Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Giúp em một số vấn đề(nhiều lĩnh vực) [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Giúp em một số vấn đề(nhiều lĩnh vực)

Land Berge Land Strome
05-08-2009, 23:43
Newbie heheheh,mới vào forum,mới học piano đc 2,3 tháng:D
1_Em chỉ đàn đc 1 lần 1 tay thôi,tay trái hoặc tay phải,ngoại lệ là bài Fur Elise khúc đầu hay là bài Canon mới đàn đc 2 tay.Khi đàn cả 2 tay em thấy nó bị phân tam sao ấy,không tập trung đc và thật là khó khăn
EM xin anh chị chỉ cho cách hoặc phương pháp học nào để đàn đc 2 tay ạh:D
Thật ra,lúc trước em nghĩ đàn thật khó,vì đàn có cả đống phímT_T,nhưng sau khi học công thức cung và nửa cung,em mới lần lần tập đc,nên em nghĩ vụ 2 tay này cũng thế:">
2_Anh chị có biết chỗ nào bán sách nhạc cổ điển(cái cuốn để mình coi rồi dó nốt rồi đàn ấy,không biết gọi là gì nữa,ko có học lý thuyết)chỉ giùm em với,khu em ở không có chỗ nào bán cả:-O
Thế thôi,em ăn nói vụng về có gì xin thứ lỗi:D

Tiểu Long Nữ
05-08-2009, 23:46
Không biết gì nhiều nhưng cách chung cho những bạn đánh piano hơi chậm là đánh từng tay sao cho mỗi tay không còn sai một nốt rồi sau đó mới đánh chung hai tay!!!

Land Berge Land Strome
05-08-2009, 23:50
Chịu,em đánh từng tay thì ngon lắm,nhưng ghép lại thì no loạn tung lên:(

Tiểu Long Nữ
06-08-2009, 00:48
Í da em ơi í TLN là đánh từng tay cho đến khi không sai một note và không sai một ngón, rồi ráp hai tay, giữ nguyên xử lý tác phẩm chi là chơi tốc độ chậm hơn. Đánh thuần thục rồi thì tăng tốc cho đúng tốc độ quy định!!

chauduyphanvu
06-08-2009, 03:04
Newbie heheheh,mới vào forum,mới học piano đc 2,3 tháng:D
1_Em chỉ đàn đc 1 lần 1 tay thôi,tay trái hoặc tay phải,ngoại lệ là bài Fur Elise khúc đầu hay là bài Canon mới đàn đc 2 tay.Khi đàn cả 2 tay em thấy nó bị phân tam sao ấy,không tập trung đc và thật là khó khăn
EM xin anh chị chỉ cho cách hoặc phương pháp học nào để đàn đc 2 tay ạh:D
Thật ra,lúc trước em nghĩ đàn thật khó,vì đàn có cả đống phímT_T,nhưng sau khi học công thức cung và nửa cung,em mới lần lần tập đc,nên em nghĩ vụ 2 tay này cũng thế:">
2_Anh chị có biết chỗ nào bán sách nhạc cổ điển(cái cuốn để mình coi rồi dó nốt rồi đàn ấy,không biết gọi là gì nữa,ko có học lý thuyết)chỉ giùm em với,khu em ở không có chỗ nào bán cả:-O
Thế thôi,em ăn nói vụng về có gì xin thứ lỗi:D

Bạn ra các trung tâm sách FAHASA ấy - cũng đa dạng lắm (nhưng mà hơi mắc). :D

Land Berge Land Strome
06-08-2009, 09:09
Thanks 2 bạn nha:D .

Tiểu Long Nữ
06-08-2009, 11:12
TLN năm nay tròn 30 rồi hì hì!!

lehuongnhu86
06-08-2009, 12:13
TLN năm nay tròn 30 rồi hì hì!!

