Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Hỏi thăm về tình hình các giọng Tenor ở Hà Nội và Huế [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Hỏi thăm về tình hình các giọng Tenor ở Hà Nội và Huế

ditchai_nhacvien
25-07-2011, 12:00
Các bạn thân mến! Mình là sinh viên khoa Thanh nhạc ở Nhạc viện TP. HCM, mới vừa tốt nghiệp hồi đầu tháng 7. Hiện nay mình đang ôn luyện tiếp để chuẩn bị thi cao học. Trong quá trình học tập suốt 8 năm vừa qua, mình gặp rất nhiều khó khăn khi luyện tập kỹ thuật đóng tiếng (hát bằng giọng hỗn hợp) và nối liền hai âm khu (giọng ngực và giọng đầu), đến nay vẫn chưa luyện thành công kỹ thuật này. Trong nhạc viện mình, hầu hết các giọng nam cao đều chưa làm được kỹ thuật đóng tiếng, đa phần vẫn chỉ hát bằng giọng mở từ dưới thấp lên cao. Ai có giọng thuận lợi thì "ráng" lên được tận Si Đô, còn bình thường thì chỉ đến Sol, La là hết. Mình cảm thấy rất băn khoăn về điều này, không biết ở Học viện âm nhạc quốc gia và Nhạc viện Huế, các bạn giọng nam cao có gặp khó khăn tương tự hay không? Mong nhận được những chia sẻ chân thành của các bạn!

blacknote
25-07-2011, 23:20
Tình hình các giọng tenor ở HN và Huế còn tệ hơn thế. Vì chả hát mở được lên sol la chứ đừng nói là ráng lên đến si đô. Nên bác không cần phải băn khoăn. Bác là tenor mà học 8 năm không đóng tiếng được thì nên xem lại...giọng :) Have fun

Các bạn thân mến! Mình là sinh viên khoa Thanh nhạc ở Nhạc viện TP. HCM, mới vừa tốt nghiệp hồi đầu tháng 7. Hiện nay mình đang ôn luyện tiếp để chuẩn bị thi cao học. Trong quá trình học tập suốt 8 năm vừa qua, mình gặp rất nhiều khó khăn khi luyện tập kỹ thuật đóng tiếng (hát bằng giọng hỗn hợp) và nối liền hai âm khu (giọng ngực và giọng đầu), đến nay vẫn chưa luyện thành công kỹ thuật này. Trong nhạc viện mình, hầu hết các giọng nam cao đều chưa làm được kỹ thuật đóng tiếng, đa phần vẫn chỉ hát bằng giọng mở từ dưới thấp lên cao. Ai có giọng thuận lợi thì "ráng" lên được tận Si Đô, còn bình thường thì chỉ đến Sol, La là hết. Mình cảm thấy rất băn khoăn về điều này, không biết ở Học viện âm nhạc quốc gia và Nhạc viện Huế, các bạn giọng nam cao có gặp khó khăn tương tự hay không? Mong nhận được những chia sẻ chân thành của các bạn!

ditchai_nhacvien
26-07-2011, 12:41
Hic, vậy mà mình tưởng chỉ có học sinh sinh viên ở trong SG mới gặp nhiều khó khăn với kỹ thuật đóng tiếng chứ! Haizz Đúng như tất cả các nhà sư phạm Thanh nhạc trên thế giới đều nói: Dạy giọng nam cao là khó khăn và phức tạp nhất trong tất cả các loại giọng!

Còn riêng về cái giọng của mình thì xin bổ sung thêm: hôm qua mình nói chưa rõ nên bạn hiểu lầm. Thật ra mình hát đóng tiếng được rồi, nhưng chỉ được ở mấy nốt thật cao của âm khu giọng đầu thôi (La, Si, Đô, Rê, Mib), còn mấy nốt chuyển giọng thì chưa được. Mình loay hoay mãi mà chẳng giải quyết được mấy nốt đó. Đâm ra coi như mấy nốt cao ở trên cũng chẳng sử dụng được. Vì có bài nào tự dưng nhào lên nốt Đô 2 mà lại không có cả đống nốt Fa Sol La ở những chỗ khác đâu cơ chứ! Nếu bạn có kinh nghiệm trong việc xử lý mấy nốt chuyển giọng thì rất mong được chia sẻ! Cám ơn bạn rất nhiều!

Jacob
01-08-2011, 03:35
Bạn ditchai có thể giải thích rõ hơn cho mình hiểu kỹ thuật "đóng tiếng" là gì được không?

Mình học thanh nhạc cũng 4 năm hơn, càng học mình càng thấy thích vì giọng hát của mình càng thả lỏng và thoải mái. Mình quan sát thấy phần lớn (nếu không muốn nói là hầu hết) mấy anh chàng tenor trong nhạc viện đều bị mắc 1 bệnh chung... đó là ráng trèo cao. Lên đến Sol, La là bắt đầu ú a ú ớ vì chuyển lên "hát bằng xoang đầu".

