Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Kinh nghiệm học piano khi chưa có đàn riêng [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Kinh nghiệm học piano khi chưa có đàn riêng

hellboy
17-02-2008, 22:47
Tớ muốn chơi piano trên organ nhưng tớ lại ko biết chơi piano như thế nào. Các bạn có thể hướng các tớ các bài tập cơ bản từ đầu để có thể đánh được cả 2 tay ko rồi các bài luyện ngón nữa. Hoặc nếu ai biết một trang web nào đó hướng dẫn chơi piano thì up hộ tớ cái link. Cám ơn các bạn nhiều.:)

richarddanh
18-02-2008, 18:34
Tớ muốn chơi piano trên organ nhưng tớ lại ko biết chơi piano như thế nào. Các bạn có thể hướng các tớ các bài tập cơ bản từ đầu để có thể đánh được cả 2 tay ko rồi các bài luyện ngón nữa. Hoặc nếu ai biết một trang web nào đó hướng dẫn chơi piano thì up hộ tớ cái link. Cám ơn các bạn nhiều.:)

bạn mới học đàn hả ?? theo mình, để đánh được 2 tay thì bạn cứ tập hết cuốn phương pháp hoa hồng đi, trong lúc học, thì bạn có thể lấy những bài bạn thích ra tập thêm (mấy bài đơn giản thui), như vậy vừa không dễ chán mà vừa nâng cao tay nghề nữa, hoặc lấy nhạc trẻ ra mà đánh (không có bản nhạc thì nghe nhạc mà tự đánh theo), nhớ phải đệm cả tay trái lun !!
còn luyện ngón thì bạn tập trong cuốn hanon ý !!
web thì mình không biết, mình chỉ biết vậy thui !!!
nói chung là...tập được hay không tùy vào niềm đam mê của bạn àh!! càng phải làm cho mình hứng khởi khi tập đàn thì chẳng có bài nào khó cả !!!:)

hoangduc92
18-02-2008, 18:44
Để đánh được cả hai tay...tốt nhất là bạn phải thực sự thích học nhạc + nghe nhiều vào!

hellboy
19-02-2008, 01:35
ờ tớ có chơi qua organ nhưng tớ muốn chuyển sang đánh piano. Hic khổ nỗi là bây giờ tớ đang du học ở Anh mà lúc đi lại quên mua sách mang theo.

hoangduc92
19-02-2008, 17:39
Bác hellboy giống em rồi. Em cũng từ organ chuyển sang piano, cũng được 1 thời gian rồi .Ở Anh vẫn đánh đàn được mà. Bác học ở trường nào, tỉnh nào?

hellboy
24-02-2008, 18:40
hic T__T ở đây lấy đâu ra đàn piano mà đánh. Tớ học ở Abbey College-Birmingham, tớ đang học A-level:D. May thế nào tớ lại mò ra được địa chỉ của diễn đàn. Thanks mọi người đã hướng dẫn. Tớ sẽ nhờ bố mẹ gửi sách sang chứ mấy quyển sách TA ko ngốn được.

Virgil_hansion
20-06-2008, 20:24
Em là người rất thích nhạc cổ điển, và rất muốn chơi piano nhưng do không có điều kiện nên không thể sắm cho mình cây piano, em đã học organ được 2 năm ( tự học không qua trường lớp nào cả ) nhưng thật sự không có tiến bộ. Các anh chị có thể chỉ giùm em kinh nghiệm để học piano trên cây đàn organ ? Bắt đầu học như thế nào ? Bằng phương pháp gì ?
Do điều kiện không có nên em chỉ có thể tự học

peterminhhoang
20-06-2008, 20:42
chào anh(chị)! Có lẽ hoàn cảnh của anh(chị) giống hoàn cảnh của em lắm. Em cũng chỉ học trên cây organ thôi. Trước giờ em toàn học trên organ nhưng lấy bài của piano ra đánh. Nếu hok có piano thì bi giờ anh(chị) có thể luyện chạy ngón bằng qua các sách như hanon ...Vì piano là cần luyện ngón mà. Dĩ nhiên là luyện trên organ thì hok có bằng nhưng cũng đỡ. Nếu có dịp thì anh(chị) có thể leo lên piano mà tập thử. Và cũng có mấy cún sách ở ngoài để học piano như method rose. Có gì xin nhờ mấy anh chị khác chỉ giáo thêm... :D

