Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Góp ý về thái độ trả lời!!!!! [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Góp ý về thái độ trả lời!!!!!

Khach
02-10-2009, 16:58
Mình xin góp ý về thái độ trả lời, có lẽ Mod and Admin nghĩ mình vớ vẩn,..... nhưng mình xin có vài ý, đó là đôi khi mọi người đặt ra câu hỏi để được người khác tư vấn trả lời giúp ( trong mục Nhà Trẻ) thì đôi lúc lại nhận được những câu trả lời theo kiểu bề trên, ta đây ta giỏi, người khác không biết gì (nhưng thực tế là không biết nên mới hỏi mà). Mình nghĩ là người yêu nhạc thì phải có 1 tâm hồn khoáng đạt, rộng rãi chứ.Mình thì không thích Charlotte Nguyen 1 tí nào về thái độ của bro đó khi trả lời. Hình như lúc trước mình có lập topic để hỏi về Piano modern và Piano classic thì thấy thái độ của bạn đó có vẻ ta đây là hiểu biết,lời lẽ có vẻ coi khinh,..nhưng mình đâu có nhờ bạn đó trả lời.. có thể về lĩnh vực này bạn hơn người ta nhưng cái khác bạn có chắc là hơn người ta không như học tập, thể thao...... Đây chỉ là 1 vài suy nghĩ của riêng mình, mình xin cảm ơn

Charlotte Nguyen
02-10-2009, 20:53
Bạn duongcamxanh thân mến.

Mình đã track down 2 topic bạn hỏi liên quan đến "piano modern" và "piano classic" (vì cách viết sai mình xin đặt vào ngoặc kép) và nhé, để mình quote luôn bài trả lời của mình để bạn và mọi người ngừng nghĩ tiêu cực về mình:

Post: http://www.nhaccodien.info/forum/showpost.php?p=33230&postcount=2

Topic: http://www.nhaccodien.info/forum/showthread.php?t=2528

Thứ nhất, mình ko đả kích chuyện bạn hỏi han hay kiến thức của bạn. Thứ hai, đối tượng mình đặt dấu hỏi trên đầu là người phân loại pianism cho bạn chứ không phải bạn. Thứ ba, chính bạn đã click Thank cho bài của mình, có nghĩa là tự bạn cảm thấy bài viết hữu ích và có mức đóng góp nhất định cho câu hỏi của bạn. Vậy bạn không có lý do chính đáng để bài xích mình đâu ;), cả khách quan lẫn chủ quan nhé.

Điều cuối mình muốn nói là nếu bạn muốn khiểu nại thì có thể cứ dùng thẳng account của bạn, đừng lạy ông tôi ở bụi này thế ;). Mình cũng chả thiển nghĩ đến mức thù hằn ai đâu.

Mình là con gái. Charlotte là tên nữ và ý nghĩa của nó cũng là chỉ phụ nữ, mong bạn lưu ý.

super_vịt
02-10-2009, 21:24
Mình xin góp ý về thái độ trả lời, có lẽ Mod and Admin nghĩ mình vớ vẩn,..... nhưng mình xin có vài ý, đó là đôi khi mọi người đặt ra câu hỏi để được người khác tư vấn trả lời giúp ( trong mục Nhà Trẻ) thì đôi lúc lại nhận được những câu trả lời theo kiểu bề trên, ta đây ta giỏi, người khác không biết gì (nhưng thực tế là không biết nên mới hỏi mà).

Cái này thì công nhận với bạn. Ngay cả bản thân mình nhiều khi cũng hay có kiểu trả lời như vậy. Nhất là những nơi mà mọi người quen nhau chỉ qua cái nik ảo, k ai biết ai với ai, thì những kiểu reply mang tính ta đây, chém gió...là như cơm bữa thôi bạn ạ. Và như vậy thực sự là không tốt.

