Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Tâm sự của một người đam mê hát [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Tâm sự của một người đam mê hát

jay1012
18-04-2011, 14:37
Chào cả nhà,

Năm nay tôi 24 tuổi.

Từ bé tôi đã đam mê ca hát, năm nào cũng tham gia đội văn nghệ nòng cốt của trường, huyện, và đã xác định từ bé là lớn lên sẽ thi vào Nhạc Viện Tp. HCM. Tuy nhiên, đến năm lớp 12 thì lại không dám theo đuổi ước mơ của mình nữa, vì tự thấy mình không có ngoại hình (lúc đó nghĩ là làm ca sĩ thì phải cao to, đẹp đẽ). Sau đó tôi đã học Khoa Kinh Tế - Luật của ĐHQG Tp. HCM. Giờ là đã gần 2 năm sau khi tốt nghiệp. Đi làm với mức lương cũng kha khá, đủ để nuôi sống mình và giúp đỡ ba mẹ. Nhưng...ước mơ được hát luôn cháy bỏng trong tôi. Mỗi lần tôi đứng trên sân khấu (chương trình ăn chơi của công ty), hay những lần đi chơi với bạn bè, lên hát tặng bạn bè tại các quán cafe nho nhỏ luôn làm tôi vui và thật sự hạnh phúc.

Hiện tại tôi đang học lớp thanh nhạc và piano buổi tối tai Nhạc Viện Tp. HCM, và thời gian 1 tiếng mỗi ngày học tại Nhạc Viện là khoảng thời gian mà tôi luôn mong ngóng, thời gian mà tôi cảm thấy vui nhất trong ngày.

Tôi có ý định sang năm sẽ thi vào khoa Thanh Nhạc của Nhạc Viện, tiếp tục theo đuổi ước mơ của mình, vậy các bạn cho tôi hỏi, nếu sang năm tôi thi thì còn đủ điều kiện về độ tuổi để thi hay không (sang năm là 25 tuổi rồi)?

À, còn câu hỏi này nữa, nếu được thi và thi đậu thì sau này tôi muốn đi theo con đường hát opera. Ở Việt Nam đi theo con đường này liệu có ok không?

Cảm ơn các bạn rất nhiều vì đã dành thời gian đọc tâm sự của tôi.

Chúc các bạn vui vẻ.

yes_Iam_here
19-04-2011, 01:45
Chào cả nhà,

Năm nay tôi 24 tuổi.

Từ bé tôi đã đam mê ca hát, năm nào cũng tham gia đội văn nghệ nòng cốt của trường, huyện, và đã xác định từ bé là lớn lên sẽ thi vào Nhạc Viện Tp. HCM. Tuy nhiên, đến năm lớp 12 thì lại không dám theo đuổi ước mơ của mình nữa, vì tự thấy mình không có ngoại hình (lúc đó nghĩ là làm ca sĩ thì phải cao to, đẹp đẽ). Sau đó tôi đã học Khoa Kinh Tế - Luật của ĐHQG Tp. HCM. Giờ là đã gần 2 năm sau khi tốt nghiệp. Đi làm với mức lương cũng kha khá, đủ để nuôi sống mình và giúp đỡ ba mẹ. Nhưng...ước mơ được hát luôn cháy bỏng trong tôi. Mỗi lần tôi đứng trên sân khấu (chương trình ăn chơi của công ty), hay những lần đi chơi với bạn bè, lên hát tặng bạn bè tại các quán cafe nho nhỏ luôn làm tôi vui và thật sự hạnh phúc.

Hiện tại tôi đang học lớp thanh nhạc và piano buổi tối tai Nhạc Viện Tp. HCM, và thời gian 1 tiếng mỗi ngày học tại Nhạc Viện là khoảng thời gian mà tôi luôn mong ngóng, thời gian mà tôi cảm thấy vui nhất trong ngày.

