Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Cảm nhận (cá biệt :P ) về piano.... [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Cảm nhận (cá biệt :P ) về piano....

kzip
09-11-2006, 09:22
Tớ không nghe được piano (cả solo và concerto)...

Tớ thấy tiếng piano đanh, sắc, khô, cứng, gọn lỏn, chứ không du dương, mượt mà như violin. Khi nhấn pedal, âm thanh nghe ì ì còn "ghê" hơn nữa. Tớ chẳng hiểu nổi 1 bản nhạc được chơi bằng piano solo thì hay ở cái chỗ nào khi tớ chỉ thấy dường như người chơi đàn gồng mình cố gắng gõ sao cho đủ hết các nốt được ghi ra cho bản nhạc đó, một "liên hoàn" các nốt nhạc rời rạc, đanh gọn vội vã rượt theo nhau, chạy lao xao, ào ào làm cho tớ không thể nghe kịp cái gì ra cái gì và càng không thể nhận ra được cái gì là âm nhạc, cái gì là giai điệu, cái gì là du dương, cái gì là hay ho hết.

Tớ đã nhiều lần thử nghe Chopin, nhưng chưa được 2 bản thì đều dội ngược trở ra, không thể nào hấp thu nổi, mấy cái CD piano của Apo cũng vậy (Martha Argerich...)

Tuy nhiên, nếu nghe những bản nhạc mà tớ biết rồi, chơi bằng piano thì tớ lại nghe được, thấy cũng hay, và nghe piano theo kiểu Richard Claydeman thì...được (:"> ). Ngoài ra cũng có một vài ngoại lệ mà tớ nghe được và thấy thích là : Military French, The maiden's prayer, Serenade của Schubert...(có lẽ vì đó là những bản nhạc đơn giản?!).

Tình trạng của tớ là thế. Thấy có nhiều người sùng bái piano và Chopin, tớ thắc mắc ghê lắm, và nhiều lần cũng muốn thử tìm xem hay ho cái gì, chỗ nào...nhưng lực bất tòng tâm. Tớ nghĩ có lẽ những người có điều kiện tiếp xúc với piano mới khoái nó vì "con hát mẹ khen hay" mà, còn những kẻ "đầu đất chân cũng đất" như tớ thì không tiếp thu nổi...

Tớ có cực đoan không? tình trạng của tớ có "cải thiện" được không? Và có con đường nào (đi lòng zòng cũng được) dắt tớ né qua các rào cản trên để thâm nhập được tới cái món piano không?

Chỉ tớ, tớ xin chăm chỉ tiếp thu và cám ơn.

redhotchilipeppers
15-11-2006, 12:52
Về chi tiết thì tớ không dám tham gia, nhưng tớ thấy điều này đúng :
1.Bài nhạc dù dở tới đâu nghe mãi cũng thấy xuôi
2.Nhạc gì thì cũng xuất phát từ một nền văn hóa, bạn là người không trong văn hóa đấy thì phải có thời gian tìm hiểu thì mới "ngấm" mới thấy nó hay được,tạm thời chưa hiểu được cũng k có nghĩa là bạn "dốt".Có khi vì nhạc nó không hợp thôi, ngày xưa có giai thoại kể là cụ Bethoveen tới học Mozart nhưng Mozart chỉ đánh giá Bethoveen là giỏi chứ chưa tới mức thiên tài như sau này,đấy hai "cụ" như thía mà có khi không bắt được "điện" của nhau nữa là mình...Yên tâm với nhưng cái mình thích đã ...

fanclassic
01-12-2006, 14:07
hơ hơ ,có fan của rock ở đây này vui quá thế mà tớ cứ tưởng ,nhiều người bảo tớ lập di khi chỉ nghe hai thứ nhạc mà lại nhw nước với lửa ,hề hề tớ lại nghĩ khác nhà mình thịt kho tầu cò bỏ đường vào cơ mà bọn tây nhìn thấy thì chỉ có trơn mắt lên mà coi người VN nấu đường với muối mà ăn vẫn ngon ,:D giờ thấy có người đồng chí hướng nên yên tâm rồi ,thổi trờ lại sau ko có lạc đề,
@ Bạn KZIP đầu tiên tớ mong thật sự ko có ý nghĩ là ,cho dù ko nghe được bất kỳ một hình thức nào thì cũng ko nên tự nhận là đầu đất hay nghĩ ai như vậy vì âm nhạc ko phải là nghe mà hiểu được ngay, kể cả hát tiếng việt còn có khi nghe đến mấy lần mới thấy hay và ko phải cứ hiểu là thấy hay ,và tất cả những người nghe ở đây cho dù có là admin theo tớ trong lúc nghe có hiểu cũng chưa chắc đã thích tất cả những gì mình hiểu ,cái quan trọng là cảm thụ ,cảm thụ để hiểu là chuyện khác ,mà cảm thụ để yêu nhạc lại là chuyện khác ,bạn nói bạn nghe Richard Claydeman thich? vậy là rõ cái gu của bạn rồi tớ thì lại ko thích ,nhưng xin nói vơi bạn thế này bạn thích vì nhều bản đã nghe bằng tiếng anh và đã thích rồi nên khi nghe ry... có phong cách khác thấy mới hơn nên bạn thích là chuyện thường tình ,tớ khuyên bạn nếu ko thích thì ko nên ép mình làm bất cứ môt việc gì kể cả thưởng thức âm nhạc,riêng tớ những thứ ko thích thì nghe qua một hai lần cho biết cái giá trị của những thứ mình thích ,còn muốn nghe thì bạn đưng ngại hỏi những người đi trước, khi chuẩn bị nghe một bản nhạc bạn nên biết nó có nội dung ra sao ít nhất là qua tên hay mệnh đề hoặc hỏi ai dó ,trong diễn đàn này có một người rất nhiệt tình là admin APO ,chúc bạn sớm tìm được cảm hứng để có những phút giây thư thái bên dòng nhạc kén người nghe này

Buhiacopski
01-12-2006, 16:25
hì hì, có gì mà thắc mắc. Bạn cũng thấy có cả đống đứa sùng bái Lingking Park hay Eminem (đúng ko nhỉ ??) mà bạn có rờ đến dòng nhạc đó đâu. Ai thích gì thì nghe nấy thôi. Chưa chắc những chú nghe nhạc cổ điển đã giỏi hơn thằng nghe rock đâu. Thế nên cứ yên tâm mà tận hưởng những gì bạn thấy thoải mái nhất.,

Vicinius
02-12-2006, 13:20
uhm.....bạn kzip đặt vấn đề hay đấy. Vấn đề của bạn đặt ra không phải của riêng gì bạn thôi đâu mà cũng là của mình trước đây và có thể cũng là của rất nhiều người chưa rà được đúng tần số của cây đàn piano. Bây giờ thì cây piano đã trở thành một nhạc cụ mà mình tôn sùng bậc nhất trong tất cả các nhạc cụ. Đối với một số người khó tính hoặc hơi cực đoan một tí thì lời phát biểu trên kia của bạn cũng giống như lời nhạo báng đối với các bậc thầy piano như cụ tổ Chopin, Liszt, Debussy..... Tuy nhiên mình hiểu những hạn chế và khó khăn của bạn hiện nay. Mình nghĩ chuyện đó cũng bình thường thôi và không có gì là đáng lên án cả. Để giải thích cặn kẽ cho bạn hiểu về cái hay của piano thì quả thật là phức tạp và hơi quá sức với mình nhưng mình sẽ cố gắng vận dụng tối đa những kinh nghiệm và cảm nhận của mình để gợi ý cho bạn. Ở đây có lẽ mình sẽ phân tích chủ yếu dựa trên những kinh nghiệm thực tế của mình, từ lúc mình ngán tận cổ những âm thanh của piano cho tới nay khi mà mình đã bị chinh phục bởi vẻ đẹp mê hoặc bí ẩn của tiếng đàn piano.

