Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
[Thắc mắc] Mọi người cho em hỏi độ cong của ngựa đàn volin tầm bao nhiêu là phù hợp ? [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : [Thắc mắc] Mọi người cho em hỏi độ cong của ngựa đàn volin tầm bao nhiêu là phù hợp ?

chuot_cong1992
02-02-2011, 23:36
Chào mọi người. Em mới học violin được hơn 6 tháng và đang có thắc mắc về độ cong của cái ngựa đàn. Cụ thể là hiện giờ con ngựa em đang dùng, tính từ 2 cạnh đến đỉnh của ngựa là 4mm. và đang rất thoải mái với mức cong như thế này (không bị chạm sang dây khác khi tập).

Em đang thắc mắc liệu mức cong như thế này có quá lớn không, có cần phải hạ thấp xuống nữa không ạ? Em nhớ bác Vietviolin đã từng nói rằng càng tập lên trình độ cao thì càng phải mài thấp ngựa đàn xuống nhiều hơn. Vậy mức cong thế nào là vừa ạ ? Có chuẩn nào quy định việc này không ? Rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người :D

P.S: nếu mọi người không phiền thì có thể cho em biết độ cong ngựa của cái đàn mọi người đang dùng là bao nhiêu để em tham khảo thêm được không (cách đo như em minh họa ở trên)

Em xin chân thành cảm ơn !!! :D

ngtungson91
03-02-2011, 09:06
con ngựa của bạn này trông tốt đấy chứ, có sao đâu. Sao ko xoay ngang ra cho xem độ dày cái nhỉ

vicamdo2405
03-02-2011, 09:42
Ngựa vậy là được rồi, không cần phải mài thấp hơn nữa đâu. Nếu ngựa thấp quá thì tiếng đàn sẽ không vang, tuy nhiên bấm lại đỡ đau tay. Vì vậy ngựa đàn có độ cao vừa phải thì sẽ hợp lý hơn.