Mr.Tom
20-06-2008, 23:04
Em là người rất thích nhạc cổ điển, và rất muốn chơi piano nhưng do không có điều kiện nên không thể sắm cho mình cây piano, em đã học organ được 2 năm ( tự học không qua trường lớp nào cả ) nhưng thật sự không có tiến bộ. Các anh chị có thể chỉ giùm em kinh nghiệm để học piano trên cây đàn organ ? Bắt đầu học như thế nào ? Bằng phương pháp gì ?
Do điều kiện không có nên em chỉ có thể tự học
Piano và organ khác nhau về độ sâu của phím đàn. Nếu bạn học Organ tốt mà không có điều kiện thực hành trên piano thì cũng rất khó. Còn về sách bạn có thể tìm hiểu cách đánh các gam cơ bản(sách gì thì không rõ vì học truyền miệng :D. Còn sách luyện ngón thì như bạn kia nói, có thể xem sách Hanon ...

fullmoon2005
21-06-2008, 02:40
mua sách đi bạn :D ngoài nhà sách áh

hieu_vova
12-07-2008, 01:58
Mình có 1 kinh nghiệm rất hay để học piano mà ko có đàn. Hồi trước tớ cũng tập bằng organ thôi, bạn cứ tập chạy ngón bình thường trên đàn organ. Có ai biết đánh chỉ cho là tốt nhất. Sau đấy , cái này mới quan trọng nè : tìm một quán cafe nào có piano . Đầu tiên là đến uống,nên uống vào buổi sáng vì lúc đấy vắng khách. Tiếp theo làm quen với nhân viên. Có lẽ nên chọn quán nào bình dị 1 tí, nhân viên thoải mái và mình chơi với nhân viên vui vẻ thì chơi đàn cũng thoải mái. Nhưng cách này phải có bản lĩnh một tí,tức là mình đừng ngại gì khi tập piano ở quán. Vượt qua khó khăn về tâm lý cũng vất vả đấy. Lúc đầu tớ cũng ngại ngại.Về sau kệ tất cả . Mới lại khi đến quán thì đánh những bài mình tập trên đàn organ để xem piano nó thế nào,hoặc chạy ngón cũng được cả. Đừng bận tâm xem khách họ nghĩ gì về mình và nên đến buổi sáng hoặc chiều. Lúc đấy quán vắng vắng tập sẽ thích hơn.

hieu_vova
12-07-2008, 02:01
à, có quyển tự học Piano màu đỏ đỏ ấy,khoảng hơn 20 nghìn. Nên đọc qua quyển đó, nhưng mà tốt nhất là có ai chỉ cho , chứ tự học hoàn toàn thì ...

NMP001
12-07-2008, 15:39
Chài, sao lại tự ti về khả năg của mình thế?:DBạn chơi đc bản nào rùi mà lại vội kêu mìh hok tiến bộ?:-/

NMP001
12-07-2008, 15:42
Thêm nữa, tớ cũg tự học piano nè(nhưg thực ra chẳg biết trìh mìh thế nào:P ). Cứ thử mua sak về học xem, nhưg tớ cứ lựa mấy sheet dễ dễ rùi nâg dần lên.Tự học cũg ko đến nỗi đâu mà:D

hoangduc92
12-07-2008, 21:56
Thêm nữa, tớ cũg tự học piano nè(nhưg thực ra chẳg biết trìh mìh thế nào:P ). Cứ thử mua sak về học xem, nhưg tớ cứ lựa mấy sheet dễ dễ rùi nâg dần lên.Tự học cũg ko đến nỗi đâu mà:D
Tớ cũng tự học piano 5 năm trước khi học chính này. Hiệu quả của việc này là chỉ có thể ghép được 2 tay và đánh một số các bài đơn giản (thậm chí có thể khó hơn 1 chút) nhưng sẽ rất khó khăn vì học muộn mà không chịu học từ nhỏ. Hậu quả là tay sẽ bị hỏng do tự tập, không đánh được các bài khó và quá kỹ thuật, giống hệt trường hợp của tớ bây giờ:(

hieu_vova
14-07-2008, 02:05
Tớ cũng tự học piano 5 năm trước khi học chính này. Hiệu quả của việc này là chỉ có thể ghép được 2 tay và đánh một số các bài đơn giản (thậm chí có thể khó hơn 1 chút) nhưng sẽ rất khó khăn vì học muộn mà không chịu học từ nhỏ. Hậu quả là tay sẽ bị hỏng do tự tập, không đánh được các bài khó và quá kỹ thuật, giống hệt trường hợp của tớ bây giờ:(

