Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Bạn nào là Leggiero Tenore làm ơn vào đây nhé! [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Bạn nào là Leggiero Tenore làm ơn vào đây nhé!

ditchai_nhacvien
11-10-2009, 21:04
Các bạn ơi! Mình học Thanh nhạc ở Nhạc viện TPHCM năm nay đã là năm thứ 7 mà giọng vẫn chưa mở rộng được hết. Thầy xác định giọng của mình là Tenore và đã áp dụng cách luyện giọng "bạo lực", nghĩa là cứ ép hát lên cao đến khi hết sức, mặc dù vẫn biết khi đó là mình gào lên bằng giọng ngực, chà xát cổ không thương tiếc. Tất nhiên là hát kiểu đó không thể nào lên quá nốt La. Có lúc thì thầy bảo mình hát giọng giả từ khoảng nốt Fa Sol, bằng cách này thì mình lên cao rất dễ dàng và thậm chí lên luôn đến âm vực của Soprano, nhưng ở khoảng cao của Tenore thì mình không thể làm cho âm thanh to lên được.

Sau mấy năm tập luyện thì giọng mình vẫn thế, nếu hát bằng giọng ngực thì cố cách mấy cũng chỉ đến La là tịt; nếu hát giọng giả thì không làm âm thanh to lên được. Hiện giờ thì mình đã biết cách hát thế nào là đúng, nhưng khi hát đúng cách thì giọng không vang to ở những chỗ chuyển âm khu: Mi Fa Sol La rất khó hát, trong khi những nốt cao hơn lại dễ hát, có thể làm âm thanh to lên. Đã nhiều lúc mình băn khoăn không biết liệu mình có phải là Sopranist hay không nữa, bởi vì mình hát giọng giả rất thuận lợi, vào vị trí dễ dàng và lên cao cũng dễ hơn nhiều so với lúc hát Tenore.

Mới đây, mình có nghe Juan Diego Forez hát vài bài và khi tìm hiểu về loại giọng gọi là "Leggiero Tenore" thì mình thấy có những điều rất giống trường hợp của mình, nghĩa là hát những chỗ chuyển âm khu rất khó khăn. Vậy bạn nào cũng là Leggiero Tenore mà đã mở rộng được âm vực như ý thì xin chỉ dẫn cách tập giúp mình với! Đã 7 năm mà cứ lần mò cái chuyện mình là giọng gì mà khó hát thế, chán lắm các bạn ạ! Gần như khoảng 1 năm nay mình chẳng bao giờ tự luyện thanh ở nhà như lúc trước bởi có tập cũng chẳng khá hơn. Có lẽ vấn đề của mình là ở chỗ ban đầu đã được thầy áp dụng cách tập không hợp lý cho nên giờ sắp tốt nghiệp mà cứ dở dở ương ương. Thôi thì dù muộn còn hơn không, bạn nào biết cách tập sao cho đúng, nhất là làm sao hát những nốt chuyển âm khu thì làm ơn giúp mình! Chân thành cám ơn!

ditchai_nhacvien
19-10-2009, 21:55
Hic đã 1 tuần mà không thấy ai vào hết, buồn thật! Mình không nghĩ Leggiero Tenore là một loại giọng hiếm thấy. Vấn đề này mình cũng đã trao đổi với thầy nhưng thật tình là thầy hơi tự tin quá vào cách nghĩ của chính mình, nên rất khó nói chuyện. Mặc dù phương pháp mà thầy áp dụng cho mình ( và một số Tenore khác) từ trước đến nay đã không mang lại kết quả khả quan (dĩ nhiên là luyện giọng 7 năm thì cũng phải cải thiện được chút chút, nhưng vấn đề mở rộng âm vực thì...). Còn 2 năm nữa là tốt nghiệp ĐH mà tình hình thì vẫn rất "tình hình", mình thực sự thấy hoang mang...