--Mình được học đàn từ năm lớp 3. Lúc đó chỉ mới học trên cây đàn organ điện tử thôi. Lúc học luôn phải chỉnh tiếng grand piano. Lúc đó phải thú nhận rằng: cái tiếng piano là cái âm thanh nhạt nhẽo và vô vị nhất mà mình từng gặp. Cho nên lúc nào mình cũng cố gắng tìm một tiếng nào khác miễn không phải là tiếng piano để chơi. Suốt gần 3 năm sau mình vẫn chẳng mấy mặn mà hơn với tiếng piano. Rồi sau đó mình nghỉ học đàn một thời gian đến khoảng hè năm lớp 7 thì học lại. Trong khoảng thời gian này có một số sự kiện đặc biệt đã xảy ra trong cuộc sống của mình mà theo mình nghĩ có lẽ chính những điều đó đã làm thay đổi toàn bộ tư tưởng và suy nghĩ của mình. Và điều quan trọng nhất trong toàn bộ sự thay đổi này chính là mình bắt đầu quan tâm đến cái khái nhiệm gọi là "chiều sâu" và "giá trị đích thực của những khái niệm xung quanh mình". Bắt đầu từ đó, quan điểm sống của mình luôn là đi tìm những bản chất sâu xa lâu bền và bất diệt của cuộc sống xung quanh mình. Điều này áp dụng cho tất cả mọi thứ trong cuộc sống mà mình bắt gặp từ những giá trị đạo đức cho đến những giá tri vật chất và tinh thần. Và âm nhạc cũng không nằm ngoài quan điểm đó của mình. Mình bắt đầu quan tâm đến cái bản chất của âm thanh. Mình thích những cái gọi là cơ bản nhất và thuần khiết nhất, là cái cơ bản của mọi thứ cơ bản và không thể nào cơ bản hơn nữa. Thế thì một cách vô tình, mình đã phát hiện ra được tần số cảm xúc của tiếng đàn piano. Bởi vì cái hay cái đẹp của tiếng đàn piano chính là ở chỗ đó. Nó không giàu màu sắc, không ấn tượng ngay từ đầu như những âm thanh khác nhưng nó ngấm từ từ vào con người chúng ta qua thời gian. Bởi vì âm thanh của nó quá cơ bản và thuần khiết đến nỗi đôi khi chúng ta không thể nhận thấy điều đó. Cũng như khi bạn uống một ly nước lã bình thường, bạn đâu thể thấy được vị ngọt của nó. Trừ khi bạn ngậm một chút muối rồi nhấp một miếng nước, bạn sẽ thấy nước bình thường cũng có vị ngọt. Bạn muốn thấy tiếng đàn của piano hay như thế nào bạn phải hòa đúng tần số và mạch cảm xúc của nó. Và điều cơ bản để dễ dàng tìm được tần số ấy thì mình có thử gợi ý cho bạn rồi đấy. Hãy lắng nghe với một sự bình an thanh thản và đơn giản trong tâm hồn. Đừng kỳ vọng vào một âm thanh nào đó sẽ làm hài lòng lỗ tai mình ngay lập tức bởi vì cái gì đến được lỗ tai thì chưa chắc đến được trái tim của mình.

--Âm thanh của cây piano hay lắm bạn ạ! Âm thanh phát ra của riêng một note cũng hay nữa. Một note trầm có cái hay riêng, một note cao cũng có cái hay riêng. Chừng nào bạn cảm được điều này thì ngay lập tức bạn sẽ cảm thấy cây piano có biết bao vẻ đẹp kỳ diệu mà không ai có thể mô tả hết được. Đó không phải là một thứ âm thanh lai tạo hay pha trộn của bất kỳ thứ gì hết. Đó là âm thanh phát ra từ chiếc búa gỗ gõ vào sợi dây thép được căng trên dàn đồng. Bạn thử tưởng tượng xem, từ những nguyên liệu hết sức khô khan, nguyên thủy như sắt thép mà còn tạo ra được những âm thanh hay như vậy thì bạn sẽ thấy cây piano nó hay đến cỡ nào. Cũng chính vì những tính năng ưu việt đó mà biết bao đời nay, biết bao nhiêu lớp nhạc sĩ từ thiên tài đến bình dân vẫn ngày đêm mày mò bên phím gỗ dây đồng để khai thác triệt để những hiệu quả âm thanh tình cảm mà cây piano có thể mang lại. Cây piano sơ sơ cũng có thể tạo ra biết bao nhiêu dạng âm thanh mà tưởng chừng như ta vẫn nghe trong cuộc sống hàng ngày: như tiếng róc rách của nước chảy, tiếng gợn lăn tăn của những đợt sòng, tiếng réo rắt của một cái chuống, tiếng vi vu vỗ cánh của một con ong, tiếng ầm ầm của một đoàn quân đang diễu hành, tiếng du dương lả lướt như một cây đàn harp......còn biết bao nhiêu âm thanh khác nữa. Cho nên bạn đừng bi quan và không tin tưởng vào vẻ đẹp của cây piano. Một ngày nào đó rồi bạn sẽ nhận ra.

--Còn một điều nữa bạn cũng nên biết. Mỗi một nhạc cụ khi được phát mình ra đều mang một tính năng riêng của nó. Những nhạc cụ cổ điển từ khi được phát minh ra cho tới nay cũng đã vài thế kỷ... và người ta cũng đã có khá nhiều những cải tiến nhằm làm cho nhạc cụ đó ngày một hoàn thiện hơn. Tuy nhiên có một cái mà người ta không bao giờ thay đổi được đó chính là tính năng hoạt động riêng của mỗi loại nhạc cụ. Nhạc cụ này được phát minh ra để tạo ra những hiệu ứng âm thanh mà các loại khác không bao giờ có được. Tại sao cùng là đàn có bàn phím mà lại có tới 3 loại là piano, clavecin, orgue. Cùng là đàn dây nhưng có tới 4 loại là violon, viola, cello và contrebass. Cây piano dùng để tạo ra những âm thanh mỏng, mảnh mai, trong sáng và dứt khoát. Vậy nếu muốn có một cây đàn giống như piano như có thể tạo ra âm thanh kéo dài liền mạch không đứt đoạn thì đã có orgue rồi đấy. Nhưng không thể đem tất cả chúng gộp lại thành một cây đàn đa năng được. Có những bản nhạc mà piano đánh không bao giờ hay được bằng violon nhưng cũng không thiếu những trường hợp ngươc lại. Đó là tùy vào bản chất từng loại nhạc cụ mà người ta sáng tác cho nó. Bạn đừng bận tâm tại sao cây đàn này lại không thể bằng cây đàn kia ở chỗ này chỗ nọ. Bởi vì đơn giản là: nó là như vậy rồi. Ta không thể bắt nhạc cụ chiều theo ý muốn của ta nhưng ta có thể rung động theo âm hưởng của nó. Mình học piano đến nay cũng đã lâu, và mình cũng cảm ơn ông trời là cây piano nó có cái pedal. Bởi nếu không có peadal để giữ độ ngân thì đến giờ này có lẽ vô số tác phẩm đã nằm xếp xó trong tủ rồi. Bản nhạc cho piano mà không có pedal cũng như ăn món mặn mà không uống nước vậy.
*Nếu có thể sắp xếp các nhạc cụ cổ điển theo một quan hệ hoàng tộc thì mình cho piano là một ông vua với đủ mọi sắc độ có thể điều khiển cả vương quốc âm nhạc; violon là một hoàng hậu kiêu sa quý phái nhưng cũng không kém những tình cảm nhẹ nhàng tha thiết; harp là cô công chúa xinh đẹ, lả lướt; clavecin là một hoàng tử trẻ trung yêu đời và orgue là một ông vua cha vĩ đại hoành tráng uy nghiêm.
*trên đây là một số những suy nghĩ của mình. Hy vọng mình đã chia sẻ được với kzip và mọi người một số điều tâm huyết.

na9
02-12-2006, 14:05
Cho Vicinius 10 điểm ! :)

kzip
02-12-2006, 15:10
@fanclassic: tớ xin tiếp thu 1 phần ý kiến của bạn. Nhưng tớ chỉ quá tò mò với nhiều câu hỏi "vì sao và vì sao" thôi :P
@buhiacopski: vậy là bạn khuyên mình không nên nghe piano nếu mình không thể nghe "lọt" sao???
@vicinius: tớ cám ơn vicinius rất nhiều. Tớ post bài này cũng khá lâu rồi nhưng đến hôm nay tớ mới nhận được một reply chân tình và đầy nhiệt huyết như thế. Khi đọc bài viết của vicinius, tớ có thể hiểu và cảm nhận được những cảm xúc của bạn dành cho cây đàn piano và những gì mà piano đem lại cho cuộc sống này (theo cách nhìn của bạn). Tuy nhiên, tớ thấy rằng, thường những người có tình yêu và cảm nhận sâu sắc về piano là những người đã từng được học piano. Vả chăng, tớ nên đi học đàn piano một thời gian??? :)
Tuy nhiên, trước hết, tớ vẫn sẽ thử "ngậm muối" một thời gian rồi sau đó sẽ thử xem mình có thể cảm nhận "vị ngọt" của piano "trên đầu lưỡi" không :). Tớ sẽ "báo cáo" kết quả với vicinius sau vài tháng nữa :P (tớ cần nhiều thời gian như vậy vì tớ muốn mọi thứ đến thật tự nhiên, không phải bởi vì gượng ép hay cố gắng để mình thấy rằng "nó có vị ngọt ngào như người ta nói"), bạn đã đem đến cho mình vài 'tia sáng' rồi đấy. Cám ơn vicinius lần nữa nhé!
@Triomphe: cám ơn Triomphe đã động viên...

