Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Kinh nghiệm học piano khi đã lớn tuổi [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Kinh nghiệm học piano khi đã lớn tuổi

U32.piano
12-12-2007, 14:03
Chào các bạn,

Mình post bài lên đây hy vọng các bạn học piano đi trước chia sẻ kinh nghiệm học đàn với mình nghe.

Năm nay mình 32 tuổi rồi và đã học piano được 1 năm, thầy đến nhà dạy 2 buổi / tuần, thầy dạy cả xướng âm và piano cho mình.

Vấn đề của mình là, sau 1 năm học mình thấy bản thân không có tiến bộ nhiều lắm, không biết do phương pháp dạy của thầy hay do mình thiếu luyện tập.

Mình muốn hỏi các bạn đã học rồi, các bạn có phải học các bài piano đơn giản (như love story, silent night, etc) trước rồi mới học đến các bài cổ điển hay không? hay các bạn học ngay những bài cổ điển, học từ bài dễ đến bài khó? Mình rất thích học các bài cổ điển nhưng nếu khó quá so với trình độ của mình thì dành phải đợi vậy.

hehe, các bạn đã đi qua đoạn đường của mình rồi bớt chút thời gian chia sẻ kinh nghiệm với mình nhé.

m_t_q
12-12-2007, 21:29
cứ lao vào mà học cổ điển luôn chú. ncđ có đủ bài cho mọi trình độ mà. như hồi đó cháu bắt đầu với cuốn 'phương pháp hoa hồng' :D

U32.piano
14-12-2007, 09:24
Thầy của mình cũng sự dụng sách theo phương pháp hoa hồng cộng thêm một số bài bên ngoài.

Các bạn có biết giáo trình nào thú vị hơn không? kiểu như những bài cổ điển đi từ trình độ dễ đến khó?, mua ở đâu chỉ cho mình được không???

The piano
15-12-2007, 19:22
mình cũng mới học piano một thời gian ngắn.... theo mình thì cuốn sách phương pháp hoa hồng và nhạc lý cơ bản rất hay ...bạn nên tham khảo ..

no family
28-01-2008, 21:25
Có giáo trình chưa chắc đã dạy tốt và trò học tốt. Quan trọng là người thầy nắm được trình độ của trò và có những bài tập phù hợp với trình độ đó. Thầy cũng phải tâm huyết với việc dạy và trò cũng phải chăm chỉ học hành thì kết quả học mới khả quan.

NocturnInC#Minor_Chopin.
01-10-2009, 21:02
các bạn ơi, mình học đàn từ lúc 13 tuổi, thực ra là học bằng organ vì gia đình không có điều kiện, nhưng cách đây 2 tháng, sau khi thi xong đại học mình mới bắt đầy được chạm vào piano, học đàn quá muộn như vậy khiến đến h mình vẫn chỉ chơi được vài tác phẩm gọi là ra hồn, hiện tại thì mình đang tập bản ballade no1 của chopin sao thấy lâu quá (tất cả từ trước tới nay đều là tự học 98%), một tác phẩm trung bình mình học trong 1 tháng, chợt nghĩ: chắc mấy người mà học từ bé chắc học mau lắm nhỉ. các bạn ơi, học muộn như vậy liệu có trở thành chuyên nghiệp được không???

phamhuytung192
01-10-2009, 22:52
Thực ra rất nhiều người hiểu lầm về khái niêm chuyên nghiệp.Kỹ thuật thì không hề khó để đạt được nếu chăm chỉ ( thực ra cũng chẳng cần quá chăm ).Quan trọng nhất và khó đạt được nhất là cảm xúc,phong cách riêng khi biểu diễn hay diễn tấu một tác phẩm ( như ở đây là dành cho Piano ),cái này thì chẳng ai dạy được bạn cả,chỉ do năng khiếu riêng và cách suy nghĩ của mỗi người thôi bạn à.Bạn mới thi xong đại học,cuộc đời còn rất dài mà bạn đã bảo già rồi,thế bạn định nghĩa cuộc đời người dài bao nhiêu :-O ? Trẻ con học thì dễ tiếp thu hơn người lớn về mặt kỹ thuật,nhưng cảm xúc,sắc thái,phong cách thì không bao giờ bằng người lớn được,vì người lớn đã được trải nghiệm cuộc sống rất nhiều ;) . Bạn học từ lúc 13 tuổi,vậy kỹ thuật bạn giờ cũng đã khá rồi,bạn hãy chịu khó luyện chạy gamme ( ngày tầm 2-3 tiếng là đủ rồi :D ),chịu khó tập các bài tập dễ trước và nên học kỹ quyển Phương Pháp Hoa Hồng.Chỉ cần làm quen với Piano tầm 6 tháng - 1 năm là bạn thành thạo ngay.Cố lên bạn,nhưng mà bỏ ngay ý định tập Ballade No.1 của Chopin đi nhé ;) ,kỹ thuật kém mà tập bài này sẽ dẫn đến hỏng ngón đàn đấy.Những tác phẩm bạn học 1 tháng là bình thường đối với người mới tập,dần dần thời gian sẽ rút ngắn lại,tuy nhiên còn phụ thuộc vào tác phẩm bạn tập .

