Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Góp ý cho Trang chủ (gửi ban biên tập nhaccodien.info) [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Góp ý cho Trang chủ (gửi ban biên tập nhaccodien.info)

meiling
23-04-2007, 11:54
Về các đề mục của trang mình thấy cũng khá đầy đủ rồi, nhưng phần nhạc lý cơ bản hơi khó hiểu. Vào thấy 1 box tìm kiếm mà thôi, vậy thì giả sử người chưa biết nhiều về nhạc lý sẽ biết ghi thông tin tìm kiếm là gì đây? Tại sao không có 1 trang sẵn tổng quát các kiến thức cơ bản? Rồi trong đó khi đề cập đến các thuật ngữ lạ sẽ có các cái link sau. Ngoài ra hình như không có phần nhạc lý nâng cao? Ví dụ lý luận sáng tác, hòa âm, phối âm.....Có thể ban đầu chưa có bài post nhưng chắc sau này sẽ có mà. Cuối cùng, hình như tốc độ của classiccalvietnam hơi chậm so với diễn đàn khác mà mình tham gia (cụ thể là internetvdc.com), nhưng không phải mình chê đâu, đây vẫn là 1 nơi rất tốt để mình học hỏi về mảng âm nhạc thú vị này.

Apomethe
26-04-2007, 04:05
Phần nhạc lý tạm thời chưa có gì vì không có người biên soạn. Bạn chịu khó đợi vậy.

Không biết đường truyền ở VN thế nào nhưng những người truy cập ở nước ngoài đều nhận xét là có tốc độ rất nhanh.

Ran
04-05-2007, 09:56
Các admin thân mến! Cho mình xin xỏ xíu nha. Trên trang chủ, phần các nghệ sĩ biểu diễn, có thể nêu ra list CD, DVD của họ được không? Nếu đầy đủ thì cho kèm đánh giá (theo một tiêu chí nào đó) để dễ lựa chọn, còn nếu các bạn không đủ thời gian thì có thể nêu một số album đáng chú ý cho mọi người tìm mua. Yêu cầu này có phiền lắm không? Nếu không thì giúp cho mình và những người mới nhé! Cảm ơn các bạn!

mazurka
27-02-2008, 16:35
Sao không lồng nhạc nền cho trang chủ của chúng ta vậy nhỉ? :) Gợi ý nhé, vd Lieder Ohne Worte của Mendelssohn

chauduyphanvu
28-02-2008, 04:06
Em có một vài góp ý nhỏ như sau:
1.Trang chủ nên có Flash hoặc ảnh động về nhạc cổ điển (Có thể là hình hoặc Video về các nhạc sỹ).
2.Tông màu chính của trang nên chuyển sang vàng nâu (Không nên sáng hoặc tối quá, chỉ cần vừa, và muốn đẹp thì cần tạo cho nó trở nên bóng loáng).
3.Để lôi cuốn mọi người, trang chủ cần được lồng nhạc (Chú ý: Chất lượng phải cao, hát đủ cả bài).
4.Về phần nghệ sỹ thì nên liệt kê các CD nổi tiếng của họ.
5.Về nhạc sỹ (Có thể cả nghệ sỹ), nên cho phép mọi người viết đánh giá, comment....

Lake of Tears
28-02-2008, 23:03
Những điều em nói không phải không có lý, nhưng nếu làm vậy thì ảnh hưởng tớinhững người ở VN rất nhiều. Lý do là sẽ làm việc load trang này chậm đi nhiều. bandwidth trong bình cho 1 đường truyền ở VN trung bình chỉ có 100kb/s Load như thế này đã thấy chậm rồi, thêm vô nữa thì có nước dài cổ thôi em à :)

Joan_Sutherland
08-04-2008, 09:14
Ở phần "Nghệ sĩ và tổ chức" nên có thêm mục Các Nhà hát nổi tiếng vì dây là nơi NCD đến với công chúng

hanhlt
10-04-2008, 07:54
Lâu lắm không ghé thăm trang này, tôi thấy trang chủ đang bị lỗi ở phần đầu, nên tránh để tình trạng này xảy ra.

