Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Parser has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 52

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Builder has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 689
Piano với những người tự học [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Piano với những người tự học

congcong73
02-05-2011, 23:05
Mình đọc các chuyên đề thì thấy rất nhiều không và chưa từng qua trường lớp, thậm chí tự học piano. Vậy mong các bác cùng vô đây để chia bùi sẻ ngọt nhé.
Mình cũng đã tự học là chủ yếu hiện nay vẫn tập nhưng thời gian không nhiều chủ yếu chơi cho ĐẸP ĐỜI...

Jewish VN
03-05-2011, 22:06
Bạn chăc là có piano ở nhà ?

Tại sao bạn không kể về bản thân mình trươc nhỉ ? :)

congcong73
04-05-2011, 10:59
cảm ơn bạn! Mình có piano chỉ là ĐIỆN thui. Và cũng vọc vạch tập tành cho cuộc đời nở hoa.
Mình biết không chỉ ở Việt Nam mà cả trên thế giới có rất rất nhiều người nghệ sĩ giỏi không học qua một trường nhạc nào.
Theo bạn có thể tự học qua sách vở, qua web và sự trao đổi của những người đam mê được không?

congcong73
04-05-2011, 11:30
À quên mình xin lỗi! bây giờ mình xin được giới thiệu về bản thân một chút nhé:
Mình 37 t
nghề nghiệp: Gv-th
tự học đàn: 1 năm rồi
mới có piano để tập 4 tháng nay.
Từ trước tới giờ chỉ đàn cho một mình nghe thui. Mong là sau này có người nghe và chỉ giáo.
Xin trân trọng báo cáo HẾT!

danbm90
04-05-2011, 12:04
Theo mình việc tự học theo sách vở, qua web được hay không là còn tuỳ vào bạn muốn chơi cổ điển hay hiện đại. Nếu bạn chỉ định chơi nhạc hiện đại mấy bản nhạc pop, rock thì việc tự học qua sách vở, website chắc cũng được, nếu bạn có trao đổi với những người có kinh nghiệm chơi rồi thì sẽ tốt hơn. Bởi vì theo mình thấy nhạc hiện đại ít đòi hỏi những kỹ thuật phức tạp, chỉ quan trọng ở chỗ là bạn tạo ra âm nhạc có hay có lọt lỗ tai không thôi.
Nhưng nếu bạn thật sự chỉ muốn chơi nhạc cổ điển thì e là không ổn đâu. Các tác phẩm cổ điển hay dù là tiểu phẩm đi chăng nữa cũng đòi hỏi các kỹ thuật mà buộc bạn phải có giáo viên hướng dẫn chỉnh sửa cho bạn từng chút, và bạn phải luyện tập hằng ngày mới có tiến bộ. Bởi các nhà soạn nhạc cổ điển nói chung, không chỉ để lại cho chúng ta những tác phâm âm nhạc mà họ còn để lại cả những kỹ thuật trên piano trong từng bản nhạc. Vậy nếu bạn muốn chơi được các t/p như vậy thì chỉ có nước là bạn phải học, và có thầy cô hướng dẫn mà thôi. Việc tự học các kỹ thuật ấy thật sự là khó kể cả cho bạn có người hướng dẫn đi chăng nữa bạn cũng phải cảm thấy lè lưỡi (nếu bạn đã không còn nhỏ để học thì sẽ còn thấy khó hơn).
Còn những nghệ sĩ giỏi tự học thật sự là rất hiếm họ không chỉ có năng khiếu trời cho mà còn có cả cái đầu tư duy rất tốt trong đó nữa,có thể ban đầu họ tự học nhưng nếu bạn để ý cuối cùng để chơi cao hơn thì họ cũng phải ráng tầm sư mà thôi. Không phải ai cũng làm được như vậy, mặc dù cũng có lúc mình ước ao có được cái năng khiếu như vậy. Thiết nghĩ nếu bạn thật sự muốn chơi hay thì bạn nên có giáo viên dạy piano hướng dẫn vẫn tốt hơn, nếu bạn bận thì một tuần bạn học với giáo viên 45 phút thôi cũng được để họ hướng dẫn chỉnh sửa cho bạn, còn lại thời gian luyên tập ở nhà. Chúc bạn vui

congcong73
04-05-2011, 15:14
Cảm ơn bạn nhiều nhiều! Nhưng xin bạn hiểu cho không phải là mình không thích có thầy cô chỉ dạy mà lấy đâu ra Thầy cô ở vùng CAO nơi mình sinh sống. CÚC PHƯƠNG...???!!!
Bạn ở đâu? có thể cho mình đ/c mình ghi lại mấy tác phẩm đã tập rùi góp ý giúp mình được chăng?

dat0309
13-09-2011, 18:14
Các anh ơi cho em hỏi: em học chơi piano cũng đc gần 8 năm rồi nhưng là học kiểu nghiệp dư và đánh những bài của Richard Clayderman như kiểu bài Ballade pour Adeline, Mariage d'amour, .v..v... Hiện giờ em đang thích bài La Campanella của Liszt và cũng mò được khoảng gần 8 trang rồi(đến đoạn láy hai ngón 4,5 thì khó quá). Như vậy thì em có nên tập chơi tiếp bài này không hay là đợi khi nào đủ trình độ( chẳng biết khi nào, học tư..)hẵng tập ?

Bagiai_Bach
15-09-2011, 11:33
Như vậy thì em có nên tập chơi tiếp bài này không hay là đợi khi nào đủ trình độ( chẳng biết khi nào, học tư..)hẵng tập ?
Cả hai cách đó đều có những hay, dở riêng: Đợi khi đủ trình thì hay hơn ở chỗ tay đàn của bạn đã "chín" thì tập bài đó nhanh hơn nhưng có thể phải chờ khá lâu nhưng bù lại bạn sẽ có những bài khác dễ hơn, có thể không hay bằng bài này đối với bạn nhưng nhiều người thân của bạn lại thích bạn đàn tặng họ những bài dễ đó trong dịp sinh nhật chẳng hạn, tóm lại là bạn sẽ có một vốn bài nho nhỏ. Tập luôn La campanella thì bạn phải chấp nhận chia bài này thành nhiều Etude nhỏ và sẽ hoàn thành bài này có khi trong cả năm trời. Như vậy cả thời gian đó bạn chỉ có 1 bài thôi. Tôi không rành về piano và không có thông tin về 8 năm học đàn của bạn nên không thể khuyên bạn nên chọn cách nào. Bạn hãy cân nhăc 2 phương án và tự quyết định. Với tôi thì cả 2 cách đều tốt vì bạn vẫn tập đàn say sưa là đạt mục đích quan trọng nhất trong việc học đàn rồi.

dat0309
15-09-2011, 23:56
à thế này: hồi nhỏ lúc 4 tuổi em có theo học đàn organ ở trung tâm yamaha, đc 2,3 năm thì nghỉ. Sau đó khi lên lớp 4 học lại 2 năm nữa, rồi sau đó chuyển sang hoc đàn piano, đến giờ được 4 năm (lớp 9). Cũng 4 năm trước em tình cờ nghe được bản La Campanella của Kissin và like it. Nhưng lúc đó thì mới tập tành đánh piano nên không thỉ vỡ nổi 1 dòng... 2 năm nay em mới thử chơi và mò đc 8 tr này.