Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Parser has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 52

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Builder has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 689
Bây giờ đi mẫu giáo chưa muộn ! [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Bây giờ đi mẫu giáo chưa muộn !

HDaudio
01-12-2006, 09:57
Chào các bạn trên diễn đàn !
Mình mới được biết các bạn qua kênh truyền hình kỹ thuật số VTC1 tối hôm qua , hôm nay đi làm rất bận nhưng không quên đang ký tham gia và diễn đàn đặc biệt này .
Sở thích của mình là chuyên nghiên cứu về các thiết bị tái tạo âm thanh một cách trung thực nhất , và hiện nay mình đang làm cho một công ty nhập khẩu thiết bị phụ vụ cho Home audio.

Mình rất vui vì các bạn đã mạnh dạn mở ra diễn đàn này để quy tụ tất cả những ai có cùng sở thích về âm nhạc cổ điển, và mình cũng không nằm ngoài đối tượng đó.
Thực ra, sở thích này đã có từ rất lâu đối với mình vì các thiết bị tái tạo nhạc gặp phải rất nhiều vấn đề khi tái tạo nhạc cổ điển một cách chính xác nhất, và đây cũng là dòng nhạc mà ít người ở VN ta hưởng ứng nhất .
Vậy , mình xin được các bạn giúp đỡ tận tình về kinh nghiệm nghe và học cách nghe dòng nhạc cổ điển này, cách thiết thực nhất là mình bắt đầu xin đi nhà trẻ vì mình biết để hiểu và nắm bắt được sự tinh túy của dòng nhạc này , đòi hỏi người nghe phải có một kiết thứ cơ bản nhất định mà không học thì khó mà cảm thụ một cách chọn vẹn .
Rất mong được làm quen cùng các bạn !
Có lẽ mình muốn các bạn giúp mình một câu hỏi đầu tiên :
Để nghe và hiểu chọn vẹn một bản giao hưởng , người nghe nhạc cần phải bắt đầu từ đâu, hay nói cách khác là cần phải có nhưng kiến thức nhất định về vấn đề gì ?
Rất cảm ơn các bạn !
Ngược lại mình cũng có thể trả lời tất cả những câu hỏi của các bạn liên quan đến vần đề thiết bị nghe nhạc HiFi thuần túy cũng như cách xây dựng một hệ thống nghe nhạc cho Home một cách tốt nhất hiện có tại VN .
Thân !

HDaudio
01-12-2006, 15:46
Mình đã tìm hiểu về sự im lặng sau 5 tiếng pót bài đầu tiên ở diễn đàn của các bạn và thấy rằng câu hỏi trên đã có câu trả lời !
Rất vui vì được tham gia diễn đàn này !
HDaudio.

elibron
01-12-2006, 16:14
welcome bạn HD tham gia diễn đàn này, nhưng đáng lẽ bạn nên post bài này ở box Phòng khách thì bạn lại post nhầm sang box nhà trẻ mất rùi! thế này thì mod box nhà trẻ sẽ mắng là box PK PR ko chu đáo mất thôi, sang đó bạn sẽ ko phải đợi những 5 tiếng buồn tủi như vừa rồi đâu! :)
@ anh No Family ơi, move hộ em bài này sang kia với nhá

Klavier
02-12-2006, 09:59
Hi....bắt lỗi tí. Trong bài post của HDaudio có 1 lỗi chính tả nhỏ tí xíu :P
Khi nghe giao hưởng, để có thể hiểu và cảm nhận được sâu sắc hơn về tác phẩm đó bạn nên tìm hiểu về tác giả tác phẩm. Tác giả đã viết bản giao hưởng đó trong hoàn cảnh nào, nội dung tác phẩm muốn nói lên điều gì. Nếu không có điều kiện tìm hiểu sâu thì tốt nhất ta hãy nghe và cảm nhận nó theo cách riêng của mình :D

HDaudio
02-12-2006, 11:12
Chào Klavier!
Tớ thấy hình như bạn biết tớ thì phải !??:D
Cái tật đánh ẩu luôn đi theo tớ , tuy vậy tham gia bên đây tớ sẽ không để xảy ra lỗi này !
Cảm ơn bạn đã góp ý !
Bạn biết tớ thì bạn cũng biết tớ có rất nhiều phần mềm nhạc cổ điển xịn phải không !
Hy vọng chúng mình giao lưu vui vẻ nhé !
HDaudio.
:x

Apomethe
02-12-2006, 16:30
Phần mềm nhạc cổ điển là sao? Phần mềm trên máy tính thường là để nghe nhạc chứ còn làm gì được nữa?
Bạn HDaudio mới vào thì chịu khó đọc các bài trong box này (hơi nhiều một tí nên chịu khó) sẽ có một số kiến thức cơ bản về nhạc cổ điển.