Về chuyện giữa bạn và Charlotte, nếu như Charlotte có nói điều gì vi phạm nội quy của diễn đàn bạn có thể post trực tiếp lên đây. Còn như chuyện bạn không thích cách trả lời người này, người nọ vì một lý do gì đấy, thì nên PM cho người đó để góp ý, ko nên đưa hẳn nick lên đây. Nếu ai cũng làm như vậy thì ko hay chút nào, tớ lấy vd nhé:

Chẳng hạn tớ k thích cách 2 mod YIH và Martenzi nói chuyện với nhau trên 4rums, với những câu nói k thể "đỡ được" (mặc dù giữa 2 người đấy là chuyện...bình thường ;))), thế là tớ liền lập ra một cái topic để "lên án"

Tiếp theo, 2 mod đó lại thấy tớ góp ý không xuôi chút nào, lại lập tiếp thêm một topic nữa nói về thái độ của tớ
... (thế là lố nhố các topic cứ thi nhau ra đời). Đây là một điều k đáng xảy ra

*
* *

Một vài lời linh tinh. Hi vọng với những câu hỏi khác bạn sẽ nhận đc những câu trả lời như ý :)

Chibura
02-10-2009, 21:34
Chibura cũng có góp ý với Charlotte Nguyen, quả đúng là cách reply của em đôi khi có thể khiến người ta hiểu lầm là em cậy mình... chơi được piano và biết nhiều về nhạc cổ điển nên ra vẻ. Chibura biết thực ra em Charlotte Nguyen không có ý gì đâu, nhưng đúng là cũng nên chú ý trong câu chữ một tí. Vì trên diễn đàn, reply rồi ta đâu có nhìn được mặt đối phương để biết người kia đang vui vẻ hay tức giận, một câu nói có thể chẳng có ý nghĩa châm biếm gì đôi khi cũng gây ra hiểu lầm và phản ứng tiêu cực.

To duongcamxanh: nếu thực sự có khúc mắc gì mà các thành viên không trả lời, bạn có thể gửi PM trực tiếp tới thành viên đó hoặc mod hay admin. Ngoài ra sắp tới đây khi website được làm lại, sẽ có nhiều thông tin hơn để bạn dễ dàng tham khảo.

duongcamxanh
02-10-2009, 21:43
Bạn duongcamxanh thân mến.

Mình đã track down 2 topic bạn hỏi liên quan đến "piano modern" và "piano classic" (vì cách viết sai mình xin đặt vào ngoặc kép) và nhé, để mình quote luôn bài trả lời của mình để bạn và mọi người ngừng nghĩ tiêu cực về mình:

Post: http://www.nhaccodien.info/forum/showpost.php?p=33230&postcount=2

Topic: http://www.nhaccodien.info/forum/showthread.php?t=2528

Thứ nhất, mình ko đả kích chuyện bạn hỏi han hay kiến thức của bạn. Thứ hai, đối tượng mình đặt dấu hỏi trên đầu là người phân loại pianism cho bạn chứ không phải bạn. Thứ ba, chính bạn đã click Thank cho bài của mình, có nghĩa là tự bạn cảm thấy bài viết hữu ích và có mức đóng góp nhất định cho câu hỏi của bạn. Vậy bạn không có lý do chính đáng để bài xích mình đâu ;), cả khách quan lẫn chủ quan nhé.

Điều cuối mình muốn nói là nếu bạn muốn khiểu nại thì có thể cứ dùng thẳng account của bạn, đừng lạy ông tôi ở bụi này thế ;). Mình cũng chả thiển nghĩ đến mức thù hằn ai đâu.

