Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Mình muốn hỏi về việc học piano không chuyên! [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Mình muốn hỏi về việc học piano không chuyên!

phuctranneu
12-07-2010, 17:51
Chào mọi người, mình hiện là sinh viên và đang muốn theo học piano trong dịp hè này.
Mình dự tính sẽ lên Nhạc viên HN xin số điện thoại của các thầy cô trong Nhạc viện để liên lạc và theo học. Với trình độ âm nhạc của mình hiện là số 0 và mình chủ yếu thích chơi nhạc nhẹ thì các bạn, anh chị hãy tư vấn cho mình nên học thầy cô nào trong Nhạc viện. Bởi vì mình nghĩ là với những thầy cô uyên thâm, đôi lúc họ không thích dạy từ cơ bản cho những người như mình, và có khi họ lại quá nghiêng về nhạc cổ điển.
Mong các bạn cũng cho mình biết mức học phí trung bình nếu học piano kô chuyên tại Nhạc viện hoặc học ở nhà các thầy cô luôn nhé.
Mình dự định là sẽ chỉ có thể học được chừng dưới 25 buổi, do điều kiện thời gian và tài chính không cho phép. Vậy theo các bạn với ngần ấy thời gian và một nỗ lực lớn, liệu mình có thể nắm vững được các kĩ thuật chơi cơ bản, cũng như đọc sheet nhạc thành thạo,... cũng như các kiến thức âm nhạc cơ bản cho một người học không chuyên như mình sau này có thể tự học lên được không?
Mong các bạn giúp mình! Mình cảm ơn rất nhiều!

no family
13-07-2010, 13:01
Với thời lượng 25 buổi thì đủ để bạn học được những kiến thức cũng như kỹ thuật cơ bản nhất của piano, nhạc lý. Đặc biệt, với sự quyết tâm của bạn thì mình tin chắc bạn sẽ thu được những kết quả khả quan.

Wal
13-07-2010, 21:02
Với thời lượng 25 buổi thì đủ để bạn học được những kiến thức cũng như kỹ thuật cơ bản nhất của piano, nhạc lý. Đặc biệt, với sự quyết tâm của bạn thì mình tin chắc bạn sẽ thu được những kết quả khả quan.
Mình không tin là khả thi, chỉ phí tiền! Mình từng học ròng hơn 2 tháng, tuần 4 buổi, trong đó thứ 7, CN học từ chiều tới tối. Tổng lại trên 32 buổi.

Kết quả:
- Method rose đi chỉ được 1/3 quảng đường. Có thể bạn tiếp thu nhanh hơn, đi được xa hơn, cái đó không biết được vì tùy năng khiếu, nhưng có một điều là mình thấy học piano dù để chơi ở mức gà nhất thì cũng phải có những khởi điểm.
- Kỹ năng đọng lại: chả là bao. Bây giờ thì chả còn nhớ gì cả!

Túm lại thì bạn nên suy nghĩ lại.

no family
14-07-2010, 00:05
Theo mình nghĩ, đối với nghệ thuật, học nhiều chưa chắc đã là tốt. Điều kiện cần nhất và không thể thiếu đó là năng khiếu. Ngoài ra, cần có sự đam mê. Và học phải có đủ thời gian để suy ngẫm, tìm hiểu để biết mình học cái gì, học như thế nào và hiêu quả ra sao? Nếu học với cường độ nhiều như Wal nói cũng là tốt, nhưng liệu có hiệu quả? Học piano khác với học lý thuyết. BẠn phải thực hành, tức là phải tập đàn, Đối với người mới tập thì tập càng nhiều càng tốt nhưng cơ bản phải hiểu được những điều mình đã được học. Việc tiến bộ hay không là do thời gian phân bổ cho việc tập luyện hàng ngày nhiều hay ít. Nếu đã nắm được kỹ thuật cơ bản thì không bao giờ quên. Chỉ có điều lâu không tập thì khả năng chơi đàn sẽ hạn chế. Lúc đó, muốn tập lại thì chỉ việc dành nhiều thời gian tập mà thôi. Do đó. mình nói 25 buổi để nắm được những kỹ thuật cơ bản trong piano cũng như nhạc lý cơ bản là hoàn toàn khả thi. Bạn đừng nhầm với việc học 25 buổi mà đánh piano giỏi được. Để chơi piano giỏi thì cần nhiều năm. Mình xin trao đổi ý kiến như vậy. Hy vọng mọi người cũng đưa ra ý kiến xem sao :)