Tiffany
11-04-2008, 06:38
Có lẽ bạn hanhlt muốn nói về những dòng chữ này xuất hiện ngay đầu trang chủ

Warning: include(fckeditor.php) [function.include]: failed to open stream: No such file or directory in /home/nhaccodi/public_html/mainfile.php on line 1166

Warning: include() [function.include]: Failed opening 'fckeditor.php' for inclusion (include_path='.:/usr/lib/php:/usr/local/lib/php') in /home/nhaccodi/public_html/mainfile.php on line 1166

Trông dòng chữ có vẻ rất đe dọa:-S, nhưng vào diễn đàn vẫn bình thường.

Apomethe
11-04-2008, 07:22
Ờ ha, mấy hôm trước có bị sao đâu, tự dưng bây giờ có lỗi

Tiffany
05-06-2008, 01:07
Admin ơi, link "Khúc hát người chèo thuyền" do M Pletnev thể hiện ở trang chủ bị lỗi.

Bấm vào link, thấy có message như vầy nè :(:

Error!
Could not locate remote server

You tried to access the address http://classic.chubrik.ru/mp3/Tchaikovsky/Tchaik_VremenaGoda_Pletnev_06.mp3, which is currently unavailable. Please make sure that the Web address (URL) is correctly spelled and punctuated, then try reloading the page.

na9
05-06-2008, 09:27
Có lẽ vì lúc bạn Tiffany click vào thì http://classic.chubrik.ru (http://classic.chubrik.ru/) đang unavailable.
Mình sửa link download sang nguồn khác rồi đấy !

Tiffany
06-06-2008, 00:35
Cám ơn Triomphe nhé, Tiffany đã download được rồi. Đây lại là một trong nhữngbản nhạc khiến mình phải thức khuya, chờ mọi tiếng động của cuộc sống đời thường lắng xuống để có thể nghe và cảm nhận.

yes_Iam_here
08-06-2008, 12:43
Hôm nay mới vào đây, không ngờ mọi người đóng góp cho ws sôi nổi quá.

Ở phần "Nghệ sĩ và tổ chức" nên có thêm mục Các Nhà hát nổi tiếng vì dây là nơi NCD đến với công chúng

Đây là phần mà Classicalworkgroup rất muốn xây dựng (cùng với những nhạc viện, những festival và những cuộc thi âm nhạc nổi tiếng), nhưng lực bất tòng tâm, chưa kiếm được người viết và dịch bài, nên đành bỏ ngỏ, và tập trung vào những phần quan trọng trước đã, nếu bạn Joan-Su có kiến thức và thời gian, có thể cùng tham gia và đóng góp bài vở co WS về mục này được không, >:D<

.Trang chủ nên có Flash hoặc ảnh động về nhạc cổ điển (Có thể là hình hoặc Video về các nhạc sỹ).
2.Tông màu chính của trang nên chuyển sang vàng nâu (Không nên sáng hoặc tối quá, chỉ cần vừa, và muốn đẹp thì cần tạo cho nó trở nên bóng loáng).
3.Để lôi cuốn mọi người, trang chủ cần được lồng nhạc (Chú ý: Chất lượng phải cao, hát đủ cả bài).
4.Về phần nghệ sỹ thì nên liệt kê các CD nổi tiếng của họ.
Tất cả những ý kiến này đều đã được xét qua, nhưng ở điều kiện hiện tại, tránh rắc rối về bản quyền cũng như đk về bandwith vở Vn thì tạm thời chấp nhận cứ để như vậy, vả lại những ý kiến đóng góp có thể bày tỏ trực tiếp trên diễn đàn hoặc gửi góp ý, tránh làm loãng bài viết , và bị phân tâm vào những thông tin chưa chính xác.