Apomethe
02-12-2006, 19:41
Nghe thử một số bản:
Schubert - Marche Militaire in D, D773 No. 1 - Evgeny Kissin-James Levine (http://apomethe.dajoob.com/Schubert%20-%20Marche%20Militaire%20in%20D,%20D773%20No.%201%2 0-%20Evgeny%20Kissin-James%20Levine.mp3)

Pathetique Sonata in C Minor, mov 2 (http://apomethe.dajoob.com/altus/Beethoven%20Sonatas%20Gilels/02%20-%20Ludwig%20van%20Beethoven%20-%20Piano%20Sonata%20No.%208%20in%20C%20Minor,%20Op .%2013%20%22Pathetique%22:%20II.%20Adagio%20cantab ile%20.mp3)

Moonlight Sonata in C# Minor, mov 1 (http://www.parkpiano.com/101%20-%20Ashkenazy,%20Vladimir%20-%20Piano%20Sonata%20No.%2014%20in%20C%20sharp%20mi nor%20%28%27Moonlight%27%29,%20Op.%2027-2-%20Adagio%20sostenuto%20-%20%7EAshkenazy-%20Sonatas%20for%20piano%20No14.mp3)

Impromptu Op94 D899 2 Eb (http://apomethe.dajoob.com/Sviatoslav%20Richter%20-%20Piano%20Sonatas%2013%20&%2014%20&%202%20Impromptus%20-%20Richter/07.%20Impromptu%20Op94%20D899%202%20Eb.mp3)

Nocturne for piano No. 2 in E flat major (Murmures de la Seine 2) Op. 92, B. 542 (http://apomethe.dajoob.com/Cherkassky%20-%20Chopin/01.%20Nocturne%20for%20piano%20No.%202%20in%20E%20 flat%20major%20%28Murmures%20de%20la%20Seine%202%2 9%20Op.%2092,%20B.%20542.mp3)

Waltz for piano No. 1 in E flat major (Grande Valse Brillante) Op. 18, B. 62 (http://apomethe.dajoob.com/Cherkassky%20-%20Chopin/09.%20Waltz%20for%20piano%20No.%201%20in%20E%20fla t%20major%20%28Grande%20Valse%20Brillante%29%20Op. %2018,%20B.%2062.mp3)

Kabalevsky - Piano Concerto N.3 in D Op.50 Youth [1] Allegro molto (http://apomethe.dajoob.com/Kabalevsky%20-%20Piano%20Concerto%20N.3%20in%20D%20Op.50%20Youth %20%5B1%5D%20Allegro%20molto%20%28Gilels,%20Kabale vsky%20USSRTV%201954%29.mp3)

Beethoven_Piano Sonata No.17 _ III. Allegretto (http://www.nhaccodien.info/forum/../music/2-22%20Beethoven_Piano%20Sonata%20No.17%20_%20III.%2 0Allegretto.mp3)

Debussy - Suite Bergamasque - Clair the lune-Moonlight (http://www.nhaccodien.info/forum/../music/Debussy%20-%20Suite%20Bergamasque%20-%20Clair%20the%20lune-Moonlight%20%28Peter%20Schmalfuss-Piano%29.mp3)

Schubert/Liszt - Serenade (http://apomethe.dajoob.com/Grigory%20Ginzburg%20-%20SchubertLiszt%20-%20Serenade.mp3)

Bishop - Home, Sweet Home (http://apomethe.dajoob.com/Bishop%20-%20Home,%20Sweet%20Home.mp3)

Sviatoslav Richter - Six Variations in D major, Op. 76 (http://apomethe.dajoob.com/Sviatoslav%20Richter%20-%20Six%20Variations%20in%20D%20major,%20Op.%2076.m p3)

Ran
03-12-2006, 09:40
Kzip thân mến, Vicinius đã viết hay thế mà bạn vẫn chưa tin sao? Lúc đầu mình nghĩ chỉ là sở thích riêng từng người chứ. Như mình thì lại không thích nghe tiếng violon bằng các nhạc cụ khác chẳng hạn. Và bảo đảm với kzip, mình mới là "đầu đất" thứ thiệt nè. Nhưng ngay từ lần đầu, mình đã thích nghe âm thanh của piano hơn cả. Thậm chí còn tự bầu chọn piano là nhạc cụ số 1, vì cảm thấy âm thanh do nó tạo ra có sức chuyển tải bao quát nhất mọi cung bậc tình cảm (mình đâu có hiểu gì về nhạc, nghe chỉ là cảm nhận thôi mà) một cách khoan hòa, rộng rãi và trung chính nhất. Thực sự là có tư cách "vương đạo" (mượn lời Vicinius nhé!)
Hồi đầu, mình cũng thích nghe Richard Clayderman hay Paul Mariat, nhưng sau khi nghe một thời gian thì thấy chán và bỗng cảm thấy (một cách lờ mờ) rằng khi nghe một dàn nhạc "xịn" chơi theo kiểu chính thống thì nghe "đã" hơn. Thế là tập tành nghe nhạc cổ điển! :">

Vậy theo mình, kzip nên chọn nghe từ từ, đừng vội quá, mà trước tiên hẳn là sonate "Ánh Trăng" của Beethoven. Nghe đoạn Apo gởi cho, đoạn này rất dễ nghe, rất quen thuộc. Nghe được rồi thì nghe toàn bộ sonate. Cứ thế mà phát triển ra. Nếu có bản tương ứng do Clayderman chơi thì bạn so sánh. Hy vọng là kzip sẽ giống mình, sẽ thấy là piano chơi theo kiểu "quy củ" và chơi cùng dàn nhạc "quy củ" sẽ "tới" hơn là piano chơi theo kiểu đại chúng.
Khi nghe, nên chọn lúc một mình, không làm gì, tốt nhất là đêm khuya. Không đến nỗi phải "ngậm muối" đâu. Và nếu chưa nghe được thì cứ nhớ đến trường hợp của mình, "đầu đất xịn" mà cũng nghe được vậy! :) Còn sau đó, nếu bạn nghe piano được rồi mà vẫn thích âm thanh của các nhạc cụ khác hơn thì cũng đâu có sao, mỗi người một ý thích mà.

Vicinius
05-12-2006, 12:27
Mình rất vui vì đã gợi cho bạn được một điều gì đó về piano. Qua 2 bài reply của 2 bạn, mình cũng xin nói thêm một số điều chưa hòan tất.
Kể ra thì quá trình tìm hiểu của bạn kzip cũng giống giống mình đó chứ. Như mình đã nói, trước kia mình ngán tiếng đàn piano lắm. Nhưng sau một biến cố bất thường ấy , dường như thành kiến và cái rào cản này đã bị lọai bỏ. Trước kia với những suy nghĩ và quan điểm của một đứa trẻ, mình chưa thể tiếng tới cây piano được nhưng sau khi đã bỏ được cách nhìn cũ, mọi việc trở nên dễ dàng với mình. Chính vì thế khi học đàn piano lại lần nữa, mình bắt đầu cảm nhận dễ hơn. Có lẽ cũng có một điều may mắn khác, mình được học với một cô giáo dạy đàn hợp tông với mình. Cô này không học nhạc viện gì hết mà chỉ học trường cao đẳng âm nhạc thôi. Cô biết đàn piano. Cũng có thể đàn được một số bản piano classic như fur elise hay turkish march chẳng hạn nhưng không phải là người học sâu về cổ điển. Thế nhưng cái công lao lớn nhất của cô đối với mình đó là cô là người đầu tiên đã phá bỏ được cái rào cản cảm nhận piano lớn nhất của mình, khiến cho mình bắt đầu cảm nhận được từng cái hay của piano. Cô không phải là người đem mình đến với nhạc cổ điển nhưng cô là người đã dọn đường mở lối đi cho mình. Cái hay trong cách dạy của cô là: cô không quá chú trọng phải đánh những bản nhạc cổ điển khô khan mà kết hợp vừa học luyện ngón theo cổ điển, vừa ứng dụng piano để đánh những bản nhạc modern. Chính điều đó đã có tác động rất tích cực khiến mình dễ cảm nhận piano hơn.

Mình còn nhớ rất rõ cái cảm giác lần đâu tiên mà mình thật sự bị hút hồn bởi sự hòa âm tuyệt vời của cây piano. Đó là lần đầu tiên mình phải công nhận rằng: "tiếng piano quả thật là hay". Lần đó cô dạy mình đánh bài green sleeves bằng piano (thực tế lúc đó mình vẫn tập trên organ điện tử chỉnh tiếng piano). Bản này do chính cô hòa âm phần tay trái để cho bọn trẻ mới học như mình dễ đánh và không bị ngán. Cô cho mình tập riêng từng tay. Vẫn chưa thấy gì hấp dẫn cả. Và piano vẫn là một cái gì đó bình thường, không hơn không kém với mình. Nhưng sau đó cô đánh thử cho mình nghe qua cả bài để làm quen thì mọi chuyện đã thay đổi hoàn toàn. Chỉ trong một khoảnh khắc rất ngắn khi cô dạo lên những âm thanh đầu tiên của bài greensleeves có kết hợp với hợp âm rải Am bên tay trái, mình đột nhiên quên hết mọi thứ xung quanh. Dường như trong sự hòa âm của "là-đô" bên tay phải và "là-mi-lá" bên tay trái có một cái gì đó rất thỏa mãn, toàn vẹn...một âm thanh gì đó rất quen thuộc từ trong trí nhớ mà mình đã tìm kiếm từ lâu lắm rồi. Đó là hợp âm rải hết sức đơn giản trên một cây organ đời cũ nhưng là một hợp âm đã đánh thức toàn bộ linh hồn âm nhạc đã ngủ say quá lâu của mình. Cái khoảnh khắc ấy đã qua lâu lắm rồi. Bây giờ mình đã được ngồi đàn trên một cây piano thiệt, đã đánh không biết bao nhiêu cái hợp âm và có thể xử lý được một số kỹ thuật phức tạp nhưng vẫn không thể quên được cái cảm giác ngày xưa. Có khi ngồi lại cây đàn organ hồi đó, đánh lại đúng bản nhạc greensleeves hồi xưa mình đàn, thấy âm thanh thua xa cây piano của mình bây giờ nhưng sao hồi đó, âm thanh đó nghe kỳ diệu đến thế.