yes_Iam_here
19-10-2009, 23:43
Leggiero tenore (Tenor nhẹ) k0 phải là loại giọng hiếm, thậm chí khá là phổ biến. nó còn có 1 cái tên khác là Tenore di grazia (Tenor trữ tình duyên dáng). Loại giọng này phổ biến cho các vai trong opera bel canto đổ về trước, tức là không đòi hỏi hát toàn giọng (ful voice) với cơ chế nặng như các vai tenor anh hùng thời kì lãng mạn (do thời kì này chưa xuất hiện loại giọng tenor kịch tính). Tuy nhiên, nó lại đòi hỏi giọng hát có sự linh hoạt, kĩ năng điều khiển hơi thở đỉnh cao với yêu cầu legato ở mức độ hoàn hảo, kĩ năng vận dụng giọng pha hay kĩ thuật phát thanh ra "Mặt nạ" - lean the voice to the mask (tôi k0 học nhạc nên k0 rõ lắm về vấn đề này, nhưng rất nhiều ca sỹ nổi tiếng và hầu hết các giáo trình thanh nhạc chính thống ở VN đều có nhắc đến, bạn có thể tìm hiểu ). Các giọng hát này hay lấy repertoire là các vai bel canto, các vai opera Mozart và thậm chí là baroque. Ngoài Florez, bạn có thể tìm nghe thêm Tito Schipa, Richard Tauber ,Léopold Simoneau, Nicolai Gedda, Alfredo Krauss, Alain Vanzo, Rockwell Blake,... và rất nhiều các tenor xuất sắc khác.

Với tố chất thể trạng người châu Á, phần lớn tenor của Việt Nam chúng ta ở dạng leggiero này hoặc là ở dạng lyrico tenore, rất hiếm có dramatic tenore thực sự, chỉ 1 vài người có chút chất spinto. Với cả đào tạo tenor là rất khó, đặc biệt là tenor kịch tính , rất nhiều giảng viên khẳng định rằng đào tạo tenor kịch tính là khó nhất trong các loại giọng (chứ không phải các loại giọng hiếm như contralto hay counter tenor). Thế nên bạn yên tâm là ở Việt Nam, bạn không phải là duy nhất. Còn về đề mở rộng âm vực, vấ đề "hoang mang" là vấn đề của tất cả các ca sỹ chứ không phải chỉ riêng loại giọng đó (nên nhớ rằng ngay cả huyền thoại Kathleen Ferrier, bắt đầu sự nghiệp chỉ với âm vực chưa đầy 2 quãng 8).

Tôi dám chắc là ở đây chẳng có ai đủ khả nảng để có thể chỉ bảo cho bạn được, kể cả dân chuyên nghiệp. Ngay cả thầy của bạn cũng là 1 giảng viên uy tín, lại có thời gian gắn bó với bạn rất lâu mà còn chưa có cách đào tạo phù hợp với bạn (như lời bạn nói) nữa là kiểu "bắt bệnh qua mạng" như thế này. Học thanh nhạc phần lớn là sự tưởng tượng cơ chế hoạt động của các cơ bên trong cơ thể, thế nên mỗi người đều có 1 kinh nghiệm riêng. Kinh nghiệm của thày cô hay của bất cứ nghệ sỹ nổi tiếng nào cũng đều rất quí báu, vì họ đa phần đã trải qua quá trình rèn luyện trày da tróc vảy mới có đc những thành tựu nhất định, nhưng cũng chỉ là kinh nghiệm thôi, bạn phải biết chắt lọc (Chính Caruso còn làm hỏng giọng hát của học sinh duy nhất của mình đấy thôi). Quan trọng là bạn phải hiểu giọng hát của mình, hiểu cơ thể của mình như thế nào để diều chỉnh dựa theo sự hướng dẫn của thầy cô. Bạn có thể tìm đọc các giáo trình thanh nhạc khác xem có phù hợp với bản thân không (ngay ở Việt Nam tôi cũng thấy có 2 giáo trình khá tốt là "phương pháp sư phạm thanh nhạc" của ông Trung kiên và "phương pháp dạy thanh nhạc" của bà Hồ Mộ La, khá tốt và chi tiết. Trong sách cũng có những chỉ dẫn nhất định về việc luyện tập cho các loại giọng, loại nào nên tập với cơ chế nặng như bạn miêu tả, loại nào không,... bạn có thể đọc để tự đúc rút cho bản thân).