Mình chỉ muốn chia sẻ thế này, âm thanh từ thấp đến cao đều phải giữ vị trí lưỡi gà, và 1 điểm để xác định mình hát đúng hay chưa đó là... HÁT RA PHÍA TRƯỚC MẶT. Chỉ cần nắm được 2 điều cơ bản này thì từ thấp đến cao đều hát được dễ dàng. Nhiều người có kinh nghiệm lâu năm khi hát họ cảm nhận được âm thanh vang từ dưới ngực lên trên xoang đầu, nhưng lại quên mất việc phải hát ra phía trước, TUYỆT ĐỐI KHÔNG ĐỂ TÌNH TRẠNG Ú Ớ TRONG HỌNG CÒN CÁI MIỆNG THÌ TÚM NHỎ XÍU LẠI VÀ NGHĨ MÌNH ĐANG "ĐÓNG TIẾNG" ĐỂ LÊN XOANG ĐẦU. Đó là lý do tenor Việt Nam càng hát càng đuối và lên cao nghe rất kinh khủng như 1 mớ tạp âm ú ớ và cảm giác toàn bộ hộp sọ của họ rung lên vì âm thanh không thoát ra ngoài được.

Khi nghe các tenor nước ngoài, ta có thể cảm nhận rõ họ hát rất vang, lên càng cao âm thanh "xóay" mạnh trong xoang đầu và hắt ra phía trước qua miệng. Mấy anh nhà mình thì làm 1 mớ hỗn hợp trong đầu rồi gồng hết cả người thế là âm thanh bị "nhốt" luôn trong đó gọi là kiểu hát "bí". Khi hỏi chơi xem sao tenor nhà mình kém thế họ cứ nằng nặc nói là do nước ngoài sức khỏe tốt, Việt Nam mình yếu chỉ đến đó thôi. Không ai chịu nhận (vì họ cũng không biết) là mình bị hỏng ở phần kỹ thuật.

Ngay cả soprano và baritone, bass ở Việt Nam cũng thế. Bạn ditchai học ở nhạc viện HCM hẳn cũng phải biết thầy Quốc Việt, mỗi khi thầy hát nghe thật... kinh khủng vì âm thanh bí rị bên trong. Nghe ở khỏang cách 5-6 mét có vẻ ấn tượng đấy, nhưng nếu vào 1 thính phòng trong nhà hát opera, khán giả sẽ có cảm giác như người ca sỹ ấy đang cho hàng chục viên pháo vào đầu mình và làm cho nổ hộp sọ trên sân khấu chứ không còn vang nữa.

Xin bổ sung lời bạn blacknote: "Nếu học 8 năm mà không "đóng tiếng" (mình hiểu là lên Si, Đô, Rê, Mi sáng chói) được thì nên xem lại giọng mình... và giáo viên dạy mình". Mỗi người chỉ có 1 âm vực nhất định do cấu tạo dây thanh, tenor bẩm sinh thì tuyệt nhiên luyện thanh ngay từ ngày chưa học hành gì đã vọt thẳng lên Si rồi, sau này khi biết mở miệng lúc hát thì cứ thế mà chinh phục Đô, Rê. Từ ngày xem những băn khoăn của bạn ditchai mình đã nghĩ ngay bạn là 1 baritone trữ tình chứ không phải là 1 tenor...

Muốn hát được cổ điển tốt yêu cầu màu giọng và thể lực, âm vực đáng kể trong cữ giọng của mình. Ở Việt Nam vì dễ dãi nên hàng năm cứ tuyển ào ào theo dạng phong trào, giọng nhẹ mỏng không xuống thấp được thì cho lên làm tenor rồi bắt cày bắt kéo lên Si, Đô cho đúng chuẩn. Sau khi tốt nghiệp ra trường thì hỏng giọng và mãi mãi loay hoay vì hát cái gì cũng thấy có vấn đề. Riết cứ thấy mình hát có vấn đề mà không có lối ra nên bỏ nghề, rất đáng tiếc. Tất cả chỉ vì xác định lọai giọng sai! "Tenor" lọai này ở Việt Nam là nhiều cực kỳ...

Tóm lại, dạy bất cứ giọng nam hay nữ, trầm hay cao, dày hay mỏng thì cái khó không phải là kỹ thuật, cái khó thực sự mà người giáo viên phải truyền đạt được đó là lối hát đẹp, nhẹ nhàng, bay bổng và đầy nhạc cảm chứ không phải là những "ngáp cao, mở hầu, pha ngực, hát ra sau đầu, nhấc lưỡi gà và... đóng tiếng".

