Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Cho hỏi về đối âm và phức điệu trong nhac Baroque [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Cho hỏi về đối âm và phức điệu trong nhac Baroque

maitrung1996
07-08-2011, 10:02
Tình cờ đọc được đêu đó trên trang chủ là nhạc baroque có đặc trưng là đối âm và phức điệu. Có ai giải thích cho tớ xem thế nào là đối âm và phức điệu không? Search mãi trên mạng mà chẳng thấy đâu cả :(

maitrung1996
08-08-2011, 15:10
Hu hu sao không ai thèm trả lời hết zậy

TuMinhTran
19-08-2011, 22:28
Đúng rồi đó, nhạc Baroque có một đặc trưng là tính phức điệu (polyphony). Âm nhạc quen thuộc với chúng ta (chẳng hạn các bài hát) thường chỉ có một bè chơi giai điệu, thường là bè hát hay bè nhạc cụ cao nhất, còn các bè khác làm nhiệm vụ đệm cho bè giai điệu này. Ngược lại trong nhạc phức điệu mỗi bè đều đảm nhận giai điệu của mình, hay nói cách khác có nhiều giai điệu cùng một lúc. Bạn hãy tưởng tượng hai người hát hai giai điệu với hai lời cùng một lúc thì đó là dạng đơn giản nhất của nhạc phức điệu. Bạn sẽ băn khoăn liệu nhiều giai điệu cùng một lúc có "chướng tai" không? Câu trả lời là đối vị (counterpoint). Đối vị là cách để nhiều giai điệu cùng lúc hoà hợp với nhau mà mỗi giai điệu vẫn nổi bật. Bạn hãy nghe một Trio sonata cho flute, violin và basso continuo của một nhạc sĩ Baroque (Bach, Haendel, Telemann, etc.) chẳng hạn, bạn sẽ thấy flute chơi một giai điệu, violin chơi một giai điệu và bass chơi một giai điệu và chúng hoà quyện đối đáp với nhau rất tuyệt. Còn nhiều thể loại phức điệu khác như canon, fugue và các hợp xương (chorus) thời Baroque cũng được viết theo lối phức điệu bạn có thể tìm nghe và tìm hiểu thêm.

maitrung1996
20-08-2011, 20:47
Thanks bác nhiều. Vậy là đối vị chứ không phải đối âm hả bác?

Bagiai_Bach
15-09-2011, 11:18
Thanks bác nhiều. Vậy là đối vị chứ không phải đối âm hả bác?
Đối âm , Đối vị hay Đối điểm đều là một. Một ví dụ khác để minh họa cho nhạc phức điệu: hai người cùng hát một bài nhưng một người hát trước, một người hát sau khoảng 3-4 phách (đập nhịp) - thường gọi là "hát đuổi "

maitrung1996
15-09-2011, 18:31
Giống Canon in D phải không Bagiai? Thanks nhìu

maitrung1996
15-09-2011, 18:34
Có ai có tài liệu nào chuyên sâu hơn về đối âm và phức điệu không cho mình xin:D Xin về kí xướng âm luôn (không biết có lạc đề không ta :-/)