Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Parser has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 52

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Builder has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 689
Hòa nhạc Giao hưởng tại Đại học Quốc gia 23/01/2010 [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Hòa nhạc Giao hưởng tại Đại học Quốc gia 23/01/2010

alohaoe
15-01-2010, 11:34
Cuối tháng 01/2010, Nhà hát Giao hưởng Nhạc Vũ kịch TPHCM sẽ có 2 chương trình biểu diễn.
1/ Ngày 18/01, HBSO biểu diễn chương trình "Ca múa nhạc" kỷ niệm 50 năm Đồng Khởi tại thị xã Bến Tre.
Ngày 19/01, cùng nội dung với chương trình tại Bến Tre nhưng gọi là chương trình biểu diễn hòa nhạc định kỳ, diễn tại Nhà hát Thành phố.
2/ Ngày 23/01, HBSO biểu diễn phục vụ Sinh viên và người dân ở làng SV Linh Trung-Thủ Đức, địa điểm biểu diễn tại Trung tâm điều hành ĐH Quốc gia TPHCM. Chương trình không bán vé.

vhfuong
15-01-2010, 15:00
buổi 19/1 có bán vé không vậy bạn, chương trình hòa nhạc mà cứ có liên tục như vầy thật là đã. Cảm ơn bạn Alohaoe nhiều lắm, mình vô cùng quan tâm các thông tin hòa nhạc, mà chả biết tìm đâu khác ngoài forum này. Thanks rất là nhiều

sad do
15-01-2010, 21:41
a ơi biểu diễn j thế? chủ đề j z? thk a nhé ^^

NgocDuy1810
16-01-2010, 19:43
"ky niệm 50 đồng khởi" liệu chỉ toàn nhạc Việt Nam ko vậy???

thơm thiệt, biểu diễn ở DHQG rủ hết anh em đi xem thôi!

Eroica
17-01-2010, 14:13
Có bạn nào biết thêm thông tin gì về nội dung chương trình 23/1 tại nhà điều hành ĐHQG không? Biểu diễn ở hội trường hay là ngoài sân trước nhỉ?

Lake of Tears
17-01-2010, 17:32
Có bạn nào biết thêm thông tin gì về nội dung chương trình 23/1 tại nhà điều hành ĐHQG không? Biểu diễn ở hội trường hay là ngoài sân trước nhỉ?
Em cũng có hỏi lại anh alohaoe thì được biết là bên anh ấy cũng chưa có lịch chính xác.

Theo em đoán thì chắc cái này nằm trong nội dung Gala sinh viên tổ chức mừng 15 năm thành lập ĐHQG, nếu vậy thì chắc tổ chức trong nhà điều hành, theo mấy kịch bản cũ của Ban cán sự ĐHQG thì chắc là bắt đầu vào khoảng 7h tối. Mà nếu nó nằm trong Gala sinh viên thì chắc còn cả rock riếc gì đó nữa (hôm nọ bị gọi đi làm vụ Gala này mà lười quá nên chuồn mất :">). Tiếc là em lại về nhà mất rồi, không có cơ hội đi coi :). Mà anh Eroica ở gần làng Đh à >:D<, hôm nào anh em mình đi cafe :)

Nina
17-01-2010, 18:59
Ồ, nếu là tổ chức mừng 15 năm thành lập ĐHQG-HCM thì chắc do Ban Công tác chính trị tổ chức ấy nhỉ, để hỏi kỹ càng mới được, bạn nào có thông tin chi tiết hơn không?

sad do
17-01-2010, 19:43
à e nge nói tổ chức ở khu kí trúc xá dhqg lúc 7h30. còn chi tiết chương trình là j thì e k rõ
có ai bit thêm thông tin báo cho mọi ng` cùng bit nhé
thk^^

Eroica
18-01-2010, 09:33
@LoT: Chính xác phải nói là em ở "trong" làng đại học bác ah. Hết tuần này là thi xong cái học kỳ cuối ở đại học, trong khi đang chờ giáo viên hướng dẫn thực tập, nên 23/1 chắc chắn là rảnh rang đi coi HSBO :D

Nhưng mà là chương trình Gala Sinh viên thì em nghe có vẻ oải :(( Nghe rock dập inh tai xong rồi thần sắc nào mà nghe nổi cổ điển với tân điển nữa ... X(

Lúc nào rủ các bác ở gần đây cà phê một bữa thôi >:D<

alohaoe
19-01-2010, 08:55
HBSO sẽ diễn lúc 8 giờ sáng ngày 23/1, tham gia 1 phần trong lễ kỷ niệm 15 năm thành lập VNU-HCM. Chương trình có giao hưởng và cả hợp xướng với tài chỉ huy của anh Trần Nhật Minh, nội dung hầu như là tác phẩm tương đối dễ nghe với người chưa quen với nhạc giao hưởng, ca khúc mang chủ đề mùa xuân trẻ trung. Phần này tách biệt riêng với phần "hội" buổi tối của SV ĐHQG.

sad do
19-01-2010, 19:54
òh eroica là anh hay chị thé? nhà e ở q9 nè có j làm wen eroica nhé.