Wal
14-07-2010, 09:15
Theo mình nghĩ, đối với nghệ thuật, học nhiều chưa chắc đã là tốt. Điều kiện cần nhất và không thể thiếu đó là năng khiếu. Ngoài ra, cần có sự đam mê. Và học phải có đủ thời gian để suy ngẫm, tìm hiểu để biết mình học cái gì, học như thế nào và hiêu quả ra sao? Nếu học với cường độ nhiều như Wal nói cũng là tốt, nhưng liệu có hiệu quả? Học piano khác với học lý thuyết. BẠn phải thực hành, tức là phải tập đàn, Đối với người mới tập thì tập càng nhiều càng tốt nhưng cơ bản phải hiểu được những điều mình đã được học. Việc tiến bộ hay không là do thời gian phân bổ cho việc tập luyện hàng ngày nhiều hay ít. Nếu đã nắm được kỹ thuật cơ bản thì không bao giờ quên. Chỉ có điều lâu không tập thì khả năng chơi đàn sẽ hạn chế. Lúc đó, muốn tập lại thì chỉ việc dành nhiều thời gian tập mà thôi. Do đó. mình nói 25 buổi để nắm được những kỹ thuật cơ bản trong piano cũng như nhạc lý cơ bản là hoàn toàn khả thi. Bạn đừng nhầm với việc học 25 buổi mà đánh piano giỏi được. Để chơi piano giỏi thì cần nhiều năm. Mình xin trao đổi ý kiến như vậy. Hy vọng mọi người cũng đưa ra ý kiến xem sao :)
Dĩ nhiên là nếu học dàn trải kết hợp với việc tập sẽ hiệu quả hơn. Nếu bạn ấy có nhiều thời gian, có thể học 1 tuần 1-2 buổi, các buổi khác trong tuần dành thời gian nhiều cho luyện tập. Điều ấy thì rất tốt để rèn luyện và phát triển kỹ năng. Nhưng:
- Bạn ấy có piano để tập thường xuyên không?
- Mình thấy rằng bạn phuctranneu chỉ tranh thủ nhân dịp hè để chơi, thời gian quá hạn hẹp, thời lượng số buổi học theo đó cũng sẽ dồn dập.

Vì vậy mình mới nói là không khả thi.

phuctranneu
14-07-2010, 11:36
Mình rất cảm ơn các bạn đã nhiệt tình trả lời giúp mình. Phần nào mình đã yên tâm với dự tính học 25 buổi của mình. Mình đã có yamaha p85 và sẽ quyết tâm dành phần lớn thời gian trong dịp hè để học piano. Mình nghĩ là mới làm quen với piano thì nên dành một lượng thời gian lớn như hè nên mới tranh thủ hè này chứ không phải là chỉ chơi hè này cho vui rồi vào năm học bỏ quên đâu bạn Wall ạ:D.
Các bạn trong Nhạc viện HN có thể giúp mình học thầy cô nào trong Nhạc viên với. Mình nghĩ có lẽ đến nhà thầy cô học thì chắc sẽ tốt hơn học tại Nhạc viện vì thầy cô sẽ trách nhiệm hơn và học phí chắc sẽ rẻ hơn. Mấy hôm mình lên Nhạc viện HN mà chả gặp Bác Chinh phòng Trung tâm đâu nên giờ thấy rất sốt ruột. Nếu các bạn biết thầy cô nào thường dạy từ cơ bản phù hợp với nguyện vọng của mình thì mong các bạn cho mình biết với nhé. Cảm ơn các bạn!

Wal
14-07-2010, 12:27
Vậy thì bạn vào khu vực này, có một vài người nhận dạy piano đấy:
http://www.nhaccodien.info/forum/forumdisplay.php/24-Trung-t%C3%A2m-m%C3%B4i-gi%E1%BB%9Bi-vi%E1%BB%87c-l%C3%A0m

ZIN
14-07-2010, 20:06
Hehe anh Wal kô thể so sánh thế được B-) dù gì người ta cũng trẻ hơn anh, nếu là sinh viên thì cũng chỉ như em thôi là cùng :"> cho nên người ta còn trẻ còn nhiệt huyết, chưa kể ko nhiều chuyện vướng víu (công việc, tình iu ;)) etc) và lại nếu có cả năng khiếu, trí nhớ tốt và đầu óc thông minh học lại còn nhanh nữa. Nhưng đúng là cần cù bù thông minh, tiếp thu nhanh mà ko luyện tập thường xuyên cũng ko thể giỏi được =) theo em 25 buổi như vậy cũng là hợp lí đấy chứ xD

Nhưng có một lời khuyên thật lòng cho bạn là mới tập thì đừng nghĩ có thể học nhạc nhẹ ngay, em cũng một thời gian tập tọe tự học đệm các kiểu (xong còn hát để nghe đỡ ngứa tai :">) nhưng chả ra làm sao cả bây h lại phải lôi sách cổ điển ra tập lại T_T mà dạo này em lại lười rồi, ko biết bao h mới có thể chơi giỏi =))

Wal
14-07-2010, 21:07
Hehe anh Wal kô thể so sánh thế được B-) dù gì người ta cũng trẻ hơn anh, nếu là sinh viên thì cũng chỉ như em thôi là cùng :"> cho nên người ta còn trẻ còn nhiệt huyết, chưa kể ko nhiều chuyện vướng víu (công việc, tình iu ;)) etc) và lại nếu có cả năng khiếu, trí nhớ tốt và đầu óc thông minh học lại còn nhanh nữa. Nhưng đúng là cần cù bù thông minh, tiếp thu nhanh mà ko luyện tập thường xuyên cũng ko thể giỏi được =) theo em 25 buổi như vậy cũng là hợp lí đấy chứ xD