MiFa
01-10-2009, 23:08
Thực ra rất nhiều người hiểu lầm về khái niêm chuyên nghiệp.Kỹ thuật thì không hề khó để đạt được nếu chăm chỉ ( thực ra cũng chẳng cần quá chăm ).Quan trọng nhất và khó đạt được nhất là cảm xúc,phong cách riêng khi biểu diễn hay diễn tấu một tác phẩm ( như ở đây là dành cho Piano ),cái này thì chẳng ai dạy được bạn cả,chỉ do năng khiếu riêng và cách suy nghĩ của mỗi người thôi bạn à.Bạn mới thi xong đại học,cuộc đời còn rất dài mà bạn đã bảo già rồi,thế bạn định nghĩa cuộc đời người dài bao nhiêu :-O ? Trẻ con học thì dễ tiếp thu hơn người lớn về mặt kỹ thuật,nhưng cảm xúc,sắc thái,phong cách thì không bao giờ bằng người lớn được,vì người lớn đã được trải nghiệm cuộc sống rất nhiều ;) . Bạn học từ lúc 13 tuổi,vậy kỹ thuật bạn giờ cũng đã khá rồi,bạn hãy chịu khó luyện chạy gamme ( ngày tầm 2-3 tiếng là đủ rồi :D ),chịu khó tập các bài tập dễ trước và nên học kỹ quyển Phương Pháp Hoa Hồng.Chỉ cần làm quen với Piano tầm 6 tháng - 1 năm là bạn thành thạo ngay.Cố lên bạn,nhưng mà bỏ ngay ý định tập Ballade No.1 của Chopin đi nhé ;) ,kỹ thuật kém mà tập bài này sẽ dẫn đến hỏng ngón đàn đấy.Những tác phẩm bạn học 1 tháng là bình thường đối với người mới tập,dần dần thời gian sẽ rút ngắn lại,tuy nhiên còn phụ thuộc vào tác phẩm bạn tập .
Rất tán thành ý kiến của bạn.Kỹ thuật chưa đạt sẽ phá hỏng tác phẩm.

NocturnInC#Minor_Chopin.
02-10-2009, 09:33
cảm ơn mọi người nhiều lắm, nhưng nói tới method rose thì thầy Hoàng (không dạy nhạc viện) đã cho mình học lại trong vòng 1 tháng (ngày nào cũng phải học và học mỗi ngày 8 tiếng, sáng 4 chiều 4), và mình đã hoàn toàn ngấu nghiến hết cuốn sách, và cũng với cái lịch trình đó, mình đã ôn lại hết các tác phẩm mà mình học trên phím organ, tất cả hết sức xuông sẻ, tuy phím piano hơi nặng hơn organ nhưng đến h mình cảm thấy nó rất bình thường, còn bản ballade 1 thì là do thầy Hoàng yêu cầu mình tập, đến h đã 2 tuần, mình đã tập qua cái chỗ ... biết nói sao nhỉ, cái đoạn mà nghe như "tiếng sấm" ấy, kỹ thuật ngón thì theo thầy là mình đã hết sức ok (nói vậy mong các bạn đừng cười mình nha), bản nhạc này đối với mình không có gì khó về mặt kỹ thuật cả chỉ là nó "khó thuộc" ... ##! còn cảm xúc thì mình cũng có nhưng nhiều lúc nghe lại băng ghi âm mình tự làm (thói quen ngày trước mình hay làm để tự học ấy) thì thấy mình bắt đầu có dấu hiệu hơi "quá trớn". Cảm ơn các bạn nhiều lắm, trước tới nay mình lúc nào cũng trăn trở về vấn đề này, nay thì thấy sáng ra rồi, những ý kiến thực sự ảnh hưởng rất lớn đối với mình. không biết có bạn nào học ở nhạc viên thành phố HCM không nhỉ, hỏi thế vì năm sau mình sẽ thi vào đó. cảm ơn các bạn nhiều.

