Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Parser has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 52

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Builder has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 689
Chủ đề muôn thuở: Violin cho người chưa biết tí gì ! [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Chủ đề muôn thuở: Violin cho người chưa biết tí gì !

jindo_cun
04-09-2010, 23:32
1.Cách chọn đàn phù hợp với mình?
Sơ lược:Cao 1m75,dáng vóc thư sinh (gầy+cao+da trắng+cận+đẹp zai) :)).
2.Học với mục đích để giải trí (chơi được các bài cơ bản) thì học cỡ mấy "thế kỉ"?
3.Mới tập mua đàn ntn là tốt nhứt (xuất xứ+giá thành+chất lượng)?
4.Violin có mấy thể loại?
5.Ko có năng khiếu và kiến thức về nhạc lý thì học có sao ko?
6.Cảm ơn đồng bào giúp đỡ!

Jewish VN
05-09-2010, 09:26
1. Đàn violin thì liên quan gì đến voc dáng nhỉ ? Thấy chỉ phụ thuộc vào tay thôi.

2. Chơi để giải trí chăc cũng mât vài tháng. Ngoài ra còn thich chơi bài gì nữa.

4. Violin có 4 cỡ là 1/4 ( từ 7 đến 10 tuổi ), 2/4 ( 9 đến 13 tuổi ), 3/4 ( 12 đến 15 tuổi ) và 4/4 ( người lớn ), chọn cỡ 3/4 là được.

5. Chứ chẳng lẽ có năng khiếu với kiến thưc mới học được à ? Chơi cho vui thì cứ vô tư.

jindo_cun
05-09-2010, 11:18
Số 3 và số 4 nữa! Có ai giúp mình ko?

archmonde11
05-09-2010, 13:13
3.Mới tập mua đàn ntn là tốt nhứt (xuất xứ+giá thành+chất lượng)?

Mới vào môn violin và ở Việt Nam, tốt nhất là mua một cây tầm 2 triệu đổ xuống, xuất xứ chắc chắn là của Trung Cộng, và với cái tai hiện h của bạn thì chưa cần lo về chất lượng vì chất tiếng phát của cây đàn bạn sắp mua về đảm bảo sẽ "hay" như cây giá vài ngàn $$$ (ko nói quá).

4.Violin có mấy thể loại?

Thể loại violin? - vì mình thấy bạn đã hỏi về kích cỡ rồi nên bạn đang nói về các loại violin khắc nhau chăng? Về loại thì có violin aucostic và violin electic. Aucostic thì có antique, violin mới chế tác, violin mới chế tác đã qua sử dụng. Electric mình nghĩ chỉ có loại cắm điện mà thôi :D

5.Ko có năng khiếu và kiến thức về nhạc lý thì học có sao ko?

Tớ nghĩ ít ra bạn có thể thuộc được cái thứ tự Đồ Rê Mi ... Thêm tí nhạc lý vớt vát được từ cái hồi cấp 1 đầu cấp 2 thì có thể ok rồi. Học sẽ vỡ dần ra

6.Cảm ơn đồng bào giúp đỡ!

Không có gì ...

oigioioi90
11-11-2010, 17:14
violin cắm điện thì giống ghita điện àh , thế thì tiếng ra gì nữa :( .

ma_245
12-11-2010, 11:49
cho mình hỏi là có thể tự học chơi violin ko?
violin và violon khác nhau ở những điểm gì?
mong mọi người giúp đỡ

Jewish VN
12-11-2010, 11:55
Như mình đã nói ở trên, có thầy dạy cũng phải mât mấy tháng ( nản kinh ), còn tự học thì...he he he...tàn 1 kiêp hoa luôn :D.

Điểm khac nhau lớn nhât ở violin và violon đó là : violin là.....................tiếng Anh, còn violon là..................tiếng Phap =)).

Classical_Guitar
13-11-2010, 01:57
1. Đàn violin thì liên quan gì đến voc dáng nhỉ ? Thấy chỉ phụ thuộc vào tay thôi.