Mình viết dài thế để nói lên một điều rằng: trong cuột sống đôi khi phải gặp những sự kiện bất ngờ, những con người và những tình huống mà mình không bao giờ biết trước....những điều đó sẽ vô tình làm thay đổi toàn bộ con người mình mà mình không biết. Bạn Kzip hãy tin tưởng rằng, một ngày nào đó, không sớm thì muộn, một cơ duyên nào đó sẽ đến với bạn và sẽ khơi nguồn cảm xúc của bạn, chỉ cần bạn có một chí hướng muốn đi tìm hiểu nó. Không nhất thiết bạn phải học piano mới dễ dàng cảm nhận nó. Mình có nhiều đứa bạn học nhạc viện từ nhỏ, được ngồi trên cây piano thiệt từ rất sớm nhưng nhiều khi đến giờ tụi nó cũng có mấy ai thích nghe cổ điển đâu. Trong khi mình đến với piano trên một cây đàn cũ mèm và lỗi thời. Chúc bạn thành công.
Còn một điều nữa. Mình dùng hình ảnh muối với nước là để so sánh cho bạn dễ hiểu thôi. Mình cũng không cần bạn phải ngậm muối làm cái gì. Thật sự mình cũng không biết nếu là mình thì sẻ lấy cái gì làm muối đây. Chỉ là một hình ảnh so sánh đơn giản thôi mà.
*Cuối cùng: phê bình anh Apo. Muốn hù dọa người ta hay sao mà cho mấy bản khó nuốt thế. Hồi xưa lúc mới tập tễnh táy máy với NCĐ, em đâu dám nghe mấy bài này. Nếu bạn Kzip thích nghe nhạc của Richard thì ủng hộ bạn tới bến luôn. Bạn kiếm thử những bản solo piano của RC (không có hòa tấu) nghe thử đi. Để dễ làm quen với tiếng piano đó mà. Lúc trước khi đến với cổ điển mình cũng nghe RC ghiền luôn.
(serenade của Schubert/Liszt do horowitz chơi là hay nhất - bản này tệ quá)

Apomethe
05-12-2006, 13:12
Anh chọn mấy bài có sẵn ở trên host mà, mấy bài này là dễ nuốt rồi, em bảo bản nào khó nghe.

Vicinius
05-12-2006, 16:54
ko phải khó nghe với em mà người mới nghe đâu phải dễ. Thí dụ impromptu của schubert đấy.

Apomethe
05-12-2006, 17:21
Cái improtu đó hay tuyệt, em đã down về nghe thử chưa vây?

Vicinius
05-12-2006, 18:48
em biết bản đó mà nhưng mà phải quen với nhạc cổ điển một thời gian nghe mới thấy hay. Ý em là nghe mấy bản ấy lúc này hơi sớm. Thậm chí như mấy bài ánh trăng cũng vậy. Tuy đơn giản dễ nghe nhưng đòi hỏi suy tư khá nhiều.

Klavier
05-12-2006, 21:58
Khi nói về các tác phẩm nổi tiếng viết cho đàn piano, người nghe nhạc thường nhắc đến 3 cái tên " Ánh trăng" , "Hành khúc Thổ Nhĩ Kì", "Thư gửi Ê-ly" nhưng thực ra mà nói chỉ có Hành khúc Thổ Nhĩ Kì và Thư gửi Ê-ly là dễ nghe. Mới bắt đầu nghe cổ điển mà chơi luôn "Ánh trăng" thì khủng quá. Ngồi vật vã với cái thế giới nội tâm của ông Beeth cộng thêm giai điệu chậm rì rì công nhận khó nhằn :D Có thể nghe Valse Chopin, Shubert cũng ổn, hoặc nghe concerto của Rach, Saint Saens, giai điệu cực kì đỉnh. Cứ bài nào giai điệu hay mà nghe, lấy cảm hứng trước đã :D
**Vicinus: đọc reply của Vicinus tìm thấy điểm chung :) Rất hay!

Apomethe
05-12-2006, 23:54
Thật ra thì anh hay hỏi ý kiến bạn anh là những đứa không nghe nhạc cổ điển xem những bản nào nó nghe thấy hay. Anh từ lâu cũng quan tâm đến việc làm sao để khiến cho một người thích nghe nhạc cổ điển dần dần. Hồi xưa khi anh mới chập chững nghe nhạc cũng đâu có ai nói cho phải nghe cái gì đâu, cứ thế mà nghe tuốt thôi, thấy cái gì vừa tai thì nghe lại, còn không thì để đó :D. Để anh đưa ra một list khác, có cả concerto luôn cho nó máu :D. Bạn kzip thấy bản nào không thích hay không thích thì mình còn bắt mạch để chẩn đoán.

Bach - Siciliano, BWV 1031 (http://apomethe.dajoob.com/Bach%20-%20Siciliano,%20BWV%201031.mp3)
Beethoven - Fur Elise (http://apomethe.dajoob.com/Beethoven%20-%20Fur%20Elise%20-%20Ashkenazy.mp3)
Bishop - Home, Sweet Home (http://apomethe.dajoob.com/Bishop%20-%20Home,%20Sweet%20Home.mp3)
Chopin - Grande valse brillante in E flat major op. 18 (http://apomethe.dajoob.com/Chopin%20-%20Grande%20valse%20brillante%20in%20E%20flat%20ma jor%20op.%2018%20-%20Ashkenazy.mp3)
Chopin - Waltz in D flat major op.64 no.1 (minute) (http://apomethe.dajoob.com/Chopin%20-%20Waltz%20in%20D%20flat%20major%20op.64%20no.1%20 %28minute%29%20-%20Jorge%20Bolet.mp3)
Liszt - Liebestraum (http://apomethe.dajoob.com/Liszt%20-%20Liebestraum%20-%20Jorge%20Bolet.mp3)
Mendelssohn - Spinning song (http://apomethe.dajoob.com/Mendelssohn%20-%20Spinning%20song%20-%20Andras%20Schiff.mp3)
Mozart Sonata N 11 Mov 3 (http://apomethe.dajoob.com/Mozart%20Sonata%20N%2011%20Part%203.mp3)
Schubert-Liszt - Wohin (http://apomethe.dajoob.com/Schubert-Liszt_Wohin.mp3)
Schubert - Moment musical no 3 (http://apomethe.dajoob.com/Schubert%20-%20Moment%20musical%20no%203%20-%20Radu%20Lupu.mp3)
Scottish Air - Auld Lang Syne (http://apomethe.dajoob.com/Scottish%20Air%20-%20Auld%20Lang%20Syne.mp3)
Beethoven_Piano Sonata No.17 _ III. Allegretto (http://www.nhaccodien.info/forum/../music/2-22%20Beethoven_Piano%20Sonata%20No.17%20_%20III.%2 0Allegretto.mp3)
Yundi Li - Franz.Liszt.MTV[La Campanella] (http://ncd.dajoob.com/Yundi%20Li%20-%20Franz.Liszt.MTV%5BLa%20Campanella%5D.wmv) (Video)
Cziffra-LaCampanella (live) (http://ncd.dajoob.com/Cziffra-LaCampanella%20%28live%29.mp3)
Lizt - Gnomergeigen Concert Study, S145 No. 2 (video) (http://ncd.dajoob.com/Lizt%20-%20Gnomergeigen%20Concert%20Study,%20S145%20No.%20 2%20-%20Cziffra.avi)
Piano Concertos No.5 in E flat Op.73 Emperor III - Rondo(Allegro) (http://apomethe.dajoob.com/Beethoven%20Piano%20Concertos%204&5/06.%20Piano%20Concertos%20No.5%20in%20E%20flat%20O p.73%20Emperor%20III%20-%20Rondo%28Allegro%29.mp3)
Piano Concertos No.4 in G Op.58 III - Rondo(Vivace) (http://apomethe.dajoob.com/Beethoven%20Piano%20Concertos%204&5/03.%20Piano%20Concertos%20No.4%20in%20G%20Op.58%20 III%20-%20Rondo%28Vivace%29.mp3)