Tôi có ý định sang năm sẽ thi vào khoa Thanh Nhạc của Nhạc Viện, tiếp tục theo đuổi ước mơ của mình, vậy các bạn cho tôi hỏi, nếu sang năm tôi thi thì còn đủ điều kiện về độ tuổi để thi hay không (sang năm là 25 tuổi rồi)?

À, còn câu hỏi này nữa, nếu được thi và thi đậu thì sau này tôi muốn đi theo con đường hát opera. Ở Việt Nam đi theo con đường này liệu có ok không?

Cảm ơn các bạn rất nhiều vì đã dành thời gian đọc tâm sự của tôi.

Chúc các bạn vui vẻ.

25 tuổi hơi muộn, nhưng k0 có gì là không thể. Những huyền thoại thế giới như Antonia Nezhdanova (soprano), Kathleen Ferrier(contralto) đều bắt đầu thi vào nhạc viện hoạc đc đào tạo nghiêm túc ở tuổi của bạn, thậm chí muộn hơn. Ngôi sao cua của Bolshoi Opera thập niên 70-80, tenor Zurab Sotkilava trước khi theo học nhạc viện Tbilisi (năm ông 28t) từng là cầu thủ bóng đá và cũng đã tốt nghiệp ĐH chuyên ngành khác. NSND Obraztsova, Arkhipova (mezzo) cũng bắt đầu học nhạc chính qui ở tuổi của bạn (25t) sau khi tốt nghiệp đại học Kiến trúc, Kĩ thuật. Elisabeth Grummer, giọng liric soprano yêu thích của Karajan bắt đầu học hát khi đã làm mẹ và gần tuổi băm. Tuổi giới hạn để thi vào một số nhạc viện ở Châu Âu trước đây là không bé hơn 15, và không lớn hơn 24 với nữ và 26 với Nam, tuy nhiên nếu bạn có năng khiếu và nhạc cảm bẩm sinh tốt, giới hạn này có thể đc mở rộng như những trường hợp tôi đã kể phía trên.

Không biết bạn là nam hay nữ, giọng gì (nếu giọng trung, trầm thì thuận lợi hơn là cao nếu học muộn). Đối với ca sĩ opera, bước sang tuổi 30 vẫn được coi là nghệ sỹ trẻ, hoặc mới vào nghề, phong độ tốt nhất của giọng thường rơi vào quãng tuổi từ 35-45 (với hầu hết các trường hợp, k tính cá biệt), và đa phần có thể kéo dài đến 50-60, bạn còn rất nhiều time, yên tâm là thế. Những ví dụ phía trên hi vọng giúp cho bạn thêm niềm tin để theo đuổi nghệ thuật. Tuổi tác k0 phải là rào cản quá lớn, bạn có thể cập nhật và taọ background cho mình bằng cách nghe nhiều, đặc biệt là những nghệ sỹ nổi tiếng ở type giọng của bạn, phải biết những tác giả, tác phẩm, repertoire phù hợp với bạn (điều này càng khiến bạn phải nghe nhiều, đọc nhiều). Đĩa/ bản thu âm bây giờ k0 khó kiếm như hồi xưa, bạn có thể dễ dàng down trên mạng hoạc mua ngoài thị trường những legendary recordings/ album/ production opera và thanh nhạc cổ điển hoặc đơn giản nhất là lên youtube. Cái này sẽ bổ khuyết cho bạn phần nào về môi trường mà bạn k0 có, k0 được sống trong từ khi bạn trưởng thành, để bạn có thể hình dung về 1 chuẩn mực âm thanh đẹp riêng của bạn, và một nền tảng về âm nhạc để rút ngắn khoảng cách mà bạn đã bỏ lỡ. Nên nhớ, hãy nghe âm nhạc thuần cổ điển, đừng nghe crossover.

