi của mình để nghe qua một bản nhạc cổ điển chưa? Chỉ thấy 1 giai điệu ko quen thuộc, là họ sợ không dám nghe. Phải làm sao để họ thấy rằng NHẠC CỔ ĐIỂN KHÔNG KHÓ NGHE!! Bắt đầu với Bach, Vivaldi và tiếp đến là Haydn, Mozart. Thậm chí chính thời cổ điển còn đặt nền móng cho âm nhạc Pop, Rock, Jazz bây h họ vẫn nghe, và các quy tắc hòa thanh từ hơn 300 năm trước vẫn được áp dụng triệt để trong các thể loại âm nhạc hiện đại ngày nay. Đấy! Em bảo các bác là rõ ràng giới trẻ vẫn còn cực kì nhát gan không dám thử. Thử 1 lần đi rồi mới thích, mới phê (nghe như thử thuốc phiện, nhưng mà NCĐ thì một khi đã nghiện đố dứt ra đc đấy!! 8-})

C. Sự hời hợt trong giáo dục âm nhạc cũng làm hạ thấp hình ảnh cao đẹp của những người nghệ sĩ chơi đàn :-&
Cụ thể hơn: bố mẹ cho con đi học nhạc với lí do "cốt để cho con em giải trí sau những giờ học căng thẳng" => họ chỉ mong con mình oánh được những bài hát thiếu nhi đơn giản, richard clayderman hay bất kì cái j, miễn là quen tai là được, và học kiểu j cũng được kể cả truyền tay, để đi khoe mẽ với bạn bè rằng "con tôi nó cũng biết mổ đàn đấy!!". Nhưng chao ôi họ đâu có biết rằng học nhạc chỉ tuyệt vời khi người học cảm thấy yêu thích thực sự, còn tất cả những biện pháp ép buộc con cái đi học chỉ càng làm cho con cháu chúng ta sợ nhạc! Hơn nữa họ không biết rằng ÂM NHẠC LÀ NGHỆ THUẬT!! Chả có thứ nghệ thuật làm đẹp cho đời nào mà lại ko phải trả giá bằng sự khổ luyện. Giáo viên càng ép học sinh học thì học sinh lại càng sợ hãi, chán học, phụ huynh thì kêu ca phàn nàn giáo viên là ác! Thành ra có 1 thực trạng cực kỳ phũ phàng là những sinh viên nhạc viện đi dạy đàn, kiếm hàng chục triệu 1 tháng thì buồn thay lại dạy theo kiểu truyền tay là chính, 60 phút học thì 45' tán phét với học trò, còn 15'...làm vệ sinh cá nhân như rửa tay, uống nước...:| trong khi những người thực sự muốn truyền lại cái đẹp, cái hay của nghệ thuật cho học sinh thì lại bị dè bửu, đồng lương còm cõi và nhiều người ra đi bán ống nước, xi măng, vật liệu xây dựng,...khá khẩm hơn là buôn đất :|
Cũng chính vì thế mà có một sự kì thị đến khủng khiếp đối với hầu hết các sinh viên học nhạc chính quy: nếu một người học song song nhạc viện với một trường ngoài, ví dụ như cấp 3 hay đại học, thì anh ta rất dễ bị rơi vào tình thế cô lập với thế giới xung quanh, ko có ai chia sẻ, bạn bè kì thị, giáo viên kì thị chỉ vì với một lý do duy nhất: HỌ TƯỞNG OÁNH ĐÀN CHUYÊN NGHIỆP LÀ HỌC KIỂU MỔ CÒ MẤY NỐT TRÊN ĐÀN NHƯ HỌ ĐÃ HỌC Ở CÁC CUNG THIẾU NHI, hay các lớp tạo nguồn, tức là họ tưởng học nhạc RẤT DỄ và những người ko có khả năng học văn hóa thì học đàn để có nghề, về sau đàn hát cho người khác nghe để làm kế sinh nhai (thú thực với các bác em cực dị ứng với đứa nào dùng từ đàn hát với những người làm âm nhạc, nghe như kiểu 1 thứ mua vui rẻ tiền ý!! :-j) Đấy cũng chính là lý do vì sao em rất dị ứng những cuộc thi kiểu như "Đàn phím điện tử Casio" (dù có thể nó mang tính chất phổ cập âm nhạc, nhưng lệch lạc và rất rất amateur) vì nó hạ thấp hình ảnh của người học nhạc, làm cho người khác tưởng rằng chơi nhạc cũng chỉ là mổ cò với vẩn học vài ba bữa là đánh được đàn rồi...EM RẤT GHÉT!! =;

