Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Hỏi về cách đẩy âm thanh lên cao??? [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Hỏi về cách đẩy âm thanh lên cao???

lynxinthedark
18-05-2011, 21:33
Các anh/chị cho em hỏi về cách đẩy âm thanh lên đầu ạ ???
Theo như thầy em nói thì em thuộc giọng bass - barritone. Em chỉ hát lên được nốt Mi, lâu lâu vui vui thì lên được Fa :D. Thầy em hay bảo phải đẩy âm thanh lên. Nhưng mà quả thật em k hiểu là làm bằng cách nào ?? Mọi người giúp giùm em với :(

Jacob
19-05-2011, 00:00
Bass-Baritone lên được Sol - La đấy bạn ơi. Còn nếu Fa thì đích thị là bass.

Nhưng bạn học được bao lâu rồi? Nếu mới học thì từ từ... nó sẽ lên.

Mỗi thầy cô có 1 cách diễn giải khác nhau, người thì mở cổ, người thì ngáp cao, người thì "đẩy" âm thanh lên. Trong các cách giảng giải thì ngáp cao là cách nói chính xác nhất. Ngáp cao tức là bạn phải luôn giữ lưỡi gà treo cao như lúc bạn đang ngáp, sau đó cứ thế mà hát. Bạn phải thả lỏng và cảm nhận luồng hơi chạy từ dưới lên, quen dần bạn sẽ có thể đẩy mạnh hơn.

Chú ý: Muốn hát cao thì hơi phải nhiều (lấy hơi kỹ), lưỡi gà phải luôn "treo" lên, rớt lưỡi gà là lên cao chắc chắn 99.99% hát là bị "bể".

Với giọng bass, baritone rất dễ bị hát "sâu". Hát sâu tức là âm thanh bị bí lại trong xoang đầu, hát kiểu này thì an toàn không sợ bị bể nhưng nghe cứ ú ớ trong mũi và đừng bao giờ mơ là hát được không micro trong nhà hát opera. Do đó khi quen phải nén hơi mạnh để âm thanh không bị lọt ngược vào, khi ngáp cao thành giọng "bí".

lynxinthedark
19-05-2011, 07:51
Hay quá. Rất hay ạ. Cảm ơn bạn nhiều nhé :D

chienthanno1
30-05-2011, 16:42
tớ giọng nữ cao nên ko biết cảm giác có giống ko nhưng khi nói đẩy âm thanh lên cao có lẽ thầy bạn nói đến cảm giác âm thanh vang trên đỉnh đầu
nếu bạn nghe thì thấy nhỏ và lạ nhưng người đứng trước mặt hoặc đứng trong phòng bạn sẽ nghe rất to và sáng
kết hợp đẩy hơi bụng và thả lỏng cơ vai và tay
chỉ sử dụng cơ bụng còn cả ng thả lỏng
sẽ có kết quả
chúc bạn thành công nhé

blacknote
25-07-2011, 23:46
Lynxin học thầy nào thế?

lynxinthedark
01-10-2011, 15:33
mình học bên Martino thôi chứ không có điều kiện đi học các thầy cao siêu T_T

Jacob
17-02-2012, 03:07
tớ giọng nữ cao nên ko biết cảm giác có giống ko nhưng khi nói đẩy âm thanh lên cao có lẽ thầy bạn nói đến cảm giác âm thanh vang trên đỉnh đầu
nếu bạn nghe thì thấy nhỏ và lạ nhưng người đứng trước mặt hoặc đứng trong phòng bạn sẽ nghe rất to và sáng
kết hợp đẩy hơi bụng và thả lỏng cơ vai và tay
chỉ sử dụng cơ bụng còn cả ng thả lỏng
sẽ có kết quả
chúc bạn thành công nhé

Khi hát mà mình nghe nhỏ thì cơ hội... đúng là rất cao vì âm thanh hắt ra ngoài trước mặt cho người khác nghe hết rồi. Còn hát mà ong ong trong đầu hay bản thân người hát nghe to là rất nguy hiểm. Cách kiểm tra xem có hát sâu hay không đúng nhất là bịt mũi lại (1 tí thôi) trong lúc hát, nếu thấy nghẹt lên mũi là biết sai rồi đó!

arkis
20-02-2012, 22:23
cảm giác khi hát cao của mình cũng hơi giống như bạn Jacob và chienthanno1 đã nói ở trên :)
nhưng hát các nốt cao và buộc phải hát nhỏ, mượt mà thì mình hát cứ ra khẹc khẹc rất khó chịu. Các anh chị có biết kĩ thuật này là như thế nào không ạ ?
Giống như vầy:

http://www.youtube.com/watch?v=jyxMMg6bxrg
từ 4:00 trở đi.
_http://www.youtube.com/watch?v=jsSAsqjJJms
từ 2:30 trở đi.
:|:|
//đã tự phát hiện