Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Parser has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 52

Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vB_XML_Builder has a deprecated constructor in ..../includes/class_xml.php on line 689
Hãy nhìn và đánh giá chung với tất cả các nghệ sĩ! [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Hãy nhìn và đánh giá chung với tất cả các nghệ sĩ!

ilovevnso
26-08-2009, 01:07
Em thấy đôi khi mọi người chỉ để ý đến dân piano và dàn dây, mà ít ai để ý đến những nhân tài của khoa Kèn-Trống! Âm nhạc giao hưởng của VN đứng số 1 Đông Nam Á hiện nay vì có những nghệ sĩ tài hoa thật sự, ko chỉ riêng bè giây. Những tài năng đi trước có những con người cống hiến cả cuộc đời nhưng mà lại ko đc đền đáp hoặc nhắc đến như : Trí Dũng(faggotte), Diệu Hồng(Flute), Hoàng Phong(Cor),Phan Nam(trống), Tùng Linh(Clarinette), Xuân Hồng (Contrabass), và thế hệ trẻ ko thể ko tự hào với những : Hoàng Tùng(oboe), Minh Chiều(tuba), Hà (faggotte), Minh Nghệ An(trombone), Tiến Đạt(Cor) ..... Và chúng ta nên biết một điều rằng tất cả họ ko một ai có đc may mắn và cơ hội như những người bên dàn dây hoặc piano là đi du học ở những Nhạc Viện nổi tiếng trên thế giới (VD rõ ràng nhất là Nhạc Viện Traicopxki ....) Chúng ta nên tự hào và động viên những con người như vậy để mãi mãi chúng ta là đơn vị dẫn đầu trong Âm nhạc cổ điển ở khu vực và có cơ hội cọ sát với thế giới!

chauduyphanvu
26-08-2009, 01:34
Em thấy đôi khi mọi người chỉ để ý đến dân piano và dàn dây, mà ít ai để ý đến những nhân tài của khoa Kèn-Trống! Âm nhạc giao hưởng của VN đứng số 1 Đông Nam Á hiện nay vì có những nghệ sĩ tài hoa thật sự, ko chỉ riêng bè giây. Những tài năng đi trước có những con người cống hiến cả cuộc đời nhưng mà lại ko đc đền đáp hoặc nhắc đến như : Trí Dũng(faggotte), Diệu Hồng(Flute), Hoàng Phong(Cor),Phan Nam(trống), Tùng Linh(Clarinette), Xuân Hồng (Contrabass), và thế hệ trẻ ko thể ko tự hào với những : Hoàng Tùng(oboe), Minh Chiều(tuba), Hà (faggotte), Minh Nghệ An(trombone), Tiến Đạt(Cor) ..... Và chúng ta nên biết một điều rằng tất cả họ ko một ai có đc may mắn và cơ hội như những người bên dàn dây hoặc piano là đi du học ở những Nhạc Viện nổi tiếng trên thế giới (VD rõ ràng nhất là Nhạc Viện Traicopxki ....) Chúng ta nên tự hào và động viên những con người như vậy để mãi mãi chúng ta là đơn vị dẫn đầu trong Âm nhạc cổ điển ở khu vực và có cơ hội cọ sát với thế giới!

Việt Nam ngày nay không có nhạc giao hưởng (Tôi hiểu ý bạn nhưng bạn dùng sai từ ngữ rồi). :P

laticer
26-08-2009, 03:11
Việt Nam ngày nay không có nhạc giao hưởng (Tôi hiểu ý bạn nhưng bạn dùng sai từ ngữ rồi). :P

Thế thì Rhapsody Việt Nam là gì vậy? :D

chauduyphanvu
26-08-2009, 03:59
Thế thì Rhapsody Việt Nam là gì vậy? :D

Có chăng thì chỉ là một tác phẩm cho dàn nhạc (Orchestral work - Rhapsody)) chứ vẫn không phải là giao hưởng, hehe. :P