phamhuytung192
02-10-2009, 21:48
cảm ơn mọi người nhiều lắm, nhưng nói tới method rose thì thầy Hoàng (không dạy nhạc viện) đã cho mình học lại trong vòng 1 tháng (ngày nào cũng phải học và học mỗi ngày 8 tiếng, sáng 4 chiều 4), và mình đã hoàn toàn ngấu nghiến hết cuốn sách, và cũng với cái lịch trình đó, mình đã ôn lại hết các tác phẩm mà mình học trên phím organ, tất cả hết sức xuông sẻ, tuy phím piano hơi nặng hơn organ nhưng đến h mình cảm thấy nó rất bình thường, còn bản ballade 1 thì là do thầy Hoàng yêu cầu mình tập, đến h đã 2 tuần, mình đã tập qua cái chỗ ... biết nói sao nhỉ, cái đoạn mà nghe như "tiếng sấm" ấy, kỹ thuật ngón thì theo thầy là mình đã hết sức ok (nói vậy mong các bạn đừng cười mình nha), bản nhạc này đối với mình không có gì khó về mặt kỹ thuật cả chỉ là nó "khó thuộc" ... ##! còn cảm xúc thì mình cũng có nhưng nhiều lúc nghe lại băng ghi âm mình tự làm (thói quen ngày trước mình hay làm để tự học ấy) thì thấy mình bắt đầu có dấu hiệu hơi "quá trớn". Cảm ơn các bạn nhiều lắm, trước tới nay mình lúc nào cũng trăn trở về vấn đề này, nay thì thấy sáng ra rồi, những ý kiến thực sự ảnh hưởng rất lớn đối với mình. không biết có bạn nào học ở nhạc viên thành phố HCM không nhỉ, hỏi thế vì năm sau mình sẽ thi vào đó. cảm ơn các bạn nhiều.
Cảm xúc ko cần phải kiểm soát,cứ để nó tự nhiên hết sức bạn à,tuy nhiên vẫn phải thật tập trung vào tác phẩm,tránh đàn nhầm.Bản ballade no.1 đoạn đâu thì khá dễ nhưng đoạn sau ( càng cuối ) sẽ rất khó ( theo đánh giá của 1 số pianist nước ngoài ),hơn nữa nhạc Chopin thì bạn cũng biết để chơi đúng đã là rất khó và để hay được nữa thì ...

richarddanh
03-10-2009, 23:20
bạn ơi !! mình chưa được nghe bạn đàn như thế nào...không biết kĩ thuật của bạn ra sao...mình cũng chỉ học Piano sau bạn 2 năm thôi (3 năm) nhưng mình có thể khẳng định với bạn thế này...tất cả những tác phẩm thường trong Nhạc Viện hầu như không học sinh nào hoàn thành xong 1 tháng (ngoài những tác phẩm dưới khả năng của hsinh ), bạn có thể hoàn tất về note, nhưng liệu kỉ thuật của bạn có chắc trong từng câu nhạc ko, câu cú xử lí như thế nào, ... bạn có nói là bạn khó thuộc note...nhưng học sinh trong Nhạc Viện họ thuộc note là nhờ họ chăm chút chi li và làm việc kĩ lưỡng từng ô nhạc chứ ko fải là hằng ngày cứ lật sách ra mà đánh đi đánh lại nguyên 1 bản từ đầu đến cuối !! những mặt đó khi bạn học trong Nhạc Viện thì bạn sẽ hiểu sâu hơn...thì đó gọi là tính chuyên nghiệp mà bạn đang thắc mắc !!
với lại sao mình không thấy bạn nhắc gì đến etude hay sonata mà chỉ có Chopin ko zậy ??
mà thôi ... đó là kinh nghiệm của mình thôi, mình cũng từng bôn ba học rất nhìu nơi, từ những chỗ dở nhất ... cho đến trung tâm...rồi gia sư...cũng như sinh viên và giáo viên Nhạc Viện, chứ hổng có nói nặng gì bạn đâu :d hihihi mình cũng học thua bạn 2 năm mà, đến h vẫn chưa có piano để học nữa, cùng tuổi cùng hoàn cảnh và cùng sở thích nhỉ :) !!
chúc bạn thành công nhé !! năm sau mình cũng thi tuyển Nhạc Viện... hi vọng sẽ gặp bạn !! :)

chauduyphanvu
04-10-2009, 04:17
Mình chưa từng học đàn và chỉ mới chơi đàn 1 năm nay thôi nhưng cũng đủ vốn đánh được 2 Prelude của Chopin rồi, # 15 & 20. :">

Charlotte Nguyen
04-10-2009, 16:48
Bạn hỏi "ảnh hưởng" là ảnh hưởng gì ? Ảnh hưởng lên bạn hay ảnh hưởng lên chuyện học đàn. Mình đoán là chuyện học đàn (thôi lần sau type cho đúng ngữ nghĩa tiếng Việt).

Vậy là bạn đã học đàn 5 năm, có gián đoạn và bây h đang tập Ballade à ? :D Mình thấy Ballade No.1 có nhiều đoạn khó phết (tại mình có bạn ở NV đang học thỉnh thoảng cũng đc nghe kể), phải tách ra tập khá đau và kiên trì rồi mới cho vào bài ghép đc. Cộng với tiếng đàn nữa cơ vì đánh Chopin ngoài những chuyện rất vật lý và kỹ thuật ra thì tiếng đàn cũng quan trọng để làm cho được âm nhạc của Chopin (ngay đoạn đầu thôi cũng nhiều chỗ phải làm đúng kiểu cách mới được bạn ạ, ko phải chỉ có note đâu). Nói chung con đường của bạn từ giờ đến cuối bài khá dài ngay cả bạn được học bài bản đi nữa :D.

Thôi, chúc may mắn.