Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Em có nên học violin hay không? [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Em có nên học violin hay không?

my little village
02-10-2010, 14:50
Chào các anh, chị trong diễn đàn.

Em mới vào diễn đàn, mạo muội mở một chủ đề mới để tâm sự điều khó khăn của em. Sau khi đã tham khảo kỹ các box, em nghĩ box Kinh nghiệm nghệ sĩ không phù hợp nên em quyết định lập chủ đề ở đây. Hy vọng em đã đặt chủ đề này ở đúng chỗ.

Năm nay em 18 tuổi, mới bước chân vào trường đại học được 3 tuần. Em biết đến nhạc cổ điển năm lớp 4. Khi đó, mẹ em sinh em bé, chị gái em mua 2 đĩa tuyển chọn các tác phẩm nhạc cổ điển cho em bé nghe. Em bé lớn lên với 2 đĩa nhạc ấy và tình yêu nhạc cổ điển của em cũng bắt đầu từ đó.

Từ khi nghe và yêu tha thiết nhạc cổ điển, đến nay đã hơn 8 năm, em ao ước được tự mình thể hiện những tác phẩm mà mình nghe được. Mà thể hiện ở đây là tự em chơi được nhé, chơi thật sự, bằng một nhạc cụ hiện hữu. Chứ không phải như trong những giấc mơ của em, em là một nghệ sĩ đang đắm say bên cây đàn của mình, nhưng đó không phải là hiện thực.

Bố mẹ em không thích con cái trong nhà chơi nhạc cụ, mỗi người có lý do riêng. Bố em cho là ... nhạc nhẽo vớ vẩn, chỉ làm con người thêm huyễn hoặc, ảo tưởng. Xưa bố em theo âm nhạc, nhưng bố đã bỏ dở chừng vì bố không thấy có tương lai. Mẹ em thì lúc nào cũng bảo học nhạc tốn kém lắm, mà bố lại khắt khe thế nên mẹ cũng không dám giấu bố cho con học, vì mẹ không đủ tiền (mẹ em không đi làm mà), nên đừng nhắc đến nữa. Bố em cực kỳ khó tính, chuyện thương thuyết với bố (dưới mọi hình thức) là không thể.

Nhiều lần em nảy ra ý định học chui. Học giấu bố, giấu mẹ. Trong các nhạc cụ, em thích piano nhất, thứ nhì là violin. Em cũng thích cello nữa, vì em hâm mộ cô Du Pré và ông Rostropovich. Nhưng em không muốn học cello, em chỉ nghĩ đến chuyện học piano và violin thôi. Em biết chắc từ bây giờ đến khi nào em ra trường, có việc làm với thu nhập khá và ra ở riêng, em mới có thể mua piano và tập chơi. Nhưng đến lúc đó thì muộn rồi. Em vẫn nhớ có lần đọc entry trên Yahoo 360 (cũ) của một chú bác sĩ, kể về thời trẻ đắm đuối trong âm nhạc của chú ấy, và sau bao nhiêu năm không chơi đàn, cảm giác đau đớn khi những ngón tay bất lực khi đặt trên phím đàn như thế nào...

Còn violin. Từ lâu em đã dành dụm tiền, và đến giờ đã có đủ số tiền mua được một cây đàn violin mới, và cũng đủ tiền học violin một thời gian, không rõ là được bao lâu. Đến khi gần quyết định sẽ vượt qua tất cả cản trở của bố mẹ để học chui, em mới chợt nghĩ: Liệu em có nên làm như vậy không?

Thứ nhất, nếu bố em phát hiện ra thì sao? Em e sợ trước viễn cảnh bố sẽ đập nát cây đàn của em, điều mà bố em vẫn thường làm khi cáu giận: bẻ gẫy đũa, ném bát đĩa, đánh con cái và chửi mắng đến nhục nhã.

Thứ hai, liệu em có nên lấy số tiền tiết kiệm bao lâu của mình ra để học violin không? Khi mà em biết khi hết tiền thì em cũng không học được nữa? Phải chi em tìm được một cây violin cũ, số tiền mua đàn sẽ bớt đi và em sẽ có thêm tiền học?

Mong các anh, chị trong diễn đàn cho em lời khuyên. Chân thành cảm ơn các anh, chị đã đọc.

GOULD
02-10-2010, 17:08
Tớ nghĩ cậu đừng nên giấu bố mẹ chuyện học đàn, cứ tìm cách thuyết phục họ, cố gắng làm cho họ thấy rằng việc học đàn không phải là chính yếu, mà chủ yếu chỉ để giải trí, thư giãn. Cậu cũng nên cho họ biết cậu có khả năng dành dụm tiền để mua đàn cũng như trang trải học phí. Tớ nghĩ rất có thể họ sẽ suy nghĩ lại và chấp nhận ước muốn của cậu.

Trường hợp bố mẹ cậu vẫn nhất quyết không chịu thì cậu cũng có thể đi học chui, nhưng khi tập đàn thì nên tìm một nơi nào đó ngoài nhà cậu nếu không muốn bị phát hiện. Nếu muốn tập ở nhà thì khi bị phát hiện cậu có thể viện lý do là có người tặng đàn hay gì đó (nhưng thực chất không phải vậy). Nếu bố mẹ cậu đòi đập bỏ thì cậu nài nỉ rằng muốn giữ làm kỉ niệm. Còn chuyện đi học thì giấu họ cũng được, vì khi họ không biết cậu học đàn thì có thể họ nghĩ là cậu chỉ kéo bậy bạ thôi chứ không phải đang luyện tập.