Chúc thành công, và hi vọng bạn sẽ học tập tốt để trở thành 1 ca sĩ cổ điển tài năng của Việt Nam.

ha_misi
06-11-2009, 00:01
@ditchai:

theo mình biết Leggiero Tenor không hề có biểu hiện giống như bạn, bởi trên thực tế Leggiero Tenor khác hoàn toàn với Soparnist đó là khả năng có thể lên cao một cách thoải mái ( cần luyện tập ) từ nốt A4,B4,C5,C5 # ( hoặc hơn nữa ) bằng giọng thật của mình -tức là head voice đó. ( not falsetto). Trong khi đó những biểu hiện của bạn thì cho thấy nhiều khả năng bạn là một Sopranist ( với khả năng dùng Falsetto tốt ).

-Leggiero Tenor là giọng nhẹ, cao, thanh và lên cao mượt mà nhất trong tất cả các loại giọng tenor. Đối với tenor kịch tính khi lên những nốt B4,C5 nghe rất dầy và khỏe như ( Domingo,Corelli v..v ), nhưng đối với Leggiero Tenor như Luigi Alva hay Alain Vanzo khi lên những nốt trên nghe rất ngọt, và mượt.

- Nếu như bạn có khả năng dùng falsetto kết hợp với kĩ thuật ben calto tốt để tạo ra cộng minh, thì mình nghĩ bạn nên tập trung vào hướng trở thành một sopranist. Bởi không phải ai cũng có khả năng dùng falsetto tốt cả đâu, đó là bẩm sinh đấy bạn à. Nhưng kẹt một cái ở VN ko có nhiều tài liệu, sách vở để đào tạo loại giọng này.

Thậm chí trên thế giới người ta vẫn không chuộng Sopranist lắm, vì giọng của Sopranist nghe rất nửa dơi nửa chuột ( kể cả những sopranist hàng đầu như Jaroussky hay School). Vì họ sử dụng falsetto nên âm sắc nghe rất chói, nhéo nhéo, thiếu sức sống, không bao giờ đạt được tới trình độ trong trẻo, mượt mà, trong sáng như những castrato ngày xưa được.

Bạn có thể tự so sánh giọng hát của Jaroussky với cậu bé robertino loreti người Ý để thấy sự khác biệt của âm sắc tạo ra do thanh quản mini khác với âm sắc do falsetto kết hợp với cộng minh

@anh YIH : Em nghĩ Florez hay Krauss không phải là Leggiero Tenor, mà họ là lyric tenor thì đúng hơn. Vì chất giọng của Krauss nghe rất đanh, lên cao nghe chói và mỏng, không có chất mượt mà êm dịu đặc trưng của Leggiero Tenor

Joan_Sutherland
06-11-2009, 07:45
Kraus và Florez đều là Leggiero đấy bạn ạ, bạn thử so sánh với Bjorling ở âm khu cao sẽ thấy khác biệt ngay :)

ha_misi
06-11-2009, 08:33
Kraus và Florez đều là Leggiero đấy bạn ạ, bạn thử so sánh với Bjorling ở âm khu cao sẽ thấy khác biệt ngay :)

hè hè có lẽ bác không hiểu ý em, ở đây em lấy Luigi Alva và Alain Vanzo làm chuẩn, thì Krauss ko thể là leggerio được. Mời bác nghe thử những ví dụ sau với 3 giọng tenor : vanzo,krauss,domingo tiêu biểu cho 3 giọng : Leggiero,Lyric,Dramatic

- Thứ nhất là alain vanzo
http://www.youtube.com/watch?v=5MjnIcxCz8c

- Các bác thử nghe nốt Si trong đoạn : folle i vres... se(B4) phút 1:12. Các bác sẽ thấy nốt Si4 nghe rất nhẹ và êm mượt.

