Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Thắc mắc Harp và những thứ linh tinh... [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Thắc mắc Harp và những thứ linh tinh...

Vo.Hedera
13-01-2010, 16:46
Khả năng tài chính của em là đủ tiền mua một cây Level Harp ( còn pedal thì ko =)) ) EM tính sang US mua rồi vác vai về thì có bị đánh thuế ko ạh?
Còn vđ học thì em cũng có lý thuyết rồi nhưng mà ko có thực hành thì...( vì em học qua Youtube) Để được công nhận là Harpist thì có cần phải học chính quy ko ?
Mong các bác giải đáp
Thanks các bác nhiều :D

HiLine
13-01-2010, 21:45
Vật dụng cá nhân thì không bị đánh thuế đâu. Bạn cứ chơi harp thì có thể tự gọi là harpist được rồi. :D

Vo.Hedera
25-07-2010, 21:00
Em lại hỏi thêm câu nữa : em đổi ý chuyển sang pedal luôn, đương nhiên ở dnagj 2nd hand , vậy nên mua đàn có age là bao nhiêu ạ

Admin
26-07-2010, 08:55
Còn vđ học thì em cũng có lý thuyết rồi nhưng mà ko có thực hành thì...( vì em học qua Youtube). Để được công nhận là Harpist thì có cần phải học chính quy ko?

Bạn cứ chơi harp thì có thể tự gọi là harpist được rồi. :D

Cái từ "nghệ sỹ" nếu chỉ để gọi chơi, gọi đùa, gọi làm biệt hiệu, gọi một cách không chính thức thì thoải mái và không ảnh hưởng gì đến vấn đề định nghĩa hay khái niệm. Nhưng nếu xét từ này một cách nghiêm túc thì "nghệ thuật" là một nghề, "khoa học" cũng là một nghề, "nghệ sỹ" (artist) là người làm nghề nghệ thuật, "nhà khoa học" (scientist) là người làm nghề khoa học, những nghề này tương đối đặc biệt nên không hay có các từ arter hay sciencer như kiểu farmer (mặc dù painter = họa sỹ, = thợ sơn,...:P)[1]. Tuy nhiên, để đạt đến đẳng cấp artist hay scientist thì phải có những chuẩn mực nhất định, những chuẩn mực đó được xã hội thừa nhận (hoặc đa số xã hội thừa nhận, trừ bọn dở hơi biết bơi hoặc dở hơi không biết bơi), nôm na hiểu như sau: để được gọi là artist (pianist, violinist...) thì phải lao động trong đời sống nghệ thuật, phải biểu diễn (hoặc có tác phẩm đươck công bố) ít nhất vài lần trước đông đảo công chúng, được giới chuyên môn bình phẩm; để được gọi là scientist thì một cách thông thường phải là phó tiến sỹ trở lên, lao động khoa học trong cộng đồng khoa học lớn, có công trình đăng trên các tạp chí được các chuyên gia khoa học hàng đầu kiểm duyệt, cái gọi là "publication" ấy. Cho nên ai muốn trịnh trọng tuyên bố mình là artist hay scientist thì nên nghía vào ba cái chuẩn mực ấy một chút, tránh tình trạng chỉ vì tự sướng mà nhầm lẫn khái niệm. Tránh tình trạng mấy ông còn ngồi trên ghế nhạc viện đã nhảy ra ngoài trịnh trọng tuyên bố với xã hội một cách nghiêm chỉnh: bọn ta là guitarist, violist..., chả khác nào mấy ông sinh viên còn chưa tốt nghiệp đại học đã vỗ ngực với dân ngoại đạo: bọn tao là các scientists...:))

P/S: chưa thành được guitarist thì nhận là guitar player cũng được chứ sao, chưa thành scientist thì nhận là science student thôi.

[1] Ở đây chỉ là dùng cách phân tích ba lăng nhăng ấy để đưa đẩy cho vui thôi, chứ nhiều người biết đuôi -er thường dùng để "nhân hóa" động từ, còn đuôi "-ist" để "nhân hóa" danh từ (*)
(*)Sao lại phải chú thích nhiều thế? Bởi vì bây giờ khi viết phải rào trước đón sau cho kỹ không có dạo này forum có một số người hay tìm cách spam lách luật theo kiểu chọc gậy bánh xe, rải đinh, kâu bài...

Từ đó suy ra, nếu bạn Vo.Hedera chơi đàn harp thì bạn ấy là một “harp player”