Công nhận thế thật. Tớ thấy tự học Piano nó giống như cái cây mọc dại, nếu muốn uốn thành cây cảnh thì cực khó . Nhiều lúc cái sai của mình nó thành thói quen và rất khó để sửa. Thế nên nếu tự học thì cũng nên nó một người bạn chỉ dẫn cho, khoảng 1 tuần 1 lần gì đó, nếu nhiều hơn được thì tốt

NMP001
14-07-2008, 19:53
Thảo nào ngón tay mìh lâu ko tập cứg đơ.:)

[SEcoND]
29-07-2008, 13:47
Mình có 1 kinh nghiệm rất hay để học piano mà ko có đàn. Hồi trước tớ cũng tập bằng organ thôi, bạn cứ tập chạy ngón bình thường trên đàn organ. Có ai biết đánh chỉ cho là tốt nhất. Sau đấy , cái này mới quan trọng nè : tìm một quán cafe nào có piano . Đầu tiên là đến uống,nên uống vào buổi sáng vì lúc đấy vắng khách. Tiếp theo làm quen với nhân viên. Có lẽ nên chọn quán nào bình dị 1 tí, nhân viên thoải mái và mình chơi với nhân viên vui vẻ thì chơi đàn cũng thoải mái. Nhưng cách này phải có bản lĩnh một tí,tức là mình đừng ngại gì khi tập piano ở quán. Vượt qua khó khăn về tâm lý cũng vất vả đấy. Lúc đầu tớ cũng ngại ngại.Về sau kệ tất cả . Mới lại khi đến quán thì đánh những bài mình tập trên đàn organ để xem piano nó thế nào,hoặc chạy ngón cũng được cả. Đừng bận tâm xem khách họ nghĩ gì về mình và nên đến buổi sáng hoặc chiều. Lúc đấy quán vắng vắng tập sẽ thích hơn.

Thấy mấy anh khổ quá, em may mắn là ở trong nhà thờ, nên có thể mượn piano mà tập, không giống như quán cafe, khó tập trung, nhà thờ vừa yên tĩnh vừa rộng, khỏi sợ làm phiền, nhưng có điều sẽ hơi nản mà thôi, nên em thường rủ bạn đi cùng, ^^

lovemusic
14-08-2008, 14:07
Quyển "Methode Rose" bìa màu đỏ đỏ ý bạn, hoặc là quyển "Những nhạc khúc cổ điển của đàn piano" (Les Classiques favoris du piano), cũng rất hay. Quyển đó sắp xếp tác phẩm từ dễ dến khó, bắt đầu thì từ tập 1A. Và mình biết một quyển luyện ngón nữa, tên là "Danh tài Piano", tên gốc là Partie gì đó ý...:">
Mình cũng giống bạn, yêu piano lắm nhưng không có điều kiện được, nên chỉ tập trên đàn phím điện tử :(. Nhưng cố gắng luyện tập thì sẽ thành công thôi bạn ạ. Đừng lo lắng quá mà nói rằng mình tập không tiến bộ. Nếu bạn yêu thích thực sự thì có thể đi học đàn, có thầy cô hướng dẫn sẽ hiệu quả hơn.