Trên đây là những j em muốn xả bức xúc căng thẳng của em từ mấy hôm nọ rồi. Em đảm bảo với các bác là em nói thật nhất những j em nghĩ, và những j đã xảy ra với em nên em tâm sự với các bác cho thỏa nỗi lòng. Các bác đừng ném gạch em mà tội nghiệp :-< Ngôn từ của em cũng dùng ngôn từ đời sống cho nó giản dị sống động. Xin Mod đừng ban em!! :-s

Tri_ Red Army
25-08-2011, 09:23
Theo tớ thì nền kinh tế thị trường sẽ hình thành nên cách làm việc,suy nghĩ,thưởng thức... theo kiểu:nhanh nhất,ít tốn kém nhất và hiệu quả cao nhất.Nhạc pop là 1 thứ sản phẩm đủ tiêu chuẩn :nhiều,nhanh,"tốt",rẻ.Vậy cơ hội nào cho nhạc cổ điển đây? Giáo dục nhà trường ư?khi ngay cả bản thân nó cũng bị nhiễm đủ thứ bệnh tật?

abcblb
25-08-2011, 18:22
1. Âm nhạc cổ điển bị coi là cổ hủ, lỗi mốt không hợp thời. Em từng bị kỳ thị trong lớp học rằng là đứa nghe và yêu thích nhạc cổ điển thì thật là ngơ ngơ, lạc hậu và khác người. Chúng nó cười vào mặt em nhưng em kệ! Nghĩ thầm "Tại chúng mày thiếu thẩm mĩ chứ đâu có biết rằng nhạc cổ điển nó cao quý đến mức nào??"

2. Nhưng cũng có những công tử ngày ngày chỉ biết Bay, Lắc, Xe-pháo, chích hút, gái gú...; có những tiểu thư suốt ngày chỉ biết chụp ảnh tự sướng, khoe cái này, khoe cái nọ, lượn phố như đèn cù, tô son trát phấn...=> PHÁT CHÁN...đúng là âm nhạc cổ điển chỉ dành cho những người Có-thẩm-mĩ chứ ko phải được quyết định vào túi tiền, hay do họ là ai...

C.
Cụ thể hơn: bố mẹ cho con đi học nhạc với lí do "cốt để cho con em giải trí sau những giờ học căng thẳng" => họ chỉ mong con mình oánh được những bài hát thiếu nhi đơn giản, richard clayderman hay bất kì cái j, miễn là quen tai là được, và học kiểu j cũng được kể cả truyền tay, để đi khoe mẽ với bạn bè rằng "con tôi nó cũng biết mổ đàn đấy!!".
Đấy cũng chính là lý do vì sao em rất dị ứng những cuộc thi kiểu như "Đàn phím điện tử Casio" (dù có thể nó mang tính chất phổ cập âm nhạc, nhưng lệch lạc và rất rất amateur) vì nó hạ thấp hình ảnh của người học nhạc, làm cho người khác tưởng rằng chơi nhạc cũng chỉ là mổ cò với vẩn học vài ba bữa là đánh được đàn rồi...EM RẤT GHÉT!! =;

bravo!!!
1. Đúng rồi, phảj có khiếu thẩm mĩ thì chúng ta mới thưởng thức đc nghệ thuật chứ ạ ;) thật ra, em lạj càng thấy tự hào khj mình trở nên khác người B-)
2. Hajzzz, đây là thực trạng của một số đông người, nhưng đâu phảj là tất cả vì vẫn còn chúng ta, phảj ko ạ :">
C. Hix, chắc anh/chị [em ko biết rõ :D] hơi bức xúc rồi, vì thật ra những cuộc thi kiểu phím Casio toàn đa phần là thiếu nhi thi, mà con nít thì biết chưa nhiều mà :x
mà cho em hỏi, anh/chị có học bàj bản về piano không ạ :D nghe giọng điệu thì chắc cũng khá là chuyên nghiệp đây :> [chữ kí hay lắm ạ :))]

wamozart
25-08-2011, 21:17
những cuộc thi kiểu phím Casio toàn đa phần là thiếu nhi thi, mà con nít thì biết chưa nhiều mà :x
Ôi các bác ơi, nếu chúng nó được giáo dục tốt hơn thì chúng nó đã oánh cái khác như của Mozart hay Beethoven ý thay vì đánh cái kiểu nửa mùa đó. Cô giáo piano của em cũng dạy rất nhiều đứa nghiệp dư, nhưng rất nhiều trong số đó đánh cực kỳ chuyên nghiệp, kĩ thuật tốt, thẩm mỹ cao mặc dù tuổi còn nhỏ. :-j

abcblb
26-08-2011, 17:17
số ít đó thì ko ham hố đi thi mấy cuộc thi "to bự" đó đâu ạ =))

NgocDuy1810
26-08-2011, 21:27
"Em xin lỗi các bác chứ riêng giáo dục phổ cập âm nhạc của VN còn thua xa so với thời Hy Lạp và La Mã cổ đại cách đây 2300 năm: khi mà bất cứ một người có học thức nào không kể thường dân đều chơi và cảm thụ được âm nhạc."

