Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Có thể tự học đàn violin không? [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Có thể tự học đàn violin không?

orion
22-05-2010, 13:51
Số là mình ở Cần Thơ, tìm hoài khắp Cần Thơ ùi, không có chỗ nào dạy violon cả, nhưng mà mình thì lại rất là thix Violon, nằm mơ cũng nghe thấy tiếng Violon T_T Đang dự định tậu một cái, nhưng không có chỗ nào dạy cả ><!

Các bạn có thể cho mình ý kiến là: Tự học violon là điều có thể?! Mình thấy trên quảng cáo pantine có pé xinh xinh ra đồng cỏ tập violon, mình cũng định thế đấy! Tậu 1 cái laptop, down mấy bản dạy online rồi ra đồng không mông quạnh đứng kéo T_T

Các bạn cho mình ý kiến với =.= Học zị có thể hok zạ?><
Sẵn tiện bạn nào ở CT, cho mình hỏi có chỗ nào dạy hok?! Chỗ nào mua violon tốt. Mình cảm ơn nhiều lắm lắm :(

KakaNg
22-05-2010, 16:26
Oạch, bạn mà tin cái quảng cáo pantine đó thì đáng nể đấy.
Theo mình thì violon là 1 loại đàn rất khó chơi vì nó không có các phím rõ ràng mà người chơi phải ghi nhớ vị trí các nốt. Hơn nữa kéo làm sao để chắc được tiếng là điều rất khó, mình có đứa bạn tự tập 3 tháng trời mà cứ í éo í éo thôi.
Mình nghĩ nếu bạn thực sự yêu thích violon thì nên chịu khó đi tìm người dậy tử tế, bài bản............
Tuy nhiên nếu bạn thực sự có năng khiếu thì thử cách của bạn xem sao :D:D:D:D

lối xưa em qua
17-07-2010, 00:55
@orion:học violin phải có thầy(cô) để sửa lỗi bạn à.
hi hi,quảng cáo pantine là bài canon in d đó,orion tìm nghe cho vui nhé.

super_vịt
18-07-2010, 16:43
Mình thấy ghét cái quảng cáo Pantine có bài Canon thế >"< Đánh đàn mà người cứ giật đùng đùng, chả hiểu đánh thế nào.
Các bạn HQ làm về nhạc cổ điển rất hay có mấy cái trò tạo emo hơi bị thái quá, xem cứ thấy giả tạo

Jewish VN
15-08-2010, 13:35
Chia buồn với bạn là chăc phải có giáo viên hướng dẫn, chứ mình cũng có violin mà tự tập nghe cứ cọt kẹt kinh như phim ma. Phải có người cầm tận tay thì dễ hơn. Còn tùy mưc độ bạn muốn chơi nữa.

AmUlysse_13
01-12-2010, 15:05
mình cũng vậy...tự tấp nghe như mèo chịu đực ấy..

Dung SherLock
03-12-2010, 15:44
Đối với riêng đàn violin nếu muốn tự học cũng được, tuy nhiên cần phải "có một cái gì đó" trước khi tự học và tự tập tại nhà. Ngay cả khi có đi học giáo viên thì một yêu cầu quan trọng với người học là phải đầu tư thời gian tập luyện ở nhà trước khi lên lớp thì mới có thể "đi xa" được, nếu bạn muốn tự học thì cũng nên đi học ở các giáo viên chuyên nghiệp một thời gian vì:
+ Thứ 1: Cần đi học để biết "học violin" khó hay dễ ? (câu này các bạn đã hỏi nhiều trên diễn đàn nhưng câu trả lời thường không rõ ràng làm các bạn băn khoăn --> loạn và tạp! Cách tốt nhất để biết đó là hãy bắt tay vào làm đi thì mới biết được bởi vì mỗi người có một khả năng nỗ lực, năng khiếu, điều kiện khác nhau... Cần phải có sự trải nghiệm để biết mình theo bộ môn này được đến đâu)
+ Thứ 2: Ở trình độ không chuyên thì bạn cũng cần phải biết được cách "chơi đúng và chuẩn" những kỹ năng căn bản trước khi tự học --> đây là cách khả thi hơn cả.
+ Thứ 3: Khi đi học rồi bạn sẽ biết được thực tế việc mình có học tiếp được hay không mà tránh được hiện tượng "tính cua trong lỗ" của nhiều bạn rất muốn đi học violin mà băn khoăn quá nhiều trước những "ước mơ" của mình - Khuyên bạn: hãy làm đi nếu đó là ước mơ thực sự của bạn!

Bagiai_Bach
03-12-2010, 18:38
Mình nghiệm thấy một chân lý trong việc học đàn là: chắc chắn không dễ nhưng không quá khó với người yêu nhạc đủ để quyết tâm khám phám âm nhạc một một nhạc cụ. Chỉ cần xác định rõ: học đàn không phải để đàn hay như một ai đó mà để chính bạn khám phá thưởng thức những điều kỳ diệu của âm nhạc , bạn sẽ không tiếc quyết định của bạn đâu. Quyết tâm học nghiêm túc một nhạc cụ bạn sẽ mở ra những cánh cửa mà bạn không hình dung trước được.

khoi pham
13-12-2010, 22:30
Đối với kinh nghiệm của tôi,vì tôi cũng đang tự học violin nên tôi thấy có những điều sau:
1.Trước khi tập phải biết nhạc lý và nhất là môn xướng âm,ký âm thì mới nghe note được.
2.Nên kiếm bộ Giáo trình VIOLON sơ cấp LE PETIT PAGANINI của nhà xuất bản ERNEST VAN DE VELDE gồm ba cuốn do nhà xuất bản âm nhạc DIHAVINA dich thuật và in ấn.
3.Bước cơ bản đầu tiên cần phải cặp đàn cho đúng để khi buông cả hai tay đàn vẫn giữ vững ỡ trên vị trí cỗ giữa xương quai xanh và hàm-cằm.
4.Cần phải cầm vĩ cho chuẩn nhất là các ngón tay cái và trỏ phải để đúng vị trí chỗ gốc trong của gốc vĩ.Và phải kéo thật thẳng góc với dây đàn.
5.Cần học thuộc tên của dây đàn.
6.Cần học thuộc nốt của các vị trí bấm,nếu chưa quen có thể dùng giáy hoặc băng keo dán lên cần đàn ở những thế bấm cần học.
7.Điều cuối cùng và là bí quyết để thành công:không dược nản chí,phải kiên nhẫn tập và không đòi hỏi thời gian là bao lâu,cho du lúc đầu nghe tiếng đàn giống như là kéo ở "đám tang"hay như cánh cửa khô dầu khi mở ra đóng vào.

Chúc bạn thành công và vui vẻ trong học tập và nhớ coi và nghe những VIOLINIST biểu diễn nhiều nhé để bắt chước cách cặp đàn và cách cầm vĩ đó nghe!

khoi pham