Reddoggy
09-06-2008, 07:00
Nói chung nếu muốn đẹp thì phải đầu tư là đương nhiên rùi. Còn quan niệm về tông màu ở trên trích dẫn thì ko nhất thiết, nhất là "muốn đẹp thì cần tạo cho nó trở nên bóng loáng" thì càng có vẻ phù phiếm và quan niệm giản đơn. Đa phần hiệu ứng tạo bóng loáng kiểu nhựa bóng hoặc giả kim loại thì đều khá xưa rồi và với người thiết kế web đều hiểu là rất dễ làm và dễ bắt mắt chứ ko phải là thể hiện được chất lượng cao. Ngay như các trang web của DG classic hoặc Decca... đều ko có gì bóng bẩy cả. 1 số trang mà tôi thấy rất đáng học tập như http://www.theatrechampselysees.fr/ hoặc http://www.berliner-philharmoniker.de/en/home/.

Dĩ nhiên cải thiện cho web thì cần nhiều công sức, vẫn đề chất lượng bài viết và số lượng vẫn là yếu tố đầu tiên cần thay đổi, cái này thì ai cũng bít roài :(( (khóc vì hơi nan giải :p)

Tiffany
15-06-2008, 14:59
Rất mong các bạn Admin có thể tạo ra một danh mục các đường link của những tác phẩm đã được up lên trang nhaccodien giống như trang 22 của Wal's album collection.

(Ý tưởng này mới chợt bật ra, sau khi đã sử dụng công cụ tìm kiếm tác phẩm "Pathétique" của Beethoven hơn 15' mà vẫn chưa tìm được :(( )

Apomethe
15-06-2008, 18:03
Trang nhaccodien tạm thời chưa có up nhạc

hoangduc92
15-06-2008, 21:05
Em hiện tại cũng đã lên danh sách các album đã share cho topic download của em ở trang 10. Tuy nhiên có 1 vấn đề là topic mới được 10 trang nên chưa nhiều nhạc lắm, sẽ phát triển thêm theo thởi gian:(

Tiffany
21-09-2008, 20:52
Đã gần hết tháng 9, nhưng sao bài ở trang chủ vẫn ở mãi ở lại với tháng 8 nhỉ? :-?

Wal
22-09-2008, 09:10
Đã gần hết tháng 9, nhưng sao bài ở trang chủ vẫn ở mãi ở lại với tháng 8 nhỉ? :-?
À, trả lời giúp admin luôn là phần này đang bị lỗi và chờ bộ phận kỹ thuật sửa chữa, chắc sẽ xong sớm thôi! ;)

archmonde11
30-09-2008, 18:19
em thấy cái phần Nhà soạn nhạc --> Nhạc sĩ -->Danh mục tác phẩm , bấm vô đó là ra 1 list tên tác phẩm , ấn vô nữa là giới thiệu sâu về tác phẩm đó , thì sau bài giới thiệu đó anh cho 1 cái link download luôn đi . Link đó lấy từ 1 bài trong forum mình là ngon , bên dưới ghi thêm :" link của bạn XXX trong 4rum " . Thế đã đảm bảo chưa bác ?

Wal
01-10-2008, 08:11
em thấy cái phần Nhà soạn nhạc --> Nhạc sĩ -->Danh mục tác phẩm , bấm vô đó là ra 1 list tên tác phẩm , ấn vô nữa là giới thiệu sâu về tác phẩm đó , thì sau bài giới thiệu đó anh cho 1 cái link download luôn đi . Link đó lấy từ 1 bài trong forum mình là ngon , bên dưới ghi thêm :" link của bạn XXX trong 4rum " . Thế đã đảm bảo chưa bác ?
- Bài đâu có sẵn đâu bạn. Có nhiều tác phẩm hay, nổi tiếng nhưng hiện giờ vẫn chưa có người dịch. Nguồn dữ liệu đang bổ sung mà.
- Thêm nữa: trong chỗ trang chủ không có chèn audio vào đính kèm, nó vi phạm bản quyền. Giới thiệu trên forum cũng đã là sai phạm rồi!