2. Chơi để giải trí chăc cũng mât vài tháng. Ngoài ra còn thich chơi bài gì nữa.

4. Violin có 4 cỡ là 1/4 ( từ 7 đến 10 tuổi ), 2/4 ( 9 đến 13 tuổi ), 3/4 ( 12 đến 15 tuổi ) và 4/4 ( người lớn ), chọn cỡ 3/4 là được.

5. Chứ chẳng lẽ có năng khiếu với kiến thưc mới học được à ? Chơi cho vui thì cứ vô tư.

http://mp3.zing.vn/mp3/nghe-bai-hat/Sometimes-When-It-Rains-Secret-Garden.IWZBFUE0.html

bài này tốc độ chậm chắc kéo dễ nhỉ, có thể trả lời cho mình có thể kéo nó mất bao lâu không (với người biết về nhạc lý):)

từ ghita chuyển sang violin không biết có bị tẩu hỏa nhập ma không nhỉ:D

Jewish VN
13-11-2010, 11:32
Từ violin sang guitare chăc không sao đâu, tại thấy nhiều người chơi được nhiều nhạc cụ tréo ngoe nhau hơn nhiều. Violin với guitare thì cũng 1 tay bấm dây, 1 tay cầm dụng cụ làm dây phat ra tiếng =)).

Còn nhanh hay chậm, mât khoảng bao lâu thì còn tùy trình độ với sự ham hố của bạn ( ví dụ tập 12 tiếng 1 ngày khac với tập 1 tiếng chứ =)) ). Biêt nhạc lí thì mình cũng biêt, còn biêt chơi violin hay không thì mình không biêt :D.

Classical_Guitar
13-11-2010, 12:53
Từ violin sang guitare chăc không sao đâu, tại thấy nhiều người chơi được nhiều nhạc cụ tréo ngoe nhau hơn nhiều. Violin với guitare thì cũng 1 tay bấm dây, 1 tay cầm dụng cụ làm dây phat ra tiếng =)).

Còn nhanh hay chậm, mât khoảng bao lâu thì còn tùy trình độ với sự ham hố của bạn ( ví dụ tập 12 tiếng 1 ngày khac với tập 1 tiếng chứ =)) ). Biêt nhạc lí thì mình cũng biêt, còn biêt chơi violin hay không thì mình không biêt :D.
Ờ mình cũng nghĩ nó giống nhau, cả nốt bấm cũng giống nhau i hệt:D
mình chỉ học 1 tiếng trong 1 ngày thôi tập nhiều thấy không tiến bộ hơn được:)

2nd Violin
15-11-2010, 07:13
Như mình đã nói ở trên, có thầy dạy cũng phải mât mấy tháng ( nản kinh ), còn tự học thì...he he he...tàn 1 kiêp hoa luôn :D.

Điểm khac nhau lớn nhât ở violin và violon đó là : violin là.....................tiếng Anh, còn violon là..................tiếng Phap =)).
--------> so sánh chuẩn wa' =)) =)) =))

Ờ mình cũng nghĩ nó giống nhau, cả nốt bấm cũng giống nhau i hệt:D
mình chỉ học 1 tiếng trong 1 ngày thôi tập nhiều thấy không tiến bộ hơn được:)
--------> cỡ bạn thì tớ nghĩ mua 4/4 chứ :| 3/4 nhỏ wa' tớ đang xài 1 cây 4/4 mà còn thấy khó bấm @_@

Classical_Guitar
15-11-2010, 23:02
--------> cỡ bạn thì tớ nghĩ mua 4/4 chứ :| 3/4 nhỏ wa' tớ đang xài 1 cây 4/4 mà còn thấy khó bấm @_@
kĩ thuật bấm dây của guitar và violin không khác nhau là mấy, cũng phải thả lỏng tay khi bấm, chơi ghita cổ điển cũng ko cần nhìn phím như violin, nói chung có thể áp dụng được mà, ăn thua là ở cái cơ bản thôi:D
hehe đoán mò thôi đấy, đã chơi violin bao giờ đâu mà biết:D