Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Parser has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 52

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Builder has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 689
Chopin - Piano Concerto No.1 [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Chopin - Piano Concerto No.1

sôpanh
18-04-2010, 16:56
mình hiện đang lưu giữ bản concerto 1 maetosso của chopin( cho là pianist chơi "hay " hơn Đặng Thái Sơn) hi hi, có bạn nào trên diễn đàn quan tâm về chủ đề này thì ta cùng bàn luận!

link: http://mp3.zing.vn/mp3/nghe-bai-hat/piano-concerto-no1-Frederic-Chopin.IW66IOB7.html>:D<

nhocti
01-05-2010, 22:59
em không bít là ai chơi trong version này của bác nhưng Đặng Thái Sơn nổi tiếng với concerto số 2 cho piano - Chopin vì đây là bài bác ấy đoạt giải nhất Chopin competition năm 1980 nên cũng khó nói được ai chơi hay hơn.
Bản này thì em thích Yundi Li chơi năm anh ấy đoạt giải Chopin.
Version này của bác dàn nhạc chơi không hay, nhưng pianist thì ok. Nghe phong cách chơi có lẽ là pianist thời xưa, thu âm thời xưa luôn . Nghe hơi giông Kissin.
Bác cho e biết rõ hơn version này nhé.

sôpanh
04-05-2010, 12:14
em không bít là ai chơi trong version này của bác nhưng Đặng Thái Sơn nổi tiếng với concerto số 2 cho piano - Chopin vì đây là bài bác ấy đoạt giải nhất Chopin competition năm 1980 nên cũng khó nói được ai chơi hay hơn.
Bản này thì em thích Yundi Li chơi năm anh ấy đoạt giải Chopin.
Version này của bác dàn nhạc chơi không hay, nhưng pianist thì ok. Nghe phong cách chơi có lẽ là pianist thời xưa, thu âm thời xưa luôn . Nghe hơi giông Kissin.
Bác cho e biết rõ hơn version này nhé.

cái này là mình rip từ cd ra, một cd của người đức có 7 bài, và nó ghi pianist là peter schmafuss.
mình cũng đã nghe các version của Đặng Thái Sơn và của người trung quốc đó. bản nhạc này mình thấy không nhiều người biết.thật tuyệt gặp bạn!

nhocti
05-05-2010, 23:58
cha, pianist nghe tên lạ hen. Concerto này cũng nhiều ng bit mà vì quá nổi tiếng. Vậy bác thấy bài này sao?

sôpanh
06-05-2010, 23:49
cha, pianist nghe tên lạ hen. Concerto này cũng nhiều ng bit mà vì quá nổi tiếng. Vậy bác thấy bài này sao?

ừm, mình rất thích bài này. theo mình nó chứa nhiều cung bậc cảm xúc của tình yêu. nhưng lãng mạn là nổi trội hơn cả.

nhocti
06-05-2010, 23:52
bạn không thích bài gì khác của Chopin nữa sao?

sôpanh
07-05-2010, 00:04
mình có nghe conceerto2 của chopin , nó hơi buồn, và bản vivace thì vui hơn tí vì tiết tấu nhanh. ngoài ra còn bản nocturne nhưng pianist robinstein là hay nhất ( mình nghe nhiều lắm nhưng không có nhớ tên) . có một điểm lạ là mình chỉ thích một người chơi duy nhất cho mỗi bản.
bạn thấy sao về bản concerto1 này?

nhocti
07-05-2010, 00:07
concerto số 2 hay chứ. Mình thích 2 bản lun. hehehe. bạn cũng khó tính hen. Mình không cầu kỳ về người chơi lắm, nhưng nói chung cũng tùy hứng hehehe

sôpanh
13-05-2010, 17:34
hi hi nhạc chopin và mozart nghe sướng thật đấy,theo mình nó" nhẹ " hơn các bản giao hưởng của bethoven nhiều . dù sao mình cũng nghe !
he he

HiLine
14-05-2010, 23:24
hi hi nhạc chopin và mozart nghe sướng thật đấy,theo mình nó" nhẹ " hơn các bản giao hưởng của bethoven nhiều . dù sao mình cũng nghe !
he he

Nếu chopin mà có viết giao hưởng thì cũng không nhẹ hơn đâu. :)

sôpanh
15-05-2010, 15:27
Nếu chopin mà có viết giao hưởng thì cũng không nhẹ hơn đâu. :)
hi hi, thật lạ là chopin viết 2 concerto lúc ông mới 20 tuổi( nếu nghe 2 concerto này thì thấy có lúc nó thật mộng mơ...hehe..) và từ đó về sau ông không viết một conceto nào nữa , cho dù 2 concerto này rất thành công( mình thích lắm nhưng không nên khen nhiều quá he he)
@ HiLine mỗi người một phong cách mà, dù sao mình cũng khoái piano vì nó trong veo, trong veo!

pianoconcerto
15-05-2010, 22:46
hi hi, thật lạ là chopin viết 2 concerto lúc ông mới 20 tuổi( nếu nghe 2 concerto này thì thấy có lúc nó thật mộng mơ...hehe..) và từ đó về sau ông không viết một conceto nào nữa , cho dù 2 concerto này rất thành công( mình thích lắm nhưng không nên khen nhiều quá he he)
@ HiLine mỗi người một phong cách mà, dù sao mình cũng khoái piano vì nó trong veo, trong veo!