Bạn nên biết hơn 1 ngoại ngũ ngoài tiếng Anh (tốt nhất là Ý hoặc Đức). Amelita Gali-Curci (sop) hay Franco Corelli (tenor) cũng k0 đc học chính qui mà họ tự học là chính, qua những giáo trình mà học có, tất nhiên họ có nhạc cảm và nền tàng âm nhạc tốt. Bạn biết ngoại ngữ k0 chỉ giúp cho bạn đc tiếp cận nhiều giáo trình thanh nhạc với các trường phái khác nhau mà có thể tìm down hay mua trên mạng, mà quan trọng hơn, nó giúp bạn hiểu đc sâu sắc phần lời và libretto của vở opera hoặc tp thanh nhạc, giúp bạn có thể trình diễn/ thấu hiểu sâu sắc và thậm chí là nẩy sinh những sáng tạo riêng dựa trên tư duy logic và kinh nghiệm sống bản thân. Opera k phải chỉ là hát đẹp, cũng k0 phải là diễn kịch-âm nhạc, cá nhân tôi cho rằng, Opera nghệ thuật truyền tải cảm xúc âm nhạc qua giọng hát, và đấy là đích đến cuối cùng của mọi nghệ sỹ opera.

Hoạt động nghệ thuật về opera nói riêng và nhạc cổ điển nói chung ở VN là khó khăn và thật buồn phải nói là, nếu bạn theo đuổi nó thì bạn nên có 1 nền tảng kinh tế tốt, và phải có đam mê nghệ thuật cực kỳ lớn. K0 thể hi vọng sẽ nổi tiếng và kiếm đc nhiều tiền từ nó ở VN (kể cả trong trường hợp bạn rất có tài và cực kỳ may mắn khi có được 1 giải nào đó trong các concours trong nước và quốc tế). Nếu muốn kiếm tiến hãy hat nhạc nhẹ hoặc crossover, nhưng như thế thì k0 phải là hoạt động nghệ thuật nữa mà nghiêng về showbiz rồi, và phần nào, với 1 số người yêu nhạc cổ điển thì đấy là 1 hành động ... "phản bội" lại nhạc cổ điển. Bạn phải chấp nhận rằng, khi bạn biêu diễn, cái bạn nhận đc k0 phải là hoa, và những tràng vỗ tay thực sự, cái bạn có, cuối cùng, chỉ là âm nhạc với bạn mà thôi. Nếu tình yêu , đam mê đấy giữa bạn và nó đủ mạnh thì nó sẽ níu giữ đc bạn. Tôi nghĩ đấy là 1 thiệt thòi lớn của các nghệ sỹ theo đuổi opera ở VN, và dù có sáng sủa hơn sau này, nhưng tình trạng này khó có thể cải thiện rõ ràng trong khoảng chục năm tới (khi ngay cả ở thế giới , opera cũng ngày 1 khó khăn hơn trong việc tìm kiến khán giả). Vì thế , với tư cách là 1 khán giả nghe opera, tôi luôn ủng hộ (thầm lặng thôi) các nghệ sỹ opera ở VN, ngay cả khi họ hát còn phô, diễn còn gượng, nhả chữ chưa chính xác,... Tôi nghĩ việc dám gắn bó với nó như 1 cái nghiệp, cái nghề, cũng là 1 sự dũng cảm rồi.

Phần lớn các bạn đến với nó vì tình yêu ca hát, và 1 chút khả năng, hoặc đôi khi là từ những lời tung hô, tán thưởng. Nhưng nếu thực sự muốn theo đuổi và dấn thân, đó k0 phải là điều đơn giản vì nghệ thuật thực sự k0 phải cuộc dạo chơi. Và nó sẽ kết thúc ngay từ khi bắt đầu nếu bất cứ ai mong muốn kiếm tìm sự nổi tiếng or tiền or kể cả là vì muốn được tôn trọng khi theo đuổi 1 thứ giá trị (được cho là) cao cấp/tinh hoa. Ở VN, có quá ít nghệ sỹ thực sự đam mê và nghiêm túc với nghề, cũng đúng thôi, khi họ phải chịu 1 gánh nặng như bao con người khác/gia đình khác về chuyện cơm áo gạo tiền. Thảng có đọc vài nhận định kiểu như: "opera là nghệ thuật kinh điển, là thứ âm nhạc sang trọng,..." , thú thực là thấy khó chịu... và thấy ngán ngẩm khi nhìn tình hình âm nhạc ở VN. Opera đã bị nhiều người, và kể cả k ít nghệ sỹ khoác cho nó cái cái áo trưởng giả lộng lấy lên tấm thân còm cõi, xanh xao, tồi tàn bên trong.