Mình là con gái. Charlotte là tên nữ và ý nghĩa của nó cũng là chỉ phụ nữ, mong bạn lưu ý.
Tui không có ý gì, chỉ là nói lên suy nghĩ của mình thôi, còn việc bạn nói lạy ông tui ở bụi này thì không đúng, bình thường khi tui vô diễn đàn thì nó log in vô luôn, nên không để ý, còn về bạn là con gái thì tui không biết, chỉ nhìn hình nên đoán thôi(mà giờ mới biết trong avatar của u hình như là ns Đặng Thái Sơn), tính tui thì có sao nói vậy, quen rồi. Tui nghĩ những người mà thích âm nhạc là những người giàu tình cảm, khoáng đạt chứ , tui cũng là một đứa khá mộng mơ. Bản thân tôi cũng là một đứa cao ngạo, nhưng tôi không bao giờ biểu hiện mà chỉ giữ trong lòng cho riêng mình thôi, bởi vì có rất rất là nhiều người giỏi, mình có là gì đâu.Thôi dừng ở đây tui không muốn nói nhiều về điều này nữa. Đó chỉ là ý kiến của cá nhân của tui. hoang_le0504@yahoo.com.vn, 0909403404 để bạn khỏi nói tui "lạy ông tui ở bụi này" , nếu thích có ý kiến gì thì cứ tự nhiên. Tui luôn sẵn sàng.
(hoang_le0504@yahoo.com.vn)

pianoconcerto
02-10-2009, 22:38
Mình thấy cách trả lời của Charlotte Nguyen cũng hơi bị gọi là đấy ;)) Thật sự bạn muốn trả lời 1 cách tận tình cho bạn duongcamxanh thì không cần thiết phải trả lời kiểu gặng hỏi người ta vậy đâu. Bạn nên nhớ đó là box Nhà Trẻ nên mọi thắc mắc nhỏ nhất đều có thể được ;) Mình không đồng tình với cách trả lời của Charlotte Nguyen.

yes_Iam_here
03-10-2009, 08:25
Đúng là cách diễn đạt của em Charlotte có nhiều khi hơi khác thường, nhưng phần lớn các ý đều rất hay, hoặc ít nhất là tớ thấy đúng. Charlotte có thể chưa quen với kiểu nói chuyện mang tính xã giao, nhất là với những đối tượng lớn tuổi ở trên diễn đàn nên mới vậy, tuy nhiên, đối với tớ, trao đổi trên diễn đàn thì quan trọng nhất là thông tin truyền đạt, chứ k0 phải cách thức truyền đạt, không như kiểu nói chuyện ngoài xã hội, vì phần lớn k0 quen biết nhau ngoài đời, và cũng chẳng ai biết ai là ai, bao tuổi, làm gì, ... (trừ khi đã gặp offline và chơi thân thiết với nhau). Chắc chắn em Charlotte Nguyen dần sẽ có điều chỉnh, nhưng cũng nhắc mọi người luôn là đừng nhạy cảm thái quá và quan trọng chuyện lời lẽ trên diễn đàn. Phần lớn những người tham gia 4rum (mà ở đây là 4rum chúng ta) đều k0 có thái độ coi thường những người ít kiến thức hơn, ít nghe nhiều hơn, vì âm nhạc là vô cùng tận , và chẳng ai đo đc là ai yêu nhạc hơn ai, ngay cả em Charlotte cũng từng post 1 bài có ý như thế, :P.
@Chibura: không phải ai cũng có thể kiểm soát được ngôn ngữ đâu, nhiều khi là do mình k0 chọn đc cách diễn đạt hợp lý, anh cũng thế, mà kể cả chibura là cây gạo cội về dùng từ nhá, thế mà đối với nhiều người đọc bài em cũng có ý kiến như dcx với Charlotte, ( anh được phản ánh trực tiếp hẳn hoi), mặc dù ở ngoài, mọi người đều biết là e thế nào.
@ Vịt: Ví dụ Láo.

