Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Cảnh báo lừa gạt từ công ty yamaha-hóa quang [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Cảnh báo lừa gạt từ công ty yamaha-hóa quang

Superstar-pianist
07-12-2009, 13:24
xin các bạn mua đàn cẩn thận,không nên mua đàn ở hóa quang vì ở đây bán đàn yamaha toàn của indonesia từ c2 đến c7. Và không những thế,hãng chỉ bảo hành 1 lần so với giấy tờ.bạn mình mua cây grand piano mà mới xài có 1 năm đứt hết 6 dây,mà toàn đứt dây bass,có đứt 1 sợi dây nhỏ. Nên mình khuyên các bạn hết sức thận trọng khi mua đàn ở đây.....tốt nhất là đừng nên mua

MiFa
04-01-2010, 21:38
bạn nói rất đúng Yamaha làm tại Indonesia chất lượng xoàng lắm.

elkull
07-01-2010, 10:57
thế theo bạn mua hàng Nhật ở đâu??? giá cả hợp lí ko??? bạn ơi ở VN đa số là hàng secondhand(Nhật) nếu là mới thì cũng của indo, hok thấy đàn mới 100% made in Japan tại các cửa hàng ở VN, tìm đàn mới chắc phải có mối và quen bít.....

Capition-Piano
10-01-2010, 19:58
À mình cho các bạn bít thêm thông tin này. Mình có ông anh đi du học bên Nhật về và đã có qua hỏi hãng Yamaha tại Nhật,họ nói rằng những cây Yamaha của Nhật hiện giờ không bán ra thị trường nước ngoài nữa,họ chỉ bán nội bộ trong nước thôi,vì họ sợ phân phối ra không kiểm soát đc giá cả,nên dễ bị lỗ.Còn những cây Yamaha họ cho xuất xưởng bán ra thị trường là là do bên nhà máy Indo làm.Nên bây giờ bạn muốn mua 1 cây yamaha của Nhật mới toanh chỉ có nước là qua trực tiếp bên đó mua thôi,hoặc wen bít ai bên đó nhập về cho mình,còn mới hiện giờ đàn đa số là của Indo cả,nếu là của Nhật thì chỉ là đàn tân trang lại mà thôi

HiLine
11-01-2010, 15:56
À mình cho các bạn bít thêm thông tin này. Mình có ông anh đi du học bên Nhật về và đã có qua hỏi hãng Yamaha tại Nhật,họ nói rằng những cây Yamaha của Nhật hiện giờ không bán ra thị trường nước ngoài nữa,họ chỉ bán nội bộ trong nước thôi,vì họ sợ phân phối ra không kiểm soát đc giá cả,nên dễ bị lỗ.Còn những cây Yamaha họ cho xuất xưởng bán ra thị trường là là do bên nhà máy Indo làm.Nên bây giờ bạn muốn mua 1 cây yamaha của Nhật mới toanh chỉ có nước là qua trực tiếp bên đó mua thôi,hoặc wen bít ai bên đó nhập về cho mình,còn mới hiện giờ đàn đa số là của Indo cả,nếu là của Nhật thì chỉ là đàn tân trang lại mà thôi

Ừm, vậy thì đàn sản xuất ở 2 cái xưởng ở Mĩ thì bán cho ai nhỉ?
Phân biệt đàn sản xuất ở Nhật, Mĩ hay Indonesia thì cứ mở nắp đàn ra, xem cái khung gang là biết được đàn sản xuất ở đâu, xê-ri thế nào. Nếu xem Made in Japan mà chưa tin được thì về nhà, lên mạng, tra số xê-ri là khỏi tranh cãi ...

Nếu ai ở Hà Nội muốn mua đàn Yamaha sản xuất ở Nhật thì đến cái cửa hàng to to ở Lý Quốc Sư xem.

Capition-Piano
12-01-2010, 12:47
Ừm, vậy thì đàn sản xuất ở 2 cái xưởng ở Mĩ thì bán cho ai nhỉ?
Phân biệt đàn sản xuất ở Nhật, Mĩ hay Indonesia thì cứ mở nắp đàn ra, xem cái khung gang là biết được đàn sản xuất ở đâu, xê-ri thế nào. Nếu xem Made in Japan mà chưa tin được thì về nhà, lên mạng, tra số xê-ri là khỏi tranh cãi ...

Nếu ai ở Hà Nội muốn mua đàn Yamaha sản xuất ở Nhật thì đến cái cửa hàng to to ở Lý Quốc Sư xem.