Tất nhiên là 1 người yêu thích opera như nhiều bạn ở đây, tôi muốn nhiều người biết đến nó, hiểu nó, sẽ có nhiều người theo đuổi nó. Theo đuổi nghiêm túc. Yêu thực sự. Tôi k0 chắc là sau khi đọc xong bài này, bạn sẽ hy vọng hay thất vọng? bạn còn nhiệt huyết/ đam mê hay không? Cứ cho là không đi, nhưng tình yêu nào cũng vậy, ko chỉ tình yêu với nghệ thuật, k0 bao giờ có chỗ cho người hời hợt. Còn cuộc chơi thì vui vẻ thế nào cũng xong. Bạn có thể vẫn sống cuộc sống bình thường, có thể học hát hò cho vui cửa vui nhà, tham gia văn nghệ văn gừng. Giải trí ,xét cho cùng, cũng là 1 chức năng quan trọng của nghệ thuật, kể cả nghệ thuật hàn lâm.

Lâu k0 vào viết 1 bài nào trên 4rum,, tình cờ đọc bài tâm sự của bạn, để lại vài lời, k0 hề có ý dạy đời hay chỉ bảo gì, vì tôi cũng k0 phải nghệ sỹ chuyên nghiệp, chỉ là 1 người nghe bình thường và có chút kinh nghiệm bản thân, nên có gì mong bạn bỏ quá cho. Cũng là lời trao đổi với những bạn chớm bắt đầu đam mê và bước vào ngưỡng cửa nghệ thuật thanh nhạc cổ điển nói chung. Chúc bạn tìm được tình yêu thực sự từ vẻ đẹp của âm nhạc cổ điển.

Jacob
20-04-2011, 11:01
Hoạt động nghệ thuật về opera nói riêng và nhạc cổ điển nói chung ở VN là khó khăn và thật buồn phải nói là, nếu bạn theo đuổi nó thì bạn nên có 1 nền tảng kinh tế tốt, và phải có đam mê nghệ thuật cực kỳ lớn. K0 thể hi vọng sẽ nổi tiếng và kiếm đc nhiều tiền từ nó ở VN (kể cả trong trường hợp bạn rất có tài và cực kỳ may mắn khi có được 1 giải nào đó trong các concours trong nước và quốc tế). Nếu muốn kiếm tiến hãy hat nhạc nhẹ hoặc crossover, nhưng như thế thì k0 phải là hoạt động nghệ thuật nữa mà nghiêng về showbiz rồi, và phần nào, với 1 số người yêu nhạc cổ điển thì đấy là 1 hành động ... "phản bội" lại nhạc cổ điển. Bạn phải chấp nhận rằng, khi bạn biêu diễn, cái bạn nhận đc k0 phải là hoa, và những tràng vỗ tay thực sự, cái bạn có, cuối cùng, chỉ là âm nhạc với bạn mà thôi. Nếu tình yêu , đam mê đấy giữa bạn và nó đủ mạnh thì nó sẽ níu giữ đc bạn. Tôi nghĩ đấy là 1 thiệt thòi lớn của các nghệ sỹ theo đuổi opera ở VN, và dù có sáng sủa hơn sau này, nhưng tình trạng này khó có thể cải thiện rõ ràng trong khoảng chục năm tới (khi ngay cả ở thế giới , opera cũng ngày 1 khó khăn hơn trong việc tìm kiến khán giả). Vì thế , với tư cách là 1 khán giả nghe opera, tôi luôn ủng hộ (thầm lặng thôi) các nghệ sỹ opera ở VN, ngay cả khi họ hát còn phô, diễn còn gượng, nhả chữ chưa chính xác,... Tôi nghĩ việc dám gắn bó với nó như 1 cái nghiệp, cái nghề, cũng là 1 sự dũng cảm rồi.