Apomethe
26-08-2009, 09:00
Việt Nam có nhạc giao hưởng, còn ở mức độ nào thí chưa nói đến

ilovevnso
27-08-2009, 01:46

Sao em lại dùng sai từ ngữ? Sau câu nói này em thấy anh là người ko những ko có tôn trọng và yêu tổ quốc và còn là người chẳng có chút hiểu biết gì về quá trình khổ luyện, học tập của những người nghệ sĩ biểu diễn, hơn thế nữa anh chẳng xứng đáng để đưa ra những bình luận trong diễn đàn này! Người xưa có câu, ngu thì dựa cột mà nghe, chớ có hong hoe mà lây cho mọi người!!!!

Charlotte Nguyen
27-08-2009, 22:17
Em Châu đâu có chỉ trích hách dịch gì mà bạn phải nhảy vào họng em ý thế. Hơn nữa em ấy ko ở VN, ít đc tiếp xúc tp VN (vốn đã ít công diễn lại còn ko có/hiếm bản thu âm) nên em ý mới chỉ biết Rhapsody Vietnam (đc diễn đôi lần gần đây) là phải thôi

Tri_ Red Army
27-08-2009, 22:41
này em thấy anh là người ko những ko có tôn trọng và yêu tổ quốc
đây là 1 câu xúc phạm nghiêm trọng ,đề nghị sử dụng cẩn trọng
Câu của Vũ tuy ko đúng về mặt sách vở,lịch sử nhưng ko có gì đáng lên án,trách móc nặng lời như ilovevnso(tên nghe đã có vẻ nhiệt huyết bừng bừng) nói cả,hãy nhìn lại thực tế cuộc sống xem có bao nhiêu % người VN cả trẻ lẫn già,ở khắp mọi miền tổ quốc,mọi dân tộc biết là vn có nhạc giao hưởng và vẫn có các nhạc sĩ sáng tác gh? có buổi trình diễn nhạc gh của VN nào thu hút được sự chú ý của đông đảo công chúng?vị thế của nhạc gh VN so với thế giới?
Bản thân tớ từng bị 1 kẻ nào đó gọi là '' tinh thần dân tộc không có" trong diễn đàn rồi,cảm giác căm tức,bị xúc phạm như thế tớ biết rất rõ,nên tớ yêu cầu cậu xóa cái câu mà tớ quote đi

Eroica
28-08-2009, 13:01
Âm nhạc giao hưởng của VN đứng số 1 ĐNA theo nghĩa nào nhỉ?

Sao em lại dùng sai từ ngữ? Sau câu nói này em thấy anh là người ko những ko có tôn trọng và yêu tổ quốc và còn là người chẳng có chút hiểu biết gì về quá trình khổ luyện, học tập của những người nghệ sĩ biểu diễn, hơn thế nữa anh chẳng xứng đáng để đưa ra những bình luận trong diễn đàn này! Người xưa có câu, ngu thì dựa cột mà nghe, chớ có hong hoe mà lây cho mọi người!!!!

Đoạn bác viết ad hominem (http://en.wikipedia.org/wiki/Ad_hominem) quá.

laticer
28-08-2009, 18:58
Có chăng thì chỉ là một tác phẩm cho dàn nhạc (Orchestral work - Rhapsody)) chứ vẫn không phải là giao hưởng, hehe. :P

Vậy phải thế nào mới gọi là có nhạc giao hưởng nhỉ? Bạn đưa ra khái niệm để mình lấy ví dụ cho.

