Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Parser has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 52

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Builder has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 689
Cho em hỏi về giọng hát của Pavarotti [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Cho em hỏi về giọng hát của Pavarotti

khoancat_betong
11-09-2009, 20:23
Phiền các bác trả lời giúp em một câu hỏi khá ngây ngô: Giọng hát của Pavarotti có đơn thuần là một giọng lyric tenor?

yes_Iam_here
11-09-2009, 22:23
Việc phân loại giọng trong thanh nhạc cổ điển chỉ là hết sức tương đối vì mỗi người sinh ra với một dây thanh khác nhau, chứ k0 phải là nhạc cụ sản xuất hàng loạt. Việc phân loại có ý nghĩa với ca sĩ nhiều hơn là với người ngeh, giúp họ lựa chọn và xây dựng kịch mục hợp lý, phù hợp, và có 1 sự nghiệp lâu bền.
Câu hỏi của bạn không ngây ngô, k0 quá dễ, những cũng k0 quá khó trả lời, vì trả lởi kiểu j` cũng đúng và ... cũng sai, tức là k0 có câu trả lời chính xác, hehe. Cá nhân YIH cho rằng Pava nằm ở giữa lyric tenor và lyric-spinto tenor, nhưng k0 hoàn toàn giống với những ca sỹ thuộc 2 type giọng này. Pava hát khá nhiều vai heroic, dramatic, spinto như Radames, Cavaradossi, Ernani, Manrico,... và cũng chẳng có vẻ j` là quá sức cả. Thực ra giống Sutherland, giọng Pava k0 có chất spinto/ kịch tính thuần túy, chất kịch tính tạo ra chủ yếu do âm lượng, , âm sắc sáng sủa, đầy đặn, với độ vang, xoáy của âm thanh giọng hát, khác hẳn chất heroic kiểu Del monaco, Domingo, Corelli,.... Tương tự tính trũ tình của giọng hát của ông cũng chủ yếu do cái âm sắc bóng bảy , mở màng trong âm thanh giọng hát của ông chứ khác kiểu trữ tình kiểu Di stefano, Krauss, Gedda,... (Những ca sĩ trên bạn sẽ thấy rõ nhược điểm của họ, khi họ chọn vai k0 phù hợp với type giọng, hoặc có những hạn chế nhất định, haowcj phải có sự điều chính) Thậm chí ông cũng k0 phải là kiểu tenor di grazia (Tenor trữ tình duyên dáng) dù là 1 trong những belcanto tenor nổi bật nhất tỏng thời kì của ông. Ở pava, mọi người thấy thán phục vẻ đẹp và sự kì diệu tạo nên từ âm thanh giọng hát (lại một lần nữa, xinnhắc lại là,giống Sutherland), hơn là tính chất vai diễn, hay tính chất trữ tình hay kịch tính của giọng hát. Tức là gần như 1 máy-tạo-âm-thanh hoàn hào. Như lời Pava trả lời trong interview (DVD la boheme - Met) là ông muốn tạo 1 âm thanh mới hoàn toàn khác biệt với âm thanh đẹp kiểu Ý truyền thống.Nói chung thưởng thức giọng hát Pava, với YIH là thưởng thức vẻ đẹp âm thanh của giọng hát , đơn giản thế thôi.

Nina
12-09-2009, 09:43
Nina cũng đồng ý với YIH. Cũng có thể, do mình bị ... hình ảnh chi phối, nên đối với Nina thì Pavarotti chưa bao giờ là một Radames, Cavaradossi, Manrico thuyết phục, cũng chẳng là vai trữ tình thuyết phục, nhất là trong các đoạn cao trào (cái này thì có lần chính Pavarotti cũng thừa nhận trong một bài phỏng vấn, đại loại với ... ngoại hình của Pavarotti thì bác ấy không thể thể hiện vai trữ tình nồng cháy).

Còn nói chung Nina cũng thấy là thưởng thức giọng hát của Pavarotti qua CD thì thấy ... hay hơn DVD :). Mặc dù mình có thấy một version Ballo của Pavarotti thời còn khá trẻ, cảnh cuối thậm chí bác ấy còn ngã khá thuyết phục nữa cơ đấy...

y8ino09HBG4

khoancat_betong
13-09-2009, 13:59
Với ngoại hình xôi thịt của bác này thì khó có thể đóng các vai trữ tình lãng mạn dc. Về giọng hát và cách diễn xuất thì Domingo trữ tình hơn hẳn Pava. Bác Nina là con gái nên bị hình ảnh chi phối là đúng. Chẳng có lý do gì để bác ấy có cảm hứng với một lão béo râu xồm. Em thích nghe các heroic tenor hơn là nam cao trữ tình. Mạnh mẽ, nam tính hào sảng nhưng ở họ lại có những nhược điểm làm em ko thích. Cách nhả chữ của Del Monaco và F. Corelli nghe rất khó chịu ko dc như Domingo. Về âm vực thì có lẽ là do cả 3 người này đều có xuất phát điểm từ bariton nên cũng như Caruso họ không có những nốt C2 đẹp, nghe Corelli vẫn là bùng nổ nhất. Giá mà những giọng hát này có nốt C2 của Pava như và một làn hơi đầy đặn để treo những nốt cao thật hùng vĩ thì sự anh hùng há bấy nhiêu. Dù sao thì xếp Pava vào type giọng dramatic cũng không sai phải không ạ.
P/s:Giống như bác YIH em cũng rất thích Mario Del Monaco "Brass Bull of Milan" nhưng chỉ là âm sắc của giọng hát thôi. Nhìn lão này diễn xuất dê dê hihi. Cái này thì bác YIH thích thì phải.

yes_Iam_here
13-09-2009, 20:48
k0, với pava tớ nghĩ, tương tự caballe hay ricciarelli, dù hát cả các vai kịch tính, nhưng k0 phải true dramatic/spinto. Pava cùng lắm thì được xét là lirico-spinto, dạng giọng ở giữa dramatic và lyric. Dramatic tớ nghĩ phải có chất kịch tính, dày, khỏe kiểu hơi ... thô bạo 1 chút, và giàu chất baritone ở các note cao.

Còn về "chú bò tót đồng thành Milan ", hehe, các note cao của del Monaco k0 hề tệ, rất đặc chắc, và không qua tối. Thực ra Del Monaco nhả chữ tiếng Pháp thì hời kì cục thôi, còn tiếng Ý thì chắc là phải tốt hơn Domingo chứ, hehe.

Hehe, vậy ra bạn kcbt tự có câu trả lời rồi, muốn được thảo luận chứ k0 phải muốn hỏi ah? Lần sau bạn cứ đưa ý kiến của bạn trước nhé!, :p và nên mở topic ở box Opera và thanh nhạc, vì chủ đề này k0 phù hợp ở box này lắm.

Nina
13-09-2009, 22:48
Mình thì không biết tiếng Ý nên ... không dám phán bừa về mấy vụ nhả chữ này... Nhưng hình như mình chưa gặp bài báo nào chê Domingo về khoản nhả chữ tiếng Ý. Mà theo ... kinh nghiệm lá cải thì bác này nhả chữ tốt, vì ... dù bác ấy không nói được tiếng Nga, nhưng mấy đoạn trong "Con đầm pích" của bác ấy mà tớ được nghe thì bác Domingo phát âm tiếng Nga khá tốt (tất nhiên vẫn có chỗ cứng cứng, kiểu phát âm của người nước ngoài). Cũng có thể là bác này hát vai Herman năm 1999 - lúc ấy bác Domingo đã thành uy tín to quá, nên chẳng ai chê chăng?