Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
"Hành khúc Thổ Nhĩ Kỳ" của Mozart [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : "Hành khúc Thổ Nhĩ Kỳ" của Mozart

mr.teoteo
27-06-2008, 23:27
Anh chị cho em hỏi luôn:
Làm thế nào để tập các quãng 8 mà tay không bị mỏi. Với có bài tập nào để tập vươn tay hok ạ???? Cứ như mỗi bài Rondo của Mozart thôi mà em đánh đã bị mỏi rồi :((
Anh chị cho em lời khuyên nhé :X:X
Em cảm ơn trước

peterminhhoang
27-06-2008, 23:59
Chào anh chị. Em cũng có nỗi khổ giống như anh mr.teoteo. Hiện em đang tập "Hành khúc thổ nhỉ kỳ" và đang vướng và đoạn đánh quãng 8. Em đánh hok đc xin anh chị chỉ giáo thêm.

Mr.Tom
28-06-2008, 10:42
Em hok học trg nhạc viện nên hok rõ lắm về lý thuyết. Anh chị nói cụ thể hơn phần hòa âm được hok ạ ?? ( cai đoạn thay đổi hòa âm thì ấn pedal ý ạ)
Còn theo như Mr.Tom nói thì khi nào sang ô nhịp mới thì nhấc pedal hả anh ???

Cái đó là để cho pedal không bẩn thôi, nếu bản nhạc có đề ngắt pedal trong ô nhịp thì bạn cứ làm đúng như vậy, trường hợp mình nói là để tránh bẩn khi chuyển tiếp 2 câu,ý nhạc nếu đi kèm pedal

Mr.Tom
28-06-2008, 10:45
Anh chị cho em hỏi luôn:
Làm thế nào để tập các quãng 8 mà tay không bị mỏi. Với có bài tập nào để tập vươn tay hok ạ???? Cứ như mỗi bài Rondo của Mozart thôi mà em đánh đã bị mỏi rồi :((
Anh chị cho em lời khuyên nhé :X:X
Em cảm ơn trước
Có 1 mánh tập thế này, bạn cầm quả bóng tennis đập xuống đất rồi lại bắt lấy, cứ như vậy sẽ luyện được cổ tay :D Còn vươn tay thì chắc chỉ có luyện gam octave thôi ;)

mr.teoteo
28-06-2008, 21:18
gam octave là gam thế nào ạ???? Anh Tom cho em mấy bài luyện ngón vươn tay được không ạ ??
Còn cái bóng tennis, em thấy kinh nghiệm của anh độc đáo ghê. Em sẽ thử ^^
Anh chị em hỏi phát nữa. Cái đoạn đánh cứ rải ra của hành khúc TNK thì tập thế nào ??? Hồi xưa tập cô em thấy khó quá nên cho đánh chập luôn =.=

hoangduc92
28-06-2008, 21:46
Trước đây em cũng hay luyện với bóng tennis. Luyện cho vui tay thôi. Nhưng em bây giờ mới biết là nó có tác dụng trong việc tập đàn;)

Mr.Tom
05-08-2008, 12:53
gam octave là gam thế nào ạ???? Anh Tom cho em mấy bài luyện ngón vươn tay được không ạ ??
Còn cái bóng tennis, em thấy kinh nghiệm của anh độc đáo ghê. Em sẽ thử ^^
Anh chị em hỏi phát nữa. Cái đoạn đánh cứ rải ra của hành khúc TNK thì tập thế nào ??? Hồi xưa tập cô em thấy khó quá nên cho đánh chập luôn =.=

Gam octave nói đơn giản nhất là thế này: ví dụ gam đô trưởng bạn đánh thế nào cho 4 nốt Đô vang lên 1 lúc(2 tay nhé) rồi cứ thế đi theo gam :P. Nếu thuận rồi thỉ đổi sang gam khác, vậy thôi :). Còn Turkish March thì mình chưa đánh nên không dám có ý kiến :">B-)

mr.teoteo
09-08-2008, 09:05
Thế tập tr tay trái thì làm sao ạ? Mỗi lần em tập, một là tay phải chạy loạn, không đều, hai là nghe nó như nốt rời ấy, tri một lúc thấy mỏi tay, và tri nghe rất thô.
Cái đạp pedal em thử đạp đảo phách nhưng đánh một bài thì rất hay bị lộn đạp dúng chân thi sai tay và ngược lại :((

ValseLover
07-11-2008, 09:32
cho mình hỏi ké cái, hic, mình đi học piano chỗ thì nói khi đàn giở cao ngón tay , chỗ thì nói để ngón tay sát phím đàn, ai bít cái nào đúng chỉ mình với , thanx nhìu