Xin tặng bạn ditchai lời của 1 người thầy mình từng được học, thầy đang ở Huế, đó chính là thầy Lô Thanh: "Với kiểu dạy gân cổ như hiện nay, nhiều bạn bình thường rất xinh xắn dễ thương thì khi mở miệng ra hát bỗng trở thành... một con quái vật!"

salara_slyterin
01-08-2011, 19:11
http://www.youtube.com/watch?v=uo6dDQiBGyI

Chắc bạn ditchai nói về kỹ thuật này ?

Jacob
02-08-2011, 02:13
Đúng là nó, và TIẾNG VẪN PHẢI VANG RA TRƯỚC MẶT! :) Pavarotti làm thị phạm rất rõ ràng :x

ditchai_nhacvien
27-10-2011, 11:18
Jacob thân! Tất cả những hiện trạng của tenor mà bạn nói (căng thẳng, lên gân, bí trong mồm và cổ...) mình đều đồng ý! Rõ ràng sự thật nó là như thế! Nhưng, đó là chúng ta đang nhìn nhận theo quan điểm riêng của chúng ta về tiêu chuẩn của một âm thanh đẹp. Người khác họ quan niệm khác, có thể lại cho rằng hát ầm ầm, lên gân như thế lại là đúng! Cho nên khó mà nói rõ được cuối cùng thì cái gì mới là đúng. Bởi vì những người hát sai vẫn có thể hát lâu dài mà giọng vẫn không hỏng (như chúng ta vẫn nghĩ), có điều lâu dài đến đâu thì hạ hồi phân giải. Riêng cái vấn đề "đóng tiếng" thì xin chia sẻ với Jacob thế này: có nhiều lối suy nghĩ khác nhau về hai chữ "đóng tiếng" - vốn được dịch ra từ chữ cover sound của tiếng Anh, và ai cũng bảo vệ cho cách nghĩ của mình cả, cho nên bao nhiêu năm nay Thanh nhạc VN vẫn chứ tìm được tiếng nói chung về kỹ thuật đó, nói chi đến phương pháp chung! Như những gì mình tìm hiểu và hiểu được cho đến lúc này thì cover sound là một phương pháp để giữ cho màu sắc âm thanh được thống nhất khi hát những nốt chuyển giọng (vốn cực kỳ khó đối với tenor). Trong cái clip của bạn salara ở trên thì Pavarotti cũng đã thị phạm rõ ràng rồi, theo đó thì cái thuật ngữ cover sound chỉ có nghĩa là chuyển nguyên âm "A" dần sang "Ô" hay "Ơ" ở quãng chuyển để tránh âm "A" sáng choang nhưng lại bẹt (có người gọi là âm "A" toang hoác ấy!). Chỉ vậy thôi! Còn tất cả những thứ như là: treo lưỡi gà, hạ cằm lỏng tự nhiên... thì đều là những cái chung để đảm bảo một âm thanh đẹp trong suốt cả âm vực chứ không riêng ở quãng chuyển âm khu. Jacob có đồng ý với mình không?

Rồi, tiếp theo, cái chính mà mình vẫn đang băn khoăn rất rất nhiều không phải là chuyện chuyển dần nguyên âm như thế mà là làm sao hát được những nốt chuyển giọng (Fa, Fa thăng, Sol, Sol thăng) thật tốt như những nốt khác, và cuối cùng thì chỗ chuyển giọng mình phải hát kiểu gì? (cái chuyện giọng thật, giọng giả quả thật là quá lung tung, và nói chung là dùng từ như thế thì vốn đã sai từ cơ bản rồi, làm gì có từ nào trong tiếng anh là "giọng thật" với "giọng giả", họ chỉ có giọng ngực, giọng đầu và falsetto thôi!). Mình bức xúc ở chỗ mình hát được nốt những nốt cao hơn chỗ chuyển giọng như là Si, Đô, Rê và Mi giáng vang tốt (không phải falsetto mà cũng không phải cái kiểu như khi hát những nốt ở dưới quãng chuyển giọng) nhưng lại không hát được mấy nốt chuyển giọng theo kiểu y như thế được. Mình đã tìm hiểu rất nhiều, hỏi thăm rất nhiều người, và cuối cùng chưa ai cho mình một câu trả lời thỏa đáng cả!

salara_slyterin
27-10-2011, 20:32
mình nghĩ hay nhất là bạn up lên một bản thu aria hoặc art song để mọi người cùng thưởng thức và học hỏi :D nói chung chung thì khó thật đấy ! :(

ditchai_nhacvien
28-10-2011, 21:35
Mình lập topic này để mong được chỉ giáo chứ có phải để khoe giọng đâu Salara! Mình hát tự nghe còn thấy không ổn, nói chi đem up lên đây cho mọi người nghe!

salara_slyterin
29-10-2011, 14:56
ui mình nói thế có ý j đâu bạn, vì mình cũng tò mò về thực ra âm thanh của bạn ở passagio bị như thế nào mà khó khăn nên mới nói thôi. Bạn ko thích cũng ko vấn đề j mà
:)