Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Để thể hiện được cảm xúc khi chơi đàn [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Để thể hiện được cảm xúc khi chơi đàn

richarddanh
25-01-2008, 10:03
mình đã chơi 1 số bản khi kiểm tra, và giáo viên thường nói... "em mới chỉ thể hiện được kĩ thuật, chứ chưa thể hiện được cảm xúc của bài, đánh đàn ko fải chỉ đánh ra note ...mà còn fải đánh ra bài nữa"
zậy theo ý kiến các bạn như thế nào nhỉ !!
và ...làm sao để thể hiện được cảm xúc khi biểu diễm một bài nhạc...nhất là những bài đòi hỏi kĩ thuật cao. những bài có tempo tốc độ ???!!!

no family
28-01-2008, 22:01
Theo mình nghĩ, để thể hiện được cảm xúc khi biểu diễn một bản nhạc thì bạn cần phải làm chủ bản nhạc đó. Nghĩa là bạn phải cực kỳ nắm chắc bản nhạc đó, thực hiện tốt mọi yêu cầu của bản nhạc như sắc thái, tốc độ, kỹ thuật...Khi đã thuần thục, lúc biểu diễn bạn nên chơi một cách thật thoải mái, đầy cảm hứng.
Một nhân tố ảnh hưởng không nhỏ, làm ảnh hưởng đến sự biểu diễn của bạn đó là TÂM LÝ. Bạn cần luyện tập nhiều, nên tập trung khi biểu diễn. Nếu có điều kiện thì nên tổ chức biểu diễn thường xuyên trước đông người. Mỗi lần biểu diễn bạn sẽ tìm ra được những kinh nghiệm quý báu cho bản thân.
Chúc bạn thành công!

Toocky
07-02-2008, 16:39
mình đã chơi 1 số bản khi kiểm tra, và giáo viên thường nói... "em mới chỉ thể hiện được kĩ thuật, chứ chưa thể hiện được cảm xúc của bài, đánh đàn ko fải chỉ đánh ra note ...mà còn fải đánh ra bài nữa"
zậy theo ý kiến các bạn như thế nào nhỉ !!
và ...làm sao để thể hiện được cảm xúc khi biểu diễm một bài nhạc...nhất là những bài đòi hỏi kĩ thuật cao. những bài có tempo tốc độ ???!!!

Không biết đã bao giờ richarddanh nghĩ đến một diễn viên điện ảnh chưa nhỉ. Muốn làm một diễn viên tốt, họ không chỉ học thuộc lời thoại. Họ phải hiểu rõ toàn bộ tác phẩm, hiểu rõ từng thời điểm trong tác phẩm, hiểu rõ vai trò của họ trong thời điểm đó: nhân vật nghĩ gì, cảm thấy gì, bị tác động bởi cái gì. Tác giả kịch bản và đạo diễn/quay phim định dùng phương pháp nào để truyền tải những nội dung ấy...Sau khi hiểu rõ, suy ngẫm, xem xét kỹ, họ tìm ra cho mình cách "diễn" - "diễn" có lẽ rất gần với việc biểu diễn. Toocky nghĩ một khi bạn đã hiểu, và đã tin vào điều mình muốn nói, điều mình muốn diễn tả, điều mình cảm thấy - người nghe cũng sẽ hiểu. Để diễn tốt phải học nhiều, diễn nhiều - dần sẽ tìm thấy cách riêng để thể hiện cảm xúc của mình.

richarddanh
07-02-2008, 20:18
Không biết đã bao giờ richarddanh nghĩ đến một diễn viên điện ảnh chưa nhỉ. Muốn làm một diễn viên tốt, họ không chỉ học thuộc lời thoại. Họ phải hiểu rõ toàn bộ tác phẩm, hiểu rõ từng thời điểm trong tác phẩm, hiểu rõ vai trò của họ trong thời điểm đó: nhân vật nghĩ gì, cảm thấy gì, bị tác động bởi cái gì. Tác giả kịch bản và đạo diễn/quay phim định dùng phương pháp nào để truyền tải những nội dung ấy...Sau khi hiểu rõ, suy ngẫm, xem xét kỹ, họ tìm ra cho mình cách "diễn" - "diễn" có lẽ rất gần với việc biểu diễn. Toocky nghĩ một khi bạn đã hiểu, và đã tin vào điều mình muốn nói, điều mình muốn diễn tả, điều mình cảm thấy - người nghe cũng sẽ hiểu. Để diễn tốt phải học nhiều, diễn nhiều - dần sẽ tìm thấy cách riêng để thể hiện cảm xúc của mình.
chị Tooky nói nghe hay và dễ hỉu đó, nhưng coi bộ...thực hành thì có vẻ khó àh ! chắc muốn học được...thì cũng phải mất 1 thời gian khá dài đây...với lại em nghĩ, vấn đề này cũng 1 phần do thiên phú mà có...