Sten
09-10-2008, 21:40
Học piano thuần tuý cơ bản nhất là cuốn Method Rose, cuốn này soạn hay và bài bản, học hết cuốn đó thì chuyển wa cuốn Classic, đồng thời luyện ngón với cuốn De Liatuer (ko biết ghi đúng ko, lâu wá rồi). Piano có thể tự học tốt dc, nếu có quyết tâm cao. Hồi đó mình học, chủ yếu cô cho bài, chỉ nhịp chung cho cả bài, rồi mình về nhà tự tập, ít khi nào cô đánh cho mình nghe.
Vấn đề học Piano trên Organ ko phải là vấn đề to tát lắm, đã có rất nhiều người như bạn: Nếu bạn ngại chơi phím trên Organ quen rồi lên Piano chơi ko dc, thì ko sao, bạn hãy lấy căn bản trước bằng cách đọc nốt tốt, chơi đúng nốt trên organ trước. sau này có tiền sắm 1 cây piano (hoặc piano điện - nếu ko có nhiều tiền) thì việc làm quen với các phím sẽ ko mất nhiều thời gian - chừng 1-3 tháng là quen thôi :).

anhuynh20082000
14-10-2008, 22:50
Em thích học piano lắm nhưng nhà ko đủ đk cho em học tại học phí wa' mắt mà . Đam mê mà ko có tiền cũng như không . em hầu như ko có chút hỉu bít j` về piano nhung nhờ hồi nhỏ hoc organ nên bít sơ sơ . Tình hình em đánh đc đoạn đầu FurElise , đoạn mà mọi người thường đc nghe . Bây H thì đang tập bai Secret (Secret OST) , mà kho'1 qua' kô hoàn chỉnh đc . Em post nhạc phổ để share voi' ai có hứng thú

tanpopo
22-12-2008, 19:00
mình cũng ở trong trường hợp như bạn rồi, hồi trước chưa có điều kiện mua đàn piano nên chỉ học organ thôi, nhg ko phải tự học mà có thầy dạy nên cũng đỡ. Sau này lúc mua piano rồi thì vấn đề khó khăn đầu tiên gặp phải là nốt piano nặng hơn organ, lại có độ sâu hơn nên những bài piano đánh trên organ nuột nà mà sang đàn này thì mỏi rã cả tay. Lại còn vấn đề về pedal nữa chứ, vì organ thì làm gì có pedal nên cũng chả biết sử dụng làm sao cả, nhờ vả bạn bè chỉ dạy rồi tự túc mua sách piano về luyện từ đầu. Đến giờ thì khá khẩm hơn rồi, nên bạn cũng kiên trì lên nhé. Có cái bực mình là organ ngắn hơn piano nên nhiều bài ko đủ nốt để đánh cho hoàn chỉnh, bực mình lắm

Makimachi Misao
23-12-2008, 00:16
Organ có pedal điện :P Mình tập ở nhà bằng organ, khi đi học mình trả bài trên piano. Mình thấy nếu trên organ đã nuột nà rồi thì sang piano cũng không tệ đến như bạn nói, tuy đúng là có khó khăn hơn.

tanpopo
24-12-2008, 14:14
Organ có pedal điện :P Mình tập ở nhà bằng organ, khi đi học mình trả bài trên piano. Mình thấy nếu trên organ đã nuột nà rồi thì sang piano cũng không tệ đến như bạn nói, tuy đúng là có khó khăn hơn.
Ơ có pedal điện cho keyboard hả ??, nói thật là giờ mới biết, cái đấy phải mua riêng đúng ko vì đàn hồi trc của mình ko có đi kèm. Mình hiện tại thì có piano điện rồi, cái keyboard thì chuyển cho con em, nhưng mà pedal điện mua ở đâu để mua cho nó một cái vậy.

Nói tiếp về cái tự học piano, là sau khi học mấy quyển vỡ lòng rồi thì mình cũng hay lên trang web (http://www.gmajormusictheory.org/Freebies/freebies.html ==> trang này chẳng hạn), nó có phân cấp độ các level thì tập nhuần nhuyễn từng level của nó cũng khá tốt. Các sheet có ghi số ngón tay cho bạn luyện tập sắp xếp ngón một cách hợp lý nhất, cái này mình đánh giá cao vì tự học ko để ý dễ dẫn đến tổn thương ngón tay mà ko biết. Nhưng nói chung một khi đã tự học nó cũng chỉ đến mức độ nhất định thôi, đánh đc các bài hơi khó một tẹo là đã khá lắm rồi, còn những bài cổ điển khó hơn nữa thì có tự học mấy cũng ko đc vì đòi hỏi kĩ thuật cần có thầy cô chỉ dạy.