Tri_ Red Army
28-08-2009, 19:28
định nghĩa gh ở đây http://en.wikipedia.org/wiki/Symphony

pianoconcerto
28-08-2009, 19:45

Thế thì bạn gì í ơi, bạn có "tôn trọng, yêu Tổ Quốc" hay là bạn tự cho bạn là người " xứng đáng đưa ra những lời bình luận trong diễn đàn này" ???? Ai cũng có quyền tự do ngôn luận cả, thế thì tui hỏi bạn chứ bạn reg cái nick trên dd để làm gì? Chơi? Ngó? Đi spam? Hay là post những câu thiếu suy nghĩ như vậy? Chưa gì mà ôm đồm quăng hết người ta bao nhiêu là thứ như là "không tôn trọng, yêu Tổ Quốc, bla bla...." vậy ??? Thấy bạn post bài như vậy 1 sự tôn trọng người khác còn không có nói chi Tổ Quốc hả bạn ?? ;))

@: Có người tự ái dồn cục kìa ta ơi, chuyện cũ mà cứ để trong bụng coi chừng sình bụng nha ai kia :-"

GOULD
28-08-2009, 19:47
Vậy phải thế nào mới gọi là có nhạc giao hưởng nhỉ? Bạn đưa ra khái niệm để mình lấy ví dụ cho.
Theo tôi thì không có khái niệm nhạc giao hưởng mà chỉ có khái niệm về thể loại giao hưởng (là tác phẩm được viết cho dàn nhạc với quy mô lớn) chứ không phải hễ tác phẩm nào soạn cho dàn nhạc thì gọi là nhạc giao hưởng. Ý tôi ở đây là sử dụng sai thuật ngữ, chúng ta có thể gọi đó là nhạc thính phòng thay vì nhạc giao hưởng thì sẽ chính xác hơn.

Ví dụ: Rhapsody mọi người nói đến, nó là tác phẩm thuộc thể loại Rhapsody chứ không phải thể loại giao hưởng, nhưng vẫn được soạn cho dàn nhạc.

pianoconcerto
28-08-2009, 19:50
Theo tôi thì không có khái niệm nhạc giao hưởng mà chỉ có khái niệm về thể loại giao hưởng (là tác phẩm được viết cho dàn nhạc với quy mô lớn) chứ không phải hễ tác phẩm nào soạn cho dàn nhạc thì gọi là nhạc giao hưởng. Ý tôi ở đây là sử dụng sai thuật ngữ, chúng ta có thể gọi đó là nhạc thính phòng thay vì nhạc giao hưởng thì sẽ chính xác hơn.

Ví dụ: Rhapsody mọi người nói đến, nó là tác phẩm thuộc thể loại Rhapsody chứ không phải thể loại giao hưởng, nhưng vẫn được soạn cho dàn nhạc.

Nhạc giao hưởng không phải là khái niệm mà là cách gọi chung của người VN ta về thể loại nhạc "bác học" hay là nhạc hàn lâm thôi mà ;)) Làm gì mà "khái niệm" ghê thế bác ;))

GOULD
28-08-2009, 20:09
Nhạc giao hưởng không phải là khái niệm mà là cách gọi chung của người VN ta về thể loại nhạc "bác học" hay là nhạc hàn lâm thôi mà ;)) Làm gì mà "khái niệm" ghê thế bác ;))

Khái niệm nhạc giao hưởng đã sai, còn dùng nó để chỉ chung cho thể loại nhạc "bác học" (nhạc cổ điển) thì lại càng sai nữa. Thử phân tích về giao hưởng xem nào: giao hưởng là thể loại viết cho dàn nhạc gần với thể loại sonata.

Nhưng nhạc cổ điển thì đâu phải tác phẩm nào cũng viết cho dàn nhạc, nên suy ra dùng cụm từ nhạc giao hưởng để chỉ nhạc cổ điển là sai.

pianoconcerto
28-08-2009, 20:13
Khái niệm nhạc giao hưởng đã sai, còn dùng nó để chỉ chung cho thể loại nhạc "bác học" (nhạc cổ điển) thì lại càng sai nữa. Thử phân tích về giao hưởng xem nào: giao hưởng là thể loại viết cho dàn nhạc gần với thể loại sonata.

Nhưng nhạc cổ điển thì đâu phải tác phẩm nào cũng viết cho dàn nhạc, nên suy ra dùng cụm từ nhạc giao hưởng để chỉ nhạc cổ điển là sai.

