Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Thắc mắc giúp tớ 4 câu về đàn violin [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Thắc mắc giúp tớ 4 câu về đàn violin

utuhnuht
07-11-2009, 00:08
1/Trước tớ mù tịt về âm nhạc,còn bây học dc 16 buổi violin ,đã xong cuốn suzuki 1 và 1 số cuốn khác .Nhưg tớ chưa thể vừa đàn vừa nhìn sheet nhạc 1 cách lưu loát, ý tớ cảm thấy là mình nhìn nốt còn chậm.Thế tớ học như vậy có là chậm wa' hay không ? tớ luôn sợ khôg đàn được, mỗi lần như thế cứ phải ngồi mò mò mấy cái nốt.Làm sao để đọc nốt nhanh hơn đây ?

2/ Cây đàn của tớ ... khi đàn xong tớ đã lau nhựa thông rồi , nhưg giờ có hiện tượng bị rích rích trên mặt đàn... làm sao cho nó hết đây ?

3/Violin của tớ nhờ cô giáo mua là 1tr6 (chắc là đàn dạng rẻ nhất :D) .Tớ đàn 3 dây cuối ok... nhưgn dây đầu , cái dây trầm nhất thì có vẻ không ổn. Nghe tiếng không giống như 3 dây còn lại tí nào. Nó kêu mạnh hơn, đậm hơn và rung hơn nhìu... Nhưg cô tớ đàn thì nghe rất ok... bạn nào chỉ tớ làm sao đàn để ko bị như thế với?

4/ Tớ thườg hay xem cái bản violin trên youtube.. và thấy khi đàn người ta lắc cổ tay í. Cái đó thì tớ chưa nghe cô nói đến. Cho mình hỏi cái đó gọi là j`? Đàn chừg nào thì mới dc như vậy... Những bản nhạc có quy định mình làm thế hay khôg?

vicamdo2405
07-11-2009, 08:31
Xin được phép trả lời bạn như sau:
1 Bạn chưa tự nhìn nốt nhạc để đàn có nghĩa là bạn đọc nốt chậm, vậy thì hãy mang mấy cuốn sách nhạc ra để đọc nốt với mục đích là quen mặt nốt
2 Trường hợp này chưa gặp bao giờ, nhưng mà lau nhựa thông thì cũng tốt, đàn tôi chẳng lau bao giờ, lười thật ^_^
3 Violin mua 1tr6 là cũng tạm ổn rồi, dây sol là dây trầm nhất nên khi kéo có cảm giác vậy thôi, ko sao đâu. Kéo dây sol nhẹ nhàng, đừng có tì mạnh vĩ lên dây
4 Cái mà bạn thấy người ta lắc cổ tay gọi là rung, kỹ thuật này khó, bạn phải học hơn 1 năm thì may ra mới tập được. Những nốt trắng, nốt tròn thì rung để nghe hay hơn, nói chung tùy bài

utuhnuht
08-11-2009, 00:24
cảm ơn bạn nhìu nha :) ... tớ sẽ cố gắg luyện tập