Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
làm ơn giúp em Strong beat và Weak beat trong Time signature :(( [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : làm ơn giúp em Strong beat và Weak beat trong Time signature :((

wiff93
23-12-2010, 05:04
Anh/chị ơi, nếu như 1 đoạn nhạc được dùng trong 4/4 time, mà trong 1 measure, mình có 4 quarter notes thì ta chơi 1 nốt mạnh 1 nốt weak rồi vừa phải rồi weak vậy nếu có mười sáu sixteenth-notes= 4 quarter notes thì em nên đánh nốt nào mạnh nốt nào nhẹ vậy (em xin lỗi vì em học nhạc lí bằng tiếng anh nên không biết mấy cái này nói tiếng việt sao :( )

Cám ơn anh/chị đã trả lời giúp :-*.

kiki
23-12-2010, 08:16
quarter note: nốt đen

sixteenth note: nốt móc kép

nguồn: http://www.nhaccodien.vn/tabId/71/ItemId/155/PreTabId/62/StrCats/24/Default.aspx

Phần còn lại để 2 mod box Kinh nghiệm nghệ sĩ trả lời cho bạn nhé. 1 mod thạo nhạc lý bằng tiếng Việt, 1 mod thạo nhạc lý bằng tiếng Anh. 2 mod kết hợp lại chắc sẽ trả lời được cho bạn thôi. :P

Bagiai_Bach
25-12-2010, 09:05
trọng âm luôn có tính cân xứng, trong 1 phách thì đầu phách là mạnh nhất rồi đến giữa phách, trong nhịp 4/4 thì phách 1 mạnh nhất, 3 mạnh vừa.Vậy nếu có 16 sixteenth note thì bạn chú trọng đến note thứ 1 và thứ 9, trong cụm 4 note liên tiếp (4*4) thì bạn đàn note đầu và thứ 3 nhỉnh hơn 2 và 4 một chút. Mạnh nhẹ là cực kỳ tương đối , bạn đừng quên là thực hiện note trọng âm không chỉ là đàn cho nó to hơn mà bạn phải làm cho nó trở nên "quan trọng hơn" những note xung quanh nên bạn phải tư duy về cường độ ,sắc thái các note trọng âm trong cả câu nhạc và cả đoạn nhạc.

wiff93
25-12-2010, 20:07
Woahhhahaha!!! cám ơn mấy anh chị :)