ÔI, ... !!! =))

nevercry_hp
27-08-2011, 13:33
Oài ...nếu ko phải do mình tính hay tò mò thì cũng chả bao giờ nghe classic...http://eemoticons.net/Upload/Rabbit/th_120.gif
Công nhận là Classic rất khó nghe...Dù nghe hơn 10 năm roài mà 1 số bản vẫn còn "nặng"http://eemoticons.net/Upload/Rabbit/th_54.gif...Vẫn thíc những bản concert đã nghe quen rồihttp://eemoticons.net/Upload/Rabbit/th_57.gif...Những bản mới thì phải để khi nào có hứng có thời gian...http://eemoticons.net/Upload/Rabbit/th_51.gif
Người trong cuộc đã vậy, huống chi là ngoại đạo...http://eemoticons.net/Upload/Rabbit/th_126.gif
Nước chảy về chỗ trũng...Con ng vẫn khoái những cái gì dễ dàng...
Trước có con em họ 6 tuổi..cũng nhồi cho nó nghe mấy bản đơn giản hay thể loại newage...Mà thấy nó bảo hay và hỏi ai mà sáng tác ra mấy bản hay vậy...Tiếc là sau bận đi làm, nó bận học nên ko "đầu độc" tiếp đc...Mình thấy trẻ con có khi cảm thụ âm nhạc dễ hơn người lớn..http://eemoticons.net/Upload/Rabbit/th_3.gif

abcblb
27-08-2011, 17:19
ôi bạn hàj hước nhỉ :-j
mình cũng thử đầu độc vàj đứa :)) nhưng chỉ có 1 đứa trúng độc ;))

wamozart
28-08-2011, 17:47
Bác nevercry_hp có mấy quả emoticon bựa thế nhở? =)))))
theo các bác thì bây h phải thế nào để chúng ta có được mô hình El Sistema của Venezuela ở Việt Nam?

abcblb
28-08-2011, 18:07
mấy cáj emoticon ấy dễ thương mà :))
theo em thì nền GD VN phảj thay đổi trước, Toán Lý Hóa Sinh Sử Địa Văn Anh phảj cảj cách trước thì người ta mới quan tâm đến âm nhạc trong phổ cập GD. [nôm na là lo ăn trước đã ;))]
những ng` lãnh đạo GD phảj có ít nhiều kiến thức về lĩnh vực này thì họ mới quan tâm đầu tư phát triển.
vì thế, nói tóm lạj, mọi việc phụ thuộc vào ng` lãnh đạo, chỉ khj nào họ nhận thức được, thay đổi đc, thì khj đó chúng ta hãy sao chép hoàn toàn mô hình El Sistema >:) [nghe nói UK đang làm việc nàj :-"]

nevercry_hp
17-09-2011, 14:49
mấy cáj emoticon ấy dễ thương mà :))
theo em thì nền GD VN phảj thay đổi trước, Toán Lý Hóa Sinh Sử Địa Văn Anh phảj cảj cách trước thì người ta mới quan tâm đến âm nhạc trong phổ cập GD. [nôm na là lo ăn trước đã ;))]
những ng` lãnh đạo GD phảj có ít nhiều kiến thức về lĩnh vực này thì họ mới quan tâm đầu tư phát triển.
vì thế, nói tóm lạj, mọi việc phụ thuộc vào ng` lãnh đạo, chỉ khj nào họ nhận thức được, thay đổi đc, thì khj đó chúng ta hãy sao chép hoàn toàn mô hình El Sistema >:) [nghe nói UK đang làm việc nàj :-"]
Khó lắm bác ạ...http://eemoticons.net/Upload/Rabbit/th_119.gifđâu phải cứ ép là tốt đâu..
Với lại giá vé classic đụng trần quá ..so với ng VN..http://eemoticons.net/Upload/Rabbit/th_14.gif..Hồi trẻ có thời gian thì ko có tiền, giờ đi làm thì lại ko có thời gian..Âu đời bao giờ cũng ngược http://eemoticons.net/Upload/Rabbit/th_44.gif
Người ta bảo phú quý sinh lễ nghĩa...VN mình vẫn nghèo là đa số nên việc nâng tầm nghệ thuật cũng khó.http://eemoticons.net/Upload/Rabbit/th_15.gif.chưa kể 1 số ng giàu thì lại tiếp thu cái xấu chứ ko phải cái đẹp..Đúng là dòng đời xô đẩy.mình tự ngã

