Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Xin hướng dẫn em mở rộng âm vực! [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Xin hướng dẫn em mở rộng âm vực!

Nguyễn Việt
07-04-2010, 13:22
em chào các anh, chị và các bạn! Đây là lần đầu tiên em tham gia vào 4rum sau khi tham khảo một số bài viết khá chất lượng về thanh nhạc! Không biết em post bài vào phân mục này có đúng không! Nếu có sai xót thì mong anh chị và các bạn bỏ qua (em nhờ mod chuyển dùm em tới box đúng nhất ạ):
Đây là câu hỏi của em: Trong khi ca hát có rất nhiều thứ khó, em rất đam mê ca hát và em hát rất say mê (em tự thấy thế) nhưng cũng như bao bạn khác, em gặp phải một vấn đề (không biết cách hát những nốt cao) hay có thể nói em không mở rộng được âm vực (nó cứ éo éo vã vỡ giọng từa lưa) nói thì dài dòng em mời anh chị và các bạn nghe qua một vài nhạc phẩm mà em đã tự hát và tự thu rồi cho em những lời khuyên cũng như những bài giảng soay quanh câu hỏi của em ạ.

Thà người đừng nói (em đã xuống nhạc 3 tông)
(http://mp3.zing.vn/mp3/nghe-bai-hat/Tha-nguoi-dung-noi-Nguyen-Viet.IW6ZEWFB.html)
Thiên đường thứ 2 (xuống 2 tông) (http://mp3.zing.vn/mp3/nghe-bai-hat/Thien-Duong-Thu-Hai-Nguyen-Viet.IW6OIACI.html)
Anh không hiểu (Xuống 3 tông) (http://mp3.zing.vn/mp3/nghe-bai-hat/Anh-Khong-Hieu-Nguyen-Viet.IW670FFW.html)

Các anh chị có thể chỉ cho em rằng giọng em thuộc nam trung - trầm hay cao không ạ? Em chỉ cần nghe qua nhạc 1 lần là có thể hát lại đúng luyến láy và trường độ (có nhạc đi kèm) 2 lần là có thể hát đúng nhạc và tempo ko cần nhạc đi kèm :( mong mọi người giúp đỡ ạ!
P/S: em xin thêm "Em nghe mọi người nói là nếu hát đúng cách là có thể hát vài tiếng không cần nghỉ? Làm sao lại được như thế cơ ạ? Em chỉ hát 2 bài cao cao chút là hết hát nổi luôn, có hát nữa cũng không thể lên cao dc nữa"

laticer
01-05-2010, 06:37
3 tuần rồi mà không có ai trả lời, thôi để mình giải thích đôi chút cho mối quan tâm của bạn. Cách hát của bạn không thuộc thanh nhạc cổ điển, vì vậy các kĩ thuật biểu diễn rất khác. Chắc trong diễn đàn không ai có thể giúp giải quyết vấn đề cho bạn. Tuy nhiên để hát nhạc nhẹ tốt thì cũng nên có đào tạo thanh nhạc cổ điển để hoàn thiện các kĩ thuật lấy hơi, kiểm soát hơi, bảo vệ giọng, v.v.... Nếu bạn chưa từng đi học hát một cách chính quy thì theo mình bây giờ là lúc bạn nên cân nhắc nghiêm túc, nếu muốn tiến xa trên con đường ca hát.

danceremix2003
02-07-2010, 22:07
giọng bạn tốt thật, rất ấm, hát lại có cảm xúc nữa. theo suy nghĩ chủ quan của mình thì giọng bạn thuộc loại trầm. vì vậy cố gắng hát cao đuối là đúng rồi.

comdep
12-11-2010, 10:50
bạn hát thế nay thi hat ngàn bai cũng ko đuối đâu,vì bạn đẩy hơi ra ngoài quá ít ko co mất tí sức nào thì lam gì co chuyện đuối,nhưng đến mấy chỗ cao bạn cứ ém khí xuống thì dễ bị mệt là dương nhiên thôi,chuyện hat cao lên đuối là đương nhiên rối ạ,aj cũng vậy thôi, nhưng cứ luyện từ từ đi,
hát đúng cách hát vài tiếng mà ko cần nghĩ là sai rùi ạ, hát đúng cách thì hát chừng 2 3 bài cao là đã đuối rồi,việc lấy hơi và giữ hơi trong bụng rất khó và mệt chứ ko dễ ,thiếu thể lực thì ko thể giữ hơi đẩy hơi tốt đc,có nhìu người hát tốt đẩy hơi cũng rất tốt ,nhưng giữ hơi trong bụng thì dễ bị choáng và đuối vì thể lực yếu=>vì bạn hát cao mà lại ko để không khí chạy ra ngoài mà lạ ép nó ở lại bên trong nên de bi mệt,phải giữ hơi bằng bụng và nhả từ từ nên kết hợp âm mũi để giọng vang hơn

Jacob
04-04-2011, 08:24
bạn hát thế nay thi hat ngàn bai cũng ko đuối đâu,vì bạn đẩy hơi ra ngoài quá ít ko co mất tí sức nào thì lam gì co chuyện đuối,nhưng đến mấy chỗ cao bạn cứ ém khí xuống thì dễ bị mệt là dương nhiên thôi,chuyện hat cao lên đuối là đương nhiên rối ạ,aj cũng vậy thôi, nhưng cứ luyện từ từ đi,
hát đúng cách hát vài tiếng mà ko cần nghĩ là sai rùi ạ, hát đúng cách thì hát chừng 2 3 bài cao là đã đuối rồi,việc lấy hơi và giữ hơi trong bụng rất khó và mệt chứ ko dễ ,thiếu thể lực thì ko thể giữ hơi đẩy hơi tốt đc,có nhìu người hát tốt đẩy hơi cũng rất tốt ,nhưng giữ hơi trong bụng thì dễ bị choáng và đuối vì thể lực yếu=>vì bạn hát cao mà lại ko để không khí chạy ra ngoài mà lạ ép nó ở lại bên trong nên de bi mệt,phải giữ hơi bằng bụng và nhả từ từ nên kết hợp âm mũi để giọng vang hơn

Đúng là kiểu này thì hát cả ngàn bài cũng không đuối... :-<

Xin lỗi mình không có ý chê bai bạn Nguyễn Việt, mình đang chê bai thể loại "nhạc" thôi. Với kiểu nhạc này thì ai yếu thì hát nhỏ xuống tông, ai "trâu" thì gào rú và hát đúng tông :-??

blacknote
26-07-2011, 00:03
@NGUYỄN VIỆT: Vì bạn tập trung hát mà quên việc hít thở nên cơ thể nhanh mệt. Chú ý hít thở đều đặn sẽ đỡ mệt hơn. Have fun