Cảm ơn anh I am Here, một bài post hay và cảm động, nhất là đoạn trên. Nhiều hôm bước ra sân khấu, thấy bên dưới lèo tèo vài khán giả trong khi bên ngoài thì nam thanh nữ tù đèo nhau xe đẹp vi vu chẳng biết đi về đâu chật cứng đường phố. Lúc đó em chỉ muốn thu nhỏ khán phòng lại để được đến gần hơn với những khán giả ấy, nhìn vào những khuôn mặt đó và hát hết mình...

jay1012
20-04-2011, 23:02
Cảm ơn anh yes I am here rất nhiều về những chia sẻ của anh. Và đọc xong bài viết của anh thì tôi thấy rõ một điều ở mình, đó là tôi yêu thực sự vẻ đẹp của âm nhạc cổ điển.

Tôi có hỏi cô giáo thanh nhạc thì biết được tuổi giới hạn để thi vào khoa Thanh Nhạc của Nhạc Viện Tp. HCM là 24. Thế là tôi không đủ điều kiện thi rồi.

Tôi đang nghĩ đến phương án xin giáo viên ở Nhạc Viện cho tôi học dự thính. Có nghĩa là cho tôi theo học như một sinh viên chính quy, theo chương trình đào tạo của Nhạc Viện, nhưng tôi sẽ không được làm sinh viên chính thức, không được thi, không có điểm, không tốt nghiệp...

Mọi người nghĩ sao ạ?

Jacob
23-04-2011, 10:34
Cảm ơn anh yes I am here rất nhiều về những chia sẻ của anh. Và đọc xong bài viết của anh thì tôi thấy rõ một điều ở mình, đó là tôi yêu thực sự vẻ đẹp của âm nhạc cổ điển.

Tôi có hỏi cô giáo thanh nhạc thì biết được tuổi giới hạn để thi vào khoa Thanh Nhạc của Nhạc Viện Tp. HCM là 24. Thế là tôi không đủ điều kiện thi rồi.

Tôi đang nghĩ đến phương án xin giáo viên ở Nhạc Viện cho tôi học dự thính. Có nghĩa là cho tôi theo học như một sinh viên chính quy, theo chương trình đào tạo của Nhạc Viện, nhưng tôi sẽ không được làm sinh viên chính thức, không được thi, không có điểm, không tốt nghiệp...

Mọi người nghĩ sao ạ?

Bạn hoàn toàn có thể làm chuyện đó. Nhưng cái chính là giáo viên có đồng ý hay không, và nhất là giáo viên trong biên chế họ được phân rất nhiều học sinh. Những giờ học chính quy bạn có thể dự thính nhưng học người đó NGOÀI GIỜ, vì khi giáo viên đó dạy bạn trong "giờ hành chính", đám học sinh ghen ăn tức ở kiện lên nhà trường thì mệt lắm đấy.

Nhưng theo mình nghĩ, tốt nhất là nếu có điều kiện về tài chính, bạn nên đăng ký học kèm riêng với một giáo viên giỏi. Khi đó bạn sẽ được đào tạo giống 1 dạng VIP chứ không phải chen lên học kiểu "tập thể" như ở nhạc viện. Khi kèm riêng giáo viên sẽ chăm chút tỉ mỉ và phát triển giọng hát của bạn toàn tâm toàn ý. Những giờ chính quy tại trường bạn có thể xin giáo viên được ngồi dự thính chỉ để nghe những người khác hát. Đó là lúc bạn thấy được hết những gì hay, không hay để tìm ra một lối hát cho riêng mình.

jay1012
25-04-2011, 21:59
Cảm ơn anh jacob nhiều nhé