Yamaha mà sản xuất ở mỹ???? Kó tin.Bạn ở ngoài hà nội thì kệ bạn,trong Thành phố HCm bán vậy đó

HiLine
12-01-2010, 19:52
Yamaha mà sản xuất ở mỹ???? Kó tin.Bạn ở ngoài hà nội thì kệ bạn,trong Thành phố HCm bán vậy đó

Có vẻ bạn hay nghe thông tin người khác nói mà không tự kiểm chứng lại nhỉ. Sao nghe thông tin của mình bạn có vẻ giận dữ như vậy? Lẽ ra biết được có đàn Yamaha xịn ở đâu đó trên đất Việt Nam thì phải mừng chứ?

cunanh84
18-01-2010, 13:39
Bạn cho hỏi cách tra số seri của đàn thế nào? cám ơn bạn!

cunanh84
18-01-2010, 13:40
Mình đang cần mua 1 cây đàn Yamaha PRS500 hoặc PRS550 nên muốn hỏi các bạn thông tin, tại mình là dân ngoại đạo mà!
Thanks!

thiennhacviet
19-01-2010, 14:14
có thể bạn đã nhằm gì đó chứ yamaha hóa quang chuyên phân phối hàng tất các mặt hàng yamaha cho tất cả các cửa hàng ở thành phố mà và theo mình biết thì hãng yamaha bên nhật khoảng ba tháng thì co đoàn kiễm tra về kiễm,giá ở đây tốt và bảo hành chính hãng.chất có lẽ bạn nên hỏi và xem lại người bạn của bạn đi....
chúc bạn vui vẻ

191072
19-01-2010, 20:55
mình cũng thấy mấy cây indo này am thanh nghe chán lắm!! không bằng đàn cũ.

hungta
29-01-2010, 22:51

Bạn "capition - piano" nói sao đấy chứ, ở TP. HCM muốn mua đàn Acoustic piano Brand new của Nhật sản xuất thiếu gì, bạn muốn mua bao nhiêu cũng có hết đấy (mua theo containter thì lại càng dễ về ). Theo mình biết ở Yamaha thì một model sẽ có 2 nơi sản xuất là indo hoặc Japan ( giá tiền sẽ khác nhau), có 1 vài model ngưng kg sản xuất ở nhật, chỉ sản xuất ở Indo ( thường là thuộc dòng ít tiền). Với Kawai thì dòng Upright K2 sản xuất ở Indo, còn lại thì sản xuất ở Japan riêng với GM10 của Kawai thì GM10LE thì sản xuất ở Japan, còn GM10K thì sản xuất ở Indo ( tất cả các đàn GM10 ở Vn bây giờ hiện được sản xuất tại Japan).
Xu hướng của các thương hiệu mạnh của thế giới hiện nay là chọn nơi sản xuất của họ ở một nước khác là vì giá nhân công rẻ, tiết kiệm được chi phí đồng thời sử dụng được tài nguyên của nước đó.(Họ chỉ kiểm tra chất lượng, đưa một số kỹ sư giỏi của họ sang để giám sát, theo dõi...ứng dụng các công nghệ, tiêu chuẩn chất lượng của chính hãng) Như vậy giá thành sản phẩm sẽ rẻ và có sức cạnh tranh với các thương hiệu khác.
ví dụ như so sánh thử cây Essex EUP 123 của Steinway & Sons (lắp ráp tại Trung Quốc) và cây Yamaha U3 ( hoặc Kawai K8) sản xuất tại Nhật, bạn hãy chọn thử rồi sau đó ra showroom của mấy cái cty lớn thử lại xem. hờ hờ hờ, coi chừng bất ngờ té xỉu nếu theo tiêu chí "Dza păn" sản xuất thì tốt hơn "Chai nì"

laticer
30-01-2010, 02:28
Bạn "capition - piano" nói sao đấy chứ, ở TP. HCM muốn mua đàn Acoustic piano Brand new của Nhật sản xuất thiếu gì, bạn muốn mua bao nhiêu cũng có hết đấy (mua theo containter thì lại càng dễ về ). Theo mình biết ở Yamaha thì một model sẽ có 2 nơi sản xuất là indo hoặc Japan ( giá tiền sẽ khác nhau), có 1 vài model ngưng kg sản xuất ở nhật, chỉ sản xuất ở Indo ( thường là thuộc dòng ít tiền). Với Kawai thì dòng Upright K2 sản xuất ở Indo, còn lại thì sản xuất ở Japan riêng với GM10 của Kawai thì GM10LE thì sản xuất ở Japan, còn GM10K thì sản xuất ở Indo ( tất cả các đàn GM10 ở Vn bây giờ hiện được sản xuất tại Japan).
Xu hướng của các thương hiệu mạnh của thế giới hiện nay là chọn nơi sản xuất của họ ở một nước khác là vì giá nhân công rẻ, tiết kiệm được chi phí đồng thời sử dụng được tài nguyên của nước đó.(Họ chỉ kiểm tra chất lượng, đưa một số kỹ sư giỏi của họ sang để giám sát, theo dõi...ứng dụng các công nghệ, tiêu chuẩn chất lượng của chính hãng) Như vậy giá thành sản phẩm sẽ rẻ và có sức cạnh tranh với các thương hiệu khác.
ví dụ như so sánh thử cây Essex EUP 123 của Steinway & Sons (lắp ráp tại Trung Quốc) và cây Yamaha U3 ( hoặc Kawai K8) sản xuất tại Nhật, bạn hãy chọn thử rồi sau đó ra showroom của mấy cái cty lớn thử lại xem. hờ hờ hờ, coi chừng bất ngờ té xỉu nếu theo tiêu chí "Dza păn" sản xuất thì tốt hơn "Chai nì"

Không thể phủ nhận là cùng một model của cùng một hãng thì đồ sản xuất ở Indo hay Trung Quốc sẽ không bằng đồ làm ở Nhật hay Mĩ. Nhưng mà thường các hãng sẽ có tên gọi riêng cho những sản phẩm sản xuất ở các nhà máy có chất lượng hơi thấp hơn ấy, không thì bên trong đàn cũng có nói đàn được sản xuất ở đâu. Không dễ mà nhầm lẫn về xuất xứ được. :D
Bạn nói rất chí lí!

