Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Parser has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 52

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Builder has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 689
hỏi về musical key [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : hỏi về musical key

blackladymoon
26-08-2009, 17:40
Có cách nào nghe 1 bản nhạc mà xác định đc musical key của nó ko? Tớ chỉ phân biệt đc gam trưởng hay gam thứ thôi :P
Cám ơn trước!

chauduyphanvu
27-08-2009, 03:23
Có cách nào nghe 1 bản nhạc mà xác định đc musical key của nó ko? Tớ chỉ phân biệt đc gam trưởng hay gam thứ thôi :P
Cám ơn trước!

Nếu chỉ nói riêng trong lĩnh vực nghe mà phát hiện đúng key thì hoặc phải là thiên tài, hoặc phải là người có nhiều kinh nghiệm. Nếu như phải xác định key khi nhìn vào một tổng phổ thì có thông tin tại đây: http://en.wikibooks.org/wiki/Music_Theory/Finding_the_Key_and_Mode_of_a_Piece

laticer
29-08-2009, 00:25
Cám ơn trước!

Chỉ nghe thôi mà xác định được thì phải luyện tai vài năm ... Cứ nghe hợp âm hoặc nghe nốt riêng rồi nhớ xem cảm giác thế nào. Nhưng không phải ai cũng luyện được.