Vicinius
06-12-2006, 10:34
àhá... thế này thì được đấy. Tương đối đơn giản hơn. Chắc tại hồi đó em bất tài nên không nghe được mấy bản cao vầy. À nói ra mới nhớ một chuyện rất thú vị: thần đồng Apo nghe nhạc cổ điển từ khi nào, hoàn cảnh ra sao và cơ duyên nào đã đưa Apo đến với cổ điển?

kzip
06-12-2006, 16:11
Chào Apo nhiệt tình, vicinius tận tâm (và cả rất quan tâm) nữa :)!
Làm sao có thể phụ những tấm lòng dành cho tớ như thế được nhỉ, hixhix :)

Tớ đã nghe hết 2 list mà Apo gửi trên, có vài nhận xét như sau để Apo có thể bắt mạch cũng như vicinius có thể tham gia chẩn đoán thêm :P
Tớ nghe được các bản sau:
+Liebestraum-Liszt (hay)
+Bishop - Home, Sweet Home (dễ thương)
+Chopin - Grande valse brillante in E flat major op. 18 (nghe được mà :P)
+Scottish Air - Auld Lang Syne (giai điệu quen thuộc nhưng được trình bày phức tạp hơn và kỹ thuật hơn-cái mà mình đã từng nghe)
+Yundi Li - Franz.Liszt.MTV[La Campanella] (Video) (hơi bị...hay hay đó nghe)
+Schubert - Marche Militaire in D, D773 No. 1 - Evgeny Kissin-James Levine (í, bản này trên cái CD mà tớ có ghi là French Military ???-tớ thích bản này lắm)
+Chopin - Waltz in D flat major op.64 no.1 (minute) (nghe được lắm)
+Waltz for piano No. 1 in E flat major (Grande Valse Brillante) Op. 18, B. 62
+Kabalevsky - Piano Concerto N.3 in D Op.50 Youth [1] Allegro molto
+Sviatoslav Richter - Six Variations in D major, Op. 76
Tớ thấy khó hiểu
+Cziffra-LaCampanella (live)
+Schubert - Moment musical no 3
+Mozart Sonata N 11 Mov 3
+Impromptu Op94 D899 2 Eb
+Nocturne for piano No. 2 in E flat major (Murmures de la Seine 2) Op. 92, B. 542
+Debussy - Suite Bergamasque - Clair the lune-Moonlight

Tớ thấy chẳng có gì hấp dẫn:
+Mendelssohn - Spinning song
+Schubert-Liszt - Wohin
+Schubert - Moment musical no 3
+Bach - Siciliano, BWV 1031

Nhân tiện tớ xin nói thêm tí, về bản Sonate Ánh Trăng của Beethoven mà mọi người hay nhắc đến. Tớ đã nghe cái bản í không biết bao nhiêu lần (có thể đoán được trong vòng 3 nốt nhạc :P), nhưng thú thật là tớ chẳng cảm nhận được cũng như không thấy có gì là hay ho cả (ngay cả sau khi đọc biết bao nhiêu là comment của mọi người ở đây), hix. Bây giờ tớ vẫn còn nghe vì nó ở trong 1 cái CD mà tớ hay nghe (piano solo-chơi những khúc nhạc phổ biến như Blue Danube, Ave Maria, Turkish mark...). Thêm nữa, bản Fur Elise, tớ thấy nó thật nhàm chán và chẳng có gì hấp dẫn hết (có phải vì nó quá phổ biến-làm chuông đồng hồ hoặc chuông cửa) :D. Tớ rất tiếc vì cái đầu...đất của tớ. Nhưng các bác đừng có nản lòng mà bớt quan tâm đi, tớ rất có tinh thần học hỏi mừh.

Í, tớ rất nghiện serenade của Schubert đó nhé, tớ có tới gần 10 versions bản đó chơi bằng rất nhiều kiểu khác nhau, riêng piano có tới 3-4 versions lận đó :).

(Kể nhỏ cho vicinius nghe chuyện này. Số là tớ đã một lần được 1 người bạn đàn cho nghe, đó là lần đầu tiên tớ được ngồi gần cây đàn piano đến vậy :P, và ấn tượng để lại cho tớ...tệ quá...Sau này, mỗi lần muốn nói chuyện với người bạn đó về nhạc cổ điển, bạn í thường ít muốn nói với tớ một cách chi tiết và hay cười cười...đến sau này tớ mới nhận ra rằng bạn í đang "cười mỉm chi cọp" trên cái đầu đất của mình...Từ đó mỗi lần nghe piano thấy nó cứ lỏng chỏng sao sao, không nạp được bao nhiêu, hix)

Nhưng bi giờ theo vicinius, tớ dẹp bỏ thành kiến, nghe bằng một cái đầu sạch và tinh thần trong sáng. Để xem xem thế nào nhé...!

Cám ơn mọi người đã rất quan tâm. Rất cảm ơn!:):):):)

Apomethe
06-12-2006, 16:36
3 trích đoạn Concerto thì nghe được 1 bản còn 2 bản kia thì sao?
Piano Concertos No.5 in E flat Op.73 Emperor III - Rondo(Allegro) (http://apomethe.dajoob.com/Beethoven%20Piano%20Concertos%204&5/06.%20Piano%20Concertos%20No.5%20in%20E%20flat%20O p.73%20Emperor%20III%20-%20Rondo%28Allegro%29.mp3)
Piano Concertos No.4 in G Op.58 III - Rondo(Vivace) (http://apomethe.dajoob.com/Beethoven%20Piano%20Concertos%204&5/03.%20Piano%20Concertos%20No.4%20in%20G%20Op.58%20 III%20-%20Rondo%28Vivace%29.mp3)
Nghe được cái này thì tớ sẽ tống thêm Liszt nữa, chịu khó tải video, không có audio.
Lizt - Gnomergeigen Concert Study, S145 No. 2 (video) (http://ncd.dajoob.com/Lizt%20-%20Gnomergeigen%20Concert%20Study,%20S145%20No.%20 2%20-%20Cziffra.avi)
Còn cái Beethoven sonata no. 17 thì thế nào?

Apomethe
06-12-2006, 16:57
Schumann - Traumerei (http://boyunglee.com/music/schumann/traumerei/3.SchumanTraumereifromKinderszenenforpianoOp.15No. 7JenoJando.mp3)
Schumann Merry famers (http://boyunglee.com/music/pianopieces/2/10.merryfarmerschuman.mp3)
Hungarian Dance for piano 4hands in G minor WoO1-5 (http://boyunglee.com/music/brahms/BrahmsHungarianDanceforpiano4handsinGminorWoO1-5PhilippeEntremont.mp3)
Piano Sonata in C No. 15 K. 545 - Allegro (http://boyunglee.com/music/mozart/pianosonata/MozartPianoSonataNo.15K545IAllegroMitsukoUchida.mp 3)

Nghe mấy cái arrangment cho vui:
Boccherini - Minuet (http://boyunglee.com/music/pianopieces/2/9.minuetboccherini.mp3)
Ivanovici - Danube wave (http://boyunglee.com/music/pianopieces/2/1.danubewaveivanovici.mp3%5B/url)
Mendellsohn - Wedding March (http://boyunglee.com/music/pianopieces/4/6.weddingmarchmendelssohn.mp3%5B/url)
Wanger - Bridal Chorus (http://boyunglee.com/music/pianopieces/1/6.weddingmarchwagner.mp3)
(Nghe xong muốn lấy vợ :D)

Vicinius
06-12-2006, 18:23
trời ơi....anh Apo ơi......anh tống lên một lúc cả đống như vậy đến em còn choáng nữa là....hichic. Nhưng mà dù sao đệ cũng cảm ơn Apo nhiều. Trong đây có vài bản em cũng chưa nghe lần nào. Em thấy có nhiều bản còn đơn giản hơn nữa mà, đến concerto của Liszt thì mệt rồi. Apo thì quá tận tình rồi (admin mà), kzip khỏi lo. Đặc biệt nếu Kzip mà là con gái thì đảm bảo Apo sẽ huấn luyện nhạc cổ điển cho Kzip tới nơi tới chốn luôn.

@kzip: mình cũng chẳng đủ tài cán gì để chuẩn bệnh cho kzip đâu (Apo là trưởng khoa classical music. Ông này là lang băm, chữa được bá bệnh hết). Nhưng dựa qua lời khai của bạn thì khỏi cần thuốc thang gì hết. Cứ từ từ mà nghe là được. Qua mấy bản bạn nghe được ở trên, mình thấy trường hợp của bạn cũng đâu phải quá khó. Nhưng mà lạ một cái: campanella ở trên của Yundi Li bạn nghe được thì tại sao cũng campanella của cziffra bạn lại khó hiểu. Cùng một bản nhạc mà, 2 người chơi thôi. Tuy mới nghe Cziffra đàn bài này lần đầu tiên nhưng mà phải công nhận đánh có phong cách cá nhân. Bài đó là một trong số ít những bản dễ nghe nhất của Liszt đấy. (Em đề nghị thêm cái Hungarian rhapsody no.2 của Liszt - anh Apo có bản nào hay hay thì gửi lên).