abcblb
17-09-2011, 18:47
thế thì tóm lạj là VN ta ko thay đổi đc :D để mọi thứ tự nhiên vận động theo quy luật đi ạ ! :D

wamozart
24-09-2011, 00:43
thế thì tóm lạj là VN ta ko thay đổi đc :D để mọi thứ tự nhiên vận động theo quy luật đi ạ ! :D
Vậy là chúng ta hết hy vọng cứu rỗi dân trí đồng bào ta hay sao? KHÔNG THỂ NHƯ VẬY ĐƯỢC!! AAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAA :((
các bác lạc quan lên tí chứ? :-?

Jewish VN
24-09-2011, 08:11
Muốn thay đổi thì phải đi làm chính trị, lên làm lãnh đạo mới có khả năng thay đổi; chứ 1 nhúm nghệ sĩ dân thường thế này thì chẳng bao giờ thay đổi được gì đâu. :))

wamozart
24-11-2011, 22:06
Muốn thay đổi thì phải đi làm chính trị, lên làm lãnh đạo mới có khả năng thay đổi; chứ 1 nhúm nghệ sĩ dân thường thế này thì chẳng bao giờ thay đổi được gì đâu. :))

Cậu để lại số chứng minh nhân dân, số điện thoại và địa chỉ cho tôi nhá /:)
(đùa tí :)))

gayrui
26-11-2011, 11:07
vâng ạ, vì không thay đổi đc j nên chỉ có một số người mang tâm hồn nghệ sỹ ngồi đây chém gió hay bàn luận :(

mabu
05-12-2011, 03:24
Chẳng nói đâu xa. Chương trình "Điều còn mãi" một chương trình được quảng cáo mang tầm vóc dân tộc do VietNamnet và VTV kết hợp lại giao cho một nhạc sĩ nhạc nhẹ Dương Thụ làm đạo diễn, bài "Họa mi hót trong mưa" của ông Dương Thụ này cũng được đưa vào biểu diễn. Đúng là một đại họa cho cả dân tộc! Vậy muốn giáo dục, phái cổ điển hãy tự tay mà cướp mic chứ không còn cách nào khác!

wamozart
09-12-2011, 17:54
khiếp, thím làm j mà phải đấu tranh dữ dội như vậy =)) không nên vì nhạc cổ điển mà đạp thẳng mặt các thể loại nhạc khác. :P Chi bằng cho nhạc cổ điển thấm dần vào tầng lớp nhân dân bằng cách trà trộn vào giữa đám nhạc nhẹ. bắt đầu từ bài vui, dễ nghe, sau đó sẽ nâng dần trình độ :P
Cơ mà nói thì dễ như giời leo, làm chắc lại như mèo mửa :(

mabu
09-12-2011, 23:39
Âm nhạc cổ điển của các bác nó đúng là một cái đống rác! Nói thật bạn bè em chẳng có ai nghe nó đâu!

ngtungson91
10-12-2011, 09:52
Âm nhạc cổ điển của các bác nó đúng là một cái đống rác! Nói thật bạn bè em chẳng có ai nghe nó đâu! à vâng. thế mà nhạc dự báo thời tiết vẫn lấy tổ khúc 4 mùa của vivaldi :))

Jewish VN
10-12-2011, 10:02
Âm nhạc cổ điển của các bác nó đúng là một cái đống rác! Nói thật bạn bè em chẳng có ai nghe nó đâu!
:| Thế này là sao ? Sao bạn nói bạn thich nhạc cổ điển rồi bây giờ lại nói câu này ?