Capition-Piano
04-02-2010, 12:43
Thường thì những cây như vậy đồ thì cũng có thể của Nhật,nhưng lắp ráp tại nhà máy Indo......

trungnguyentin
10-05-2010, 22:05
Mua đàn secondhand 95% cũng như đàn mới rồi

sup superstar
29-09-2011, 12:06
xin các bạn mua đàn cẩn thận,không nên mua đàn ở hóa quang vì ở đây bán đàn yamaha toàn của indonesia từ c2 đến c7. Và không những thế,hãng chỉ bảo hành 1 lần so với giấy tờ.bạn mình mua cây grand piano mà mới xài có 1 năm đứt hết 6 dây,mà toàn đứt dây bass,có đứt 1 sợi dây nhỏ. Nên mình khuyên các bạn hết sức thận trọng khi mua đàn ở đây.....tốt nhất là đừng nên mua

Tôi đã đi mua đàn và tham khảo rất nhiều thông tin từ các forum, các nhà phân phối piano tại TP.HCM và ngay cả các cửa hàng bán piano secondhand. Sau khi tham khảo, tôi đánh giá được rằng có rất nhiều thông tin trái chiều và không tốt cho đàn Yamaha Brand New ở các Yamaha secondhand hay các đối thủ của Yamaha. Ví dụ như những thông tin đại loại như Yamaha do Cty Hóa Quang chỉ có hàng Indonesia và còn tệ hại hơn nữa là hàng China. Ví dụ như giá cao hơn đàn Yamaha secondhand rất nhiều mà chất lượng không bằng vì Yamaha secondhand sản xuất tại Japan.... Tôi đã rất hoang mang và không muốn nghĩ đến sản phẩm Yamaha mới nữa. Một là mua hãng khác Yamaha, hai là mua đàn Yamaha secondhand. Trước ngày tôi rước một cây đàn về nhà thì gia đình người bạn thân ở Mỹ về VN thăm tôi. Họ là những người hướng tôi đến âm nhạc cho cuộc sống thú vị hơn. Tôi đã hỏi người bạn thân từ Mỹ này cho những lời khuyên nên chọn đàn gì tốt nhất. Câu trả lời là Yamaha Brand New. Tôi đã suy nghĩ rất nhiều vì những lời khuyên rất khác mà tôi thu thập từ trước đến nay. Tôi quyết định nhờ bạn cùng tôi đến Cty Hóa Quang để xem các sản phẩm Yamaha mới. Nhân viên ở đây quả là quá hiền so với các cửa hàng khác. Ở đây tôi không bị bất cứ thông tin nói xấu gì về các hãng đối thủ của Yamaha từ nhân viên Cty Hóa Quang. Mà họ chỉ tập trung trả lời những thắc mắc của tôi đưa ra vể sản phẩm Yamaha mà thôi. Thật là ngạc nhiên. Những thông tin từ trước đến nay tôi thu thập được hầu hết là sai hoặc là đúng 1 cách nửa vời. Họ chỉ dẫn rất rõ ràng những model nào chỉ sản xuất tại Indonesia, tại Taiwan và những model nào chỉ sản xuất tại Nhật (không có nhà máy Yamaha piano China). Không có chuyện cùng 1 model mà lại do 2 hay 3 nước sản xuất khác nhau. Yamaha chia từng loại model cho mỗi nước lắp ráp rất rõ ràng, linh kiện hoàn toàn của Yamaha Nhật Bản. Tôi như dần hiểu ra rằng tại sao Yamaha là sản phẩm bán nhiều nhất trên thế giới. Không chỉ dừng lại ở các nghệ sĩ nổi tiếng mà rõ ràng là tiêu chuẩn dành cho các trường nhạc và gia đình trên toàn thế giới. Tôi đã rước C3 về nhà và hoàn toàn hài lòng với nó. Rõ ràng, giá đàn mới không đắt hơn secondhand 1 chút nào về phương diện đầu tư. Người bạn của tôi đã giải thích lý do tại sao các trường nhạc trên thế giới cứ phải 10 năm phải thay đàn mới. À, từ C1 - C7 không có sản xuất ở Indonesia đâu nhé. Đọc những lời của bạn Superstar Pianist, tôi cứ luôn nhớ lại những lời nói từ các nhân viên của hàng Piano Secondhand hay từ các đối thủ của Yamaha. Lời khuyên của tôi dành cho các bạn mua đàn Piano: "Hãy thận trọng với tin đồn không dựa trên bất cứ thông tin chứng minh nào cả". Chúc các bạn tìm cho mình cây đàn vừa ý nhất.