Theo những gì bạn cảm nhận thì mình đoán là bạn hợp với phong cách lãng mạn hơn. Fur Elise hay Moonlight của Beethoven đều là những bản thuộc trường phái cổ điển. Bạn nói không hứng lắm với 2 bản này thì mình thấy cũng có phần đúng. Như Fur Elise thì nghe quá nhiều ... (có thể). Có lẽ chính mình cũng cảm thấy nó nhàm tai nữa là. Mình chỉ thấy bản này hay khi nghe một người chơi thiệt hay, thiệt đúng hồn của nó. Fur Elise tuy đơn giản dễ chơi nhưng mà để thể hiện được đúng cái chất của nó thì khó lắm đấy. Mình cũng đánh được nhưng chưa bao giờ thấy hay. Ngay cả chính Beethoven sáng tác bài này nhưng ông cũng chưa bao giờ đàn bài này. Cho nên cũng chưa có ai từng nghe Beethoven đàn Fur Elise - một nghịch lý! Còn Moonlight sonata thì đòi hỏi kinh nghiệm cảm nhận của bản thân. Bởi vì nó nằm trong bộ 32 sonata của Bee...đã là hàng cao cấp rồi Lại còn là hàng top trong bộ sonata nữa chứ. Nếu nghe không quen thỉ thấy giai điệu nó đều đều từ đều tới cuối, rất dễ mau chán. Cái này bạn hỏi thử Apo về kinh nghiệm nghe bài này, Apo rành Bee hơn mình. Bài này có một cái đặc biệt là nếu mình nghe đĩa thì cũng rất mau nản, chưa hết bài đã muốn chuyển sang bài kế rồi bởi vì tốc độ vừa chậm lại vừa đều. Nhưng khi ngồi lên đàn thì tự nhiên lại rất chú tâm, không hề cảm thấy lâu gì hết mặc dù tốc độ của nó rất chậm. Nếu đã đàn rồi thì lại không muốn bỏ giữa chừng. Và nghe trực tiếp đôi khi cũng làm mình dễ tiếp thu hơn đấy. Điều đó mình công nhận. Bởi vì mình đã có kinh nghiệm 2 lần về việc này. Một lần nghe nhỏ bạn đàn Scherzo số 2 của Chopin, bản này vốn rất khó nghe và trước đó cũng không nghe nhiều. Nhưng khi ngồi gần trực tiếp nghe nó đàn thì tự nhiên lại thấy hay. Mặc dù nó đàn chẳng hay gì, vấp váp tùm lum nhưng lần đầu tiên cảm được cái gì đó hay hay. Về nghe lại trên đĩa thì thấy hay thiệt.

fanclassic
07-12-2006, 21:10
Mình ăn ké của bạn Kzip mấy bản,trảm xong rồi bây giờ xin tấu ,cám ơn cả admin đã có công up lên cho dù ko có ý định cho em mà admin này sao nghe cái bản merry famers thoạt đầu nó giống cái bài của ông ca sỹ nhạc jazz louis amstrong nếu em nhớ ko nhầm thì tên nó là what a wonderful world ,nhưng nói chung là bản này nghe giai điệu nó đơn giản quá cũng ko thích,em ko hiểu gì về nhạc lý nhưng nếu đơn giản và vui tươi vậy nghe polonaise_no3_militaire_a_major_op40 hay Walz grande valse vẫn hay hơn,hồi nào em nghe một bản guitar của francíco tarrega cũng có tên là Grand valse vậy có một câu hỏi với admin nếu ko phiền thì xin chỉ giúp là có phải những bản mang tên Walz hay valse là dành cho kiểu nhẩy van đúng ko? xin cám ơn lần nữa

HiLine
08-12-2006, 21:43
Bạn kzip thân mến, bản Murmures de la Seine 2, đúng như tên gọi của nó, có nhịp điệu rất giống như lời thì thầm của một dòng sông. Bản dạ khúc này của Chopin thực chất là một bản valse và không mang âm hưởng u buồn như các bản nocturne còn lại, có lẽ vì vậy mà nó trở thành bản nocturne hay được biểu diễn nhất của Chopin. Trong khi nghe nó bạn thử tưởng tượng ra cảnh một dòng sông yên tĩnh vào buổi đêm với những làn sóng nhấp nhô theo nhịp của tác phẩm xem sao? :)
Sonata số 32 của Beethoven ( mà tôi không thích cái biệt danh " Ánh trăng " của nó ) không nhất thiết nói về ánh trăng ( bản thân tôi đến giờ này vẫn không hề thấy trăng sao gì cả mỗi lần nghe tác phẩm này ).
Nhạc của Bach và nhạc của Mozart khó hiểu là bởi 2 nhà soạn nhạc này ít truyền tải nội tâm vào các tác phẩm của mình - một phong cách trái ngược với phong cách của Chopin. Mỗi khi nghe các bản nhạc của Bach hay Mozart, bạn đừng cố mà tưởng tượng ra cái gì, cứ thả mình theo giai điệu của tác phẩm đến khi kết thúc bạn sẽ có một cảm giác rất dễ chịu. Tôi thành thật khuyên bạn nghe đi nghe lại những tác phẩm cùa 2 ông này trong lúc đang làm việc khác, ví dụ như ngủ trưa ( bản thân tôi thấy lúc này là thích hợp nhất ).
Còn những tác phẩm khác của Schubert, Schumann, v.v... thì bạn nên tập trung nghe mới thấy được cái hay của chúng; tuy nhiên nếu bạn mới nghe nhạc cổ điển thì việc tập trung nghe một bản nhạc là rất khó, vì vậy bạn đừng sốt ruột làm gì. Suy cho cùng thì người ta nghe nhạc là vì nó hay; bạn cứ nghe những bản nào mình thấy hay đã, rồi sau này nếu có thể sẽ tìm hiểu phần còn lại ( rất rộng lớn ) của âm nhạc dành cho cây đàn dương cầm. Chúc bạn vui vẻ.

kzip
09-12-2006, 08:10
@Apo: trước tiên, cám ơn Apo đã nè...Rồi thì trả lời Apo cái..

3 trích đoạn Concerto thì nghe được 1 bản còn 2 bản kia thì sao? Hai bản kia load về không nghe được vì dạng file khác, máy không đọc được Apo à.

Xin có các comments sau cho các bản mới mà Apo vừa gửi cho tớ nhé:

+Piano Concertos No.4 in G Op.58 III - Rondo(Vivace)(nghe thấy được nhưng không để lại cảm nhận sâu sắc lắm)
+Piano Concertos No.5 in E flat Op.73 Emperor III - Rondo(Allegro) (bản này nghe hay lắm, hay hơn bản trên 4 điểm-theo thang điểm 10 :) )

+ Lizt - Gnomergeigen Concert Study, S145 No. 2 (video) (tớ không hiểu được cũng như không cảm nhận được cái này)

Còn cái Beethoven sonata no. 17 thì thế nào? (rất tuyệt) :)

+Schumann - Traumerei (bản này hay lắm, có lẽ vì tớ đã được nghe đâu đó rồi chăng?! )
+Schumann Merry famers (bản này giai điệu rất dễ thương)
+Hungarian Dance for piano 4hands in G minor WoO1-5 (bản này thì quen quá rồi nhỉ, nhưng nghe hơi khác so với các bản khác có lẽ vì mình biết nó...4hand? :P )

+Piano Sonata in C No. 15 K. 545 - Allegro (bản này tớ nghe cũng không cảm nhận được)

+Boccherini - Minuet (nghe được )
+Ivanovici - Danube wave (bản này tớ không load về được)
+Mendellsohn - Wedding March (bản này thì cũng quá quen hỉ)
+Wanger - Bridal Chorus (bản này cũng không load được :( )

@Hiline: cám ơn bạn vì lời khuyên "Tôi thành thật khuyên bạn nghe đi nghe lại những tác phẩm cùa 2 ông này trong lúc đang làm việc khác, ví dụ như ngủ trưa ( bản thân tôi thấy lúc này là thích hợp nhất )". Nó rất thích hợp mới tớ. Tớ thường nghe những bản mình yêu thích vào buổi trưa (symphony No.6 của Bee, Vivaldi, Carmen...), những gì tớ cảm thấy khó khăn, chẳng hạn như piano solo chẳng hạn, tớ thường nghe vào buổi tối, sau 10h đêm, còn cái gì mà tớ thấy 'khủng' hơn, tớ thường nghe vào buổi sáng (ngay sau khi mở mắt ra, và còn muốn lật qua lật lại cho vàng giòn hơn tí, hiihii). Hiện nay, tớ chỉ mới nghe bằng bản năng thôi, vì chưa có nhiều kiến thức về tác giả và tác phẩm để đưa nó vào một tình huống cụ thể nào đó...nhiều khi chẳng tưởng tượng, chẳng suy nghĩ gì hết, nghe bằng tai là chính...nhưng cũng có nhiều khi, có một cảm xúc gì đó dâng lên, làm tớ nghĩ đến một hình ảnh nào đó, một con người, một tâm trạng, một cảnh sắc (nhiều khi lại bị ảnh hưởng bởi...chương trình thế giới đó đây trên TV khi phát về các lâu đài, cảnh thiên nhiên hùng vĩ, nên thơ mà thường lồng nhạc cổ điển á) ...cũng tùy thôi :). Sẽ tiếp thu lời khuyên và sự chỉ dẫn của bạn. Thanks!