"Bác học" là nói nôm na thôi, chứ chính xác nó gọi là nhạc hàn lâm để chỉ chung cho thể loại " cổ điển" hay "giao hưởng". Còn cái cách gọi "nhạc giao hưởng" để chỉ "nhạc cổ điển" hình như mình đâu có đề cập tới ;)) Cái đó là do mọi người quen miệng gọi thôi chứ mình cũng chả gọi thế bao giờ ;))

Apomethe
28-08-2009, 23:10
Ngôn ngữ không phải là một cái gì bất biến, các bạn đừng nên tranh luận đúng sai, có những từ ngữ sau một thời gian thì nghĩa thay đổi hoàn toàn khác. Vì có một thời gian nhiều người dùng cụm từ "nhạc giao hưởng" để chỉ nhạc cổ điển, nếu nói nhạc giao hưởng thì ai cũng sẽ hiểu là ám chỉ về nhạc cổ điển. Còn nếu là bản giao hưởng hoặc tác phẩm giao hưởng thì sẽ là symphony. Thực ra nói nhạc giao hưởng là không chính xác về mặt thuật ngữ chuyên môn, nhưng ngôn ngữ là phương tiện để trao đổi chứ không phải để bắt bẻ đúng sai. Nếu người khác nói là nhạc giao hưởng thì chúng ta ai cũng hiểu là muốn đến nhạc cổ điển, không cần phải bắt bẻ từng chữ như thế. Có lẽ chúng ta nên quay lại mục đích ban đầu của topic là về nghệ sĩ của những nhạc cụ của các bộ không phải là dây.

laticer
29-08-2009, 00:44
định nghĩa gh ở đây http://en.wikipedia.org/wiki/Symphony

Mình đang hỏi người phát biểu rằng Việt Nam không có nhạc giao hưởng kia. :)

chauduyphanvu
29-08-2009, 01:54
Mình đang hỏi người phát biểu rằng Việt Nam không có nhạc giao hưởng kia. :)

Rhapsody Việt Nam đấy chỉ là một sáng tác cho dàn nhạc (cùng với overture, serenade, suite, ...), không phải là một bản giao hưởng tiêu chuẩn.

ilovevnso
29-08-2009, 21:39
nếu VN ko có nhạc giao hưởng, vậy thì tất cả những dàn nhạc như Dàn Nhạc Giao Hưởng VN, DN Giao Hưởng HN, DNGH TPHCM, DNGH Vũ Kịch ...vv.... sao lại lấy 2 cái chữ "Giao Hưởng" vào thế ????

ilovevnso
29-08-2009, 21:45
Yêu cầu thêm nữa là những ai mà ở nc ngoài, ít hiểu biết về Văn Hóa, Xã Hội, Con Người Việt Nam, thì ko nên có những phát biểu chê bai hoặc coi thường những gì mà đất nước đã có và đang phát triển!

chauduyphanvu
29-08-2009, 22:10
nếu VN ko có nhạc giao hưởng, vậy thì tất cả những dàn nhạc như Dàn Nhạc Giao Hưởng VN, DN Giao Hưởng HN, DNGH TPHCM, DNGH Vũ Kịch ...vv.... sao lại lấy 2 cái chữ "Giao Hưởng" vào thế ????

:)) Mục đích chính là để biểu diễn giao hưởng của nước ngoài.

Tri_ Red Army
30-08-2009, 07:28
một câu hỏi đậm chất tân binh,thế mà còn to mồm chê bai người khác
Trên thế giới này có rất nhiều nước ngoài châu Âu có dàn nhạc giao hưởng,nhưng có phải tất cả các nước đó đều có nền nhạc cổ điển theo kiểu phương Tây đâu
vd: http://www.syria-philharmonic.org/