Jewish VN
16-12-2010, 10:47
1 ) Thuộc bài biểu diễn như cháo. :-B

2 ) Thich bài đấy thật lòng. :x

3 ) Muốn mọi người thấy mình chuyên nghiệp. B-)

4 ) Coi người xem và nghe mình biểu diễn với tư cach họ là khán giả chứ không phải là trọng tài hay nhà phê bình. L-)

Bagiai_Bach
18-12-2010, 09:07
theo tôi, để thể hiện tốt một bản nhạc trước tiên phải giải quyết xong vấn đề kỹ thuật: sắp ngón .... Sau đó tôi sẽ "chạy" nó trong đầu để sắp xếp bố cục mà mình cho là hợp lý: ở đâu cao trào, chỗ nào P, PP, f, ff ... chỗ nào thay đổi tempo rồi sau đó thể hiện nó trên đàn với tempo đủ chậm để kiểm soát các chỗ thay đổi sắc thái, khi trôi chảy rồi mới tăng tốc. Vấn đề răc rối nhất Khi tư duy về bố cục của bài là bạn thường bị những gì bạn nghe người khác chi phối, theo quan điểm của tôi bạn hãy quên tất cả những gì ngưới khác đã thể hiện bài này để người nghe sẽ cảm nhận rõ ràng là bạn đang đàn bài này. Tôi hoàn toàn đồng ý với sự so sánh sự hòa tan bản thân người chơi đàn với bản nhạc như diễn viên sân khấu hay điện ảnh nhập vai khi diễn. Việc chuẩn bị tâm lý để trình diễn trước thính giả đương nhiên là rất quan trọng rồi. Trong ngành biểu diễn thì bản lĩnh sân khấu là năng khiếu phải được xếp hàng đầu.

ngtungson91
18-12-2010, 18:00
em xin góp vui bằng mấy cái clip này,

1. biến mình thành monster

http://www.youtube.com/watch?v=PuWFjmdXluo

2. sau khi ông thầy chỉnh lại thấy khá hơn thiệt, hehe, mih mà đc mấy ông nầy dạy thì tốt quá

http://www.youtube.com/watch?v=5U8Z2A6rlfI

Jewish VN
18-12-2010, 19:22
Nhiều bài không rõ ý đồ âm nhạc của nó là gì thì chịu khoản cảm xuc.

ngtungson91
18-12-2010, 20:31
mình có cô bạn chơi violin lâu năm cô ấy nói, chơi lâu dần cảm xúc tự bộc, ko cần học đâu :)

Mr.Tom
12-01-2011, 04:32
Theo mình thì thuộc bài là yếu tố tất yếu. Tiếp đến là sự yêu thích đối với tác phẩm, nhưng có điều nhiều khi phải tập mới vỡ ra là nó hay, thường mình chưa gặp trường hợp nào tập tác phẩm theo dạng khổ sai cả. Yếu tố khán giả ko nhắc đến vì đây là phần ngoại cảnh, mỗi người có một cách nghĩ, cách tập tâm lí. Bạn JewishVN nói đúng, không hiểu ý đồ âm nhạc thì sẽ không thể cảm nhận được, dẫn tới không có cảm xúc. Mình có một kinh nghiệm nhỏ, nhưng nghe hơi ngược thực tiễn, cứ đánh đúng tempo, đúng sắc thái, hiểu được đúng ý đồ của tác giả là đã rất thành công rồi, không cần phải ép mình thêm quá nhiều sự dạt dào vào những bản nhạc mà bản thân chúng không phức tạp về âm nhạc.

Jewish VN
12-01-2011, 17:18
Khán giả mới là cái phần làm mình run chứ anh Thần đồng. Run rồi thì làm sao thể hiện được cảm xuc. Đấy cũng là 1 yếu tố hơi bị căng, nhiều người solo ở nhà ngon ơ mà lên sàn là Cameroon.

ngtungson91
12-01-2011, 19:06
chuẩn, đi show nhìu vào ^^

Mr.Tom
13-01-2011, 20:48
Khán giả mới là cái phần làm mình run chứ anh Thần đồng. Run rồi thì làm sao thể hiện được cảm xuc. Đấy cũng là 1 yếu tố hơi bị căng, nhiều người solo ở nhà ngon ơ mà lên sàn là Cameroon.
Thì mình nói là đây là vấn đề về tâm lí mà, nói về nó thì nhiều lắm. Mà có nói cũng là đúc kết từ kinh nghiệm thôi chứ ở Việt Nam chẳng hề có một lớp dạy tâm lí biểu diễn nào cả.
Còn bản thân mình, mình biết rất nhiều người có khả năng dạy tốt, đánh đàn tốt, nhưng không thể biểu diễn đươc. Tâm lí không phải vấn đề nói vài câu vài chữ chia sẻ là giải quyết được nên mình không đề cập thôi ^^! :)