Nina
21-01-2010, 11:46
HBSO sẽ diễn lúc 8 giờ sáng ngày 23/1, tham gia 1 phần trong lễ kỷ niệm 15 năm thành lập VNU-HCM. Chương trình có giao hưởng và cả hợp xướng với tài chỉ huy của anh Trần Nhật Minh, nội dung hầu như là tác phẩm tương đối dễ nghe với người chưa quen với nhạc giao hưởng, ca khúc mang chủ đề mùa xuân trẻ trung. Phần này tách biệt riêng với phần "hội" buổi tối của SV ĐHQG.

Chương trình biểu diễn của HBSO vào lúc 8g ngày 23/1 tại Hội trường ĐHQG-HCM, tức là nhà điều hành ấy - trước nghi thức khai mạc lễ kỷ niệm. Ngoài ra còn một phần biểu diễn nữa - sau khi kết thúc phần nghi lễ thì phải.

Eroica
22-01-2010, 18:44
Đúng 8h là chơi hả chị Nina. Mai chắc em phải ghé qua đó chút. Ở gần mà không tranh thủ cũng uổng :x Mai có bác nào qua không, làm chút cafe hay sinh tố gì luôn cho biết nhau chứ nhỉ. >:D< :D

@sad do: Em là male bác nhá. >:)

NgocDuy1810
22-01-2010, 18:56
tui cũng đi bữa đó đó, làm wen lun đi

Eroica
22-01-2010, 19:17
tui cũng đi bữa đó đó, làm wen lun đi

Đã pm cho bác. Có bác nào mai đến ĐHQG nữa không ah? :)

sad do
22-01-2010, 20:21
ohm là male à z phai goi = a^^. tiếc là e đi học nên k đi đc gòi :(

Nina
24-01-2010, 10:53
Ồ, không biết hôm đó có bạn nào đi dự không nhỉ? Nina ngồi ở cánh gà bên phải sân khấu, ngay phía trên các VIP. Lúc đầu thấy mấy hàng ghế đầu tiên trống, mình đã ngạc nhiên, hóa ra mãi lúc sau các bác ấy mới vào, mình chỉ nhớ có 1 bác chủ tịch UBND TPHCM, một bác bộ trưởng, vô số thứ trưởng cùng các bác chủ tịch/phó chủ tịch các tỉnh.

Mình cũng hơi ngạc nhiên là dàn nhạc không công bố là sẽ biểu diễn những gì. Nhưng tóm lại chương trình là thế này

Phần 1 - lúc các VIP mới ngồi xuống

1/ Nhạc bài "Toreador Song" trong opera "Carmen" của G. Bizet, không thể là "Carmen-Suit" của Bizet-Schedrin được, vì mình thấy có cả bọn kèn chen vào. Có điều Nina cảm thấy mấy cái bộ gõ ồn kinh khủng.

2/ Bài "Tình ca" của Hoàng Việt, một anh xinh trai mặc bộ vét xám hát cùng dàn nhạc, chả biết anh nào. Hát dùng cả mic, từ đầu đến đuôi

3/ Bài hát chúc rượu Brindisi trong La Traviata của Verdi (Libiamo), vẫn của anh trai ấy và em Ngọc Tuyền thì phải, mặc một cái váy rất đẹp. Cả hai đều dùng mic. Chắc là nhả chữ kém, vì suốt cả bài mình chỉ nghe ra mỗi 2 chữ: Libiamo và quando

4/ Hợp xướng sinh viên và dàn nhạc, bài "Tự nguyện". Tất nhiên là dàn hợp xướng nghiệp dư, không thể đòi hỏi nhiều, nhưng mà các giọng nữ bị lấn át đến tội nghiệp.

5/ Quốc ca và chào cờ.

Sau đó là đến phần nghi lễ, diễn văn, phim ảnh, phát biểu của các lãnh đạo. Phần này không liên quan mấy đến diễn đàn, mình bỏ qua nhé.

Phần trình diễn thứ hai của dàn nhạc là sau phần long trọng trên, bao gồm các tiết mục

1/ "Bài ca hy vọng" của nhạc sĩ Văn Ký. Chả biết ai hát, chắc vẫn em Tuyền

2/ Chắc là vocalise của anh nào đó chăng. Về nghe lại vocalise của anh Rakhmaninov thì thấy không giống. Nhưng em Tuyền? hát vẫn không được hay lắm.

3/Hungarian Dance của Brams. Nina đoán là dance thứ 5. Violonist thì khá, nhưng dàn nhạc có vẻ đi bộ theo sau, thiếu cái du dương thì phải.

Đến đây chương trình biểu diễn kết thúc, lãnh đạo ĐHQG lên tăng hoa dàn nhạc. Nina để ý thấy có một lãnh đạo có vẻ khoái các tiết mục này lắm, chắc sẽ còn dịp biểu diễn nữa. Còn Gala sinh viên thì mình không dự, mà hình như cũng không liên quan đến vương quốc Cổ Lỗ Sĩ :) :)

Eroica
24-01-2010, 12:27
Hôm đó đúng như em dự đoán là nghe classical thì ít mà national thì nhiều. Bác NgocDuy gì đó thì cũng không xuất hiện luôn. Thế nên em chỉ chờ đợi đến phần chào cờ xong là về nhà ngủ giấc dài sung sướng kết thúc mùa thi. :D

Nina
24-01-2010, 13:17
Ồ, thì ra là như thế. Eroica hôm qua ngồi ở tầng trên, đối diện sân khấu hả, ở khu đó khá đông, mình chẳng nhìn ra ai với ai.