archmonde11
01-10-2008, 16:45
em có bảo chèn audio đính kèm đâu , cho link download muh` :D
còn công ước "bơn" thì em không biết

Wal
30-11-2008, 10:40
À, hôm nay mới chợt nhớ ra khi thấy điểm bất tiện thế này:
Mỗi lần em muốn tra một tác phẩm nào đó mà em muốn tìm hiểu, chẳng hạn Carmen, cứ phải nhớ tên tác giả: vào tác giả Bizet, rồi từ tác giả đi vào mục danh sách các tác phẩm => Sau đó mới tìm thấy tác phẩm và bài dịch về nó.

Như vậy nếu: Tác phẩm đã có rồi, nhưng chưa có bài dịch về tác giả ấy thì sao?

=> Em nghĩ là cần thêm 1 công cụ search các tác phẩm, hoặc là một mục đề Danh sách các bài dịch về tác phẩm của web hoặc tương tự như vậy sẽ tiện hơn :).

Admin
30-11-2008, 18:12
À, hôm nay mới chợt nhớ ra khi thấy điểm bất tiện thế này:
Mỗi lần em muốn tra một tác phẩm nào đó mà em muốn tìm hiểu, chẳng hạn Carmen, cứ phải nhớ tên tác giả: vào tác giả Bizet, rồi từ tác giả đi vào mục danh sách các tác phẩm => Sau đó mới tìm thấy tác phẩm và bài dịch về nó.

Như vậy nếu: Tác phẩm đã có rồi, nhưng chưa có bài dịch về tác giả ấy thì sao?

=> Em nghĩ là cần thêm 1 công cụ search các tác phẩm, hoặc là một mục đề Danh sách các bài dịch về tác phẩm của web hoặc tương tự như vậy sẽ tiện hơn :).

Thế không nhìn thấy cái ô search to đùng ở ngay đầu trang khi click vào mục Tác phẩm à? Gõ họ nhà soạn nhạc hay tên gốc của tác phẩm đều sẽ ra link bài về tác phẩm ngay (nếu tác phẩm đã có trên web). Không nhớ họ nhà soạn nhạc thì phải nhớ tên gốc chính xác của tác phẩm.
Các vấn đề thuộc về kĩ thuật trên forum thì để Apo giải quyết.

Makimachi Misao
24-01-2009, 19:15
Em có thắc mắc là tại sao ở phần về các nhà soạn nhạc của trang chủ, 2 nhà soạn nhạc nữ là Clara Schumann và Fanny Mendelssohn lại không được đứng tên riêng mà bị xếp vào trong mục của Robert Schumann và Felix Mendelssohn thế ạ? Như thế là vì lý do gì?

Admin
25-01-2009, 08:45
Em có thắc mắc là tại sao ở phần về các nhà soạn nhạc của trang chủ, 2 nhà soạn nhạc nữ là Clara Schumann và Fanny Mendelssohn lại không được đứng tên riêng mà bị xếp vào trong mục của Robert Schumann và Felix Mendelssohn thế ạ? Như thế là vì lý do gì?

Vì lý do God Admin thích như thế! :D

Makimachi Misao
25-01-2009, 09:49
Vì lý do God Admin thích như thế! :D

Dù God Admin thích như thế nhưng việc sắp xếp như thế thể hiện sự bất công và phân biệt giới tính X( Em phản đối đến cùng X(

Admin
25-01-2009, 10:05
Dù God Admin thích như thế nhưng việc sắp xếp như thế thể hiện sự bất công và phân biệt giới tính X( Em phản đối đến cùng X(