- Còn đây là Krauss
http://www.youtube.com/watch?v=a1WYRZA_CKE&feature=related

- cũng là nốt Si 4 ở phút 1:58, nghe rất đanh và chói tai, mỏng dính (đặc trưng của lyric tenor ), bác nào nghe bằng headphone cẩn thận không điếc :D

- Còn đây là Domingo
http://www.youtube.com/watch?v=18Io-mYoPyE&feature=related

Dĩ nhiên bác này thì cực kì sai lầm khi hát aria này vì đơn giản chất giọng trâu bò của bác ý chỉ hợp với nessun dorma, hay e lucevan le stelle thôi.

Cũng là nốt Si 4 trên ở phút 1:30 nghe rất mạnh mẽ, dầy, không đanh và chói tai như của Krauss và cũng ko êm dịu như của Vanzo.

- Florez thì nhẹ nhàng đỡ chói tai hơn Krauss nhưng cũng ko nhẹ như Vanzo được.

- Còn Jussi Björling thì đặc lyric ko chạy đi đâu được rồi, giọng mỏng, thanh, chói tai

yes_Iam_here
06-11-2009, 13:19
To Ha_misi: Việc phân loại giọng trong thanh nhạc cổ điển rất là mơ hồ và không phải lúc nào cũng chính xác, thậm chí ngay cả các nghệ sỹ không phải lúc nào cũng thống nhất quan niệm về giọng của bản thân mình hay đồng nghiệp. Vấn đề này đã được YIH nhắc đến nhiều lần.

Về trường hợp của Kraus (và cả Florez), YIH vẫn coi ông là tenore di grazia (hay chính là Leggiero). Kraus có các note cao khá vạm vỡ, giọng hát cũng khá dày và chắc so với số đông tenor cùng loại, nhưng màu giọng, đặc biệt là khu trung âm vẫn nhẹ hơn và linh hoạt hơn rất nhiều so với tenor trữ tình như Bjorling, Di Stefano, F.Wunderlich, N.Shicoff,.. (Các tenor trữ tình có trung âm rất đầy đặn, giọng dày, ấm và mượt chứ không hề đanh như Leg Ten. Những Leg Ten không xuất sắc thường lộ rõ đặc điểm mỏng, nhẹ và đanh, Leg Ten xuất sắc sẽ biến hạn chế của mình thành lợi thế với độ duyên dáng, nhẹ nhàng, mượt mà và linh hoạt của mình). Các đặc điểm về giọng như miêu tả về Tenore di grazia hoàn toàn phù hợp với Kraus, và bản thân repertoir phổ biến của Krauss (mozart, belcanto, hoặc các vai tenor lãng mạn hạng nhẹ). Vấn để mấu chốt ở đây thực ra chính là ở các note cao của Kraus (và cả J.Florez) so với những người khác như Vanzo, Alva,... Cái này, YIH nghĩ là ở vấn đề trường phái đào tạo hay phong cách hát hơn là loại giọng. Kraus là học trò của bà Mercedes Llopart (người từng là huấn luyện của 1 loạt tên tuổi như Caballe, Tebaldi, Cossotto,...) , nên ông học được kĩ thuật phát thanh mặt nạ (YIh tạm dịch vậy, vì k0 biết từ chuyên môn ở VN, ngoài Kraus có Caruso và Lemeshev cũng được biết đến vì vận dụng hoàn hảo nó) - khiến các note cao (từ si) sáng và chắc hơn rất nhiều so với các tenor cùng loại, và thậm chí có thể lên đến rất đố, rế. Các tenor nhẹ khi lên cao ít khi có được âm lượng lớn, mạnh, và hay dùng giọng óc (1 kiểu giọng hỗn hợp giữa falset và giọng thật), có cảm giác như âm thanh vang nhiều ở vùng mũi và trán cho những đoạn trữ tình (điều này kể cả Kraus cũng có, và Gedda cũng tự miêu tả mình như vậy), những giọng hát trong cộng đồng Pháp ngữ thì đặc điểm này thường rõ ràng hơn do ảnh hưởng ngôn ngữ (như Legay, Vanzo, Simoneau,...). YIH nghĩ rằng, so sánh giữa Tenor trữ tình và Tenor nhẹ có lẽ nên để ý vào khu trung âm và phong cách thể hiện hơn là ở các note cao.