ngtungson91
10-12-2011, 11:40
có thể là bạn ấy bị hoang mang về cái mình theo đuổi, em cũng từng bị ntn khi xung quanh ai cũng khác mình, mình bị cô lập ấy

ngtungson91
10-12-2011, 11:41
các anh ơi, chúng ta làm 1 cái event hay 1 trang hưởng ứng phong trào "1000like và hơn thế..." đòi các nhà đài phát nhạc cổ điển trên tv thay cho các chương trình nhạc nhẹ (vốn đã quá nhàm chán, và kênh nào cũng giống nhau 1 motif) đc ko ạ, chúng mình làm có hệ thống và tổ chức, ko làm manh mún nữa đc ko ạ

abcblb
10-12-2011, 17:50
bác mabu nói j` lạ thế :-/

abcblb
10-12-2011, 17:51
các anh ơi, chúng ta làm 1 cái event hay 1 trang hưởng ứng phong trào "1000like và hơn thế..." đòi các nhà đài phát nhạc cổ điển trên tv thay cho các chương trình nhạc nhẹ (vốn đã quá nhàm chán, và kênh nào cũng giống nhau 1 motif) đc ko ạ, chúng mình làm có hệ thống và tổ chức, ko làm manh mún nữa đc ko ạ
hix, 1000 like thì ít wa', vả lạj nhìu khj đài trên tv ng` ta ko bik phát bàj j`, có khj lạj lấy nhạc Yiruma hay Richard Clayderman rồi trưng cho nó cáj bảng "nhạc cổ điển" =))

mabu
10-12-2011, 20:58
khiếp, thím làm j mà phải đấu tranh dữ dội như vậy =)) không nên vì nhạc cổ điển mà đạp thẳng mặt các thể loại nhạc khác. :P Chi bằng cho nhạc cổ điển thấm dần vào tầng lớp nhân dân bằng cách trà trộn vào giữa đám nhạc nhẹ. bắt đầu từ bài vui, dễ nghe, sau đó sẽ nâng dần trình độ :P
Cơ mà nói thì dễ như giời leo, làm chắc lại như mèo mửa :(

Bác không hiểu rồi, đã mang tiếng là chương trình của những tác phẩm mang "hồn thiêng sông nước" thì không được cho bài "Họa mi hót trong mưa" đó vào

mabu
10-12-2011, 21:01

Anh mà biết chơi đàn thì anh đã đứng lên hô hào rồi vì bản tính anh cũng hơi to mồm

Emeraude
16-12-2011, 23:14
Đứa nào học sách nhạc họa theo chương trình trên trường mà rành rõi các note thì một là vĩ nhân, hai là dị nhân. Ba là bọn rảnh :)) (với thời em còn học là thế)

onggiadaukho6569
18-12-2011, 14:48
Chỉ cần bước chân vào những trường có đào tạo giáo sinh bộ môn âm nhạc là những giáo viên âm nhạc trong tương lai là sẽ thấy rõ nền âm nhạc trong tương lai của Việt Nam. Thực tế là có rất ít sinh viên có sự hiểu biết về nhạc cổ điển cũng như kỹ năng tay đàn ổn ổn một chút. Do đó khi ra trường cái sự dốt nát nó tiếp tục được nhân rộng ở cấp số nhân. Vì thế sẽ không lạ nếu trong tương lai mặt bằng văn hoá âm nhạc của Việt Nam nằm ở vùng trũng của thế giới cùng với một số nước châu Phi. Ngoài ra còn có lý do định kiến xã hội với âm nhạc khi mà xưa nay dân ta chỉ chú trọng việc học các môn kiến thức văn toán v.v... mà bỏ qua những môn học để nâng cao giá trị con người. Từ những người làm công tác quản lý văn hoá, quản lý giáo dục tới phụ huynh học sinh đều nghĩ như thế thì tương lai người Việt Nam được "sánh vai cùng cường quốc năm châu" thực sự về CON NGƯỜI trở nên cực kỳ khó.
ì

mabu
18-12-2011, 19:27
Mình vừa gửi email góp ý tới cho VTV, góp ý họ chú trọng tới nhạc cổ điển, và góp ý chương trình Khách mời của VTV3 giới thiệu các gương mặt có cống hiến cho âm nhạc Cổ điển VN.

Bạn nào có lòng gửi email về banbientap@vtv.vn, đừng im lặng nữa mà hãy lên tiếng.