Em Makimachi Misao là phụ nữ phải không? Thảo nào!
Sau này nếu có bài Tiểu sử Johann Strauss I, Josef Strauss và Eduard Strauss thì cả 3 bài tiểu sử này cũng sẽ được xếp chung vào nhóm Johann Strauss II.
C’est la vie!!!
Mà em Makimachi Misao vẫn còn trẻ lắm phải không??? Thảo nào!!! :D

Makimachi Misao
25-01-2009, 10:14
Thế thì ít ra cũng nên để tên họ ở ngoài chứ ạ? (kiểu như Schumann không thôi chẳng hạn, em vẫn thấy để như vậy không hợp lý) :|

Admin
25-01-2009, 10:33
Thế thì ít ra cũng nên để tên họ ở ngoài chứ ạ? (kiểu như Schumann không thôi chẳng hạn, em vẫn thấy để như vậy không hợp lý)

Do vậy, Fanny đã cưới Hensel năm 1829. Sau khi kết hôn, mối quan hệ giữa Fanny và gia đình mình không hề thay đổi và bà vẫn tiếp tục sống trong những căn phòng thuộc quyền mình trong tòa nhà cùa gia đình cho tới khi qua đời. Ngoài ra, mối ràng buộc đặc biệt giữa chị em bà không hề thay đổi bởi thân phận mới của bà. Sự gần gũi của họ được thể hiện rõ trong một lá thư Fanny viết cho Felix vào buổi sáng ngày cưới của bà: “Chị đang ngắm nhìn chân dung em trước mặt, và thậm chí đang nhắc đi nhắc lại tên gọi thân thương của em, và nghĩ về em như thể em đang đứng ngay bên chị, chị khóc!... Mỗi buổi sáng và mỗi thời khắc trong cuộc đời chị sẽ luôn yêu thương em từ tận sâu trong trái tim mình, và chị chắc chắn rằng điều đó hoàn toàn không phải là chị làm một điều gì có lỗi với Hensel.”

Thế trong sổ hộ khẩu nhà em Makimachi Misao thì ai đứng tên chủ hộ vậy (bố hay mẹ)? Hay chỉ ghi mỗi cái họ của chủ hộ thôi?:P

Makimachi Misao
25-01-2009, 18:24
Thế trong sổ hộ khẩu nhà em Makimachi Misao thì ai đứng tên chủ hộ vậy (bố hay mẹ)? Hay chỉ ghi mỗi cái họ của chủ hộ thôi?:P

Sổ nhà em ghi tên cả bố và mẹ :P Quy định mới của pháp luật mà :D

Admin
05-02-2009, 13:48
Sổ nhà em ghi tên cả bố và mẹ :P Quy định mới của pháp luật mà :D

Hội nghị thượng đỉnh Admins ra thông cáo:
1. Sau này, bài tiểu sử bố Mozart và bài tiểu sử chị gái Mozart cũng sẽ được xếp vào nhóm Mozart.
2. Em Makimachi Misao không được thắc mắc tại đây nữa! Nếu muốn tiếp tục thắc mắc và kiện cáo, mời em lên Ủy Ban Nhân Dân Phường mà trình bày.B-)

Jewish VN
06-09-2010, 11:38
@ Ban biên tập nhaccodien.info

Các bài viêt trong "Lịch sử phat triển" tại trang chính, mục "thời kì phat triển", bài "cổ điển", tên của Mozart phía dưới bị viêt sai là Amadues, còn bên "lãng mạn" thì Hugo Wolf phía trên bị viêt thành Hugo Wolff. Mong ai đó có thể sửa lại, mấy lỗi tuy bé nhưng nhìn khó chịu lắm.

Admin
06-09-2010, 13:57
Cảm ơn đã góp ý. Các lỗi bạn phản ánh đã được ban biên tập khắc phục. Bạn có thể kiểm tra lại. Rất mong nhận được những góp ý tiếp theo để Trang tin ngày một tốt hơn.
Thân mến.