YIh cũng chưa nghe giọng bạn ditchainv nên cũng không phán xét giọng bạn thuộc loại gì (mà kể cả nghe rồi cũng chẳng dám chắc chắn, hehe).

PS nho nhỏ: cá nhân YIH không thấy các note cao của Kraus chói gắt lắm, tất nhiên không sáng sủa, giòn giã như Pavarotti, nhưng chắc chắn, đẹp và giàu nhạc cảm. Thêm nữa là phong cách thể hiện của ông rất có gout, tinh tế, duyên dáng và thông minh (cũng giống như mezzo Berganza), ở điểm này thì ông ở tầm cao hơn so với Florez. Kraus cũng là fav tenor của YIH, có thể Krauss không hợp với khẩu vị của bạn, hehe, tuy nhiên, welcome bạn đến với box opera và thanh nhạc, hi vọng bạn sẽ tham gia nhiệt tình với 4rum cùng các thành viên. :P

ditchai_nhacvien
19-11-2009, 21:41
Mình nghe cả 3 clip mà bạn Ha_misi đã post lên và thấy giọng mình giống với Alain Vanzo nhất. Nghĩa là hát bằng giọng hỗn hợp nghe nhẹ nhàng thế thôi chứ không thể to và dày như những giọng tenore khác. Và nếu lên bằng cách đó, mình có thể hát đến Mi giáng 5 được. Vấn đề của mình không phải ở những nốt Si Do mà là từ nốt Mi 4 cho đến La 4, ở khoảng đó mình cảm thấy cực kỳ khó làm chủ giọng hát, nếu hát đúng y như cách mà mình hát nốt Si Do thì không thể làm âm thanh vang to lên được, còn muốn to thì chỉ có cách hát bằng giọng ngực (không hỗn hợp giọng gì cả).

Đúng là mình có nhiều thuận lợi để trở thành một sopranist hơn là cố gắng luyện thành một tenore, nhưng như mình đã nói, hơn 1 năm nay mình đã tìm ra cách hát đúng, nghĩa là biết hỗn hợp giọng để hát những nốt cao mà không gào lên bằng giọng ngực như trước. Tuy nhiên, chỉ những nốt thật cao như Si Do Re 5 thì mình mới hát được một cách dễ dàng và làm âm thanh vang lên đầy đặn, chứ khoảng chuyển âm khu thì không thể. Giờ chả biết làm thế nào với những nốt khó khăn ấy nữa các bạn ạ!

Jacob
02-12-2009, 08:41
Mình nghe cả 3 clip mà bạn Ha_misi đã post lên và thấy giọng mình giống với Alain Vanzo nhất. Nghĩa là hát bằng giọng hỗn hợp nghe nhẹ nhàng thế thôi chứ không thể to và dày như những giọng tenore khác. Và nếu lên bằng cách đó, mình có thể hát đến Mi giáng 5 được. Vấn đề của mình không phải ở những nốt Si Do mà là từ nốt Mi 4 cho đến La 4, ở khoảng đó mình cảm thấy cực kỳ khó làm chủ giọng hát, nếu hát đúng y như cách mà mình hát nốt Si Do thì không thể làm âm thanh vang to lên được, còn muốn to thì chỉ có cách hát bằng giọng ngực (không hỗn hợp giọng gì cả).