Nếu kể về tác phẩm cho Piano và dàn nhạc thì ngoài 2 cái Piano Concerto này còn có mấy cái Rondo nữa, chẳng hạn như cái Rondo Op.14, rồi Grand Polonaise Op.22 cũng là viết cho Piano và dàn nhạc đó, còn riêng concerto thì hình như cái Allegro de concert op.46 cũng được cải biên lại thành cái Piano Concerto No.3 cũng hay lắm.
Theo mình thì cả 2 cái piano concerto đều hay hết ^^ Nhưng mà cái No.1 thì nghe trữ tình và giống như là tình yêu của Chopin đối với đất nước Ba Lan đều nằm trong đó, cái no.2 thì nhẹ nhàng, ngắn gọn hơn, cũng đậm chất Ba Lan trong chương 3 với điệu Mazurka, nếu muốn cảm được No.1 thì theo mình phải cảm được hết no.2 trước ^^

sôpanh
16-05-2010, 09:44
Nhưng mà cái No.1 thì nghe trữ tình và giống như là tình yêu của Chopin đối với đất nước Ba Lan đều nằm trong đó, cái no.2 thì nhẹ nhàng, ngắn gọn hơn, cũng đậm chất Ba Lan trong chương 3 với điệu Mazurka, nếu muốn cảm được No.1 thì theo mình phải cảm được hết no.2 trước ^^

đến giờ mình vẫn nghĩ là Concerto 1 là cảm xúc về tình yêu lứa đôi cơ đấy( một đêm tình yêu lãng mạn?) vì có lúc nó êm đềm, lúc sôi nổi, lúc bi đát đau thương.
mình nghĩ vậy đấy!

PhamTrungChinh
21-02-2011, 23:05
mình hiện đang lưu giữ bản concerto 1 maetosso của chopin( cho là pianist chơi "hay " hơn Đặng Thái Sơn) hi hi, có bạn nào trên diễn đàn quan tâm về chủ đề này thì ta cùng bàn luận!

link: http://mp3.zing.vn/mp3/nghe-bai-hat/piano-concerto-no1-Frederic-Chopin.IW66IOB7.html>:D<

Chào bạn,
Tôi là người mới nên thành thật xin lỗi tham gia mục này trễ .
Đặng Thái Sơn mới thâu lại 2 concertos Chopin trên cây đàn cổ của thế kỷ 18 và, rất hay . Ngoài ra anh ấy cũng thâu một CD những bài Nocturnes chọn lọc .

sôpanh
01-03-2011, 19:15

bây giờ thì mình đã biết pianist này rồi,Mauiio Pollini
đây là link
http://www.youtube.com/watch?v=E4Y320KGwpE

sôpanh
01-03-2011, 19:18
Chào bạn,
Tôi là người mới nên thành thật xin lỗi tham gia mục này trễ .
Đặng Thái Sơn mới thâu lại 2 concertos Chopin trên cây đàn cổ của thế kỷ 18 và, rất hay . Ngoài ra anh ấy cũng thâu một CD những bài Nocturnes chọn lọc .

có phải cái CD từ năm ngoái? mình đã nghe nó, Bác Đặng thực hiện với dàn nhạc london, mình đã nghe no 2 từ cái cd đó

nhthanh
30-05-2011, 11:29
Lần đầu nghe ĐTS chơi bài này mình cũng thấy choáng ngợp lắm, lúc nào cũng văng vng trong đầu tác phẩm này(Chak lúc đấy phù hợp vs tâm trạng :D )

icqseabridge
31-07-2012, 00:07
Mình thấy Chopin viết concerto bị mất vai trò dàn nhạc. Giống như hồi được Cobeo và ACE trong forum chia sẻ về các aria của Verdi thời kỳ đầu, trong đó phần giàn nhạc bị xem là một cái đàn đệm hợp âm không lổ, không có những trường đoạn thể hiện riêng lạ. Tuy nhiên, không phủ nhận giai điệu mà Chopin viết thì rất đẹp, cho dù nhiều tiểu đoạn trong PC2 của Chopin có nét giống với các norturne. Cái này thì mình không trách được, đến chương Moderate nổi tiếng trong PC2 của Rachmaninoff còn "chôm chỉa" ý tưởng của bản một romance mà Rachmaninoff đã sáng tác trước đó cơ mà. Bà xã mình lần nào nghe PC1 của Chopin cũng khóc từ chương 1 đến chương 3, chẳng hiểu tại sao, chắc lại nhớ người yêu cũ chăng :-D.

trung224
31-07-2012, 05:04
Thật ra chuyện Chopin viết làm giảm vai trò àn nhạc thật ra bởi ông ấy không có khả năng viết cho dàn nhạc. Kĩ thuật viết cho àn nhạc của Chopin rất kém,do ít học qua trường lớp và cả do lười + chất nghệ sĩ viết nhạc theo cảm tính nên phần dàn nhạc kém là điều đương nhiên. Paganini hay kể cả Tchaikovsky đều bị chê về điểm này

MiFa
29-06-2014, 16:26
bản concerto no 1 này mình thấy Ingolf Wunder( á quân Chopin Competition 2010) chơi hay nhất đấy ạ

nguoithannhat1
04-11-2014, 21:10
Vinhomes Nguyễn Chí Thanh (http://www.ban56nguyenchithanh.com)
Chung cư Royal City (http://chungcugiarehanoi91.blogspot.com/2014/10/chung-cu-royal-city.html)
http://75tamtrinh.net] ( [url) Chung cư 75 Tam Trinh[/url]