Nhưng có một lời khuyên thật lòng cho bạn là mới tập thì đừng nghĩ có thể học nhạc nhẹ ngay, em cũng một thời gian tập tọe tự học đệm các kiểu (xong còn hát để nghe đỡ ngứa tai :">) nhưng chả ra làm sao cả bây h lại phải lôi sách cổ điển ra tập lại T_T mà dạo này em lại lười rồi, ko biết bao h mới có thể chơi giỏi =))

Ơ, anh ko tiếp tục theo piano ko phải vì ko còn đam mê hay vì công việc/tình cảm chi phối đâu nhé. Nếu ko có đam mê thì cũng chả đâm đầu học nhiều như vậy làm gì cho phí thời gian. Sau này khi có điều kiện anh sẽ tiếp tục học lại. Với lại chuyện đó cách đây vài năm rồi, cũng ko phải là... già đâu :D!

Dù sao cũng chúc bạn phuctranneu sớm tìm được thầy như ý, thỏa mãn được đam mê!

phuctranneu
16-07-2010, 20:47
Cảm ơn tất cả các bạn! Sau tìm hiểu, mình đã tìm được một chị sinh viên Nhạc viện theo học. Nhưng mình vẫn có một thắc mắc thế này: Giáo trình chị ấy đưa ra thì vẫn là Method Rose, nhưng theo các bạn nghĩ, để có thể nắm vững được các kiến thức cơ bản đúng như yêu cầu của mình thì ngoài Method Rose thì cần học ngoài những gì nữa, hay là các Unit trong Method Rose đã có đủ các kiến thức nhạc lý cần nắm vững. Mình mong sau 25 buổi đi được 1/3 Method Rose như anh Wall là may rồi.
Mình nghĩ dù chưa biết tý gì nhưng cũng không nên để gia sư quyết định mọi thứ. Mình cần có những kiến thức chung chung để có gì còn cãi lại:D. Xin lỗi vì mình hỏi hơi ngớ ngẩn và hơi nhiều. Mong các bạn trả lời giúp!

Wal
16-07-2010, 22:37
Cuốn Methodrose này theo bạn mình nói học nhanh thì 8 tháng xong, còn bình thường là 1 năm :).
Tùy người dạy thế nào, có người tìm thêm cuốn sách đánh bổ trợ cho các bài tập method rose để khuyến khích các học viên theo. Chẳng hạn học xong bài 3 thì tìm một bài nhạc để học trò đánh vừa tầm bài 3 đó, đó là một cách để giúp học viên thêm động lực. Đó là phương thức áp dụng cho người lớn tuổi như trên 20 tuổi, và đó là cách của một người.
Bạn muốn biết cách dạy của giảng vien ấy thế nào thì phải hỏi trực tiếp ngừoi ấy đấy.

lối xưa em qua
17-07-2010, 00:46
@phuctranneu:mình nghĩ trước tiên bạn nên tìm mua một cuốn Nhạc Lý Cơ Bản đọc cho vui.

no family
27-07-2010, 12:11
Đối với người lớn thì không nhất thiết là cứ phải học Method Rose. Thuận lợi của người lớn học là nói ít hiểu nhiều, chỉ có hạn chế là các ngón tay bị cứng thôi. Có thể cho tập luôn những bài đơn giản, những tiểu phẩm chẳng hạn. Method Rose phù hợp cho trẻ em mới học vì mỗi bài học đơn giản, đủ cho trẻ tiếp thu. Nếu áp dụng cho người lớn thì mình nghĩ sẽ ko thú vị lắm. Còn lý thuyết âm nhạc thì khi học piano giáo viên sẽ trang bị luôn cho học viên. Nếu học viên có thời gian tìm hiểu thêm thì càng tốt, học piano càng nhanh.

Wal
27-07-2010, 12:24
Đối với người lớn thì không nhất thiết là cứ phải học Method Rose. Thuận lợi của người lớn học là nói ít hiểu nhiều, chỉ có hạn chế là các ngón tay bị cứng thôi. Có thể cho tập luôn những bài đơn giản, những tiểu phẩm chẳng hạn. Method Rose phù hợp cho trẻ em mới học vì mỗi bài học đơn giản, đủ cho trẻ tiếp thu. Nếu áp dụng cho người lớn thì mình nghĩ sẽ ko thú vị lắm. Còn lý thuyết âm nhạc thì khi học piano giáo viên sẽ trang bị luôn cho học viên. Nếu học viên có thời gian tìm hiểu thêm thì càng tốt, học piano càng nhanh.
Với đối tượng người lớn, bạn mình vừa dạy trên method rose, vừa dùng một tập sách khác có bài đơn giản phù hợp với khả năng hiện tại của học viên.
Không biết có loại sách nào "đặc trị" cho người lớn hay ko, chứ method rose thì đa phần đều phải trải qua, dù nó dành cho lứa tuổi nào.