@vicinius: câu nhận xét này của bạn "Theo những gì bạn cảm nhận thì mình đoán là bạn hợp với phong cách lãng mạn hơn" nghe có vẻ phù hợp đấy chứ :P, có vẻ như tớ chưa nhập được các triết lý sâu xa, mới chỉ đi được trên những đoạn đường êm ả, vui vẻ và thông thoáng thôi, hix. Cần có thời gian, nhỉ?!

Vicinius
09-12-2006, 11:02
bác Hiline nói chí lý...chí lý! Còn bảng nocturn số 2 của Chopin ấy....thật sự thì em nghe Chopin nhiều lắm rồi nhưng cũng không thấy bản đó hợp với sở thích của mình lắm. Nghe thì cũng hay đấy nhưng hình như nó không nhập nội tâm của mình. Trong khi nhiều bản nocturn khác em lại thích hơn. Bạn vicinius cứ tiếp tục nghe là được rồi. Mọi sự đã hoàn tất!

Apomethe
09-12-2006, 21:39
Tôi nghĩ có lẽ tôi biết "bệnh" của bạn kzip rồi. Vì khi bạn nghe bạn cố để hiểu và cảm nhận tác phẩm, việc này đã giới hạn cái việc nghe của bạn. Trước hết khi nghe nhạc bạn hãy thoải mái, đừng cố gắng tìm hiểu hay suy nghĩ gì về tác phẩm cả, đấy là sai lầm rất phổ biến với những người mới bắt đầu tìm hiểu nhạc cổ điển, cho rằng nghe là phải hiểu. Đa số tác phẩm âm nhạc cổ điển đều không có một ý nghĩa cụ thể nào do tác giả đặt ra, vẻ đẹp của âm nhạc chủ yếu nằm trong giai điệu, bạn hãy đừng bó hẹp suy nghĩ của mình khi nghe nhạc để có thể thấy được cái hay của tác phẩm, sau này khi quen rồi bạn có thể tìm hiểu thêm về cấu trúc, ý nghĩa nghệ thuật,... Cho nên từ nay bạn hãy đừng ép mình phải cố gắng cảm nhận hay hiểu những gì bạn đang nghe nữa, hãy tiếp nhận âm nhạc một cách tự do nhất, tìm thấy vẻ đẹp trong giai điệu của tác phẩm, điều này sẽ rất có lợi trong việc tìm hiểu nhạc cổ điển nói chung chứ không chỉ có piano.

Bây giờ bạn hãy nghe lại những bản tôi đưa, những link nào không tải được thì thử tải lại xem sao vì nó vẫn hoạt động tốt mà.

P/S: Buổi sáng nghe nhạc Baroque là hợp nhất, chọn những bản như violin concerto của Vivaldi cho sảng khoái tinh thần.

Sonata số 32 của Beethoven ( mà tôi không thích cái biệt danh " Ánh trăng " của nó ) không nhất thiết nói về ánh trăng ( bản thân tôi đến giờ này vẫn không hề thấy trăng sao gì cả mỗi lần nghe tác phẩm này ).
Sonata "Ánh trăng" là số 14 chứ không phải là 32 em ạ.

Vicinius
10-12-2006, 07:39
nếu vào buổi sáng lúc mặt trời còn chưa lên thì em khoái nhất nghe bản Trois Gymponedie của Satie. Đặc biệt concerto piano no.1 của Brahms. Nhân tiện nhờ anh Apo chữa bệnh cho em luôn. Cái sonata số 32 của Bee hình như là Apasonata thì đúng hơn. Nhưng mà bản này thì cho tới nay em vẫn chưa rung động được. Cảm giác của anh khi nghe nó như thế nào? Nội dung tư tưởng của nó nghe cao siêu lắm?

secret_secret
04-01-2009, 20:04
cho em đóng góp chút kinh nghiệm, phải nói rằng mỗi nhạc cụ có một sắc thái riêng ,chúng sinh ra là để biểu đạt những sắc thái trong vô số sắc thái cảm xúc của con người dĩ nhiên vì là vô số nên chúng ta không thể nắm bắt hết > "nuốt nổi" hay "không nuốt nổi" nhạc khi nó biểu đạt một cảm xúc mà ta chưa hiểu.(và mỗi nhạc cụ khi chơi cùng một bản nhạc sẽ làm biến đổi sắc thái của bản nhạc nên dẫn đến ta có thể hiểu đươc bản nhạc khi nó chơi bằng cái mà còn cái kia thì không)
phải nói ngày trước em không sao nuốt nổi tiếng piano chứ nói gì đến nhạc của Beet Bach .... thế là em tích cực cày mỗi Sônát Ánh trăng và Furelise thôi dần cũng nuốt được piano
muốn nghe được nhạc cụ nào tốt nhất chỉ nghe 1 hay 2 tác phẩm hay cứ nghe thế mưa lâu thấm đất mà
không hiểu cứ nghe tràn lan cũng chẳng đâu vào đâu

Charlotte Nguyen
04-01-2009, 20:17
Bạn cứ xông vào đổ mồ hôi sôi nước mũi tập piano đi.

Rồi bạn nghe thử những bản đơn giản đi.

Fur Elise hay Moment Musical No.3 cũng được

Rồi bạn sẽ rơi nước mắt thì thấy chúng hay. Bạn sẽ thấy cảm động trước từng bước đi âm nhạc khoan thai mà tinh tế, tưởng dễ mà khó. Bạn sẽ muốn săm soi bản sheet nhiều hơn. Bạn sẽ yêu thích, thấu hiểu hơn.

Còn chắp tay đứng ngoài ngó thì khó mà thấy hay cũng không phải khó hiểu.
Âm nhạc Chopin tinh tế, nhưng nó tinh tế theo kiểu cảm xúc sâu kín và đầy tính lay động. Có những nguời bản thân cũng tinh tế nhưng người ta không thích nhạc Chopin vì cảm không nổi sự chậm rãi, nét duyên dáng, có phần yếu đuối thống thiết trong nhạc của ông.

Người ta tôn thờ thứ âm thanh, thứ nhạc cụ này đều có cái lý quá đỗi chính đáng của nó, bạn thắc mắc thay vì tìm hiểu kỹ hơn thì (mình xin lỗi nha) mình thấy hơi kỳ lạ :D

Thân ái.

PS: bổ sung ý kiến anh/chị Apomethe: buổi sáng nghe Radetzky March (Strauss) phiên bản Concert chào năm mới của Vienna Philharmonic. Rất phẩn khởi và sức sống.

Haiz~ Mới đọc hết tất cả các comment. Mình nghĩ các anh/chị giới thiệu đến đây là đủ rồi :D. Nếu bạn vẫn còn chưa hứng thú thì nếu mình là ng giới thiệu mình cũng nản. Kiểu rút hết tâm huyết, tinh túy của Piano Solo ra giới thiệu mà người đc giới thiệu chưa ngấm ý. Có lẽ với vốn piano works đó, bạn nên để đó ngẫm nghĩ và nghe đi nghe lại, khi nào đó nghe. Nghe cho đến khi yêu thích thì thôi.
Âm nhạc cần thời gian mà.
Hơn nữa mình nghĩ nên dành tâm trí và trái tim hoàn toàn vô tư :). Mình nói rất thật đấy. Vì khi bạn tỏ ý không thích, sau đó nhận lời chỉ dạy của người khác, dù bạn cho là bản thân thiện chí nhưng tiềm thức vẫn trỗi dậy một phản kháng nào đó. Hãy nghe và thấu âm nhạc với sự am hiểu của người trưởng thành, trái tim của lứa tuổi mình và sự tò mò, vô tư của trẻ con.

Vậy nhé :) Mong bạn sẽ yêu thích Piano vì nó... thực sự đáng được yêu thích đấy.

U32.piano
05-01-2009, 13:13
Xin được góp ý vui vui là có thể bạn kzip sẽ cảm nhận piano theo quá trình sau:

1. Thích nghe piano solo những bài nhạc nhẹ mà bạn biết như love story, five hundred miles, etc

2. Chán nghe những bài ở thể loại trên, chuyển sang nghe nhạc Richard Clayderman

3. Chán nghe R. Clayderman, chuyển sang nghe những khúc piano ngắn, cổ điển

4. Chán nghe những khúc piano cổ điễn, chuyển sang nghe những tác phẩm dài hơi hơn, sonate chẵng hạn.

5. Cuối cùng thì bạn cũng sẽ quên luôn bạn đang nghe piano mà chỉ còn âm nhạc mang lại cảm xúc cho tâm hồn bạn.

CD độc tấu dòng sông xanh và khúc ban chiều của Lê Nhật Quang khá hay, có thể bạn sẽ thích những bài classic ngăn ngắn trong đó.