Đúng là mình có nhiều thuận lợi để trở thành một sopranist hơn là cố gắng luyện thành một tenore, nhưng như mình đã nói, hơn 1 năm nay mình đã tìm ra cách hát đúng, nghĩa là biết hỗn hợp giọng để hát những nốt cao mà không gào lên bằng giọng ngực như trước. Tuy nhiên, chỉ những nốt thật cao như Si Do Re 5 thì mình mới hát được một cách dễ dàng và làm âm thanh vang lên đầy đặn, chứ khoảng chuyển âm khu thì không thể. Giờ chả biết làm thế nào với những nốt khó khăn ấy nữa các bạn ạ!

Bạn đít chai thân mến, ở Việt Nam muốn "cứu" bạn thực sự rất khó vì nó liên quan trực tiếp đến sự nhận định từ thầy của bạn. Mà nói lộn xộn sẽ mất lòng nhau chứ chẳng chơi :D

Khi luyện thanh và huấn luyện một học viên, mục tiêu duy nhất của người thầy là xác định đúng chất giọng (trầm, trung, cao) và uốn nắn để âm thanh từ thấp đến cao được thống nhất. Trường hợp của bạn là lên cao không được, đến Sí Do Re thì chuyển giọng gió. Khúc bị "gãy" ở nốt Mi chứng tỏ âm thanh không được thống nhất. Việc chuyển gió tốt ở Si Đô Rê làm bạn lầm tưởng mình là 1 "chàng sop" chứ không thể hiện một điều gì rõ ràng cả.

Với một giọng tenor "thiến", khi chưa hề trải qua luyện thanh có thể bay vút lên nốt Si một cách tự do và phần nốt Mi tự nhiên êm mượt... như nhung.

Mình là giọng baritone, mình có thể luyện thanh dễ dàng đến nốt La. Theo tiêu chuẩn quốc tế thì 1 baritone phải lên được đến La ở giọng thật và Si Đô thì chuyển gió. Khi chạm được đến Đô (thậm chí Rê) thì việc chinh phục các aria có nốt cao nhất là Sol, La hoàn toàn trong tầm tay.

Luyện thanh (đồi với từng loại giọng) từ thấp đến cao phải luôn cảm thấy thoải mái, nhẹ nhàng. Khi đã "mở" đúng kỹ thuật mà luyện thanh đến 1 nốt thấp hay cao mình bị chới với tức là âm vực mình xác định trong quảng đó. Quá trình mở rộng âm vực này thì ở Việt Nam không có mấy thầy cô đủ kinh nghiệm để dạy được và phần lớn vẫn bắt học sinh rống riết theo kiểu "Trâu Bò Húc". Với kiểu như thế vừa phản khoa học lại phản kỹ thuật và nếu chà xát đến tình trạng dây thanh chảy máu thì giọng học trò bị phá hỏng là điều hoàn toàn có thể xảy ra. Tất cả đều do không "mở" đúng kỹ thuật hay xác định sai loại giọng.

Mình không dám gợi ý gì cho bạn vì người thầy (ở Việt Nam) quyết định tất cả và đã (lỡ) xác định bạn là tenor rồi. Nhưng bạn thử khám phá âm khu trung trầm xem có làm nó dày lên được không, nếu được thì bạn nên suy nghĩ lại loại giọng của mình. Nhưng như mình đã nói... người thầy sẽ quyết định tất cả....

ditchai_nhacvien
25-12-2009, 20:35
Cám ơn những chia sẻ của bạn Jacob! Vấn đề của mình là trời cho khả năng cảm nhận và xử lý tác phẩm thật tốt nhưng giọng thì quá hạn chế. Đúng là thầy mình có hơi áp đặt và thường ép mình hát quá sức, nhưng sự thật thì thầy cũng không biết làm sao hơn với mình. Thầy đã tìm nhiều cách cải thiện và bản thân mình cũng nỗ lực lắm nhưng có vẻ như "phải chấp nhận sự thật"... Giọng mình lên cao không tốt mà xuống thấp cũng chả được. Nói chung âm vực rất hẹp, cái này thì từ đầu khi mới thi vào Nhạc viện thì thầy mình đã sớm nhận ra và bản thân thầy cũng không muốn nhận dạy một học trò như mình, nhưng vì được Ban chủ nhiệm khoa phân công nên đành chịu. Nhưng đó không phải là nguyên nhân khiến thầy không nhiệt tình với mình, sự thực tế là thầy quá nhiệt tình là đằng khác. Nhưng...