Còn về vấn đề tiền bạc, tớ nghĩ nếu tiêu nó vì mục đích chính đáng thì cũng không có gì phải nghĩ ngợi, quan trọng là liệu sau này cậu có hối tiếc hay không nếu giả sử việc học đàn không mang lại kết quả. Cậu cũng nên nghĩ về việc sử dụng nó cho mục đích nghề nghiệp của cậu trong tương lai. Nhưng nói cho cùng, cậu bỏ ra nhiều triệu đồng để đi học trong nhiều tháng, chơi được nhiều tác phẩm, nhưng bù lại cả đời cậu sống với nó cơ mà.

Tớ nghĩ còn một cách khác, cậu có thể tìm một công việc nào đó để làm kiếm thêm thu nhập hàng tháng, hoặc đợi khi nào tốt nghiệp ra trường có công việc và thu nhập ổn định thì hãy đi học, lúc đó cậu có thể dùng số tiền mà cậu kiếm được để làm những gì cậu muốn mà không cần phải lo sợ, còn tiền dành dụm thì cứ để đấy. Nhạc cụ thì cậu có thể mượn ai đó để tập, hoặc mua đàn cũ chẳng hạn, tớ nghĩ một cây đàn cũ không quá khó tìm.

Niềm đam mê của con người là điều thiêng liêng và đáng trân trọng nhất, vì thế đừng từ bỏ nó chỉ vì hoàn cảnh, điều đó sẽ làm cậu hối tiếc sau này, khi cậu có điều kiện để chăm lo cho nó thì lúc đó cậu đã không còn khả năng nữa rồi.

Trên đây là một số ý kiến của tớ, hy vọng cậu sẽ đưa ra quyết định sáng suốt cho mình.

Jewish VN
02-10-2010, 17:32
Bạn chỉ học chơi thôi thì nên mua đàn cũ, bạn đâu phải dân xịn đâu. Nếu bạn muốn chơi cho vui thì nên đánh piano. Bạn cũng lớn rồi, chăc không theo đường chuyên nghiệp được.

Còn đàn thì bạn cứ cât nhờ nhà bạn, luc tập thì đến chỗ nào đó xa xa nhà, hoặc đến luôn chỗ dạy bạn mà luyện. Bố bạn chăc là vô vọng rồi. Thật ra bạn chỉ chơi cho vui thôi thì làm gì mà "không có tương lai". Còn không có nghệ thuật thì cuộc sống này mới chán nản làm sao. Bố bạn không biêt là giải trí bằng kiểu gì trong khi nhạc là thứ thông dụng nhât, có lẽ 90% loài người là thich nhạc. Mình cũng chưa học nhạc, nhưng nghĩ tiền học nhạc với tiền học thêm cac môn văn hóa chăc cũng xêm xêm như nhau thôi.

Admin
02-10-2010, 18:11
Bạn cũng lớn rồi, chăc không theo đường chuyên nghiệp được.

Trở thành chuyên nghiệp hay không, có gắn bó với âm nhạc cổ điển cả đời hay không thì không ai có thể nói trước được, kể cả trường hợp những bạn đang ngồi ghế nhạc viện chính quy. Hơn nữa, trên thế giới có không ít trường hợp bắt đầu học nhạc rất muộn (sau 20 tuổi) nhưng vẫn trở thành nhạc sỹ, nghệ sĩ nhạc cổ điển chuyên nghiệp.

Hỏi: Em có nên học violin hay không?
Trả lời: có, rất nên học.

Vấn đề còn lại là nên bắt đầu học violin ngay bây giờ hay kiên nhẫn chờ thêm ít lâu nữa để có cơ hội thuận tiện hơn. Chị thấy ý kiến Gould đưa ra rất hay. Em có thể tham khảo để lựa chọn phương án tối ưu cho mình.

Nhưng em không muốn học cello, em chỉ nghĩ đến chuyện học piano và violin thôi. Em biết chắc từ bây giờ đến khi nào em ra trường, có việc làm với thu nhập khá và ra ở riêng, em mới có thể mua piano và tập chơi. Nhưng đến lúc đó thì muộn rồi.

Không muộn đâu, nếu vẫn còn giữ được đam mê. Bằng chứng: Kinh nghiệm học chơi piano khi đã lớn tuổi (http://www.nhaccodien.info/forum/showthread.php/4439-Kinh-nghi%E1%BB%87m-h%E1%BB%8Dc-piano-khi-%C4%91%C3%A3-l%E1%BB%9Bn-tu%E1%BB%95i)

Ngoài ra nếu muốn học piano khi chưa có đàn thì có thể tham khảo chủ đề sau: Kinh nghiệm học chơi piano khi chưa có đàn riêng (http://www.nhaccodien.info/forum/showthread.php/3754-Kinh-nghi%E1%BB%87m-h%E1%BB%8Dc-piano-khi-ch%C6%B0a-c%C3%B3-%C4%91%C3%A0n-ri%C3%AAng)

kiki
02-10-2010, 18:32
Bạn my little village cũng nên nói rõ mình đang sống ở đâu, Hà Nội hay TP HCM, quận nào. Biết đâu sẽ có người xung phong dạy bạn chơi đàn miễn phí hoặc cho bạn mượn đàn để tập khi chưa có đàn riêng.

Admin
03-10-2010, 08:51
Chủ đề được khóa lại theo đề nghị của thành viên lập chủ đề.