Xem film "The Pianist" có thể sẽ giúp bạn yêu thích nhạc Chopin, sau đó bạn có thể nghe Đặng Thái Sơn; đề nghị bạn nghe CD Nocture, Polonaise trước các CD khác. :D

Charlotte Nguyen
05-01-2009, 20:24
Xem The Pianist thì bận cuốn theo plot film rồi :(. Cả mình không thích interpretation của pianist trg film lắm. Nhưng nếu bạn là ng đa cảm thì bạn sẽ yêu thích cả film lẫn nhạc :).
ôi mới xem chương trình về Chopin trên VTV2, mừng muốn khóc :((. Mà càng xem càng thấy thương Chopin, lại thêm nể trọng và ngữong mộ ông.

Blind
05-02-2009, 18:11
cám ơn các anh! em là newbie. ban đầu chỉ là sự tình cờ vào diễn đàn này chơi thôi (đi tìm những giai điệu quê hương( dàn nhạc dân tộc) . ai ngờ... bây giờ ... sáng sớm "classicalvietnam.info", trưa làm xong "classicalvietnam.info", chiều về "classicalvietnam.info" .. cách nghe của em thì lại khác. trước tiên là nghe toàn bộ nhạc cụ trong bản nhạc chơi ra sao, nghĩa là chi tiết từng nhạc cụ, thứ 2 là hồn của bản nhac (nội dung) , tiếp là nó dể lại trong tâm trí mình những gì... lan man quá ! vì tai trâu nên phải tìm hiểu kỹ :D . nhưng em khoái càng ít sự can thiệp của những khí cụ điện tử càng tốt...
vài lời tâm sự!

Darkweald
05-02-2009, 20:53
Xem film "The Pianist" có thể sẽ giúp bạn yêu thích nhạc Chopin, sau đó bạn có thể nghe Đặng Thái Sơn; đề nghị bạn nghe CD Nocture, Polonaise trước các CD khác. :D
Darkweald thấy các bản nhạc Chopin trong film "The Pianist" đều là một sự thất bại : Bản Nocturne quá nhanh và thiếu cảm xúc ở đầu phim, bản Ballade bị cắt đi những đoạn rất hay ở giữa ,... Mình cũng nghĩ rằng ta không một tí nào cứ phải nghe Đặng Thái Sơn chơi cả, còn rất nhiều nghệ sĩ khác chơi hay hơn mà, đừng bỏ phí một mảng nghệ thuất vô cùng lớn của nhân loại.
Darkweald

Charlotte Nguyen
06-02-2009, 00:09
Chịp chịp

The Pianist mang giá trị điện ảnh nhiều hơn là truyền tải âm nhạc nên điều đó âu cũng dễ hiểu, mà bạn xem cái đàn trg đó tơi bời vậy, âm nhạc nó hoàn mỹ quá e chừng khán giả thấy hơi phi lý, mà thôi đó là dụng ý của đạo diễn, hoặc đơn giản có thể là đạo diễn chả hiểu quách gì về nhạc cổ điển hoặc Chopin nói riêng

Còn lại về nghe Đặng Thái Sơn thì mình nghĩ U32 chỉ recommend thế để kiểu tinh thần dân tộc dâng cao thì ý thức về nghe nhạc có thể tăng hơn (theo thiển ý chủ quan của mình là thế). Rõ ràng với 1 danh cầm của nước nhà, từ tiềm thức của người Việt ai chả tự động đậy những cảm xúc nhất định
Còn đâu nghe nhạc Chopin thì còn lâu, còn mỏi mới thấm hết chất nhạc sâu sắc ấy, nhưng bước đầu mà đc giới thiệu nghe danh cầm đẳng cấp Thế giới mà lại chính ng Việt thì vẫn tốt rồi

PS: mà cái bạn lập topic bỏ chạy đâu rồi ?

M0ZART
10-02-2009, 10:07
cho em ngoài lề tí :D

Có ai cho em xin link phim The Pianist mà ko phải là MU hay RAPID ko :(

Apomethe
10-02-2009, 12:38
High Definition đây:
http://www.mediafire.com/?sharekey=96647bcf012b568b91b20cc0d07ba4d2e2a4b19d 14b09ad6

MaxnoMin
15-02-2009, 14:20
Các bác thì cứ dông dài giải thích chứ em thì thẳng toẹt thế này. Nghe được thì nghe ko nghe được thì bước. Cố mà làm gì? Nhưng công nhận nghe cái bác chủ topic này nói phản cảm thật,tức anh ách vì có vẻ như chẳng có cảm nhận được gì về âm nhac. Chán chả bùn nói,hjx

Charlotte Nguyen
16-02-2009, 07:22
Two thumbs up cho comment của bạn :))

MaxnoMin
18-02-2009, 11:36
Two thumbs up

--> nghĩa là gì

Tri_ Red Army
14-04-2009, 21:37
MaxnoMin (http://www.classicalvietnam.info/forum/member.php?u=5026) nói giống Trương Phi quá:nôn nóng , lỗ mãng

Wal
14-04-2009, 23:18
Hơ, giờ mới chú ý, thấy Charlotte vẫn như ngày nào :D.

Charlotte Nguyen
14-04-2009, 23:27
Em post hồi tháng 2 rồi ^:)^

Tri_ Red Army
15-04-2009, 15:06
Làm thế nào mà Charlotte Nguyen (http://www.classicalvietnam.info/forum/member.php?u=4154) cảm nhận piano tốt thế

cuontheochieugo
28-05-2009, 11:07
Đọc từ page 1 đến h, thấy nhiều người viết hay, thấy yêu bạn Vinu... gì đó thế ;). Mình đồng quan điểm với bạn MaxnoMin là ko thích thì là ko thích. Còn cũng đồng ý với Charllortte là học piano thấy yêu em nó hơn nhiều. Mình mới học 3 tháng và hoàn toàn theo hứng thôi, ko bắt ép được, cố học chỉ toàn đánh nhầm, đầu óc ko tập trung. May dạo này hay nổi hứng.

maikids0211
01-06-2009, 17:27
hixhix đã lâu rồi muốn tìm một 4rum chuyên về piano mà chưa có. Lang thang mấy năm nay giờ mới tìm được một bến đỗ (có thể nói là chuyên sâu :-?) web cũng rất đẹp mắt (đơn giản, hiệu quả :)) Vì đây là topic "Nhà trẻ" nên mình cũng không ngại hỏi thế này: mình đã U20 rồi, hồi bé lúc 5t có được học đàn organ ở Cung và được bố mua cho con casio (phải nói là hoành tráng). Tập đàn đến năm lớp 4 thì tự dưng ko còn cảm xúc nữa, bê trễ việc tập luyện và kết quả là 1 hôm về nhà thấy bố và 1 ông nữa đang trao đổi "ngân lượng" bên cạnh là cái Casio. Biết là không thể cứu nổi nên mình cũng hơi buồn chút thôi. Giờ khi đã tìm lại được cảm xúc, đặc biệt là âm thanh của piano, thì mình muốn được học lại. Theo mọi người đó có phải là ý tưởng hay không? Và một câu hỏi nữa là nếu học thì ở đâu dạy "rẻ" chút. (Đam mê thực sự)

HiLine
02-06-2009, 02:42
hixhix đã lâu rồi muốn tìm một 4rum chuyên về piano mà chưa có. Lang thang mấy năm nay giờ mới tìm được một bến đỗ (có thể nói là chuyên sâu :-?) web cũng rất đẹp mắt (đơn giản, hiệu quả :)) Vì đây là topic "Nhà trẻ" nên mình cũng không ngại hỏi thế này: mình đã U20 rồi, hồi bé lúc 5t có được học đàn organ ở Cung và được bố mua cho con casio (phải nói là hoành tráng). Tập đàn đến năm lớp 4 thì tự dưng ko còn cảm xúc nữa, bê trễ việc tập luyện và kết quả là 1 hôm về nhà thấy bố và 1 ông nữa đang trao đổi "ngân lượng" bên cạnh là cái Casio. Biết là không thể cứu nổi nên mình cũng hơi buồn chút thôi. Giờ khi đã tìm lại được cảm xúc, đặc biệt là âm thanh của piano, thì mình muốn được học lại. Theo mọi người đó có phải là ý tưởng hay không? Và một câu hỏi nữa là nếu học thì ở đâu dạy "rẻ" chút. (Đam mê thực sự)

Nếu bạn đã quyết tâm học đàn piano thì phải chịu tốn kém về tiền nong một chút. Nếu bạn chịu khó tập luyện thì những gì bạn thu được với một số tiền nhất định bỏ ra sẽ rất lớn, và như vậy thì mọi chi phí sẽ trở nên rẻ. >:D<