Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Parser has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 52

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Builder has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 689
Thắc mắc Học violin khi đã lớp 11... [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Thắc mắc Học violin khi đã lớp 11...

thanhchuoi9x
13-01-2010, 16:25
Chào các bác, em năm nay đã là hs lớp 11 trường THPT Việt Úc có ham muốn được chơi đàn và hiểu biết về một môn nghệ thuật nào đó, đặc biệt là violin và piano, nhưng có vẻ em thích violin hơn. Trước đây, em ko sống gần nhà nên ko có điều kiện theo học và ngày trước gia đình cũng ko có đủ tài chính để em đi học.

Giờ em muốn tập violin, vì em thích và mê tiếng đàn violin này lắm, đã đọc rất nhiều bài trên diễn đàn về việc học violin ở tuổi 18 hoặc lớn hơn nhưng em vẫn muốn hỏi lại liệu một thằng không biết gì về nhạc lý như em đã 17 tuổi còn có thể học violin được nữa không, và nếu học được thì em muốn học 1 thầy 1 trò để có thể nắm nhanh được nhạc lý cơ bản và cách chơi đàn vì có lẽ chỉ năm sau nữa là em phải đi du học, nhưng em vẫn muốn học violin.

Trước đây đã từng có lúc quên đi cái tình yêu âm nhạc, nhưng giờ một đứa bạn đã đánh thức tình yêu ấy trong em(ba bốn năm nay chỉ đâm đầu vào học để thi thố hs giỏi các kiểu), các bác trên diễn đàn có ai có thể cho em một lời khuyên và chỉ cho em thầy dạy được không?

Vo.Hedera
13-01-2010, 16:41
Cái này hình như cũng mới thành phong trào mà, nhưng theo tớ nghĩ lớp 11 thì chưa muộn đâu.

Tớ cũng bằng tuổi ấy nè, học nhạc lý cũng nhanh thôi, về cơ bản thì gần năm còn nâng cao thì...tớ chịu =;=
Nhạc lý thì tự học trước một ít, sau đấy là hỏi những người đang học để xin. Chứ đùng đùng đến tìm thì khó lắm vì GV khó nhận HS lạ

thanhchuoi9x
13-01-2010, 19:54
Thực ra mình học ko theo phòng trào lắm =)), học vì yêu thích thôi :D, cậu học violin được bao lâu rồi vậy, có khó khăn không

Dũng SherLock
13-01-2010, 21:34
Chào các bác, em năm nay đã là hs lớp 11 trường THPT Việt Úc có ham muốn được chơi đàn và hiểu biết về một môn nghệ thuật nào đó, đặc biệt là violin và piano, nhưng có vẻ em thích violin hơn. Trước đây, em ko sống gần nhà nên ko có điều kiện theo học và ngày trước gia đình cũng ko có đủ tài chính để em đi học.

Giờ em muốn tập violin, vì em thích và mê tiếng đàn violin này lắm, đã đọc rất nhiều bài trên diễn đàn về việc học violin ở tuổi 18 hoặc lớn hơn nhưng em vẫn muốn hỏi lại liệu một thằng không biết gì về nhạc lý như em đã 17 tuổi còn có thể học violin được nữa không, và nếu học được thì em muốn học 1 thầy 1 trò để có thể nắm nhanh được nhạc lý cơ bản và cách chơi đàn vì có lẽ chỉ năm sau nữa là em phải đi du học, nhưng em vẫn muốn học violin.

Trước đây đã từng có lúc quên đi cái tình yêu âm nhạc, nhưng giờ một đứa bạn đã đánh thức tình yêu ấy trong em(ba bốn năm nay chỉ đâm đầu vào học để thi thố hs giỏi các kiểu), các bác trên diễn đàn có ai có thể cho em một lời khuyên và chỉ cho em thầy dạy được không?
Ở diễn đàn có nhiều thông tin mà, chịu khó đọc hoặc search trong 4rum có nhiều bài nói về chủ đề học violin lắm

HiLine
13-01-2010, 21:46
Vào mấy chủ đề cũ ấy ...
Ví dụ như trong này:

http://nhaccodien.info/forum/forumdisplay.php?f=18

YungminYOng
07-03-2010, 14:01
muộn còn hơn ko bạn ah. Miễn mình có cái đam mê là đc.
Như t đây học từ lớp 9 sang lớp 10 cố đc chút nhưng bận wa' lại phải thôi.
Đợt này hứng lên lại lôi ra tập :D
Cái khó là mình ko biết lên dây chứ tập thì cố là đc hết.
mà đến khi tập đc nh~ bài mình thích thì sướng lắm :D

greensky
11-03-2010, 09:41
chao moi nguoi.e la thanh vien moi gia nhap dien dan.co j mong duoc su quan tam giup do tu moi nguoi.hjhj.
e cung bat dau hoc violin,tan cuoi nam lop 12 lan.
e cung thay len day that su qua kho,biet la dan lac day nhung khong sao lên dây được.mây anh chị có cách j k .giúp e vs

vicamnho
12-03-2010, 22:25
Nhạc lý thì tự học trước một ít, sau đấy là hỏi những người đang học để xin. Chứ đùng đùng đến tìm thì khó lắm vì GV khó nhận HS lạ

mình không hiểu lắm ý bạn này ở cái phần tô đậm??? GV nếu thấy thích HS thì nhận, chứ ko nhận HS lạ là sao? Liên quan gì đến nhạc lý ở đây?

alonedragon
13-04-2010, 11:38
mình năm nay 22t mới học violin dc 1 tháng rưỡi, nhạc lý cũng không biết gì. sau 1 tháng thì biết được nốt thăng, nốt giảm, biết nốptt từ sol đến đố (trên day mí). đọc nhạc thì đọc từ từ thì được, chứ đọc theo kiểu nốt nhảy tùm lum đọc lộn hoài. Có ai có cách gì để khắc phục bệnh của mình không. xin cám ơn

Phi Vi
18-04-2011, 19:16
To thanhchuoi9x: Mình bắt đầu học đàn từ ĐH năm thứ 1, vẫn chơi bình thường, rung cũng ngon, nên tuổi của bạn không có muộn lắm đâu, nếu bạn chăm chỉ luyện tập thì không nói là học để biết mà còn thể chơi nhiều bài mà bạn muốn (đương nhiên mở đầu chỉ là những bài đơn giản thôi). Nếu bạn sắp đi du học, thì từ bây giờ đến lúc đi học vẫn ok mà, đến lúc sang đó, mang theo đàn, tập những bài đơn giản là được.

To greensky: lên dây là phải học và luyện nghe bạn ạ, nếu không bạn mua máy chỉnh âm, như vậy lên dây sẽ chính xác, mình học cũng được mấy năm rồi mà lên dây vẫn không có chuẩn:(. Toàn phải nhờ cô lên dây hộ.

Jewish VN
08-05-2011, 22:22
Cứ chơi đi, cứ chơi đi. Nghệ thuật vô biên.