Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
sấy đàn violon [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : sấy đàn violon

ngtungson91
09-03-2011, 10:09
tình hình dạo này ẩm ướt quá, em tính mua cái ống sấy piano về, đặt vào trong violin ko biết có vừa ko :-/

anh chị nào biết góp í giúp em nhé:D

Bagiai_Bach
09-03-2011, 19:42
tình hình dạo này ẩm ướt quá, em tính mua cái ống sấy piano về, đặt vào trong violin ko biết có vừa ko :-/

anh chị nào biết góp í giúp em nhé:D
ấy chết, đừng làm vậy. mình mù tịt về violin nhưng guitar cũng không khác violin trong việc bào quản đâu. piano có thể tích lớn hơn rất nhiều lần violin và guitar nên dùng ống sấy của piano cho 2 cái nhỏ hơn nhiều sẽ có nguy cơ làm gỗ khô đột ngột.Đồ gỗ tinh xảo lại một mặt có vernis chống ẩm, mặt trong hở thì rất kỵ khô-ẩm đột ngột. Như guitar thì người ta cho vào trong thân đàn vài gói silicagen (mua ở các cửa hàng bán hóa chất). trời ẩm nó sẽ hút hơi nước bên trong , trời khô hanh nó lại nhả hơi nước đã hút ra nên gỗ thân đàn sẽ có độ ẩm ổn định.

ngtungson91
11-03-2011, 06:48
tớ đã sấy violin bằng đèn sấy, âm thanh thay đổi cực kí, tớ quá bất ngờ luôn, (cực kì thay đổi), vậy nên cứ trời nồm như mấy hum nay thì 3 ngày tớ hong 1 lần ( để xa xa thui)

hiep_h1tv
29-04-2011, 15:29
hic, đừng sấy đàn anh ơi, trời ẩm cũng không ướt đàn được đâu, chỉ sai dây thôi, anh chỉnh lại được mà
em nghĩ piano sấy là để phím không bị tắc vào thôi nhưng violin làm gì có phím :D

martenzi
30-04-2011, 14:14
Tớ thì bỏ cái violin lên trên cái TV / màn hình máy tính (loại đèn hình CRT, không phải LCD). Nhiệt độ phát ra từ đèn hình này ấm ấm vừa phải !

super_vịt
30-04-2011, 16:01
tưởng a Mar toàn cho đàn vào chăn rồi ôm để giữ nhiệt chứ ;))

vhfuong
03-05-2011, 14:22
sấy đàn ah? chưa bao vờ nghĩ tới điều này ... cần đàn thì lấy ra đàn, trước khi đàn thì lên dây cho chuẩn rồi đàn, lâu lâu lấy khăn khô lau, siêng thì cứ đàn xong là lau :D (mình nghĩ chỉ cần sấy trừ phi đem violin nhúng nước :D )

Logrisni
04-05-2011, 18:55
Cho đàn violin vào lò vi sóng =))

skipchus113
04-05-2011, 19:16
bạn son91 ơi, lúc sấy xong tiếng nó thay đổi thế nào, hay hơn hay dở hơn vậy hả