Jewish VN
05-10-2010, 18:32
Bài mới - " Khi Đặng Thái Sơn không thể "địch" lại Hương Lan, Tuấn Vũ ", bị sai mục ghi chú bưc ảnh đầu tiên. Đặng Thái Sơn bên phải còn Ngô Bảo Châu bên trái mới đúng.:D

doanty
05-10-2010, 22:42
Ở trong bài tổng kết 113 bài viết của thành viên nhaccodien.info trên Tuần Việt Nam (http://www.nhaccodien.vn/tabId/69/ItemId/569/PreTabId/64/Default.aspx) có một lỗi nhỏ là liệt kê lặp các bài từ 71 đến 75 thành 2 lần ạ.

super_vịt
05-10-2010, 23:13
Bài mới - " Khi Đặng Thái Sơn không thể "địch" lại Hương Lan, Tuấn Vũ ", bị sai mục ghi chú bưc ảnh đầu tiên. Đặng Thái Sơn bên phải còn Ngô Bảo Châu bên trái mới đúng.:D

Ở trong bài tổng kết 113 bài viết của thành viên nhaccodien.info trên Tuần Việt Nam (http://www.nhaccodien.vn/tabId/69/ItemId/569/PreTabId/64/Default.aspx) có một lỗi nhỏ là liệt kê lặp các bài từ 71 đến 75 thành 2 lần ạ.

Đã sửa, cảm ơn mọi người :D
À ở phần 113 bài viết của thành viên nhaccodien.info trên Tuần Việt Nam (http://www.nhaccodien.vn/tabId/69/ItemId/569/PreTabId/64/Default.aspx) thì có bài 69 và 71 trùng nhau, đều là "Cuộc sống là chuỗi khúc dạo đầu" (http://www.tuanvietnam.net/cuoc-song-la-chuoi-khuc-dao-dau), thế nên còn 112 bài trên Tuần Việt Nam. Thêm 1 bài Aida mới trên Tuần VN nữa là vẫn đủ 113 bài viết :D

na9
06-10-2010, 09:58
Tính đến bài Aida do Gould viết (http://tuanvietnam.vietnamnet.vn/2010-08-20-aida-tuong-dai-chien-thang-bat-tu-cua-verdi) là 118 bài rồi nhé. Bài này chắc sau Đại lễ họ mới đính kèm file nhạc và đưa lên trang nhất của họ. Bây giờ thì phải nhường Đại lễ thôi.

118 bài viết đầu tiên của thành viên nhaccodien.info trên TVN (http://www.nhaccodien.vn/tabId/69/ItemId/569/PreTabId/75/Default.aspx)

Jewish VN
09-11-2010, 11:35
Danh ngôn của Ludwig van Beethoven, câu thứ 4. Nếu viêt là " triết học và tri thức " thì phần tiếng Anh phải ghi là " philosophy and wisdom " mới đúng. Xin mọi người đừng trach em khó tính quá :D.

kiki
09-11-2010, 12:54
Danh ngôn của Ludwig van Beethoven, câu thứ 4. Nếu viêt là " triết học và tri thức " thì phần tiếng Anh phải ghi là " philosophy and wisdom " mới đúng. Xin mọi người đừng trach em khó tính quá :D.

Các bài danh ngôn được code để tự động cập nhật nguyên xi từ trang pupuneko.net (http://www.pupuneko.net/) của bạn Kal Kally. Vì thể chỉ có bạn Kal Kally (chủ trang pupuneko.net) mới có thể sửa được lỗi này. Ban biên tập nhaccodien.info không có cách nào tự sửa được lỗi này cả. Bạn Jewish VN chịu khó chờ tới khi nào bạn Kal Kally có thời gian sửa lỗi nhé.

Jewish VN
04-12-2010, 12:10
Bài viết về violin concerto của Mendelssohn, chương 3 phải có 2 nhịp độ : Allegretto non troppo rồi mới đến Allegro molto vivace :D.