Yêu cầu thêm nữa là những ai mà ở nc ngoài, ít hiểu biết về Văn Hóa, Xã Hội, Con Người Việt Nam, thì ko nên có những phát biểu chê bai hoặc coi thường những gì mà đất nước đã có và đang phát triển!hê hê cực đoan cánh tả:P nếu ko bị chê thì làm sao mà thấy được cái mình còn thiếu sót,sai lầm,yếu kém...
Vị này có tinh thần tự hào dân tộc đáng nể nhưng cũng nên biết mình đang đứng ở đâu chứ?

pianoconcerto
30-08-2009, 09:43
Yêu cầu thêm nữa là những ai mà ở nc ngoài, ít hiểu biết về Văn Hóa, Xã Hội, Con Người Việt Nam, thì ko nên có những phát biểu chê bai hoặc coi thường những gì mà đất nước đã có và đang phát triển!

Đâu phải nhất thiết những ai ở nước ngoài thì không hiểu biết về Văn Hóa, Xã Hội, con người VN đâu bạn? Mà từ đầu 2pic tới giờ mình có thấy ai chê bai gì đâu mà bạn lại nói vậy ? Bạn nên xem xét lại đi, chả ai coi thường hay là chê bai gì cả, chỉ có bạn là đang quan trọng hóa vấn đề lên thôi.

Apomethe
30-08-2009, 22:29
Thế giao hưởng Quê hương của Hoàng Việt không tính là giao hưởng à. Bốn chương đầy đủ :P. Bác Lân Tuất viết cũng được 4 cái giao hưởng rồi.

yes_Iam_here
31-08-2009, 09:26
nhiều mà, hi`nh như còn Nguyễn Nam với 1 số ng nữa cũng viết sym. Ông ấy hình như cũng viết đc 7-8 bản j` đấy, và đã trình diễn đc 1 ít ở NHL rồi.
Mấy bài kia bị xoá, k0 kịp đọc, mình thích nhất là đọc mấy bài bị xoá, hehee

Tri_ Red Army
31-08-2009, 10:42
có cách nào để kiếm được các bản thu của vnso biểu diễn gh của các nhạc sĩ trên ko? tớ rất tò mò ko biết gh của ta nó kiểu gì

pianoconcerto
02-09-2009, 12:48
có cách nào để kiếm được các bản thu của vnso biểu diễn gh của các nhạc sĩ trên ko? tớ rất tò mò ko biết gh của ta nó kiểu gì

Kiểu giống như Chinh Phụ Ngâm khúc, Trở về đất Mẹ, ... Giống giống mấy bài đó ý ;))

@YiamH: Bữa nào gặp em kể cho nghe :">

Emeraude
05-09-2009, 11:53
Nghe Quê Hương của Hoàng Việt được đánh giá cao lắm nên cũng tò mò quá, tìm bở hơi mà chả ra ( _ _").

Charlotte Nguyen
05-09-2009, 15:07

Mình nghĩ điều này có nghĩa là dàn nhạc đủ bộ sậu để đánh Giao hưởng còn đâu diễn các thể loại tp khác cho dàn nhạc thì họ vẫn diễn chứ, nhưng ở quy mô dàn nhạc nhỏ hơn (cắt bớt nhạc công trong các bộ do yêu cầu âm lượng và yêu cầu của tác giả chẳng hạn). Chứ đâu có phải là tp nào dàn nhạc giao hưởng đánh cũng là giao hưởng đâu hả bạn :-?. Bạn nói thế thì thiển cận quá :)

Mình có khi sắp đc "may mắn xuất ngoại" bạn nói thế đâm ngại quá ;;)

pianoconcerto
05-09-2009, 15:11
Mình nghĩ điều này có nghĩa là dàn nhạc đủ bộ sậu để đánh Giao hưởng còn đâu diễn các thể loại tp khác cho dàn nhạc thì họ vẫn diễn chứ, nhưng ở quy mô dàn nhạc nhỏ hơn (cắt bớt nhạc công trong các bộ do yêu cầu âm lượng và yêu cầu của tác giả chẳng hạn). Chứ đâu có phải là tp nào dàn nhạc giao hưởng đánh cũng là giao hưởng đâu hả bạn :-?. Bạn nói thế thì thiển cận quá :)