Makimachi Misao
24-12-2008, 23:19
Bạn mua ở những cửa hàng bán keyboard họ đều có cả (tớ thì mua ở gần nhạc viện Hà Nội), khoảng 300k/cái, mua piano điện thì họ tặng kèm luôn. Ngoài ra họ còn bán cả headphone để bạn có thể tập ban đêm mà ko làm ảnh hưởng tới mọi người :D

mylove278
19-01-2009, 20:23
các bạn giống mình quá, toàn cầy piano trên organ, mình thì có thầy dạy, nhưng ông này 35k/ buổi, nên toàn organ...Mình toàn phải tự mua sách về nghiên cứu, chứ học piano toàn > 60k thôi, hay là thuê Sinh Viên nhạc viện cũng đc đấy:D

Charlotte Nguyen
19-01-2009, 23:22
Các bạn nào còn đang cày keyboard (đừng gọi organ nữa nhé, đàn phím điện đâu phải organ, nghe insulting cho cây organ thật quá) thì chóng chóng chuyển qua luyện hẳn trên piano nhé, không về sau tay sẽ yếu xìu, chạy chord rầm rầm liên tục khổ lắm, chưa kể phím keyboard nhẹ làm mình khó nắn nót nhạc cảm, cảm giác phím v.v

@mylove278: 60K với thời giá bh là bèo bọt lắm rồi bạn ơi, tranh thủ học ngay chứ ! Chỗ trung tâm mình học thầy rất tốt thôi nhưng cũng 160K đấy :-s. Vậy nếu rất yêu thích thì cứ đầu tư cho thích đáng nhé :D

mylove278
20-01-2009, 13:36
thế piano điện DGX 630 đc ko bạn, ngân sách có hạn, mà bạn nào biết mua quyển Hanon với Deli...teur chỗ nào Hà Nội ko? Mình tìm mãi chẳng có.

Charlotte Nguyen
20-01-2009, 17:38
Mình không biết. Mình có thử đàn qua 2 cái piano điện nhưng ko thích vì phím cũng nhẹ và tiếng nghe fake, tạo cảm giác bí bách ko thoải mái khi đàn. Không biết phải tại mình egocentric không nhưng mình thấy qua các đàn upright piano mình từng đánh, đàn của mình tiếng hay nhất :"> :D, nếu piano điện thì lựa chọn theo độ nặng phím và độ thật âm, còn piano gỗ thì cứ theo cảm tính hoặc chuyên gia nhận xét thôi :"> Nhưng chắc tùy đàn thôi. Nếu đk ko cho phép thì piano điện cũng khả dĩ hơn keyboard rồi ;)

Mình không biết quyển Hanon là quyển nào nhưng có Deliateur. Nếu bạn cần mình có thể photo cho :D. Mình có 1 vài quyển cho trình độ vỡ lòng và nhập môn cũng khá hữu dụng, nếu bạn cần chúng ta sẽ liên lạc để trao đổi nhé.

Best regards.

tano
20-01-2009, 20:37
thế piano điện DGX 630 đc ko bạn, ngân sách có hạn, mà bạn nào biết mua quyển Hanon với Deli...teur chỗ nào Hà Nội ko? Mình tìm mãi chẳng có.
Với người mới bắt đầu học thì DGX 630 là quá tốt rồi.
Cuốn Hanon và Deliateur bán rất nhiều tại TP HCM. Bạn có thể nhờ người quen mua rồi gởi ra HN

mylove278
20-01-2009, 22:03
Bạn biết không, HN vô đối lắm, những chỗ vào loại nhiều sách nhất cũng chẳng có 2 quyển này, NXB âm nhạc cũng chẳng có, họ bảo lên thư viện HVÂNQG, thôi trình còi ko ti toe chỗ đấy...:) Mình mới mò được trên mạng file PDF sheet exercise Hanon gồm 20 bài, mình không biết thế đã đủ chưa hay còn > 20 bài. Chán quá chẳng quen ai ở trong HCM.
Mình học ông thầy giá 35k là toàn organ thôi, lúc đầu còn kém nên như thế là ổn rồi, đang xài psr350, mỗi tuần 1 buổi, 1 gam 1 tuần, ức chế quá tết mình cầy nốt sạch đống gam còn lại. Còn đâu toàn tự tập piano, không biết anh nào hay online, dạy mình piano trên mạng, hoàn thành bài tập mình up lên youtube để kiểm tra... Không biết như thế có được ko...

