Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Có thể chơi đàn mà ko tuân theo nhạc phổ ko? [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Có thể chơi đàn mà ko tuân theo nhạc phổ ko?

c.khanhquynh
09-12-2009, 09:50
Đôi khi có nhg bản nhạc mà khi chơi theo nhạc phổ mih ko thấy phù hợp với cảm giác of mih (ý mih chỉ nói về nhg ký hiệu sắc thái đó). Có nhg đoạn theo cảm giác of mih mih cảm thấy nên mạnh thì theo nhạc phổ lại là nhẹ:-??, có đoạn theo mih cảm giác thì nên mạnh dần, nhưng trong nhạc phổ lại là mạnh ngay thậm chí là ff~X(...Liệu có khi nào ta có thể tự do chơi 1 bản nhạc theo cảm giác & ý thix of ta ko nhỉ, kể cả khi thi hay biểu diễn?:(

phamhuytung192
09-12-2009, 21:28
Ký hiệu đó có thể là của tác giả,hoặc cũng có thể do người chỉnh lại bản nhạc ký hiệu thêm cho phù hợp ( người ta thấy đó là phù hợp ),thường thì ký hiệu đó cũng khá chuẩn về cảm xúc biểu đạt hoặc kỹ thuật nếu do người chỉnh sửa,khôi phục lại bản nhạc viết vào,còn của tác giả thì khỏi phải nói.Còn nếu chơi theo kiểu của mình cũng đc thôi bạn à,nhưng nếu bạn chưa phải là bậc "cao thủ" như Đặng Thái Sơn,Lang Lang...thì sẽ làm mất đi cái hay của bản nhạc.Khi nào bạn đạt đến kỹ thuật tuyệt đỉnh đã,lúc đó hẵng nghĩ đến phong cách.Chỉ riêng cảm xúc thôi thì chẳng làm đc gì nên hồn đâu :D

Bagiai_Bach
11-12-2009, 09:43
Mình lại thấy chơi đàn quan trọng nhất là cái "hồn". đầu tiên bạn cứ chơi theo các sắc thái trong bản nhạc, sau đó theo cảm giác bản thân.nếu cách nào tạo cho bạn cảm giác sung sứong, tự tin, "tan chảy" hoàn toàn với bản nhạc thì bạn theo cách đó.Tất nhiên nếu mục đích chơi đàn của bạn không phải để trở thành 1 bậc cao thủ như Lang Lang hay ĐT Sơn. ở khía cạnh này mình rất đồng ý Pogorelich: các vị (ban Giám khảo)lấy căn cứ gì để chắc rằng Chopin muốn tác phẩm của mình được thẻ hiện như các vị muốn.
có thể tai mình còn khá "lòi" nhưng mình không nghĩ ĐT Sơn và L Lang đã là "tuyệt đỉnh"

c.khanhquynh
11-12-2009, 19:31
Mih cũng đã suy nghĩ nhiu về chuyện này và mih cho rằng nếu chơi đàn mà ko đc thoải mái 1 chút với cảm giác of mih thì ko dễ chịu chút nào. Nhưng mih cũng đồng ý rằng chưa thể tạo 1 phong cách trái vs nhạc phổ 1 cách quá tự tin khi mah mih chưa có đc kỹ thuật điêu luyện hay kiến thức và kinh nghiệm ở mức độ cao. Nên có lẽ mih sẽ chỉ có thể thoải mái vs cách chơi theo cảm xúc thực sự of mih khi chỉ có mih vs cây đàn vậy (:()

Toocky
16-12-2009, 21:38
c.khanhquynh ơi, theo mình thì trăn trở của bạn cũng là điều rất đáng nghĩ tới, vì ai là người thể hiện "interpreter" đều trăn trở về điều này cả. Tuy nhiên để quyết định được có nên làm theo một sắc thái, thậm chí là tempo, thậm chí là dấu nhắc lại, vv hay không, câu trả lời phụ thuộc vào cách bạn suy nghĩ về âm nhạc. Có nhiều người nghĩ rằng âm nhạc là để thể hiện cảm xúc, vì thế mình cảm thấy thế nào thì chơi thế ấy, hôm nay cảm thấy cressando thì làm thế, mai muốn rubato thì làm thế...Có nhiều người lại nghĩ rằng âm nhạc là nơi tác giả gửi gắm một điều gì đó, và họ cho rằng cách duy nhất để truyền đạt được tới khán giả điều này là khi bạn tuân thủ tuyệt đối các ký hiệu sắc thái họ viết trên bản nhạc (Toocky không nhắc tới editor nữa vì đó lại là một vấn đề khác) Có những người cho rằng giữa mỗi thời đại, con người lại thay đổi, nên cần phải tìm hiểu cả lịch sử của các phong cách biểu diễn. Ví dụ như ở thời của Beethoven, pedal phải được sử dụng nhưng nó khá nông nên chỉ những khi Beethoven chủ ý muốn một giai điệu ngân vang bất thường mới ghi dấu pedal, chứ không phải là không được dùng pedal cả bài, vv và vv.

Mình thì nghĩ rằng cần phải hết lòng tìm hiểu tất cả những gì có thể về ý đồ tác giả trước khi đánh theo bản năng của mình. Đơn giản vì mình nghĩ mình và tác giả khác nhau rất nhiều, từ tư tưởng đến thời đại sống, vv, nên khó có thể "do justice" làm tròn nghĩa vụ với một bản nhạc bằng bản năng được. Dĩ nhiên, một khi bạn chơi một tác giả nào đó lâu năm, thì tự nhiên bạn sẽ hiểu về người tác giả này nhiều hơn và phán xét về tác phẩm sẽ chính xác hơn. Nên tiếp thu lời dạy của thầy cô, dĩ nhiên không phải lúc nào họ cũng đúng, nhưng số % đúng của họ thì lớn hơn mình, vì mình chưa sống trong tác phẩm nhiều như thầy cô.

Chúc bạn thành công.

The Candle Castle
27-01-2010, 16:20
Đặt câu hỏi như thế này : Bạn chơi một bản nhạc của Chopin sáng tác nhưng bạn có bao giờ nghe chính Chopin đàn chưa, hay chỉ là một bản thu của một bậc thầy nào đó ? Điều đó chứng tỏ rằng cảm xúc và bản ký âm của một bài nhạc cổ điển chỉ mang tính tương đối, cá với bạn là cho dù bạn có tuân thủ 100% sắc thái ghi trên bản nhạc cũng chưa hẳn đã là một sự hoàn thiện. Chưa kể những bản ký âm còn có nhiều dị bản, chưa chắc gì đúng. Thôi thì lỡ chẳng có gì ra gì rồi thì bạn cứ việc mà sáng tạo thôi ;)) !

laticer
27-01-2010, 20:32
Sáng tác là một đằng, biểu diễn là một nẻo. Bạn cứ chơi theo ý bạn, miễn là thấy hay (và người khác cũng thấy hay, nếu bạn là nghệ sĩ biểu diễn chuyên nghiệp).
Và tất nhiên là quan niệm về cái hay cũng sẽ thay đổi theo thời gian.