Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Kinh nghiệm tập bản Etude No.3 của Chopin [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Kinh nghiệm tập bản Etude No.3 của Chopin

Darkweald
16-05-2008, 17:15
Học cuối sơ cấp có nghĩa là bao lâu thế ?

morientes141188
16-05-2008, 20:35
etude No.3 cua Chopin khong phai la 1 dang etude don thuan theo nghia ky thuat cua no ,day la 1 tac pham hoan hao cua Chopin ve ca am nhac lan ky thuat ,cai kho o day chinh al tieng dan ,lam sao minh choi tac pham nay cho no len duoc cia tinh than cua bai ,trong bai nay co nhieu doan giai dieu vang len nhung cung co nhung luc chung chi la tieng vong lai ...Bai nay o cap hoc nao trong piano chuyen nghiep cung co the hoc duoc ,nhung cang len cao khi ban co nhieu hieu biet thi choi ban nhac nay se cang hay ...!Con neu chi moi hoc so cap thi ko nen choi vi neu co choi thi may ra cung chi dam bao duoc phan ky thuat con ve xu ly nhac cam thi se rat kho xu ly co chieu sau doi voi 1 tac pham nhu the nay

Darkweald
16-05-2008, 21:55
etude No.3 cua Chopin khong phai la 1 dang etude don thuan theo nghia ky thuat cua no ,day la 1 tac pham hoan hao cua Chopin ve ca am nhac lan ky thuat ,cai kho o day chinh al tieng dan ,lam sao minh choi tac pham nay cho no len duoc cia tinh than cua bai ,trong bai nay co nhieu doan giai dieu vang len nhung cung co nhung luc chung chi la tieng vong lai ...Bai nay o cap hoc nao trong piano chuyen nghiep cung co the hoc duoc ,nhung cang len cao khi ban co nhieu hieu biet thi choi ban nhac nay se cang hay ...!Con neu chi moi hoc so cap thi ko nen choi vi neu co choi thi may ra cung chi dam bao duoc phan ky thuat con ve xu ly nhac cam thi se rat kho xu ly co chieu sau doi voi 1 tac pham nhu the nay
Đánh dấu , please ,...

Toocky
17-05-2008, 16:16
Mình thấy bài này rất hay mà ít ai nhắc tới quá, bài này đoạn đầu thì tàm tạm, còn đoạn sau thì khó kinh khủng, tập hơn 1 tháng mà chưa đàn thành thạo được 1 dòng, có ai chỉ em cách luyện để đàn tốt đoạn sau không, em mới có 9 tuổi, học cuối sơ cấp :((:((:((:((

Em,

có đôi lúc những tác phẩm hay giống như một ngọn núi cao. Người ta có thể đi vòng, đi thắng, nhưng dù có đi thế nào cũng mất một thời gian dài để lên được tới đỉnh.

Etude Chopin, nhất là etude này đòi hỏi khả năng kiểm soát của từng ngón tay, ở đâu cũng có những câu nhạc hay, ở giọng nào cũng có vẻ đẹp mà mình cần phải đi chậm để thưởng thức. Em mới học bài này một tháng, đừng nóng vội nhé. Mỗi khi tập đàn, nên giống như một người leo núi. Kiên trì, biết dồn sức, biết nghỉ ngơi, biết dừng lại ăn, uống, ngắm mặt trời mọc, nhưng cũng biết không lơ là để đến được đích.

Em thử tập riêng từng bè, đạt được những gì mình muốn mới thôi, hỏi cô giáo/thầy giáo thật kỹ cách tập sao cho hiệu quả. Đừng ham đánh cả bải, thường các etude chopin tập trung vào 1 yếu tố kỹ thuật cần được nâng cao, một khi em đã hoàn thiện được phần kỹ thuật cơ bản của etude đó, thì cả bài etude sẽ trở nên dễ dàng hơn

Tập đàn vui!
(em nghe thử recording của Murray Peharia nhé)

mr.teoteo
23-06-2008, 22:35
cac anh chi oi, em muon tap lai etude de luyen ngon ^^
may anh chi cho em xin sheet cua etude dc hok ???

chauduyphanvu
23-06-2008, 22:47
cac anh chi oi, em muon tap lai etude de luyen ngon ^^
may anh chi cho em xin sheet cua etude dc hok ???

- Đây: http://nt1k23.com/music/op10-03.pdf
Username: chopin và Password: poet

richarddanh
23-06-2008, 23:10
hix ! mình chưa chơi được etude nào cuả Chopin cả , 17 tuôỉ rùi, tệ thật !!! :(

richarddanh
23-06-2008, 23:11
- Đây: http://nt1k23.com/music/op10-03.pdf
Username: chopin và Password: poet

bé Vũ sung wá ! cho thẳng etude cuả Chopin lun mới ghê !! rất vất vả đấy !!!:-S

pkavpro
25-06-2008, 23:00
Mình thấy bài này rất hay mà ít ai nhắc tới quá, bài này đoạn đầu thì tàm tạm, còn đoạn sau thì khó kinh khủng, tập hơn 1 tháng mà chưa đàn thành thạo được 1 dòng, có ai chỉ em cách luyện để đàn tốt đoạn sau không, em mới có 9 tuổi, học cuối sơ cấp :((:((:((:((

Anh khong hoc trong nhac viec nen ko bit cuoi so cap la may nam nua ... ma anh nghi etude Chopin kho' ve ki thuat da~ danh`, dan` ra dc 1 bai` dung' nghia lai kho' hon gap boi.
1 tac pham am nhac, cung nhu 1 tac pham van hoc... la` 1 tang? bang troi ( 7 phan chim`, chi? 1 phan` noi?).Mat noi? ben tren co' le~ ai cung de dan`g thay' dc, nhung de? thay' dc phan` an? sau trong long` nuoc' cua tang? bang thi` khong phai ai cung lam dc :)
Nhung neu' em thuc su yeu thich Chopin va` ban? Etude No.3 Op.10, thi` van co' the? tap dc, va` dan` dan` se kham' pha' het cai' dep tiem an? ben trong no'.:)
Con` ve ki~ thuat cua bai` nay`, em nen chia be` ra tap( neu tap ban? goc) , se de~ hon khi rap' lai. Bai nay ki thuat dung' la kho', nhung tempo cua no' kha' cham nen cung giam bot' do kho' phan` nao`.:D
Chuc em thanh cong :)