HNhu cũng đang bập bẹ vỡ lòng, nên, khoái hóng hớt mấy chỗ như dzầy lắm.
Qua mấy tháng tập, gút ga chút xí xi kinh nghiệm cho bản thân.
Chước khi tập một bài nào đó, đầu tiên là đọc nhạc.
Đọc như điên, cả "chăm nghìn" lần. :D Bất kỳ lúc nào, có thể, là mang nó ga đọc.
Qua bước đọc, là tới bước tập từng tay. Tai phải chước. Gùi tới tay chái.
Cũng tập như điên, cho tới khi nào nhừ như cháo em bé á.
Cuối cùng là gáp hai tay dzô. Chậm. Gùi, nhanh dần lên.
HNhu hay gặp gắc gối ở chỗ quánh phách. Đôi khi cứ loạn cả lên!
Có lúc đổ quạu, muốn quánh cho cây đờn mấy cái. :D.
Nói dzậy thôi, tập, mê chít đi được.
Có lúc hông có đàn, tập không không, hai bàn tay cùng gõ lên mặt bàn. Những phím đàn, chỉ có chong tưởng tượng. :D. Dzậy mừ dzẫn chăm chỉ tập. :D

Alchemist
07-08-2009, 23:37
Âm nhạc là vậy mà.
Vui cũng muốn tập, buồn cũng không quên.
Nghiền rồi làm sao bỏ.
Cứ thế mà âm nhạc lớn lên trong mỗi người.

travel
08-08-2009, 18:39
Tốt nhất là học từng tay cho đến khi thuộc lòng, không cần phải nhìn note và từ từ ráp lại là OK.

Nhưng dù gì cũng phải có kiến thức cơ bản, nhất là hòa thanh, thì khi đó bạn chỉ cần thuộc và nhuyễn giai điệu tay phải và tay trái thì theo hòa thanh là OK, và phải có chút pedal cho nó ngân hòa thanh nữa chứ, cũng rắc rối nhỉ?
Brgds

lehuongnhu86
08-08-2009, 19:39
Tốt nhất là học từng tay cho đến khi thuộc lòng, không cần phải nhìn note và từ từ ráp lại là OK.

Nhưng dù gì cũng phải có kiến thức cơ bản, nhất là hòa thanh, thì khi đó bạn chỉ cần thuộc và nhuyễn giai điệu tay phải và tay trái thì theo hòa thanh là OK, và phải có chút pedal cho nó ngân hòa thanh nữa chứ, cũng rắc rối nhỉ?
Brgds

Lại có théc méc :-/:-/:-/:-/:-/ gùi, bạn chỉ giùm HNhu nà:
_ Nếu hông nhìn note nhạc, thì, nhìn cái gì cà? :D:D:D:D
( HNhu mà hông nhìn note nhạc ha, là nhìn dzô hai tay. Mà nhìn dzô hai tay, hai tay nó mắc cỡ, nó quánh loạn xị. :D.
Thôi, nhìn note nhạc, đặng hai tay nó ngoan. )

_ Học thuộc a? :-O:-O:-O:-O:-O:-O:-O:-O:-O:-O
( Gặp bản nhạc đơn giản thì thuộc được gùi, bài phức tạp, hông thuộc được.
Mà, gủi học thuộc gùi đó, ba bữa là lại quên. Dzậy thì phải mần sao đây ạ? #:-S#:-S#:-S#:-S)

Là hỏi thiệt à nghen, hông có hỏi chơi.
Mấy dzụ này, gặp thường lắm á. ;)

travel
08-08-2009, 23:31
thế mới mói là khổ luyện, không nhìn nốt, không nhìn tay, không nhìn chân (xem đạp đúng Pedal chưa) và mắt nhắm & Felling.

Alchemist
09-08-2009, 23:35
thế mới mói là khổ luyện, không nhìn nốt, không nhìn tay, không nhìn chân (xem đạp đúng Pedal chưa) và mắt nhắm & Felling.

Bạn cần xem lại tiếng Anh của mình một chút.

Mình sợ là chưa rành từng thứ một mà cứ feel riết là fell luôn đó.

Charlotte Nguyen
10-08-2009, 12:55
:))

Học thuộc 2 tay thôi, rồi chia bài theo câu đoạn, nếu nhập môn thì chầm chậm thôi ha :D. Sở dĩ bạn chưa ghép đc là do còn lo cho 2 tay, cứ thuộc cảm giác đi là ok, đánh đúng số ngón cũng là nguyên tắc đấy.

Còn bạn felling thì cho mình xin đi nha =]]