ARVO PART
18-12-2011, 20:17
Bạn mabu quả có tấm lòng nhiệt huyết :x, những bạn gửi 1 thư có lẽ chưa đủ , mình nghĩ nếu đã mất công gửi thì nên gửi 2 phong bì , 1 cái thì đề cao âm nhạc cổ điển như trên và một cái thì lựa lời khuyên nhủ mấy bác biên tập ở " Vờ Tờ Vờ " nên bớt ưu ái cho những thứ âm nhạc thị trường khiêu dâm kích dục của mấy em chân dài giai Hàn suốt ngày ông ổng trên đó đi , thì may ra mới rộng chỗ cho nhạc cổ điển có cơ hội len lách , chen chân vào " lòng " quần chúng được >:) Mà " QUẦN CHÚNG " là thế nào thì ai cũng hiểu :((

mabu
18-12-2011, 20:29
Bạn mabu quả có tấm lòng nhiệt huyết :x, những bạn gửi 1 thư có lẽ chưa đủ , mình nghĩ nếu đã mất công gửi thì nên gửi 2 phong bì , 1 cái thì đề cao âm nhạc cổ điển như trên và một cái thì lựa lời khuyên nhủ mấy bác biên tập ở " Vờ Tờ Vờ " nên bớt ưu ái cho những thứ âm nhạc thị trường khiêu dâm kích dục của mấy em chân dài giai Hàn suốt ngày ông ổng trên đó đi , thì may ra mới rộng chỗ cho nhạc cổ điển có cơ hội len lách , chen chân vào " lòng " quần chúng được >:) Mà " QUẦN CHÚNG " là thế nào thì ai cũng hiểu :((

Mình làm theo phản xạ thôi. Thời buổi nào rồi còn im lặng chứ. Rõ buồn cho các bác làm nghề cổ điển, rõ ràng biết cái nào xấu cái nào tốt, mà sao không tụ tập lại làm cái gì có ích cho XH hơn đi. Thế mới bảo mình mà mà làm trong nghề thì sẻ chẳng để yên đâu>:)

ARVO PART
18-12-2011, 20:49
Nói là giáo dục phổ cập âm nhạc của ta vẫn còn non , còn yếu mới chỉ là một phần , còn phải xem dân ta có thuộc vào loại dễ giáo dục dễ thuần hóa hay không , đó mới là khó . Bây giờ hễ mở TV ra , từ đứa trẻ ẵm ngửa đến ông bố của mấy đứa con cũng sẵn sàng dán mắt vào mấy em Kpop hàng hiệu , âm nhạc là phụ , số đo 3 vòng của mấy girl mới là cái dân tình quan tâm , gái ngắm giai , giai ngắm gái , ai nào có hứng thú với mấy ông vận áo đuôi tôm đen sì sì phát ra những âm thanh khó hiểu và cũng chẳng muốn hiểu . Một khi cả xã hội vẫn còn đang sung sướng hưởng thụ mấy thứ " nghệ " đó , một khi cánh nhà báo vẫn còn ra sức tâng bốc lăng xê cho mấy cặp đùi , mấy bộ ngực thì khó có chỗ cho âm nhạc đích thực lắm , chỉ có chỗ cho âm nhạc THỊ LỰC thôi :P

abcblb
20-12-2011, 09:07
bác mabu với bác arvo part aj cũng có vẻ nóng tính nhỉ :-?
mọi ng` đọc thử bàj nàj nhé: http://www.thanhnien.com.vn/pages/20111215/day-nghe-thuat-trong-truong-pho-thong-co-dat-ra-nhung-khong-lam.aspx

onggiadaukho6569
20-12-2011, 14:30
Thực trạng âm nhạc VN khá buồn. Chỉ thông qua việc hiện tại Kidmusic đang tuyển giáo viên dạy bộ môn Piano và Organ mà vẫn chưa thể tuyển thêm được giáo viên nào ưng ý. Yêu cầu cũng không đến nỗi khắt khe quá mức. Tôi chỉ yêu cầu có tay đàn ổn ổn một chút, đủ chơi một số tác phẩm cổ điển, richard clayderman mà nghe ra cũng thấy khó khăn. Nhiều sinh viên đang học một số trường chuyên nghiệp đến tuyển mà khi yêu cầu chơi vài bài đã trả lời "em không nhớ bài nào cả", khoe đã từng đi dạy nơi này nơi kia nhưng khi được yêu cầu chơi những gì mình đã dạy người khác thì cũng ... ngọng. Vào đàn chỉ thích thể hiện mấy bài Kiss the Rain, Song from Secret Garden ... chứ ko thấy chơi được bài cổ điển nào cho ra hồn.