Tri_ Red Army
03-10-2009, 10:44
tớ ko đồng ý với YIH lắm Ví dụ đơn giản:.Tuyệt đại đa các giáo viên đều có đầy đủ kiến thức để dạy học sinh,vậy tại sao có người giảng khó hiểu,nhàm chán,ức chế còn có người giảng lại dễ hiểu,gây hứng thú,thoải mái?đó là do cách truyền đạt
Cách thức truyền đạt ko hay thì liệu có thể gây đựoc thiện cảm,lôi cuốn người nghe,khiến cho họ ủng hộ quan điểm của mình?
Nếu như tình trạng mà chính mod Vịt công nhận ko được nhìn nhận thẳng thắn,nghiêm túc sửa chữa mà cứ xuê xoa cho qua như mod YiH thì hậu quả thế nào chắc mọi người đều đoán ra được

Phần lớn những người tham gia 4rum (mà ở đây là 4rum chúng ta) đều k0 có thái độ coi thường
cứ cho là thế đi nhưng làm sao để mà có thể nhìn thấy thái độ 1 cách trực tiếp? hình như là phải thông qua lời nói ,nét mặt...hay gì gì đó

Chibura
03-10-2009, 10:55
nhưng cũng nhắc mọi người luôn là đừng nhạy cảm thái quá và quan trọng chuyện lời lẽ trên diễn đàn.
Giả dụ một vụ to chuyện gần đây (đến mức admin phải nhảy vào) mà anh cũng biết là vụ nào thì đúng là có người nhạy cảm quá thật. Nhưng cũng không nên vì thế mà không được nhảy cảm chứ. Giả dụ vụ Mme Ngô, cứ ăn nói ngang hàng với bác ấy liệu có nên không?
Anh có biết vụ mr.Bách guitar không, quanduidaopho cho một tràng khá thô thiển về bác ấy, sau đó em nghe nói là bác ấy đọc được đó. Đương nhiên mình không quản lý được thành viên nói gì, nhưng nếu một người bình thường ở địa vị mr. Bách ấy, có không cảm thấy bị xúc phạm được không? Phải không cảm thấy khó chịu mới được à? Ăn nói vô ý thì đành thôi để lần sau sửa. Nhưng rõ ràng anh không thể phủ nhận, có những chuyện mà người bình thường (không phải thi sĩ, chả phải nhạc sĩ hay nghệ sĩ chi hết) không thể không cảm thấy bị xúc phạm.

Những chuyện người khác hiểu lệch về thái độ của mình, em cũng có biết, cũng đành cố để về sau không gây tranh cãi vì mấy cái chuyện vớ vẩn đó, vậy thôi.

Mà ngoài ra, không có lý nào việc giỏi hay kém tiếng Việt hoặc kém dùng từ lại có thể lấy làm cái cớ cho thái độ của mình trên diễn đàn được. Ăn nói bình thường, không lịch sự quá cũng không nhún nhường quá là điều ai cũng có thể làm được.

Ở ngoài em cũng biết Charlotte Nguyễn ít nói, nhu mì thế nào, nên đương nhiên không vì thế mà phê phán em ấy. @_@ Nhưng đúng là với bài trả lời dcx của Charlotte Nguyễn, ít nhất đã có 4 người cảm thấy hơi đanh đá. (một là dcx, hai là Maneki_neko, ba là em, rồi cả Piano_concerto nữa). Chúng ta không thể ngồi đây quote hết các trường hợp hiểu lầm do ngôn từ gây ra. Nhưng có nhiều người cùng cảm thấy thì khác chứ. Bác YIH về vụ này có khi mới là nhạy cảm quá thì có. (nhạy cảm quá khi nghĩ rằng người khác nhạy cảm quá.)

na9
03-10-2009, 11:44
Thôi nhé. Chủ đề này dừng lại tại đây nhé. Tôi khóa chủ đề đây.
Các thành viên diễn đàn đọc được chủ đề này rồi tự rút kinh nghiệm thì hơn là mất thời gian bàn cãi thêm nữa. Các mod cứ nội quy diễn đàn mà làm. Nếu nội quy có gì không hợp lý thì các bạn thành viên hoàn toàn có thể gửi mail cho tôi để tôi xem xét và điều chỉnh lại nội quy.