Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Thắc mắc cách đặt tên cho bản sonate [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Thắc mắc cách đặt tên cho bản sonate

hochoi
11-04-2010, 10:08
^^
các anh chị ơi em là ma mới nhập môn guitar, mà nghe mấy bài cổ điển thíc quá, mà lại không tài nào nhớ nổi tựa. Anh chị cho em hỏi về cách đặt tên cho 1 bản sonate là như thế nàođể em dễ nhớ hơn.
Em thích nhất khi nghe các bài :
Vals Venozolane No1, Vals Venozolane No2, Vals Venozolane No3, Serenata Espanola (Malats), Tango en skai, Dionisio Aguado - Etude .
Cho em hỏi các bài trên có phải là bản sonate không anh chị ơi??^^ em không biết hỏi ngớ ngẩn anh chị đừng cười nhé, em 14t rất thích guitar cổ điển, mong làm quen để được thọ giáo

GOULD
11-04-2010, 10:38
Các tác phẩm mà bạn liệt kê ở trên không phải sonata mà thuộc thể loại valse, serenade, tango và etude. Thể loại tác phẩm thường được đặt đầu tiên trong tên tác phẩm.

Một tác phẩm cổ điển thường được gọi theo hình thức:

Thể loại + Tên tác phẩm (Nếu có) + No. (Số thứ tự tác phẩm trong tập tác phẩm) + Giọng của tác phẩm + Op. (Tập tác phẩm)VD: Violin Sonata No. 5 in F major, Op. 24

Để dễ nhớ, đôi khi người ta gọi vắng tắt tên tác phẩm hoặc thể loại, Op., No. hoặc nếu tác giả chỉ soạn duy nhất một tác phẩm ở thể loại nào đó thì chỉ cần gọi tên tác giả và thể loại.

hochoi
13-04-2010, 16:02
rất cám ơn anh mod Gould

Bagiai_Bach
13-04-2010, 21:27
Vals Venozolane No1: vals vê-nê-zuê-la số 1
, Serenata Espanola-khúc nhạc chiều tây ban nha (tác giả-Malats),
"Tango en skai" - (tên riêng của bản tango này)
Dionisio Aguado - Etude (khúc luyện tập của D.aguado)