Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Thắc mắc Cho mình về bass trong nhạc cổ điện [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Thắc mắc Cho mình về bass trong nhạc cổ điện

princenguyen
30-12-2009, 05:44
Mình nghe nhạc hòa tấu, ở trong các album Lover's Romance.. như là Nadia's Theme, Love is Blue..., thường có những tiếng bass rất hay :D.

Mình đang học bass, chơi cho rock band. Nhận thấy cách đệm bass trong nhạc hòa tấu nghe rất sướng:D.. Mình đang muốn học hỏi thêm về nhạc hòa tấu để tiện về sau có chơi cover hay ságg tác thì còn đem chút kinh nghiệm về :''>. Nên có một số câu hỏi:

Mới nghĩ ra được câu này:
Đàn chơi bè trầm trong hòa tấu gồm có những gì? - Hiện tại thì mình có biết contra bass và piano. Nhưng có tiếng hình như không giốgg piano lắm :D. Liệu có đàn gảy dây nào (giống như guitar bass) chơi trong đó không?

HiLine
30-12-2009, 17:14
Sao từ bass trong nhạc cổ điển (mình đoán đấy là ý bạn muốn nói khi dùng từ cổ điện) đã chuyển sang nhạc hòa tấu rồi hả bạn?
Nhạc cụ chơi bè trầm trong nhạc hòa tấu rất đa dạng, từ cello, piano, bass cho đến các nhạc cụ hơi đều có cả.

Bagiai_Bach
31-12-2009, 10:27
Nhạc nào cũng vậy, muón chơi bass hoặc soạn bass hay đều phải tìm thầy học hoà âm bạn ạ.

princenguyen
31-12-2009, 21:43
Nhạc nào cũng vậy, muón chơi bass hoặc soạn bass hay đều phải tìm thầy học hoà âm bạn ạ.
Mình có cần phải học thêm organ ko :-/ Mình cũng đang định 1 tháng nữa mua organ mà :D. Chứ cứ đánh theo root-note của chord mà ko biết khóa son mình đang đệm vào nó như thế nào thì cũng buồn :(.

Mình đang học năm 1 ĐH. Dạo này tìm trên mạng, hay thấy quảng cáo dạy organ cho trẻ con nữa. Ko biết mình còn học được nữa ko nhỉ :(