À mà em cũng xin hỏi luôn là tại sao em thấy danh mục tac phẩm của cac nhạc sĩ lại toàn ghi chú bằng tiếng Anh ?

Chibura
08-12-2010, 19:29
Vì chưa có người dịch chứ sao. Dù sao, từ danh mục tác phẩm đó bạn cũng có thể tham khảo rất nhiều. Nếu chú ý thì sẽ thấy số Opus và number ở bên cạnh, khi cần xác định tác phẩm nào nhìn vào số opus và No. cũng đủ biết mà. Còn muốn đọc bài về từng tác phẩm (có đủ cả nghĩa tên lẫn chi tiết hoàn cảnh sáng tác) thì bạn nên click vào phần Danh mục tác phẩm theo số và theo thể loại, tác phẩm nào có bài viết đều được đưa vào đó.
Cám ơn bạn đã quan tâm.

Jewish VN
08-12-2010, 19:52
Em chỉ sợ những ai không biêt tiếng Anh, vào đấy lại không hiểu thôi :D.

Nếu muốn dịch cho trang chủ mấy phần đó thì phải làm sao ? :D

Chibura
08-12-2010, 20:05
Thực ra có nhiều bài quan trọng hơn cần dịch bạn ạ. VD như mục nghệ sĩ còn thiếu rất nhiều bài. Mục tổ chức cũng thế. Bạn có hứng thú tham gia không?

Jewish VN
09-05-2011, 18:59
Hôm nay em đọc bài về Joanquín Rodrigo thì thấy ở khổ 9 viêt là :

Năm 1939 được sự giúp đỡ của Manuel de Falla và Antonio Tovar, Rodrigo quyết định chuyển hẳn về sinh sống tại quê hương. Ngày 1 tháng 9 năm 1939 chỉ 2 ngày trước khi kết thúc chiến tranh thế giới thứ hai Rodrigo cùng vợ trở về Tây Ba Nha mang theo bản thảo của "Concierto de Aranjuez".

Theo em biêt thì chiến tranh thế giới thứ II băt đầu vào ngày 1-9-1939 ( sau này 1-9 được chọn làm ngày hòa bình thế giới ) và kêt thuc vào ngày 2-9-1945, đúng y ngày quôc khánh Việt Nam; chứ 3-9-1939 mà đã kêt thuc chiến tranh thì mới nghe lần đầu. :D

Chibura
10-05-2011, 01:02
The exact date of the war's end is not universally agreed upon. It has been suggested that the war ended at the armistice of 14 August 1945 (V-J Day), rather than the formal surrender of Japan (2 September 1945); in some European histories, it ended on V-E Day (8 May 1945). The Treaty of Peace with Japan was not signed until 1951

Nếu chibura nhớ không nhầm thì em Jewish VN rất giỏi tiếng Anh, nên chắc ko phải dịch đoạn quote trên ra đâu nhỉ. :D

Jewish VN
10-05-2011, 07:36
Nhưng dù sao thì đoạn trên nó vẫn sai, kêt thuc năm 1939. :|

Chibura
10-05-2011, 11:04
Đã sửa rồi. Chỗ đó thực ra là outbreak, có lẽ người dịch bài đó nhầm từ đó với ending.

abcblb
27-08-2011, 17:29
Ở trang chủ nhaccodien.vn, trong mục nghệ sĩ piano sao em không thấy Yundi Li ạ :D
mọi ng` thêm "anh ý" vào đi ạ \m/

trung224
27-08-2011, 21:59
Hiện nay trang chủ đang thiếu người, nhiều bài viết còn đang thiếu. Nếu như bạn yêu thích Yundi Li thì có thể đăng kí viết cho trang chủ. Nói thật, so với những tên tuổi còn thiếu như Backhaus, Gieseking, Lupu, Hofmann, Weissenberg, Yudina thì Yundi Li hiện nay còn rất xa mới tới được mức bắt buộc phải viết