ARVO PART
20-12-2011, 17:09
Em lại thấy ngược lại ạ ! Em thấy VN ta chưa bao giờ có một trình độ hưởng thụ nghệ thuật "đỉnh cao" như bây giờ . Mở TV , bật đài , xem báo lá cải , tạp chí lá dưa , tin rác , báo mạng .......không thiếu thứ gì , ở đâu , bất cứ đâu , bất cứ xó xỉnh nào chúng ta cũng thấy một đời sống nghệ thuật văn hóa đang phập phồng sôi động . Hôm nay cô ca sĩ này lộ ng... , hôm sau anh ca sĩ kia khoe bo đỳ , hôm sau nữa 1 ban nhạc bán cháy vé hay một nhóm fan hâm mộ tổ chức tang lễ cho 1 Idol mới quá cố , ở đâu đâu cúng thấy người ta sôi nổi bàn tán về những vấn đề liên quan đến âm nhạc nghệ thuật . Chúng ta không thể phủ nhận công lao truyền bá văn hóa của các cơ quan truyền thông , bởi qua những gì có thể thấy hiện nay , có thê thấy họ đã làm tận tình vượt quá trách nhiệm của mình ???????? Em xin hết !

abcblb
21-12-2011, 17:14
:)) 1 từ thôi: thẳng thắn :))

mabu
22-12-2011, 02:55
Thực trạng âm nhạc VN khá buồn. Chỉ thông qua việc hiện tại Kidmusic đang tuyển giáo viên dạy bộ môn Piano và Organ mà vẫn chưa thể tuyển thêm được giáo viên nào ưng ý. Yêu cầu cũng không đến nỗi khắt khe quá mức. Tôi chỉ yêu cầu có tay đàn ổn ổn một chút, đủ chơi một số tác phẩm cổ điển, richard clayderman mà nghe ra cũng thấy khó khăn. Nhiều sinh viên đang học một số trường chuyên nghiệp đến tuyển mà khi yêu cầu chơi vài bài đã trả lời "em không nhớ bài nào cả", khoe đã từng đi dạy nơi này nơi kia nhưng khi được yêu cầu chơi những gì mình đã dạy người khác thì cũng ... ngọng. Vào đàn chỉ thích thể hiện mấy bài Kiss the Rain, Song from Secret Garden ... chứ ko thấy chơi được bài cổ điển nào cho ra hồn.

Bạn nói thế nào ấy, học nhạc viện sao lại không chơi cổ điển được, ít nhất cũng phải chơi được những bài trình độ tàm tạm để còn thi cử chứ???

Toocky
10-01-2012, 14:00
Nếu các em nhỏ được sử dụng nhạc cụ trong giờ học, như một chiếc recorder, hay harmonica đơn giản, như vậy theo các bạn chất lượng âm nhạc có được cải thiện thêm không?

abcblb
10-01-2012, 16:45
Nếu các em nhỏ được sử dụng nhạc cụ trong giờ học, như một chiếc recorder, hay harmonica đơn giản, như vậy theo các bạn chất lượng âm nhạc có được cải thiện thêm không?
chắc chắn là có rồi, nhưng hình như âm nhạc không đc xem trọng, GDVN chưa đầu tư nhiều cho các bộ môn nghệ thuật, phụ huynh thì lạj có tư tưởng con mình phảj học bác sĩ, kinh tế, kĩ sư... vì vậy, chuyện mỗi em có 1 nhạc cụ để chơi thì chỉ có ở 1 số ít các trường tư thục quốc tế [mà nói thật em ko thik cáj bọn quốc tế nàj lắm :))]

ARVO PART
10-01-2012, 20:58
Mình thì mình nghĩ cũng chẳng ăn thua đâu . Nhớ ngày xưa đi học tiểu học , đứa nào đứa nấy đều muốn được vào đội nghi thức của trường , nên về nhà nài nỉ bố mẹ cho đi học kèn học trống ở cung thiếu nhi , rồi cũng thổi được mấy điệu trong đội ca , diễu hành ...linh tinh , nhưng rồi cũng chỉ dừng lại ở đó mà chẳng đứa nào có thêm tình yêu với âm nhạc cả . Với người VN thì việc phổ cập âm nhạc cổ điển vừa khó lại vừa dễ . Dễ ở chỗ người mình rất linh động trong việc tiếp thu văn minh ngoại lai , lại sẵn có tình yêu nghệ thuật , nhưng khó cũng là ở chỗ đó , chính vì linh động tiếp thu văn hóa ngoại lai quá nên chất lượng vàng cám mới lẫn lộn . Ai cũng sính âm nhạc nước ngoài , thần tượng ca sĩ nước ngoài , rồi đến cả ca sĩ trong nước cũng phải học theo ngoài nước mới mong câu khách , nhưng chỉ dừng lại ở việc sính ngoại thôi , còn tốt xấu hay dở ra sao thì chả ai bàn . Hờ hờ ...thế đấy !