Còn về giọng Sopranist của mình thì mình nghĩ đó không phải một sự ngộ nhận đâu Jacob ạ! Sự thật là mình hát Sop tốt và thuận lợi hơn Tenore nhiều, về hiệu quả âm thanh thì đã có vài thầy cô "vô tình" nghe và khẳng định là nó hay, nhưng khi trao đổi việc này với thầy thì mình đã không được ủng hộ. Bởi nhiều lý do, trong đó có một thực tế chung của Thanh nhạc nước ta là chưa ai hát Sopranist một cách đàng hoàng và cũng chưa có một trường đào tạo chuyên nghiệp nào chấp nhận dạy loại giọng đó. Thầy không phản đối nhưng cũng "không được quyền" dạy mình để trở thành một SOpranist.

HiLine
28-12-2009, 22:28
Hơ mình thấy bạn ditchai_nhacvien đang hỏi về leggero tenor lại đột ngột chuyển sang tự nhận là sopranist giống như trong nhiều chủ đề trước đây của bạn ấy. Nếu bạn đã xác định là muốn thành sopranist thì bạn có thể tự đi tìm thầy dạy, nhược bằng không tìm được thì hoặc là tự học, hoặc là bỏ ý định ấy đi. Quyết định là ở bạn. Cứ nói mãi về một vấn đề mà chung quy vẫn dẫn đến cùng một kết quả thì có phải vô ích không?

Mà đề nghị cả nhà đánh vần cái từ leggero cho đúng nhé ...

ditchai_nhacvien
30-12-2009, 13:19
Bạn HiLine thông cảm cho mình, thực ra mình ở trong tình trạng phân vân giữa việc mình là tenore hay sopranist đã mấy năm nay rôi. Trao đổi với bạn bè và một số thầy cô khác thì họ ủng hộ mình trở thành sopranist nhưng với thầy giáo chuyên môn của mình thì không! Mà các bạn biết rồi đấy, đang học thì phải nghe theo thầy chứ còn làm sao nữa. Tóm lại mình luôn đứng trong một sự mâu thuẫn: một mặt thì hiểu rõ mình luyện thành một sopranist sẽ tốt hơn, mặt khác thì phải "cày như trâu" trên con đường trở thành một tenore mà thầy đã bắt mình phải đi. Ai có thể cho mình lời khuyên không?

yes_Iam_here
30-12-2009, 13:38
Lời khuyên là :
1. Theo thầy đến cùng.
Hoặc 2. Thi vào trường khác ở trong nước hoặc nước ngoài để theo con đường mình.
Hoặc 3. Từ bỏ nghệ thuật, làm nghề khác.
Kéo dài trong tình trạng mâu thuẫn thì chả bao h làm đc việc gì nên hồn.

HiLine
30-12-2009, 16:51
Lời khuyên của anh yes_Iam_here (http://nhaccodien.info/forum/member.php?u=4) cũng là quan điểm của mình về vấn đề của bạn.

ditchai_nhacvien
19-01-2010, 15:43
Chà, với 3 lời khuyên của anh YIH thì xem như em chỉ còn lại 2 thôi. Ở Việt Nam, bảo đảm không có một trường nhạc chính quy nào dạy Sopranist, mà đi nước ngoài để làm lại từ đầu thì... miễn bàn! Dù sao thì trong thời điểm này cũng không thể bỏ học giữa chừng được nữa (7/8 năm rồi mà), cho nên cứ lay lắt đến đâu hay đến đó. Hiện giờ làm biên tập chương trình Ca nhạc cho đài phát thanh cũng được lắm, vốn liếng học được từ Nhạc viện không uổng phí chút nào! Cám ơn mọi người đã quan tâm chia sẻ!