Mình có khi sắp đc "may mắn xuất ngoại" bạn nói thế đâm ngại quá ;;)

Thôi tha cho bạn ý đi, bạn ý đang " xuất ngoại " rồi mà :">

Jacob
12-06-2011, 09:08

Bạn ah, mình nghĩ chắc bạn học khoa Kèn Gõ nên nghe ông thấy bà cô nào đó "hê" lên là dàn giao hưởng Việt Nam số một Đông Nam Á =))

Đã làm nghệ thuật thì khi họ một mình hay cùng ai đó đưa 1 tác phẩm ra sân khấu được đã là điều họ muốn. Đó là lý do họ không đòi hỏi sự đền đáp, hay cho đến giờ xã hội cũng chưa có sự quan tâm đúng mực cho những con người như thế. Mà cái này cũng do thị hiếu của khán thính giả nữa.

Công nhận họ học giỏi đấy, hay gì gì đó, nhưng khi đã vào dàn nhạc thì nghe tổng thể. Làm sao khán giả có thể nghe RIÊNG "À, thằng này thổi trombone hay quá!" ???? Mà chẳng có ai trong số đó làm recital độc diễn thì ai mà quan tâm được hả bạn? =))

Mình hiểu ý của bạn, nhưng nếu bạn muốn cổ động cho các anh chị "Kèn-Gõ" thì bạn phải luôn đả kích thứ nhạc "bán cổ điển", nhạc thị trường hiện nay. Mặc khác giáo dục "phương pháp" nghe nhạc cho những người xung quanh đã họ hiểu hơn (như giới thiệu tác giả, tác phẩm, theo chủ đề, v.v...).

Cuối cùng, mình thấy là bạn một mặt bênh các nghệ sỹ Kèn Gõ, mặt khác chính bạn cũng không hề đồng cảm với họ. Khi đã ra biểu diễn thì những cái được - hay - khen - chê - thích - không thích - quan tâm - không quan tâm là quyền của khán thính giả, các nghệ sỹ hiểu rõ và họ chấp nhận điều đó.

Còn bạn, đem 1 vấn đề ra nói rồi người khác bảo bạn dùng sai từ thôi mà bạn bảo họ ngu, câm mồm lại dựa cột mà nghe. Bạn nghĩ nếu những anh chị cô chú Kèn - Gõ mà xử sự như bạn "ĐKM, tao thổi hay gõ hay thế mà chúng mày không để mắt đến à??" thì liệu họ có còn tồn tại trong dàn giao hưởng đến ngày hôm nay, để các khán giả như bạn biết và quan tâm....?

bdesign
05-06-2012, 14:50
Việt Nam ngày nay không có nhạc giao hưởng

Tôi cho rằng đúng là VN không có nhạc giao hưởng, kể cả ngày nay lẫn ngày xưa (có lẽ chỉ trừ nhạc của Nguyễn Thiện Đạo. Nhưng ông này lại không ở VN). Những cái gọi là "nhạc giao hưởng VN", có lẽ nên chỉ gọi là nhạc thính phòng thì đúng hơn, vì chúng chỉ bao gồm vài đàn violon và một cái piano. Bản giao hưởng VN nào tôi nghe cũng thấy thế, tuy có bài cũng hay, nhưng rất ngắn, chỉ như một khúc nhạc, và luôn chỉ là vài vilon cùng piano, chứ không phải là cả dàn nhạc hàng chục người với nhiều đàn dây, kèn và bộ gõ.

Và tôi có thắc mắc, liệu có phải trình độ nhạc sỹ viết giao hưởng VN quá kém, hay không chịu suy nghĩ đầu tư, nên không thể viết một bản giao hưởng dày dặn, hoành tráng như một bản giao hưởng đúng nghĩa của châu Âu phải không?

hoanglong7155
05-06-2012, 16:03
De kiem tra thu xem the nao. Thanks bac