Charlotte Nguyen
20-01-2009, 23:01
Học online vầy nghe chừng hơi... bất khả thi nhỉ :D. Mình ko biết nhưng học piano kiểu này thì mới thấy có 1 :p.

Nếu bạn mạnh dạn thì cứ lên thư viện Nhạc viên mà mua, ko thì, mình nói rồi đó, liên lạc với mình rồi mình photo cho.

piano2009
19-03-2009, 18:59
Mình không có kiến thức cơ bản nào về piano hết, nay "lỡ" đăng ký cho con gái 6 tuổi học đàn tại nhà rồi, tự học từ xa, có đàn ôồi, giờ 2 mẹ con cùng nhau " mò mẫm". Mình chưa biết nên dạy bé từ đâu. Sách thì tiếng nước ngoài(mình đang ở nước ngoài), mà nốt nhạc thì mình chưa nắm,..... nói chung là đang hoang mang, không bêết nên dạy bé ưừ đâu khi bản thân không có kiến thức sơ đẳng..... Có ai giúp mình không, giúp với !

saitn251994
06-03-2010, 07:55
Em năm nay 16t, rất muốn học đàn piano có thể nói là em thích từ nhỏ đến giờ khi lần đầu tiên xem RC biểu diễn là em đã mê piano rồi nhưng tiếc là nhà ko có điều kiện (nghe nói cây đàn piano khoảng vài chục triệu). Bây giờ em có thể học trên đàn organ được không và có muộn không. Cũng nói thêm là chỗ em ở chẳng có chỗ nào dạy piano cả#:-Scó nghĩa là tự học tự mò và tự đọc..... Mong mấy anh chị cho em lời khuyên:">

saitn251994
20-03-2010, 22:47
hic hic gần 100 view rồi nhưng chả ai cho em cái rep phải tập luyện như thế nào và bắt đầu ra sao, chán quá:((

JackTom
08-05-2010, 08:00
Trước tiên cho mình hỏi là bạn ở chổ nào mà không có dạy piano , bạn đã thử tìm hết chưa ? bạn nói chổ của bạn đi rồi mình tìm cho.
Thứ 2 bạn rất giống mình thích và đam mê piano , nhưng mà sự thật là " không thầy đố mài làm nên " , chắc bạn nghe câu đó rồi chứ. Bạn phải học thầy các kỹ năng , khi nắm các kỹ năng chơi đàn thì tự bạn mò mẫm là vô tư :)
Thứ 3 nếu bạn không có vài chục triệu đề mua cây Piano thì mình bày cho 2 cách :
Bạn mua 1 cây Casio WK 8000 :

Cây này 88 phím ,phím nặng và âm thanh như piano thật vậy.

Hoặc nếu nhà bạn có máy tình thì làm theo cách này , đầu tiên bạn cần cài phần mềm giả lập piano Acoustica Pianissimo Virtual Grand Piano và mua 1 cây M - Audio Keystation 88s , thêm vào đó có giàn loa vi tính 5.1 thì càng tốt :)

Acoustica Pianissimo Virtual Grand Piano
http://img3.musiciansfriend.com/dbase/pics/products/3/7/8/582378.jpg

M - Audio Keystation 88s

Ở nhà mình học Piano cũng làm vậy , âm thanh không khác gì Piano cơ bạn ạ , hay lắm ^^ , cô mình vào đánh mấy bản nghe hay cực kỳ luôn , vì đây là phần mềm giả lập tiếng piano cơ chuẩn nhất của hãng VST mà.

Mình nói vậy đó , bạn nghe dc bao nhiêu thì tùy ^_^

stephen_hawking
16-07-2010, 21:46
cho em hỏi em đang học quyển Methode Rose và dùng cây Wk 210 76 phím (phím giống hệt piano, có sensitive touch) , 1 tuần được dùng cây Upright Piano ở nhà thầy 3 lần.
Cho em hỏi đàn của em chỉ có 76 phím thì nó sẽ tương đương thế nào trên piano 88 phím ạ?