The Candle Castle
27-01-2010, 16:31
Cho mình hỏi thêm là bạn đang học thầy nào ? Và từ khi bạn bắt đầu học thanh nhạc giọng bạn ở đâu và bây giờ ở đâu ? Nếu như lên đến A rồi mà ko lên được nữa nghĩa là âm vực của bạn đã hết rồi, tập nữa (theo cách tàn nhẫn của thầy bạn) thì mình nghĩ chỉ vô ích thôi ! Hồi trước lúc mình mới bắt đầu tập thì 2 tháng lên được 1 cung, rồi từ từ châm lại từ từ cho đến bây giờ một năm chỉ lên được cùng lắm là 1.5 cung thôi =.= !

laticer
27-01-2010, 20:30
Tập một thời gian mà còn mở rộng được âm vực nữa là tốt rồi ...

ha_misi
27-01-2010, 23:48
Cho mình hỏi thêm là bạn đang học thầy nào ? Và từ khi bạn bắt đầu học thanh nhạc giọng bạn ở đâu và bây giờ ở đâu ? Nếu như lên đến A rồi mà ko lên được nữa nghĩa là âm vực của bạn đã hết rồi, tập nữa (theo cách tàn nhẫn của thầy bạn) thì mình nghĩ chỉ vô ích thôi ! Hồi trước lúc mình mới bắt đầu tập thì 2 tháng lên được 1 cung, rồi từ từ châm lại từ từ cho đến bây giờ một năm chỉ lên được cùng lắm là 1.5 cung thôi =.= !

- Bình thường khi hát phần cơ dưới hàm sẽ tham gia vào việc kéo căng dây thanh quản để rung lên đủ tần số. Khi càng hát lên cao, thì phần cơ này sẽ càng siết mạnh --> rát cổ, gào thét, đau cổ--> hạn chế âm vực cao

Hơn nữa, do cách luyện tập thông thường theo trường phái Bel Canto đó là mở mồm dọc, luyện thanh theo mẫu legato ( Nô ô ô ô Na a a a hay là A a a a a - chạy gam crom ). Lâu dần sẽ tạo ra cứng hàm dưới, phần thanh quản rung ko thu hẹp lại được ---> hát note cao rất mệt và tốn hơi - do phải hát note cao bằng chest voice

Bỏi vậy, nếu như bạn hàng ngày luyện tập theo mẫu No No No, Nay nay nay, wee wee wee, dần dần thanh quản sẽ zip up (thu hẹp phần dao động lại ) --> hát note cao dễ dàng hơn và sẽ hát bằng head voice - âm thanh đẹp và ngọt. Ko phải gào thét bằng giọng ngực khi lên note cao

- Còn để triệt tiêu cơ hàm dứoi, thì bạn phải ngậm miệng vào và tập Ừ ư ư ư - tiếng giống tiếng cót két ở cửa - edgy sound chạy note từ thấp lên cao.

Bao giờ bạn triệt tiêu được cơ hàm dứoi khi hát. Lúc đó bạn sẽ có thể hát được high C for tenor - C5 dễ dàng và thoải mái như C4. Thậm chí nếu ai bẩm sinh là giọng tenor có thể hát thoải mái đến tận C6 - soprano high C và có thể là A6, C7 mà ko cần dùng tới fallsetto

PP này được gọi là Speech Level Singing rất hiệu quả và nổi tiếng trên thế giới - nhưng nó đi ngược lại với cách đào tạo thanh nhạc cổ điển hiện nay, nên ít người quan tâm tới nó.

The Candle Castle
28-01-2010, 11:24
Thanks bạn nhều ;)) !