onggiadaukho6569
10-01-2012, 21:40
Bạn nói thế nào ấy, học nhạc viện sao lại không chơi cổ điển được, ít nhất cũng phải chơi được những bài trình độ tàm tạm để còn thi cử chứ???
Đôi khi sự thật nó trần trụi đến mức làm người ta khó tin đấy bạn ạ. Tôi cũng không thể hiểu tại sao lại như thế nữa ?????
Đã thế lại còn tự quảng cáo dạy thi vào Nhạc viện đỗ 95% nữa chứ !!! Ngay đến các giảng viên kỳ cựu của trường cũng không dám chém gió như thế đâu.

abcblb
17-01-2012, 09:32
Em nhớ là hồi đó học Tập đọc nhạc, cô giáo đọc nốt rồi cả lớp ngồi ghj tên nốt trong SGK rồi học thuộc. :)) chứ thật ra chả aj biết đọc nốt cả. thế mà điểm Nhạc aj cũng cao vất vưởng.
Rồi học nhạc j` mà KT lạj bắt đứng múa múa ==! thật là .... chấm điểm cũng vẫn chấm động tác cơ chứ, chả wan trọng j` xướng âm hết.

Em nhớ trong SGK có 1 bàj dạy quãng, thiệt tình là khó hiểu hết sức, h` học xong em cũng chả nhớ j`. Nào là quãng trưởng, đúng, tăng, giảm, j`j` lung tung hết cả.
Dạy về nhạc sĩ Tchaikovsky, Chopin, Mozart mà sơ sài hết sức, chả cho HS nghe nhạc để cảm thụ j` cả, lạj bắt gạch chân học năm sinh năm mất (!)

Bản giao hưởng hợp xướng số 9 của Beethoven thì chỉ ghi sơ sài vàj nốt nhạc với lời Việt :( thế làm sao HS biết rằng đây là bản giao hưởng vĩ đại nhất thế giới cơ chứ :(

Nói tóm lạj, môn Nhạc trong trường phổ thông chỉ là hình thức, thêm vào để HS học càng nhiều càng tốt!!!!!! Vì thế HS học xong chỉ nhớ những bàj như là Tuổi đời mênh mông, Nối vòng tay lớn thôi :-j

[Mà sao dạo nàj 4rum chúng ta vắng tanh thế ạ, hàng ngày thấy cả trăm thành viên ra vào mà ko aj gửi bàj j` cả, toàn là spam :( em cũng muốn đăng cáj j` lắm nhưng kiến thức hạn hẹp, chả mần ăn đc j`, đành post bàj trong "Hôm nay bạn nghe j`?" thôi :))]

akira
17-01-2012, 21:08
Việc áp dụng cho học sinh sử dụng một số nhạc cụ như chị Toocky nêu thì nhiều nước cũng có áp dụng rồi nhưng ở Việt Nam có lẽ là khó để phổ cập rộng được. Nếu như vậy, giáo viên sẽ phải được đào tạo để sử dụng những nhạc cụ này, còn phải xây dựng hệ thống chương trình tốn ít nhất phải vài năm và rất nhiều kinh phí, đó là chưa kể đến những khó khăn khi áp dụng với những vùng miền quê nghèo, vùng sâu vùng xa. Giáo dục âm nhạc trong trường phổ thông ở Việt Nam cho đến nay vẫn đặt mục tiêu là không nhằm đạo tạo những tài năng âm nhạc chuyên nghiệp mà nhằm bồi dường, hình thành khả năng cảm thụ âm nhạc và thẩm mỹ âm nhạc thôi. Với thời lượng 1 tuần 1 tiết mà lại là môn phụ thì không thể đòi hỏi quá nhiều ở học sinh được, đó là chưa kể năng khiếu của học sinh không đồng đều. Thực ra, nếu thực hiện được đúng những gì được đặt ra trong nội dung dạy học âm nhạc hiện nay thì theo tôi, trình độ âm nhạc của học sinh phổ thông cũng không đến nỗi nào, vì chương trình khá là toàn diện rồi. Tuy nhiên,ngoài lí do là giáo viên có trình độ kém còn do bản thân nhiều giáo viên dạy nhạc đã không thực hiện đúng và đủ yêu cầu trong quá trình dạy học, nhà trường nhiều khi không tạo điều kiện cùng với thái độ xem thường môn nhạc của các bậc phụ huynh nữa là nguyên nhân dẫn tới tình trạng như hiện nay. Chính người lớn đã khiến các em có suy nghĩ môn nhạc không quan trọng và không nghiêm túc.