Diễn đàn có một box này hiện đang thiếu người có kinh nghiệm phụ trách, bạn có thể viết bài và quản lý được không?

http://www.nhaccodien.info/forum/forumdisplay.php?f=17

Klavier
02-12-2006, 22:46
**HDaudio: Chắc bạn nhầm tớ với ai rồi :) Đừng giật mình thế chứ. Tớ thích nghe nhạc lắm nhưng đồ xịn thì k nhiều. Toàn chơi đồ nhái cho nó kinh tế :D Được giao lưu với bạn thì tốt quá.

HDaudio
04-12-2006, 10:37
Phần mềm nhạc cổ điển là sao? Phần mềm trên máy tính thường là để nghe nhạc chứ còn làm gì được nữa?
Bạn HDaudio mới vào thì chịu khó đọc các bài trong box này (hơi nhiều một tí nên chịu khó) sẽ có một số kiến thức cơ bản về nhạc cổ điển.

Diễn đàn có một box này hiện đang thiếu người có kinh nghiệm phụ trách, bạn có thể viết bài và quản lý được không?

http://www.nhaccodien.info/forum/forumdisplay.php?f=17
Rất cảm ơn Apo đã đánh giá cao mình !
Tuy vậy , với văn phong của mình thì rất tiếc là không thể điều hợp được box trên . Nhưng không có nghĩa là mình không tham gia trọng tâm vào box đó vì tiền thân mình là người mê đĩa CD ( phần mềm theo nghĩa của riêng mình ).
Quả thật mình rất khâm phục các bạn vì có một kho kiến thức khổng lồ về nhạc cổ điển, mình mới tham gia diễn đàn được ba ngày nhưng thời gian chính online là để đọc và học các kiến thức cơ bản về nhạc cổ điển . Rất cảm ơn và rất cảm ơn !
Mình không giấu gì là mình có độ vài chục chiếc đĩa mà mình rất yêu quý các tên đĩa và hãng thâu nổi tiếng như Decca, Phillip, Gram, Naxo, RCA, và các bản Master này đều là silver, với các giàn nhạc giao hưởng nổi tiếng trên thế giới của Vienna, Boston,London, chicago.v..v..
Nói vậy thôi nhưng các đĩa mình sưu tầm toàn chỉ dành cho hai loại nhạc cụ trong giàn nhạc giao hưởng mà mình thích là Piano, và violin, hòa tấu cùng giàn nhạc.
Có một số đĩa Victor RCA đỏ loại limit thì dành cho J Strass và Vivaldi quantro là nhưng thể loại dễ nghe vì từ nhỏ vẫn phải nghe lúc 1h chiều với chiếc radio Hồng Đăng nhà mình .Giờ thì mấy đĩa này hai đứa nhỏ nhà mình rất thích nghe Hungary dance, J Strass, Và nhạc của Chopin viết cho Piano thì bọn trẻ rất khoái vì một số làm nhạc nền của phim Tom& Jery.
Rất mong được giao lưu cùng các bạn !
To Klavier :
Mình thấy tên Nicname của bạn cũng liên quan đến nhạc cổ điển rồi , chắc bạn cũng yêu NCD lắm nhỉ ? Nếu cùng sở thích thì chúng ta rất rễ gần nhau thôi bạn , hẹn một ngày gặp mặt !
Thân !

kiensurveyor
13-07-2008, 21:38
Ha ha ha
Kính cẩn nghiêng mình chào cao thủ phần mềm ạ^:)^
Các bạn chắc chưa nghe danh anh Hạt Dê thôi>:)

voquangthuan
16-07-2008, 10:15
Xin chào ,
Tôi có xem trên kênh truyền hình cáp 1 bộ phim nói về chiến tranh thế giới thứ hai . Trong phim có nói về những người phụ nữ châu Âu bị phát xít Nhật giam giữ trong 1 trại tập trung trên đảo . Họ đã lập 1 dàn hợp xướng hát nhạc cổ điển rất hay . Tôi không biết tên 2 bản nhạc đó . Có bạn nào biết tên phim và tên bản nhạc thì giúp mình nhé . Mail : hoathuannvt@yahoo.com (hoathuannvt@yahoo.com) . Cám ơn nhiều