Căn bản là do mình phải xuất phát từ TPHCM từ lúc 6g30, mà có muốn về lại TP cũng chẳng có xe về, he he, nên không ... giao lưu với Eroica được :)

Lake of Tears
24-01-2010, 15:50
Tiếc thật, em ôm chăn ở ĐN mất rồi :D, không lên giao lưu với bác Eroica được, Tết vào hi vọng được gặp bác :).

alohaoe
26-01-2010, 10:34
Với tư cách 1 cá nhân không nằm trong ban tổ chức biểu diễn, mình xin thừa nhận những thiếu sót xảy ra trong khi biểu diễn của HBSO tại 1 sân khấu không quen thuộc. Cảm ơn những góp ý phản hồi của người xem chương trình.
Hội trường của ĐHQG TPHCM, như hầu hết những Hội trường, rạp hát tại VN, không thể đáp ứng điều kiện biểu diễn không cần tăng chỉnh âm như những opera house. Vì thế việc ca sĩ, hợp xướng và dàn nhạc cần dùng đến phương tiện hỗ trợ kỹ thuật điện tử là bất khả kháng.
Chị Nina có lẽ quen nghe hát hơn giao hưởng nên có 1 số nhầm lẫn về các tác phẩm:
Bài đầu tiên là khúc mở màn của nhạc kịch "Carmen", không phải "Toreador's song". Ngay cả "Carmen suite" cũng hoàn toàn do Bizet soạn ra, nhạc sĩ Soviet Schedrin không viết "Carmen suite" mà viết nhạc cho vũ kịch "Carmen", dựa trên phần âm nhạc của Bizet mà soạn cho dàn dây và bộ gõ, không có kèn.
Bài hát ngay sau "Bài ca hy vọng" là aria "Tôi muốn sống" trích nhạc kịch "Romeo et Julliette" của Gounod. Người thể hiện 2 bài này là bà Đào người Đại Hàn Cho Hye Ryoung.
Bài cuối chị tưởng vũ khúc Hungary số 5 của Brahms kỳ thực không hề phải. Đây là bản nhạc quen thuộc mang tên gọi và phong cách Hungary: Czardas do nhạc sĩ người Ý Vittorio Monti sáng tác.
Anh xinh trai ra hát cùng Ngọc Tuyền tên là Phạm Văn Trang, tức Phạm Trang.

Nina
28-01-2010, 16:40
Cám ơn bạn alohaoe đã cung cấp thông tin nhé, mình lần đầu nghe đến tên Monti đấy, đúng là tại dàn nhạc đã đánh giá Nina quá cao nên không thông báo các tiết mục, hihi. Số là mình chui lên tầng 2 là để tranh thủ vừa nghe phát biểu vừa làm việc riêng, mắt kèm nhèm nên ca sĩ nào cũng thành mỹ nam mỹ nữ cả :)

Nhưng mà về Carmen-Suite thì trước giờ mình cứ tưởng rằng vở ballet "Carmen-Suite" là có đóng góp của Rodion Shchedrin đấy chứ?

na9
28-01-2010, 18:50
Nhưng mà về Carmen-Suite thì trước giờ mình cứ tưởng rằng vở ballet "Carmen-Suite" là có đóng góp của Rodion Shchedrin đấy chứ?

Đúng là Shchedrin có soạn ra "Carmen Suite" để làm nhạc cho ballet "Carmen" (1967). Tất nhiên Shchedrin cũng phải dựa vào opera "Carmen" của Bizet.
Còn bản mà chị Nina nghe hôm hòa nhạc 23/1 vừa rồi chắc là overture chính hãng Bizet. Cái overture này có đủ kèn trống và cả nét nhạc của "Toreador's song"...
Hôm 30/1 tới em cũng sẽ được nghe Carmen Fantazia (Violin & Orchestra) của Jenő Hubay. Em chưa nghe cái này bao giờ, không biết có hay bằng Carmen Fantasy của Sarasate không nhỉ?

Đặc biệt nhất là chương trình này (http://vnso.org.vn/NewsEventDetail.aspx?ItemID=129&lang=VN) được mở màn bằng Les Préludes của Liszt!!! He he, em phải rình mãi mới có dịp này!:x

Apomethe
28-01-2010, 23:15
Cái Hubay đó em nghe live một lần rồi. Hôm đấy tò mò đi nghe thử cậu Ailen Pritchin kéo cò thế nào, đúng hôm chương trình toàn Carmen chuyển soạn các kiểu, nói chung là theo cá nhân em vẫn thích 2 cái kia hơn :D. Chả thế nên mọi người cũng chỉ thu hai bả.n kia thôi